พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    โห..........ห้าเดือน...
    โมทนาสาธุครับพี่พี.... มีแรงบันดาลใจสิ่งใดมาเล่าให้ฟังบ้างครับพี่....

กลับมา...ทางเวบเลื่อนขั้นให้อีก..ยินดีด้วยครับ....กระทู้พี่พีคงทะลุล้านโพสไปแล้ว ฮ่าๆๆๆๆๆ

กราบขอบคุณพี่พีมากๆครับ...ที่ไม่ลืมกระทู้น้อยๆแห่งนี้...

2. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่บุพนิมิต ไม่ได้คุยกันหลายวันเลยนะครับ เห็นหลวงปู่ทวดแล้วเป็นไปตามที่โพสไว้จริงๆครับผม แต่หลวงปู่ทวดมีมากมายหลายรุ่นแต่เห็นแล้วน่าจะเป็นพระทางสายใต้แต่ไม่กล้าฟันธงครับผม คำตอบน่าจะมีที่พี่ชายของภรรยาพี่บุพนิมิตครับผม ถ้าได้ที่มาที่ไปแล้วบอกน้องๆด้วยนะครับรอลุ้นอยู่เหมือนกันครับผม

3. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามเย็นๆครับ พี่บุพนิมิตและคุณarmchi ช่วงนี้ไม่รู้จะลงอะไรให้ดูกัน
    เลยรอดูของท่านอื่นไปพลางๆบ้าง...

4. armchi

สวัสดีครับพี่akkhawee ผมก็เหมือนครับ พระโดยมากจะอยู่ที่บ้านคุณแม่ครับผม ของผมเองมีหลอมแหลมเลยรอชมของพี่ๆเหมือนกันครับผม

5. บุพนิมิต

เห็นด้วยครับ...สวยจริงดังคำที่พี่ๆน้องๆชม....
    ยอดขุนพลแห่งเมืองพระกาฬ....
    สาธุ สาธุ สาธุ....

6. บุพนิมิต

ลงภาพทะเลตรังให้ชมบ้างก็ได้ครับ...ท่าน armchi....
    งามเหลือล้น...คงได้ไปเยือนสักครั้ง....

รายงานสภาพอากาศหน่อยก็ดีครับ....
    แก่งคอย...ช่วงนี้อากาศเย็นสบายครับ...ฝนตกเล็กน้อย...ไม่มีพายุ....

ไ่ร่ข้าวโพดกำลังตั้งท้อง ออกดอกหัว...ร่ำรวยๆกันทุกๆคนครับ....

7. บุพนิมิต

มองยากมากเลยครับคุณนัน....
    แต่น่าจะโอเคนะครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ....

8. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    กรุงเทพ(ถ.นวมินทร์) บรรยากาศครึ้ม เมฆเคลื่อนตัวเร็วปานกลาง สงสัยว่าฝนน่าจะตก

9. บุพนิมิต

ที่มาที่ไปจากพี่ชาย...เป็นพระย่อยทั่วๆไปครับ....
    บังเอิญผมชอบในเนื้อหาพิมพ์ทรงที่ไม่เหมือนใคร...แปลกไปอีกแบบครับ...

ดูแล้วน่าจะเป็นพระใหม่ ทำแจกงานวัดท้องถิ่นอ่ะครับ...
    แต่ชอบลึกๆ บอกไม่ถูกครับ...

10. armchi

เป็นหลวงปู่ทวดแล้วดีหมดทุกรุ่นเลยครับผม แล้ววันไหนผมได้ไปตามสถานที่อันเกี่ยวกับพุทธศาสนาหรือที่ๆดูแล้วชื่นใจจะเก็บรูปมาฝากพี่ๆได้ชมกันครับผม
    ตอนนี้ที่ตรังก็มีฝนตกบ้างเล็กน้อย บรรยากาศค่อนข้างครึ้มไม่ค่อยจะมีแดดครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2011
  11. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ได้หลวงปู่ทวดมาเหมือนกันครับ จากวังน้ำเขียว ตอนนั้นไปเที่ยวแล้วตรงกับวันเกิด ก็เลยเข้าวัดไปทำบุญวันเกิด หลวงพ่อก็ให้มา เนื้อหาใหม่ แต่น่าสนใจครับ เหมือนว่านล้วนๆเลยครับพี่เกรียง วันนี้มาช่วยโพสปลัดขิกพ่อยิด ปุ้มปุ้ย ไปจัดมาครับในราคาไม่แพง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      60.3 KB
      เปิดดู:
      706
      ขนาดไฟล์:
      59 KB
      เปิดดู:
      686
      ขนาดไฟล์:
      59.6 KB
      เปิดดู:
      678
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2011
  12. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ท่านปลัดของคุณนันห้อยไปไหนไม่อายใครครับ สวยดีครับ ผมเองเคยคิดจะพกท่านปลัดเหมือนกันแต่ดูแล้วมันขัดๆกับอาชีพและภาพพจน์ในที่ทำงานพิกลๆเลยพกตะกรุดแทนครับ

13. บุพนิมิต

มหาเสน่ห์....ดูขลังไม่เบาครับ...

