พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    น่าจะใช่ครับ เห็นท่านอ้างว่ามีผู้ศรัทธาท่าน นำมาพระเครื่องมาให้ท่านฝังมูลค่ารวมกันแล้วเป็นล้านครับ

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ฮ่าๆๆๆ....เรื่องบู้เนี่ย...ยอมพี่ศุภฤกษ์อีกเรื่องหนึ่งเลยครับ...
    ผมว่า...แค่ได้คุยกันจริงๆ ครูก็คงแถบกระอักแล้วครับ...

ผมยังมองว่า...ไม้เรียวยังคงใช้ได้อยู่ทุกยุคอ่ะครับ....
    แต่เหตุผลสำคัญที่สุดครับ...เพราะหากเราตัดสินใจแบบมีตรรก...ย่อมไม่สร้างปัญหาเพิ่มอ่ะครับ....

บางครั้ง...เหตุผลดีดี...ทำให้เจ็บลึกกว่าแผลทางกายมากครับพี่....

-----------------------------------------------------------------------
    ตอนลูกชายถูกเพื่อนกัด..เป็นรอยเขียวช้ำลึกเป็นรูปฟันเลย....
    แต่คุณครูกับบอกว่า...ไปโดนอะไรมาเนี่ย...

ได้ยินแล้วเซ็งนะครับพี่...แต่ก็ต้องทำใจครับ...ฮ่าๆๆๆๆ
    เพราะครูก็ต้องทำงานหาเลี้ยงชีพเหมือนคนทั่วๆไป....
    ย่อมต้องหาทางเอาตัวรอดครับ....

3. บุพนิมิต

ไม่หรอกครับ...
    โดยปกติ...นักเลงจริง หากไม่หมดทางเลือก ไม่เปิดศึกชกต่อยหรอกครับ ฮ่าๆๆๆๆ

4. akkhawee

ครับจริงๆแล้วผมก็คนหนึ่ง ที่ไม่เห็นด้วยกับการยกเลิก แต่ผมก็เข้าใจครับว่าทำไม่ อาจจะเพราะประเทศเรามีความเสรีมากขึ้น หรืออาจจะต้องปรับตัวให้เข้ากับยุคสมัย และอีกอย่างอาจจะเป็นเพียงเพราะแค่ครูบางคน ที่ลุแก่โทสะเลยต้องทำให้เป็นแบบนี้ เห็นใจครูดีๆที่ตั้งใจสอนหนังสือเพื่อเพิมพูนความรู้ให้ศิษย์ แต่ต้องมาติดร่างแหไปด้วย
    .................................................................
    ทุกอาชีพ ทุกชนชั้น จะต้องมีทั้งคนดี และไม่ดีปะปนกัน

5. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผมเข้าใจความรู้สึกของครูครับอาจารย์ศนิวาร พี่สาวผมน้องสาวผมก็เป็นครู ลูกชายผมเป็นเด็กบกพร่องทางสติปัญญา และอีกอย่างความจำสั้น นี่อายุ 14 ปีแต่ตัวยังเล็กตกเกณฑ์ เพื่อนรุ่นเดียวกันขึ้น ม. 3 กันหมดแล้วผมเพียงขอฝากเพื่อนผมที่เป็นครูอยู่ที่ร.ร.นั้นขอแค่ให้จบ ภาคการศึกษาบังคับเท่านั้นเองไม่คาดหวังว่าจะต้องเรียนให้เก่งหรือดีเลิศ เพียงแต่ให้จบตามเกณฑ์เท่านั้นเองครับซึ่งครูเขาก็ขอโทษผมเองก็ไม่ได้ติดใจอะไร เพียงแต่ครูน่าจะมีเซ้นส์ที่จะดูออกว่าเด็กประเภทนี้สมควรจะต้องตีถึงขนาดนี้หรือไม่ อายุกระดูกของลูกชายผมต่ำกว่าเด็กปกติซึ่งสามารถที่มีปัญหาตลอดเวลา แม้แต่ไอคิวก็ช้ากว่าเด็กทั่วไปมาก แต่ขยันไปร.ร.ชอบช่วยเหลือครูและไปคุยกับครูเวลาพักบ่อยๆครับ ผมจึงต้องระบายออกขอให้เด็กประเภทนี้มีที่ยืนบ้างครับ ก็บอกกับครูและไม่ได้คิดเอาโทษครูที่ตีเลย

