พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ฉลองได้เยี่ยมยอดไม่แพ้กันครับท่านน้อง pardy.....
    เจ้าสัวเมืองสิงห์...เข้มขลัง คมชัดลึก...บาดใจจริงๆครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ...กราบหลวงพ่อแพครับ...

2. บุพนิมิต

สุดยอดทุกชิ้นจริงๆเลยครับคุณนัน....
    ชิ้นนี้...ของคุณนันเองหรือปล่าวครับเนี่ย....

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่อพิเชฐครับ...

3. บุพนิมิต

อิอิอิ...เพิ่งทราบนะครับเนี่ย...พี่พีก็สายตรงหลวงพ่อทบด้วย....

4. บุพนิมิต

ดูทีไร...จี๊ดทุกครั้งครับพี่หน่อง...ของแรงๆแบบนี้...ต้องอยู่คู่กับหนุ่มไฟแรงอย่างพี่หน่องครับ.....
    สำหรับผม...มีชานหมากหลวงปู่กลิ่นห้อยติดคอ...สุขใจแล้วครับ...
    (ชานหมากจากปากหลวงปู่...สุดยอดแห่งคงกระพัน...)

สาธุ สาธุ สาธุ...กราบหลวงปู่กลิ่น กราบหลวงพ่อทบครับ...

5. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....อ่านแล้วนึกถึงตังเองครับ.....
    เพราะทุกครั้งที่ไปศิริราช...รอคิว CT Scan...ผมก็สวดชะยันโต วนไปวนมาครับ...หุหุหุ...ขอให้ปลอดโรคปลอดภัยครับ...

จริงๆเริ่มบทพุทธคุณตั้งแต่ล้อรถเคลื่อนออกจากประตูบ้านครับ...ทำมาตลอดทุกครั้งตั้งแต่ปี ๒๕๕๐ และก็ยังคงทำอยู่ไม่คิดเลิกครับ....

ผมแขวนพระห้อยคอเข้าไปด้วยทุกครั้ง...และจะมีที่ให้เราแขวนไว้ก่อนที่จะขึ้นไปนอนบนเตียงเข้าเครื่อง CT....

เจ้าหน้าที่คุมเครื่อง CT เห็น...มีแซวบ้างเล็กน้อยครับ (เล่นของ)...แต่ก็จะขออนุญาติชมพระทุกครั้งที่ผมไป CT ....

ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน...แต่ใจขอพึ่งพระพุทธคุณของหลวงพ่อที่คอครับ...
    ใจถึงพระ...ปาติหาริย์ย่อมบังเกิด...

สาธุ สาธุ สาธุ...กราบหลวงพ่อปาน (วัดบางนมโค) ครับ....

6. บุพนิมิต

เห็นด้วยกับข้อความนี้อย่างยิ่งครับพี่หน่อง....

7. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ที่พึ่งทางใจ มีไว้อุ่นใจครับ

ผมว่ามีส่วนมากเลยครับพี่ ทุกวันนี้ผมก็อาราธนาหลวงพ่อทุกครั้งตั้งแต่เด็ก ขอทุกวัน เป็นดั่งขอมาตลอด... ขอให้บิดา-มารดา สุขภาพแข็งแรง ครอบครัวมีความสุข มีเงินใช้ไม่ลำบาก มีโชคลาภบ้างตามโอกาส ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ สาธุ

8. บุพนิมิต

เห็นท่านทิพย์ฯ comment ในกระทู้ด้านนอก...ก็พอเดาได้ครับว่ามีภูิมิรู้เรื่องเหรียญหลวงพ่อแดงมากพอตัวที่เดียวครับ....

แต่อย่างที่เราได้ทราบกันตามหนังสือพระทั่วๆไปอ่ะครับ...เหรียญนี้...เก๊เฉียบชนิดบาดคอเซียน....ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ดังนั้น...หากผมจับ...สู้ไม่เกิน 2 บาทครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ

เหรียญนี้...เนื้อแห้งพอใช้ได้ครับ...ท่านทิพย์ถ่ายภาพมาได้ชัดเจนมาก....
    บล็อกนี้...ผมเดาแบบงูๆปลาๆว่า...มีมากกว่า 1 บล็อกแน่นอน...ถึงแม้ช่วงที่เหรียญนี้เริ่มดัง...มีคนเข้ามาขอหลวงพ่อเยอะขึ้น...หลังมีประเด็นทหารโดดร่มไม่กาง...ตกลงพื้นแต่ไม่ตาย...ตามประวัติสร้างน้อย...