ผมก็รู้สึกคล้ายท่านตี๋ครับ...ชอบนะครับ...แต่ไม่กล้าพก...
    ยิ่งแต่งงานแล้ว...เดี๋ยวโดนเมียตื๊บ...

คารมเป็นต่อ...รูปหล่อเป็นรอง...ก็สู้มีท่านปลัดไม่ได้....
    อย่าตอบว่ามีตังส์เวิร์คที่สุดนะครับ...เพราะแสดงว่าเราคนละแนวกัน....
    หลวงพ่อแบงค์บันดาลได้ทุกอย่างก็จริงอยู่...แต่มหาเสน่ห์...คนที่ชอบเราไม่ได้มีเป้าหมายที่เงินของเราครับ...

ชอบครับคุณนัน...

14. บุพนิมิต

องค์ที่ท่านน้องฯให้ผมมาก็สวย ขลังครับ...
    ว่างๆขออนุญาิตินำภาพมาให้พี่ๆน้องๆชมกันครับ....

15. armchi

ด้วยความยินดีครับพี่บุพนิมิต ตอนนี้ที่วัดอาจจะหมดแล้วครับผม เพราะผมฝากคุณอาไปทอนมาให้1องค์ สวยสู้ที่ส่งไปให้พี่บุพนิมิตมากครับ เพราะเป็นรอยสนิมซึ่งเกิดจากโดนจับอยู่เป็นประจำครับผม ตอนนั้นคงจะเหลือไม่มากคนที่ไปที่วัดคงหยิบมาเลือกดูครับผม

16. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีครับท่านเจ้าของกระทู้ และทุก ๆท่านครับ ตอนนี้ฝนฟ้าอากาศ ที่บ้านเป็นอย่างไรบ้างครับ แต่ที่นครปฐม ฝนตกทุกวัน เพียงแต่ว่าตกน้อยหรือตกมากแค่นั้นเอง วันนี้ตกตั้งแต่เช้าเลย เยอะพอสมควร ตอนโพสต์นี้ยังไม่หยุดตกเลยครับ ไปไหนไม่ได้เลย

17. บุพนิมิต

สวัสดีครับพี่โจ๊ะ...เมื่อวานที่โรงงานพายุจัด หลังคากระจายเลยครับ....
    ตกตอนช่วงห้าโมงเย็น...ขับรถกลับบ้านฝ่าพายุ...เล่นเอาใจคอไม่ค่อยดีเลยครับ...

วันนี้อากาศดีครับ...ท้องฟ้าแจ่มใส...มองลงไปพื้นราบท้ายเขื่อนป่าสักฯ สบายตาดีครับ...
    เมฆบนฟ้าเยอะแต่ลอยเร็วมาก...ไม่แน่ใจว่าเย็นนี้จะมีฝนอีกหรือป่าว....
    ไร่ข้าวโพดกำลังงามครับ....

บรรยากาศการเมืองในพื้นที่แรงพอสมควรครับ...หุหุหุ

18. บุพนิมิต

ช่ายครับ...

ฟังทั้งท่าน armchi และท่าน pardy เล่าแล้วนึกถึงหนังชีวประวัติหลวงพ่อคูน วัดบ้านไร่ครับ....
    ฉากตอนที่ท่านออกธุดงค์...กำลังหาที่ปักกลด...แล้วไปเจอที่ที่เค้ามีเจ้าของ...เลยต้องย้ายกลดไปปักห่างๆอ่ะครับ....

เจ้าที่...ฟังดูแล้วน่าเกรงขามนะครับ...ไม่ว่าจะแบบเจ้าที่เจ้าทาง หรือนักเลงเจ้าที่...ดูไม่ค่อยน่าคบเท่าไหร่.....
    แต่หากสนิทสนมกับเจ้าที่..แบบถูกอกถูกใจ...ก็จะอยู่ร่วมกันได้อย่างสบายครับ...

เรื่องเดียวกันมั๊ยเนี่ย...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

19. บุพนิมิต

ถ่ายภาพได้เนี๋ยบจริงๆครับคุณตี๋.....
    เหรียญดูงามจับใจจริงครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ ...

20. บุพนิมิต

เหรียญนี้...จี๊ดดีครับ....
    เดี๋ยวนี้ถ่ายภาพได้เนี๊ยบมากๆเลยครับคุณตี๋....

ด้านหน้า...รอยจาร
    ด้านหลัง...อิติปิโส ๘ ทิศ....

โอ๊ยๆ...เจ็บตา ฮ่าๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2011