6. akkhawee

เอาใจช่วยครับพี่ บ้านคุณตาผมที่ติดริมน้ำ ท่วมเรียบร้อยไปแล้ว เคยท่วมครั้งหนึ่งน่าจะปี38 แต่ปีนี้แนวโน้วหนักกว่าเดิม ทุ่งนาที่เคยเขียวขจีตลอดปี ตอนนี้กลายเป็นทุ่งน้ำแทน ชาวบ้านก็ปรับตัว นาข้าวล่มก็หันมาจับปลาแทนหุๆๆ
    ปล.ได้ค่าช่วยเหลือน้ำท่วมบ้านมา5,000บาท

7. บุพนิมิต

เห็นด้วยกะคุณตี๋ครับ....
    ผมใช้มือตีลงโทดลูกเช่นกันครับ...ไม่ชอบใช้ไม้...

ใช้มือ...จะรับรู้ได้ว่าค่อยหรือแรงครับ...
    ถ้าแรงเยอะ...มันก็จะเจ็บในใจเราเยอะครับ...

แต่จะทำโทดเค้าอยู่สองจุดครับ...ที่ก้น และที่ฝามือเค้าครับ...
    แค่นั้นก็ร้องไห้จะเป็นจะตายอยู่แล้วครับ...

ยิ่งลูกสาวคนเล็กนะครับ...ยังไม่ทันตีมันเลย...
    แหกปากร้องจนลุงกับป้าต้องวิ่งมาดู...ฮ่าๆๆๆๆ

8. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ดีนะครับวันนั้นที่ไม่เอาเท้าไปแปะไว้ที่หน้าผากญาติโยมครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2011
  9. บุพนิมิต

ผมเห็นด้วยกะท่านศนิวารนะครับ....(เห็นโพสนี้แล้วต้องรีบกลับมาตอบครับ)...
    ไม้เรียว...ยังคงมีคุณค่าอยู่ทุกยุคทุกสมัยครับ....

ผมเอง...โดนไม้เรียวมาเยอะครับ...
    กำลังต่อแถวเพื่อถูกตี...แอบเอาสมุดยัดก้น...โดนเฟี๊ยบแรก...ครูหัวเราะ รู้ทัน...เลยนับหนึ่งใหม่ ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ผมโดนตีจนสนิทกับครูฝ่ายปกครองครับ....
    บางทีก็เหลาไม้เรียวไปฝากครูเป็นกำๆครับ...ไม้ไผ่ที่บ้านหาไม่ยากครับ...

เมื่อเดือนที่แล้ว...ก็เพิ่งจะเคลียร์ปัญหา หลาน ม.2 ถูกครูจับได้ว่าติดม้าครับ...
    จริงๆแล้ว..ครูจับได้ครั้งแรก แล้วคาดโทษไว้ว่าหากเจออีกจะแจ้งผู้ปกครอง...

ก็มีบ่นกันนะครับ...ว่าทำไมครูไม่แจ้งตั้งแต่ครั้งแรก...
    แต่ผมก็บอกไปว่า...ครูคงมีตรรก และประสบการณ์ของเค้าอยู่...จึงใช้วิธีคาดโทษ...
    และผมก็บอกกับพี่ๆน้องๆไว้เลย...ว่าครูจับได้นะดีกว่าถูกตำรวจจับนะ...
    ทางโรงเรียนถือว่ามีเมตตามาก...ที่ให้โอกาศเราแก้ตัว...

จะย้ายโรงเรียน...ก็แก้ปัญหาไม่ได้ เพราะมันเป็นกันทุกโรงเรียน ต่างกันที่มากหรือน้อยเท่านั้นเอง....