ใจผม...ยังไม่ผ่านอ่ะครับท่านทิพย์...ตำหนิยังไม่โดนใจ...
    แต่เซียนยุคใหม่...ตัดสินกันที่ขอบเหรียญ...อิอิอิ...

เหรียญนี้...ผมเดาแบบงูๆปลาๆว่าเป็นแบบปั๊มตัดขอบในตัว...ดังนั้น...หากมีเหรียญแท้สักเหรียญไว้เทียบ...คงได้คำตอบไม่อยากอ่ะครับ....

แต่หากเหรียญนี้เป็นของผม...ถึงแม้จะมีตำหนิไม่โดนใจ...แต่ก็ชอบมากมายครับท่านทิพย์ฯ ฮ่าๆๆๆๆ

9. ทิพย์มงคล

แลกกับพวกๆมาอ่ะครับ

ถูกอย่างที่พี่เกรียงว่าครับ เหรียญนี้มีมากกว่า 1 บล๊อก 1.ไหปลาร้ามีร่อง กับไม่มี 2.หูเหรียญ จะมีทั้งมีรอยบาก กับไม่มีรอยบาก 3.เหรียญเงินขอบเหรียญจะไม่เหมือนเหรียญทองแดงรมดำซึ่งเนื่องจากโลหะคนละชนิดครับ 4.เท่าที่สังเกตเส้นขนแมว 2 ขีดเหนือบ่าซ้ายหลวงพ่อ บางองค์ต้องตะแคงส่องถ่ายตรงๆไม่เห็น เช่นเดียวกับเส้นขนแมวโค้งๆ เหนือศีรษะหลวงพ่อครับ 5.ระหว่างข้างคอกับสังฆฏิ จะมีเส้นริ้วๆ อยู่หลายเส้นครับ 6.ในหูซ้ายหลวงพ่อจะมีเส้นคมๆอยู่เส้นนึงครับ ยังมีอีกหลายจุดเล็กๆน้อยๆ อีกหลายจุดอยู่ครับ

จุดที่สังเกตุได้ดีเลยนะครับ เหนือคำว่า ลาศ รอยปั๊มจะเป็นรอยยุบน้อยๆเฉียงๆเวลาตะแคงส่อง ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      834.9 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      43
  10. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    เหรียญเกจิดังๆตอนนี้กระผมขอดูห่างๆ อย่างเดียวครับ เพราะจากการติดตามความเคลื่อนไหวและกระทู้ในเว็บพระต่างๆ บนโลกออนไลน์แล้ว ผมว่าตอนนี้เก๊ดีตีเซียนตายได้ง่ายๆครับ เทคโนโลยีไปไกลทำให้การดูพระแท้ที่ตำหนิด้านหน้า-หลังน่าจะเป็นแค่ร้อยละ50ครับ ส่วนที่เหลือผมว่าดูที่ขอบ และธรรมชาติของผิวเหรียญน่าจะเป็นอีกส่วนหนึ่งครับ ไม่งั้นโดนจังๆหงายท้องตกเก้าอี้แน่ๆครับ

11. บุพนิมิต

ผมดีใจมากๆครับ...ที่พี่ศุภฤกษ์ให้เกียรติและเมตตาผมครับ....
    กลับมาอยู่เมืองไทยเมื่อไหร่...คงได้ไปมาหาสู่กันครับพี่...

เท่าที่ได้คุยกันมา...พี่ศุภฤกษ์มิใช้คนที่ยืนโดดเดี่ยวแน่ๆ...ประสบการณ์เพี้ยบซะขนาดนั้น...ฮ่าๆๆๆๆ....เพื่อนฝูงคงรอบกาย...(ภรรยารอบเอว คิคิคิ)....

