พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ได้ฟังโพสนี้แล้ว...ยิ่งมั่นใจครับ...
    ท่านพ่อเลี้ยงมีประสบการณ์เรื่องพระสมเด็จที่หลากหลายมาก...ได้สนทนากันเยอะพอสมควรในกระทู้ "มาดูพระสมเด็จกัน" ของท่าน wsb.

ขอบพระคุณท่านพ่อเลี้ยงมากๆครับ...
    ผมตัดสินใจไม่แกะกรอบตามที่ท่านพ่อเลี้ยงแนะนำครับ....

ด้วยความเคารพครับ...

</fieldset>

2. บุพนิมิต

ด้านหลังไร้ตราประทับครับ...ท่านกวินฯ....
    แต่ก็ยังไม่ทิ้งแววพระบางขุนพรหมครับ...คราบด้านหน้าเยอะกว่าด้านหลัง...

ขอบคุณที่มาช่วยตอกย้ำครับ....
    ศิษย์สายปากน้ำฯที่ชอบสะสมพระสมเด็จ...ยอมรับในประสบการณ์ครับท่านกวิน...ฮ่าๆๆๆๆ....

ได้เซียนสมเด็จชมสองเสียงแล้ว...อ่ะไรๆก็ไม่น่าห่วงแล้วครับ...
    เดี๋ยวคงได้มีโอกาสเจอกันครับท่านกวินฯ...

ผมยังต้องไปศิริราชอยู่บ่อยๆ...
    ร้านกาแฟสดท่าเรือพรานนกน่านั่งหลายร้านครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

3. บุพนิมิต

ฝากข่าวสองฉบับครับ...

ฉบับแรก...

ได้รับกล้วยไม้"เหลืองตรัง"ต้นน้อยๆ เมื่อวานนี้เรียบร้อยแล้วครับ...
    จะพยายามเลี้ยงให้ออกดอกให้ได้ครับท่าน arcmchi....

ขอบพระคุณมากๆครับ

----------------------------------------------------------------------
    ฉบับที่สอง...

ได้รับผ้ายันต์"นกถืดทือ"เรียบร้อยแล้ว เมื่อวานนี้เช่นกันครับ...
    วันนี้ผมส่งพญาไก่เถื่อนฯกลับไปให้ตามที่อยู่มุมซองครับ...

ต้องขอบพระคุณน้ายะมากๆนะครับ ที่มีเมตตาแบ่งปันให้ครับ...

4. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ขอบพระคุณอีกครั้งครับ ที่ใจดีมีเมตตาแจกน้องๆ แถมยังตามมาบอกเคล็ดลับให้ด้วย....แล้วจะลองปฎิบัติดูครับพี่...

5. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010

6. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เคยเห็นผ่านตาแวบ ๆ ในหนังสือพระ
    แต่นึกไม่ออกว่าของที่ไหน รู้แต่ว่า แท้ ดี
    บางที่เล่นเป็นของหลวงปู่บุญ

ชินราชหลวงพ่อหม่น วัดพระยาปลา คลองสิบสอง ไม่ถนัดครับ
    ยังไม่เคยเห็นพระแท้ เคยเห็นแต่พระเก๊เนื้อขาว เนื้อนี้ไม่เคยเห็น
    จึงบอกไม่ได้ว่า เก๊ หรือ แท้ ครับ แต่พระองค์นี้ติดชัดเจนดี
    พระวัดนี้มีคู่แฝดคือถูกยืมพิมพ์ไปสร้าง เพราะท่านเป็นสหธรรมมิกกัน
    วัดนี้ผมเคยตอบคำถามอยู่ แต่ผมตอนนี้ดันลืมชื่อวัดไปแล้ว ขออภัยด้วย

7. บุพนิมิต

องค์แรก....ปิดตาสายใต้ครับท่านพ่อเลี้ยง..แต่ยังดูภาพขยายไม่ได้ครับ...
    องค์ที่สอง....พิมพ์ปั้นหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์นะครับ...แต่ก็คล้ายๆวัดปากทะเลเช่นกัน...รักดูใหม่ไปหน่อยอ่ะครับ..เดี๋ยวจะลองดูให้อีกรอบหนึ่งครับ....

8. บุพนิมิต

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ อ.ศนิวาร องค์หลวงพ่อหม่น ผมว่าอาจจะเก๊ได้

แต่องค์บนหาวัดยากจริงๆครับ แต่ผมก็คุ้นเหมือนเคยเปิดหนังสือเจอที่ไหนซักแห่ง นึกไม่ออกจริงๆ ยังมีอีกครับอ.ศนิวาร ช่วยหาวัดกันหน่อยครับ

ใครพอจะทราบก็ช่วยกันด้วยนะครับพี่น้อง เก๊แท้ไม่ว่า หาวัดให้ท่านหน่อย อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      103.8 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      46.2 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      95.4 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      94.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      102.3 KB
      เปิดดู:
      30
  10. สวนพลู