ผู้ปกครองเอง..เมื่อรู้ ก็ต้องกำราบลูกเราเอง อย่าไปให้ท้าย...
    โลกเทคโนโลยี นี่นะแหร่ะ...ทำให้ทุกอย่างง่ายไปหมด ไม่ว่าเรื่องดีหรือเรื่องเลว...
    หากมัวแต่โทษคนอื่น โทษสภาพแวดล้อม...ปัญหาเรา เราจะแก้ไม่ได้แน่นอนครับ...

ครูเอง...ก็มีข้อจำกัด มีอำนาจหน้าที่จำกัดในเฉพาะโรงเรียน...ท่านทำหน้าที่ปกป้องลูกศิษย์ได้ดีที่สุดแล้ว....

มีอิทธิพลมืดแผ่เข้าไปในโรงเรียน แม้ตำรวจยังไม่กล้าขยับ หากไม่มีเจ้าทุกข์ร่วมมือ...ไม่งั้นเจอตอ....

ผมคุยกับเพื่อนในพื้นที่...ได้ฟังแล้วก็เห็นใจตำรวจครับ...
    บอกกับหลานว่า...ให้เลิกยุ่งกับคนขาย...
    ให้บอกมันว่า...เลิกแล้ว ไม่ยุ่งเกี่ยวกันนะ พูดกับมันดีดี...
    เพราะคนพวกนี้...ถ้ามันรู้ว่าลูกค้ามีสัมพันธ์กับตำรวจ มันจะเลิกไปเอง...

ช่วงนี้อยู่ในช่วงสงบครับ...หลานไปโรงเรียนปกติ....
    แต่ก็บอกให้พ่อแม่สังเกตุ พฤติกรรมครับ...

เด็กกำลังโต...เราเองก็ผ่านวัยนั้นมาก่อน ผ่านเรื่องเชี่ยๆมาไม่น้อยเหมือนกัน...
    เลยเข้าใจครับ...จะปล่อยให้เป็นภาระครูฝ่ายเดียวไม่ได้...
    ลูกเรา...เราต้องบู๊เองครับ...มันทำมาหากินเองได้เมื่อไหร่...ค่อยปล่อยไปตามยถากรรมครับ....

โพสนี้...เห็นใจครูทุกคนที่รักลูกศิษย์ครับ...
    จากความในใจของเด็กดื้อครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2011
  10. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ครูโรงเรียนผมไม่เห็นมีบ้างเลย ส่วนมากผมโดนตี คือแกล้งกันไป แกล้งกันมา แล้วกลายเป็นทะเลาะกันซะเป็นส่วนใหญ่ ไอ้โกรธกันเองน่ะไม่โกรธหรอกครับ ครูคงตีเพราะรังแกกัน แกล้งกันไม่เลิกมากกว่ามากกว่า สมัยก่อนผมตัวเล็กกว่าใครเค้าเพื่อน ไม่สู้ก็ตายสิครับโดนตลอด

ครู รร. ผมตอน ม.ต้น แกตีทั้งคู่ ... นึกถึงสมัยก่อนก็จริงอย่างพี่ว่า ไม้เรียวใช้ได้ทุกยุค แต่ก็คงไม่ใช่กับทุกกรณีกระมังครับ ยิ่งยุคสมัยนี้แล้วโลกเปลี่ยนไปเยอะ บางอย่างไปเทียบกับเมื่อก่อนคงไม่ได้ ถ้าย้อนเวลากลับไปตอนนั้นได้คงสนุกไม่น้อย :)

11. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยกับการใช้ไม้เรียวครับ แต่ไม่เห็นด้วยกับการลงโทษเด็กพิเศษด้วยไม้เรียว ควรจะมีวิธีการที่เหมาะสมกับเขามากกว่า ต้องแยกแยะ และต้องเข้าใจเขา

