พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    สวดได้เต็มที่เลยครับผม เพราะหาข้อมูลยากมากสำหรับหลวงปู่นาคครับผม หากไม่ดีจะไม่เหงาไม่เศร้าครับ แต่ได้ความรู้เพิ่มเติมครับผม

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    แบงค์ไถนา...แท้ของตรูครับ

แบงค์ ๑ บาท ท่านผู้เฒ่าว่า "มีใช้ตั้งแต่สมัย ร.๕"...
    แต่แบงค์นี้...ลงวันที่ ๕ พฤศจิกายน ๒๕๗๔ ครับ...ซึ่งตรงกับรัชสมัย ร.๗ ครับ....

รอบๆแบงค์ด้านหลัง...มีรอยจารยันต์โดยรอบทั้งสี่ด้านครับ....
    ตรงกลางจะเป็นงานรัชพิธีแรกนาขวัญครับ....

สาธุ สาธุ สาธุ...กราบหลวงพ่อมุ่ยครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

3. armchi

พี่ๆน้องๆที่เราได้มาพบกันในนี้เราคงได้ทำบุญร่วมกันในชาติใดชาติหนึ่งเป็นแน่ครับผม และที่สำคัญในนี้เป็นกระทู้ที่อบอุ่นเหมือนได้รู้จักกันมานานแล้ว เข้ามากี่ครั้งก็ชื่นใจทุกครั้ง ขอขอบคุณพี่บุพนิมิตเช่นกันครับผม

4. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ยินดีด้วยครับ พี่บุพนิมิต หน้า 199 เป็นเลขมงคลดีมากนะครับ ขอให้ผู้สูงวัยทั้งหลาย สุขภาพแข็งแรงไม่เจ็บไม่จนกันทุกคนนะครับ

5. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพึ่งเข้ามา ตอนหน้า 180 กว่าๆ แต่รู้สึกถึงมิตรภาพที่ดีและการต้อนรับอย่างอบอุ่นจากทุกท่าน กราบขอบคุณทุกท่านด้วยครับ

6. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    วันนี้กระทู้ไปไวจริงๆ คึกคักดีครับ 199หน้ากับสมาชิคที่ไม่เคยเห็นหน้า แต่สนิทกันเหมือนนั่งคุยกัน มาพร้อมกับมิตรภาพและความอบอุ่นที่มีให้กัน...

7. akkhawee

อ่านแล้วขำดีครับ+10คะแนน555.
    นึกถึงสมัยไปขอภรรยาที่อุดร ทำใจดีสู้เสือไปคนเดียวใจเต้นตุ้มๆต่อมๆ แต่พ่อตาและแม่ยายเอ็นดู เลยยกให้หุๆๆๆ
    ............................................................................................................................................
    กราบหลวงพ่อเดิม หลวงพ่อพริ้ง หลวงพ่อทองดำ หลวงปู่นาค หลวงพ่อมุ่ยครับ.สาธุๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2011
  8. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หากเป็นภาษาบาลีต้องบอกว่า
    ปุพเพสันนิวาสา จะ กตปุญญตา มีบุญที่ทำไว้ร่วมกันในกาลก่อน

สงสัยในอดีตชาติเคย ทำกฐิน ผ้าป่า สร้างศาลา ฯลฯ ร่วมกองเดียวกันมา
    แบบเขาแจกซองของวัดมาให้ ใส่ปัจจัยเสร็จก็ สาธุ
    เลยทำให้ได้มาเจอกันแบบนี้
    ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยเห็นหน้าค่าตาครบถ้วนทุกคน
    แถมอยู่คนละที่ คนละจังหวัด
    ได้แต่คุยกันผ่านท้องฟ้าอากาศ
    สงสัยว่าเจ้าของเวปเป็นคนกลางในการแจกซอง
    เลยทำให้พวกพ้องที่ทำบุญร่วมกันมาได้เจอกันอีก

9. akkhawee

ฮ่าๆๆยกเว้นผมไว้คนนะครับพี่takon...