ถ่ายรูปไกลไปหน่อยครับ ต้องใกล้กว่านี้ เปิดใช้มาร์โค ปรับโฟกัสหน่อยครับ ดูยากมากๆ ขุนแผนท่าทางจะไม่ดีครับ เนื้อขาว แนะนำให้ไปเช่าที่วัดกษัติราธิราช อยุธยาครับ น่าจะยังมี หลวงปู่เทียม ขลังสุดๆ เนื้อสวยมากครับ เก่ามากๆอีกด้วย อย่าเสียเวลาเช่าพระแบบเดาสุ่มครับ จะทำให้เราพัฒนายาก ควรจะเล่นพระพื้นที่ให้แม่นเสียก่อน แล้วค่อยๆเดินขยายออกไปจ้า

11. สวนพลู

12. บุพนิมิต

ปิดตาเข่ากว้าง...พิมพ์ด้านหน้าคล้ายหลวงพ่อครน บางแซะครับ...
    แต่ด้านหลังกลับมายันต์คล้ายสำนักวัดเขาอ้อ...
    เนื้อสวยดีครับ...

ปิดตาพิมพ์ปั้น...ดูแล้วยังไม่ใช่วัดเครือวัลย์นะครับ...พิมพ์ยังไม่ใช่อ่ะครับ...
    รักก็ดูใหม่...แต่สวยดีครับ...

หลวงพ่อดิน...ข้อมูลในเนทน้อยมากเลยครับ....
    เกจิยุคปัจจุบัน...อายุประมาณ ๘๐ กว่าปีแล้ว...
    เจออยู่สองรูป...อุทัยฯ กับกาญจน์ครับ...
    แต่เนื้อหาโลหะแบบนี้...ขลังได้ใจครับ...

13. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    มีพระมาขอความรู้อีก2ครับพี่ๆเก่าเงียบ2องค์ใหม่นี้มีข้อมูลไหมครับ พี่บุพนิมิตสุขภาพแข็งแรงดีนะครับผมรบกวนถามพระพี่บ่อยๆเป็นห่วงครับไม่มีอะไรหลอกครับผมได้ยินข่าวบ้างทู้ว่าพี่สุขภาพมิข่อยดีเป็นกำลังใจให้นะครับ ae noiถึงเราจะไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัวถึงเราจะรู้จักกันผ่านหน้าcomแต่แต่บอกได้คำเดียวว่ารักและเป็นห่วงครับด้วยใจจริงครับ

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      39
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2011
  14. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ต้นนี้ใช่เลยครับ เป็นสายพันธุ์เมื่อยี่สิบปีที่แล้ว ดอกจะเป็นสีม่วงใหญ่สวยมากครับผม เมื่อก่อนเคยมีแต่หายไปพร้อมกับช้างกระช่อยักษ์ เคยมีคนมาถามซื้อแต่ไม่ขายเลยหายครับผม เห็นดอกแล้วอดคิดถึงคนปลูกไม่ได้นะครับ

15. armchi

สมัยอยู่สมุยโดนบ่อยครับผม ซื้อจากเราแล้วไปเจอที่อื่นถูกใจกว่าจะมาขอคืน เราไม่ให้คืนแต่เปลี่ยนได้ มาผลักอกผมแล้วด่าว่า ยู มังกี้แมน ไอ้อุดจาระ ไอ้ฟัก...ทอง เจอไทยมุงเข้า กว่าจะไปได้เล่นเอาปวดหัวเลยครับ แต่คนดีๆน่ารักก็มีเหมือนกันครับผม

16. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    มิตรภาพที่ดี เริ่มต้นจากสิ่งที่ดี คือจิตใจที่ดีต่อกันครับ ถึงจะไม่เคยเห็นหน้าค่าตากัน ซักวันมีวาสนา เราคงได้พบกันทุก ๆ คนครับ ยินดีต้อนรับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เสมอครับ

17. armchi

ด้วยความยินดีครับผม เป็นหน่อเดียวที่แยกมาจากต้นใหญ่ครับผม หากได้สายพันธุ์อื่นจะส่งไปให้อีกครับผม

18. armchi

อ่านแล้วชื่นใจครับผม

19. keepbarking

keepbarking เป็นที่รู้จักกันดี

พระร่วงนั่งหลังลิ่ม......

20. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล แต่อีกองค์สงสัยผมถ่ายรูปแย่ไปหน่อยคุณบุพนิมิตถึงได้มองเป็นเนื้อผง พระปิดตา2 องค์ นี้เป็นโลหะครับ ผมไม่แน่ใจว่าใครให้ผมองค์มาระหว่างผู้ใหญ่ที่รู้จัก กับญาติผู้ใหญ่ที่ลำปาง ให้ผมมาคนละองค์
    ยังไงได้ข้อมูลมาแล้วเดี๋ยวผมค้นหาต่อครับ
    ช่วงนี้น้ำท่วมหลายพื้นที่ได้ฟังข่าวว่าเขื่อนเก็บน้ำที่ปทุมมีปัญหา ยังไงใครอยู่ใกล้ก็ระวังไว้บ้างครับ ตอนน้ำท่วมหาดใหญ่ไวมากนะครับ