ตอนเด็กประมาณป.5 ผมโดนตี เรียนโรงเรียนเอกชน ตูดเขียวทั้งตูดเลย พอแม่เห็นเท่านั้นแหละ โวยวายใหญ่เลย จะเอาเรื่อง แต่ผมก็บอกแม่ว่า ผมผิดเองไม่ได้ทำการบ้าน ไม่ต้องเอาเรื่องเขาหรอก และก็มาโดนมอไซด์ชน ลอยละลิ่ว ตอนปั่นจักรยานกลับบ้าน รู้เลยว่านกมันรู้สึกยังไง ฮ่าๆๆ ผมกลับมาพร้อมรอยถลอก พ่อแม่ ก็จะเอาเรื่อง ผมก็บอกว่า ไม่ต้องเอาเรื่องหรอก ไม่ได้เป็นอะไรมาก แต่คนเห็นเหตุการณ์เขาบอกว่าผมลอยไกลมาก เป็นเด็กประณีประณอมครับ เข้าใจหัวอกพ่อแม่เป็นอย่างดีแม้จะไม่เคยเป็นพ่อใคร

ผมเกิดมาจากเด็กสลัม รอบกายเต็มไปด้วยขี้ยา การทะเลาะกัน ตีกัน แทงกัน ต่อหน้าต่อตาหลายครั้ง รวมทั้งตอนจบมัธยมยังเข้าเรียนต่อที่ราชมงคลที่มีชื่อเรื่องฆ่าแกงที่สุดในประเทศ ผมยังไม่ได้เลวตามเพื่อนสมัยเด็กๆ เลย ตอนนี้ติดคุกกันบ้าง ปล่อยยาบ้ากันบ้าง บางคนปล่อยยาจนรวย ผมก็ไม่สน

เรื่องเด็กจะดีได้ ผมมองไปที่บารมีที่ทำมามากกว่า ผมเคยนำเรื่องพวกนี้ไปคุยกับพระอาจารย์ที่ผมเคารพ ท่านก็บอกว่า ทำไมเขาเป็นแบบนั้นกัน แล้วเราจึงเป็นอย่างนี้ สนใจเรื่องกรรมฐาน และธรรมะ เราตอบได้มั๊ย ผมก็บอกว่า ตอบไม่ได้ครับ ท่านก็บอกว่า บารมี บุญหรือกรรมต่างๆ สร้างมาไม่เหมือนกัน เติบโตในที่ดี เลวก็ได้ เติบโตในที่เลว จะดีก็ได้ เป็นเรื่องของความเป็นไปในกรรมที่เราสร้างมา ผมก็เลยได้เข้าใจ ว่าคุณครูแทบไม่เกี่ยวเลย เพราะครูที่สอนก็อยากให้ได้ดีกันทุกคน คนที่รับการสอนแบบเดียวกัน ดุด่าว่ากันมาเท่ากัน แต่เติบโตไปแล้ว ชีวิตก็แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง คนหนึ่งทำงานดี อีกคนนึงติดยางอมแงม เรื่องอย่างนี้อธิบายยากครับ

12. Kawinpun

พี่สวนพลู กล่าวได้น่าฟังครับ .... สุดแท้แต่ บุญ-กรรม
    หลวงพ่อถาวร (วัดปทุม) พระอุปัชฌาย์ ผมท่านสอนเสมอๆ ว่า ... เวลามีน้อย ให้เร่งทำความดี โดยอยู่ในแนวทางของการ ลด - ละ - เลิก
    มีอยู่แล้วก็ต้องหมั่นทำเพิ่ม ... ให้สม่ำเสมอ หรือจะเริ่มทำเมื่อไรได้ทั้งนั้น อยู่ที่ตัวเรา ใจเรา :)

13. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับ องค์นี้แหละครับ พระที่ฝังมูลค่าแล้วรวมหลายร้อยล้านบาทครับ ไม่รู้ว่าหลอกให้ฝัง แล้วให้คนขุดไปขายหรือเปล่า (ความคิดผมนะครับ) ถ้าอย่างไร ให้คนไปขุดมาพิสูจน์กันดีกว่า ว่าพระเดิมยังอยู่ไหม น่าจะขายเรียบร้อยแล้ว ส่วนเรื่องการตีเด็ก ผมเห็นพ้องว่าการตีเด็กนั้นดี ช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่ก็ต้องเป็นเด็กธรรมดาครับ ไม่ใช่เด็กพิเศษ สามัญสำนึกของความเป็นครูสมัยนี้ ถึงบอกว่าส่วนใหญ่มันหดหายไป ไอ้ที่ไม่มาโรงเรียนแล้วไปตามถึงบ้านให้มาเรียน นั้นไม่มีแล้ว ครูส่วนใหญ่ห่วงตัวเอง กลัวผลงานทางวิชาการจะไม่ผ่าน แล้วจะไม่ได้เงินวิทยฐานะ และฐานเงินเดือนเพิ่ม อีกอย่างถ้าทำงานไม่เข้าตา ปีนี้ก็จะไม่ได้ขั้นพิเศษ ก็เลยไม่ได้สนใจเด็ก นี่พูดถึงครูส่วนใหญ่สมัยนี้นะครับ ที่ผมได้สัมผัสมา

14. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็นับถือพระอาจารย์ถาวรเหมือนกัน แต่ก่อนตอนทำงานที่เพลินจิต เลิกงานก็จะไปนั่งสมาธิที่วัดปทุมเป็นประจำ พระอาจารย์ถาวรท่านทราบวาระจิตเราด้วยนะครับ เป็นพระอริยะเจ้ากลางกรุงสำหรับผมเลยในยุคนี้

แนวทางการสอนท่านก็ดีครับ ตอนนี้ทำงานไกลวัดไปหน่อยก็เลยไม่ได้เข้าไปแล้ว เสียดายครับ พระดีกลางกรุงยังมีอยู่ครับที่วัดปทุม

15. Kawinpun

มีเรื่องเล่าขำๆ นะครับเกี่ยวกับเรื่องวาระจิต ตอนผมบวช ได้ไปจำวัดอยู่ที่นครนายกระยะหนึ่่่ง พระลูกวัดทุกรูปจะทราบดีว่าหากต้องการอะไรให้อธิษฐานจิตถึงหลวงพ่อถาวร ท่านจะทราบ

พระบวชใหม่ๆ ท่านจะให้มีพระคู่หู คือพรรษาใกล้เคียงกันจับคู่ไว้ปรึกษากัน ... พระคู่หูผมค่อนข้างรูปร่างใหญ่ (อ้วน) มีอยู่วันหนึ่งเปรยเล่นๆกับผมเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า แบบนี้ถ้าอธิษฐานจิตถึงหลวงพ่อว่าอยากฉันขาหมู จะได้ฉันมั๊ย? ผมฟังแล้วก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะตลอดเวลาที่ผมบวช ผมเว้นเนื้อสัตว์ไปเลย แต่ก็บอกให้พระรูปนั้นท่านลองทำดู

ปรากฏว่ารุ่งขึ้นมีโยมนำขาหมูมาถวาย .... พระรูปนั้นถึงกับอึ้ง .... ปกติวัดป่ามักไม่ค่อยมีโยมนำของแบบนี้มาถวายครับ เพราะพระทุกรูปจะฉันมือหมด และโยมที่มาทำบุญส่วนมากก็จะเป็นหน้าเก่าๆรู้ธรรมเนียมดี

เสร็จวัตร วันนั้นระหว่างเดินกลับกุฏิก็มีการพูดคุยกันเรื่องนี้ว่าเป็นเรื่องบังเอิญหรืออย่างไร ..... พอดีเดินผ่านบึงน้ำ ในบึงมีปลานิลตัวโตอยู่เยอะ ..... พระรูปนั้นเปรยออกมาว่า ถ้าหลวงพ่อทราบวาระจิตเราได้จริงๆคงเป็นเรื่องแปลก อย่างนี้ถ้าอยากฉันปลานิล หลวงพ่อจะทราบมั๊ย ?

ใจหนึ่งผมขำ แต่ก็หวาดๆ ... เพื่อนพระ ..... ลองของซะแล้ว ....