ช่วงนี้ผมอยู่ในช่วงมีภาระครอบครัวอ่ะครับ...ไปไหนมาไหนโดยลำพังไม่ค่อยสะดวก...แต่ก็สุขใจที่ได้ทำเพื่อลูกเพื่อภรรยาครับ...
    เมื่อคิดที่จะมีครอบครัว...ชีวิตส่วนตัวที่เคยเป็น...ต้องตัดทิ้งครับ...เพราะชีวิตนี้..มิใช่เป็นไปเพื่อตัวเราซะแล้ว...ฮ่าๆๆๆๆๆ

เมื่อลูกๆโตขึ้น...วัยมากขึ้น...คงได้กลับมามีชีวิตส่วนตัวแบบผู้สูงวัยอีกครั้งหนึ่งครับ...
    ลูกๆกับเมียๆ คงไม่ใส่ใจกับคนแก่ๆอย่างผมซักเท่าไหร่แล้วล่ะ ฮ่าๆๆๆๆ
    คงได้มีโอกาส...จิบกาแฟสด...ในสวนเงาะ ต้องรับพี่ๆน้องๆที่มาเยือนทุกๆคนครับ....

อย่างเพิ่งหนีหายกันไปก่อนนะครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

12. ทิพย์มงคล

ขอถือโอกาสนำอนุญาติเหรียญเงิน หลวงพ่อแดงให้ดูเปรียบเทียบกันครับ เหรียญนี้พี่เกรียงอาจเคยเห็นแล้ว เป็นเหรียญแรกที่ผมเคยนำมาลงในเวปนี้ และเริ่มสนใจศึกษาจริงๆ เหรียญนี้นำไปเช็คแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      736.1 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      767.4 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      786.8 KB
      เปิดดู:
      42
  13. บุพนิมิต

ไม่ธรรมดาจริงๆครับท่านทิพย์ฯ...นับถือๆ.....
    ท่านทิพย์ฯ...นำสิ่งใดไปแลกมารือ...วานบอก...ฮ่าๆๆๆๆๆ

คงแรงมิแพ้กันแน่ๆเลยใช่มั๊ยครับเนี่ย...
    ต้องขอจับเหรียญจริงซะแล้วครับ...ถ้าร้อนฝ่ามือขึ้นลำแขน ขนลุกซู่...
    ขึ้นคอได้สบายใจหายห่วงเลยครับท่านทิพย์ฯ...

แต่ของขลังของหลวงพ่อแดงเนี่ยะ...ขึ้นชื่อเรื่องตีรันฟันแทงไม่ธรรมดาเลยนะครับ...อิอิอิ

14. ทิพย์มงคล

เจ้าของเดิมขอแลกหลวงปู่เอี่ยม วัดหนังครับ พี่เกรียง

15. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ขอบคุณทุกๆท่านมี ท่านทิพย์มงคลและอาจารย์ศนิวาร ที่เข้าไปสมัครที่เวบศิษย์หลวงพ่อสังวาลย์มานะครับ เชิญศึกษาข้อมูลได้เลยนะครับมีดีๆให้อ่านทั้งนั้นครับ เว็บเล็กแต่อบอวลด้วยน้ำใจของมิตร

16. บุพนิมิต

เดี๋ยวจะไปบุกด้วยเช่นกันครับพี่หน่อง....ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

17. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเยี่ยมเวปศิษย์หลวงพ่อสังวาลย์ ห้องตรวจสอบพระหลวงพ่อโหน่งมา ดูจนตาแฉะ
    ทำให้ได้รู้ว่า พระองค์นี้(ภาพยืมมาประกอบครับ)เป็นของอาจารย์จาง วัดคลองมะดัน

พอดีผมมีอยู่องค์หนึ่ง แต่ของผมด้านหลังมีจารตัว ป หาที่มาที่ไปมานานแล้ว
    ทีนี้ก็ได้รู้แล้วว่าเป็นของที่ไหน ขอบคุณทั้งผู้ถามและผู้ตอบจริง ๆ

แค่ห้องเดียวยังน่าตื่นตาตื่นใจขนาดนี้ เพื่อน ๆ อย่ารอช้ารีบเข้าไปเยี่ยมชมนะครับ

18. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ศนิวารครับ ย้อนดูสมเด็จให้ผมหน่อยครับ ว่าใครสร้าง เดาก็ได้ครับ

19. สวนพลู

ของผมเองครับพี่เกรียง ไม่ใช้สตั๊นแมนครับ เช่าเองมากับมือ

20. สวนพลู

ไปสมัครมาแล้วครับ พระเครื่องที่พี่อดุลย์พูดถึง ไม่มีซักองค์ครับ ทั้งหลวงพ่อมุ่ย หลวงพ่อทบ หลวงพ่อเดิม หลวงพ่อสังวาลย์ หลวงพ่อโบ้ย ไม่มีซักกะองค์ ก็เลยไม่รู้ว่าจะเอาอะไรไปถามเขาครับพี่