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

อ้อที่ว่าไถนา มาจากในรูปนี่เอง...แหะๆ เกิดไม่ทัน

11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    สูงวัย...แหะๆ คำนี้กินใจความได้ลึกๆตามจินตนาการ

ผมเกรงว่าจะไม่สามารถรับเกียรติอันนี้น่ะขอรับ

12. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

EMS มาให้ผมยืมซัก 2 งวดจักเป็นพระคุณ :cool:(k)

13. ทิพย์มงคล

ใจกล้ามาก สุดยอดๆๆ

ตอนผมไปขอ ความรู้สึกใกล้ๆเลยครับท่าน 555

14. ทิพย์มงคล

ต้องลองไปค้นดูบ้างซะแล้ว

:cool::cool:ต้องไปค้นปี๊บ ย่าซะหน่อยเก็บแบ๊งค์เก่าไว้เยอะ จะมีไหมเนี่ยะ

15. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นทศบารมี เอาที่พุทธคุณก่อนก็แล้วกัน รุ่นนี้ถ้าแขวนแล้วแถวบ้านร่ำลือกันว่า มีอำนาจ ผู้คนเกรงใจ และจะมีคนมาชวนคุยเรื่องตีรันฟันแทงบ่อย และสุดท้ายก็เรื่องปืนผาหน้าไม้ เรียกว่าเป็นพระนักเลงอีกรุ่นหนึ่งของหลวงตาพริ้งครับ

แต่แท้หรือป่าวต้องดูองค์จริงครับ เพราะที่ทราบมาคือถ้าเหรียญมีลักษณะเป็นกลากที่เกศาหลวงพ่อ เป็นของเลียนแบบครับ เหรียญนี้เหมือนจะมี เป็นรุ่นไม่ตอกโค๊ด สร้างมาสามวาระ ย้อนยุคหนึ่งวาระ(คือไม่ทัน) อีกสองคือตอกโค๊ด กับไม่ตอกครับ

เอาหลวงปู่ทวดผสมเหล็กน้ำพี้ ข้าวสารหิน หล่อขึ้นกับเรซิ่น หลวงพ่อพิเชฐสร้าง หน้าตัก 9 นิ้ว สวยงามมาก ไม่เคยเห็นมาก่อน งามจริงๆ ดูไม่เบื่อครับ

16. สวนพลู

ก็คิดเช่นกันครับอาจารย์ศนิวาร ก็ต้องรอศิษย์พี่อดุลย์บอกบุญให้ร่วมกันสร้างกุฏิอีกครั้งครับ บางทีอาจได้เสวนากันกลุ่มใหญ่ในงานบุญที่ไหนซักแห่งครับ

17. สวนพลู

น้องนันประเดิมหน้า200 เป็นที่เรียบร้อยครับพี่เกรียง อิอิอิอิ

ผมก็ไม่ยอมแพ้ครับ ผมก็มีขวัญถุงมาอวดเหมือนกันครับ แต่เป็นของหลวงพ่อพิเชฐครับ เป็นเลขสวย เก้าหน้า เก้ากลาง เก้าปิดท้าย หลวงพ่อท่านเมตตาจารให้ด้วยสีขาวครับ เงินไม่เคยขาดกระเป๋าครับ พอหมด ก็กดเอทีเอ็มครับ มีเติมตลอดครับ หุหุหุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      117.6 KB
      เปิดดู:
      1,002
      ขนาดไฟล์:
      101.9 KB
      เปิดดู:
      983
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2011
  18. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผมว่าเปลี่ยนจากสูงวัยเป็นหนุ่มน้อยจะเหมาะกว่านะครับ ว่าไหมครับพี่พี 555+

19. สวนพลู

หลวงปู่ทองดำ เกจิบ้านเราครับพี่เกรียง อยู่ลพบุรี อำเภอพัฒนานิคมครับ ตำบลห้วยขุนราม พื้นที่ก็เล่นกันครับ แต่เล่นยุคแรกๆครับ ยุคหลังๆศูนย์พระเข้าครอบงำครับ เขาก็เลยเก็บกันไม่ไหวครับ ออกหลายรุ่นมากครับ ออกแนวหลวงพ่อเพี้ยนครับ ปีนึงสามสี่รุ่น แถวบ้านผมก็บอกว่า ไม่เก็บแล้ว

แต่เรื่องความเก่งกาจทางวิทยาคม ทั้งสองรูปไม่เป็นรองใครครับ หลวงปู่ทองดำดีทางโภคทรัพย์ หลวงพ่อเพี้ยนทางมหาอุตม์ เขาว่ากันครับ แต่ที่บอกว่าหลวงปู่ทองดำเป็นศิษย์หลวงปู่โต๊ะนั้น ขอไม่เชื่อครับ เพราะท่านเคยเจอหลวงปู่โต๊ะไม่เกินสองครั้ง ครั้งละแป๊บเดียว ศิษย์ก้นกุฏิหลวงปู่โต๊ะอยู่ที่วัดประดู่ฉิมพลีครับ เป็นเจ้าอาวาสอยู่ครับ องค์นั้นตัวจริงครับ ไปไหว้มาแล้ว

20. armchi

ยังงัยผมก็ยังเรียกพี่akkhaweeอยู่นะครับผม