แล้วรุ่งขึ้นมีโยมประเคนปลานิลทอดจริงๆ :boo:

หลังจากวันนั้นเล่นเอาตั้งใจปฏิบัติกันไปตามๆกัน :cool:

ส่วนตัวแล้วระยะหลังนี่ไม่ได้เข้าไปวัดปทุมนานมากแล้วนะครับพี่สวนพลู เหตุเพราะมีโยมนำของแปลกๆมาถวายวัดเยอะ ผมรู้สึกว่าวัดค่อนข้างวุ่นวาย .... ถ้าไปทำบุญผมจะไปที่วัดสาขามากกว่า :)

16. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบหลายๆ เหมือนกันครับ พี่ศุภฤกษ์

17. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านเรื่องมีสาระครับ...แหะๆ แง่มุมน่าสนใจ

แต่ไม่เห็นด้วยกับการตีเด็กครับ ตีไม่ลงครับ

คนเราต้องพูดกันรู้เรื่องครับ ไม่นิยมการใช้กำลังครับ...แหะๆ

18. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องตีนักเรียน ส่วนตัวผมคิดว่าขึ้นอยู่กับอาจารย์ว่า มีวิจารณญาณ ในการใช้ไม้เรียว แค่ไหน

ใช้ดีมีเหตุผล นักเรียนเคารพ ยำเกรง
    ใช้ในทางที่ผิด นักเรียนไม่เคารพ เป็นที่เกลียดชัง

ทุกสิ่งอย่างในโลก ล้วนมี 2 ด้าน ขึ้นอยู่กับคนใช้ ถูกที่ ถูกเวลา ถูกสถานการณ์ ถูกกับคน ถูกกับจริยธรรม มโนธรรมสำนึก

19. บุพนิมิต

เรื่องนี้ขำครับท่านกวิน.....
    ในวัยนั้น...หากเป็นผม ก็คงมีความคิดแบบนั้นครับ....

แต่ทั้งหมดที่ได้อ่าน...เติมเต็มพลังแห่งจิตศรัทธาได้มากมายเลยครับ...
    อ่านแล้วอมยิ้มอย่างมีความสุขลึกๆในใจครับ...

20. บุพนิมิต

รักลูกนั้น...ยิ่งใหญ่จริงๆครับพี่หน่อง....
    สำนึกเลยครับ...ที่เคยทำเรื่องร้ายๆไว้จนแม่ต้องน้ำตาตก....

ลูกเจ็บ...เรายิ่งเจ็บมากกว่า ลึกกว่าหลายเท่า....
    แต่ความผิดพลาดมักเกิดขึ้นได้ แบบรู้เท่าไม่ถึงการณ์เสมอครับ....

ตอนลูกชายผมเข้าอนุบาล 1 สามขวบ พูดยังไม่ได้...
    โดนเพื่อนกัดรอบตัวนับไม่ถ้วน...ครูไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าโดนกัดเมื่อไหร่...
    เพราะไม่มีเสียงร้อง...

ผมเห็นสภาพลูกแล้ว...เซ็งสุดๆครับ...
    เค้าบอกไม่ได้ด้วย ว่าใครกัด...(เพิ่งเรียกพ่อ เรียกแม่เป็น...พูดได้พยางค์เดียว)...

ภรรยาเห็นลูกแล้วน้ำตาไหล...แต่ผมก็ให้ภรรยาเป็นคนตัดสินใจนะครับ...ว่าจะย้ายโรงเรียนหรือจะอยู่ต่อ....
    เพราะสำหรับผมแล้ว...ทุกอย่างต้องเริ่มต้นเรียนรู้...ไม่ชอบถอย...

สุดท้ายลองเอาไปฝากโรงเรียนวัด 1 สัปดาห์...ยังไม่ได้ลาออกจากโรงเรียนเดิม...
    ลูกชายดันชอบโรงเรียนวัด...อยากไปโรงเรียนทุกวัน อยากเจอคุณย่า (คุณครูที่เจอกันเพียงวันเดียว)...
    ผิดกับตอนที่จะไปโรงเรียนหรูๆ...รถมารับหน้าบ้านก็ร้องทุกวัน...
    เอาไปส่งโรงเรียนเองก็ไม่ยอมไปหาครูดีดี...

คงเป็นไปเพราะวาสนาอ่ะครับ...

สำหรับผม...แค่เห็นลูกมีความสุข สมวัยของเค้า...พอแล้วครับ...
    เห็นเค้าเล่นกะเพื่อนๆแล้วขำลูกตัวเองครับพี่...
    ถ้าเป็นสมัยผม..เพื่อนแบบนี้จะได้ฉายาว่า "ไอ้บื้อ" ครับ....