พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ไปคราวหน้าเสี่ยตี๋ เตรียมชุดไปอาบน้ำมนต์ก็จะดีนะครับ น้ำมนต์หลวงพ่อพิเชฐ อาบแล้ว เย็นจับใจอย่างไรพิกล บอกไม่ถูกครับ

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

งามมากครับ เป็นผมเจอเนื้ออย่างนี้ ผมก็ว่าแท้ของตรูเช่นกัน

องค์นี้หย่อนงามไปนิด แต่ดูแล้วขลังดี

นี่ก็สวย ถึงแม้ว่าจะเป็นพระใหม่แต่เนื้อหาจัดจ้านยิ่งนัก

สมเด็จอรหัง พระสังฆราชสุก ไก่เถื่อน วัดพลับ
    ดูเนื้อ ดูลายมือจาร งามบาดใจ เป็นผมใครว่าเก๊
    ให้เขาหามาขายให้จะรับซื้อทันที องค์นี้น่าแขวนเดี่ยวจังเลย

ชมพระงาม ๆ น้ำลายหก น่าเสียดายไม่มีฝีมือทางด้านถ่ายภาพ
    และไม่ได้เล่นกล้อง ไม่อย่างนั้นจะโชวแท้ของตรูบ้าง

3. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ พี่ศนิวาร ครับที่ชอบ

4. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    กราบขอบคุณท่านศนิวารมากๆครับ...ที่แวะมาให้ความกระจ่าง....
    พอเห็นรอยจารยันต์ด้านหลัง...สมองผมพุ่งปร๊าดดด...ไปที่ท่านศนิวารเลยครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
    อนุโมทนาครับ..

5. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่ๆ วันนี้ผมได้นำรูปศาลหลักเมืองตรังมาให้ชมกันครับ ประวัติเดิมเคยได้ยินผู้เฒ่าเล่าว่า สมัยก่อนที่จะสร้างศาลหลักเมือง ทางการได้ประกาศว่าจะหาคนที่สมัครใจ หากวันใดที่ทางการได้เดินป่าวประกาศหากผู้ใดขานรับก็จะนำมาฝังทั้งเป็น เพื่อมาคอยเฝ้าศาลหลักเมืองต่อไป จึงมีหญิงตั้งท้องผู้หนึ่งได้ขานรับ เพราะไม่รู้ถึงข่าวสารหญิงตั้งท้องผู้นี้จึงได้มาทำหน้าที่เฝ้าศาลหลักเมือง จึงเป็นเรื่องเล่ามาจนถึงทุกวันนี้ครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      330.8 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      144.7 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      156 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      163.6 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      155.8 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      147.3 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      135.8 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      321.4 KB
      เปิดดู:
      23
  6. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ขออนุญาติพี่บุพนิมิต แถมภาพสไตน์armchiสัก2-3ภาพครับ หุ่นไม่ให้แต่ใจรักครับ ภาพต้นฉบับดูไม่จืดเลยตกแต่งเงาเล็กน้อยครับผม เห็นเขาถ่ายได้สวยๆเลยลองบ้างครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      65.4 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      135.9 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      230.8 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      253.6 KB
      เปิดดู:
      22
  7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

นั่น พี่อัคก็มาคมลบเหลี่ยมผม อิอิอิ หยอกล้อฉันพี่น้องครับ

ถ้าพี่อัคขยับมาต้นๆลาดพร้าว ก็จะเข้าไปหาบ่อยๆครับ แต่ว่าลึกจังครับ มีโอกาสต้องแวะไปเยือนอีกแน่ๆครับ

8. สวนพลู

ผบ.ผมก็โดนครับ นั่งอึ้งไปเลย แฟนผมก็หัวสมัยใหม่ครับ แต่พอเจอดักล่วงหน้าตลอดก็จอดครับ บอกนิสัยแฟนผมอย่างกับตาเห็น ยิ่งตอนผมทะเลาะกับที่ทำงาน หลวงพ่อเล่าให้ฟังเป็นฉากๆเลยครับ เหมือนกับท่านอยู่ในเหตุการณ์

เวลาผมกลับลพบุรี ผมก็ต้องมาถวายสังฆทานกับหลวงพ่อตลอด อิ่มใจมากๆครับ เมตตามากครับ ในใจผมนะครับ คิดว่าถ้าจะเช่าพระเครื่องที่ดีทางเมตตา หลวงพ่อที่เสกต้องมีความเมตตาด้วย ถึงจะขลังครับพี่ตี๋ คิดเองเออเองครับ

9. สวนพลู

หลวงพ่อพิเชฐเคยบอกว่า ถ้าคนที่โดนคุณไสย์เล่นงาน ให้เอามือไปเตะที่ศาลหลักเมืองแล้วอธิฐาน ของที่ติดตัวมาจะหลุดออกครับ ทุกที่ที่มีศาลหลักเมืองใช้ได้หมด

10. สวนพลู

หน้าร้อนอาบไปยังสั่นเลยครับ อาบแล้ววูบ วาบ ใจเต้นระรัว อธิบายไม่ถูกครับ ต้องลองเองครับพี่

11. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    คิดถึงกันบ้างหรือเปล่าครับทุกๆท่านหายไประยองมาเสียหลายวัน กลับมาต้องรีบมาดูครับเดี๋ยวตกข่าว 555+

12. สวนพลู

งานบุญพี่อดุลย์ไปถึงไหนแล้วครับพี่

ไประยองได้ของดีทีเด็ดกลับมาหรือป่าวครับ ขอชมหน่อยครับพี่อดุลย์

13. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ไประยองทำธุระมาครับและยังได้ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและพระอุโบสถวับุญญาวาส อ.บ่อทอง จ.ชลบุรีด้วยครับ งานบุญสร้างกุฏิพระอาจารย์ท่านให้ระงับชั่วคราวเนื่องจากท่านไปจำพรรษาวัดบุญญาวาสออกพรรษาแล้วว่ากันยอดเงินตอนนี้ประมาณ แปดหมื่นบาทครับน้องนัน

14. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ....คิดถึงซิครับพี่หน่อง...
    แต่เดาว่าคงมีภาระกิจ (งานบุญ/การเมือง) เยอะ...เลยไม่มีเวลาทักทายน้องๆ...
    กลัวพี่หน่องจะลืมน้องๆมากกว่าครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

พักผ่อนเยอะๆครับพี่หน่อง...
    มีพี่ๆน้องๆหลายคนคอยช่วยกันดัน...คงยังเดินหน้าต่อได้ครับพี่....
    ช่วงนี้ผมก็งานเข้า...ตามไม่ทันหลายโพส...พยายามกลับไปขุดกันพลาดอยู่ครับ....

กราบขอบพระคุณพี่ๆน้องๆทุกๆท่านครับ....

15. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    คิดเหมือนกันครับ

ไม่ต้องคิดเองเออเองหรอกครับ ผมก็คิดแล้วก็เจอกับตัวด้วยครับ ผมจะพกตะกรุดดอกไม้ทอง ซึ่งผมไปรับกับมือหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน หลวงพ่อท่านเมตตามากครับ ตะกรุดท่านก็ใช้ได้ดีกับทางเมตตาครับ ผมใช้ตะกรุดท่านตอนเริ่มงานใหม่ๆครับ เพราะว่าที่ทำงานผมทดลองงานหกเดือนเต็มๆครับ ประกอบกับงานที่ผมรับผิดชอบก็ต้องติดต่อและรายงานตรงต่อผู้บริหารระดับสูงค่อนข้างบ่อยครับ หากไม่ถูกชะตากันละก็มีหวังถูกสอยกลางอากาศได้ง่ายๆครับ สุดทายก็ผ่านทดลองงานและขึ้นเงินเดือนตามที่หวังไว้ครับ :cool:

16. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    น่าสนใจครับ

น่าสนใจครับพี่โจ๊ะครับ :cool::cool:

17. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เกรียง คน ปากเกร็ดหรือป่าวครับ เหมือนคุ้นๆว่าเคยอ่านเจอ ถ้าใช่ก้อคนบ้านเดียวกันครับ

18. บุพนิมิต

สาธุ สาธุ สาธุ...กราบศาลหลักเมืองครับ.....

แม๋...ท่านน้องฯ เมตตานำศาลหลักเมืองตรังมาให้ผมได้กราบสักการะถึงสระบุรี...
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ....

อ่านประวัติการสร้างศาลว่าขลังแล้ว...อ่านเรื่องเล่าจากคนเฒ่าคนแก่ยิ่งขลังสุดๆครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ถ่ายภาพได้สวยครับ...เห็นต้นไม้ใหญ่แล้วรู้สึกถึงความร่มเย็นเป็นสุขของชาวตรังครับ....

19. สวนพลู

ผมยังไม่ได้ตะกรุดดอกไม้ทองซักที ไปวัดไม่เคยได้ครับ หลวงพ่อติดกิจนิมนต์ตลอด ไม่ได้เช่าซักกะที ฝากพี่ตี๋น่าจะง่ายกว่าครับ อิอิ อย่างว่าหลวงพ่อท่านเมตตา ชื่อเป็นมงคล วิทยาคมสุดยอด งานเลยเยอะไม่ค่อยได้อยู่วัด ขาจรอย่างผมเลยไม่ได้เจอเสียที

20. สวนพลู

โมทนาด้วยครับพี่อดุลย์ ดีแล้วครับที่ว่าออกพรรษา ตอนนี้คงไปร่วมไม่ได้
    เจอโรคประหลาดเล่นงาน น้ำในหูไม่เท่ากัน เลยหยุดงานไปหาหมอ ตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นอะไร มึนๆ เบลอๆ บางทีโลกหมุนได้ แทบวูบ หมอก็เลยบอกว่าอาการของโรคนี้นั่นเอง ให้ขยับตัวช้าๆ สองอาทิตย์น่าจะหาย นานมากเลยครับ จากคนเคยคล่องตัว ตอนนี้ต้องเคลื่อนตัวช้าๆ สังขารมันไม่เที่ยงจริงๆครับพี่ บางทีก็อยากจะอาเจียนจากอาการมึนหัว ทำงานยากมากครับเพราะต้องนั่งหน้าคอมตลอดตรวจข้อมูล เดี๋ยวก็คงหายครับ