พระอภิธรรมปิฎก อ่านออกเสียงยาก เชิญสมาชิกสอบถามคำอ่านได้ที่นี่

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 4 กุมภาพันธ์ 2007.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะน้องวี เล่มนี้เหลือหัวข้อเดียวค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ ใกล้เสร็จแล้ว
    วันนี้พี่ผ่อนน่าจะพักได้นะคะ

2. Charmaar

Charmaar เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าอ่านอย่างไร ?? ได้จ้ะ มีคำอ่านอันไหนไม่ทราบ หรือไม่มั่นใจเชิญได้ทุกเวลาจ้ะ
    ยมกปกรณ์ ... ยะ มก ปะ กอน
    มูลยมก ... มูน ละ ยะ มก
    อุทเทสวาร ... อุด เท สะ วา ระ

อกุศลมูล ... อะ กุ สน ละ มูน
    สมุฏฐาน ... สะ หมุด ถาน
    อุทเทสวาร ... อุด เท สะ วา ระ
    กุศลธรรมนิทเทส ... กุ สน ละ ทำ นิด เทด
    อัพยากตธรรมนิทเทส ... อับ พะ ยา กะ ตะ ทำ นิด เทด
    นามธรรมนิทเทส ... นาม มะ ทำ นิด เทด
    ขันธยมก ... ขัน ทะ ยะ มก
    ปัณณัตติวาร ... ปัน นัด ติ วา ระ
    นิทเทสวาร ... นิด เท สะ วา ระ
    ปทโสธนวาร ... ปะ ทะ โส ทะ นะ วา ระ
    สาตรูป ... สา ตะ รูบ
    ปทโสธนมูลจักกวาร ... ปะ ทะ โส ทะ นะ มู ละ จัก กะ วา ระ
    สุทธขันธวาร ... สุด ทะ ขัน ทะ วา ระ
    ปวัตติวาร ... ปะ วัด ติ วา ระ
    อุปปาทวาร ... อุบ ปา ทะ วา ระ
    นิโรธวาร ... นิ โร ทะ วา ระ
    อุปปาทนิโรธวาร ... อุบ ปา ทะ นิ โร ทะ วา ระ
    ปริญญาวาร ... ปะ ริน ยา วา ระ
    อายตนยมก ... อา ยะ ตะ นะ ยะ มก
    จักขายตนะ ... จัก ขา ยะ ตะ นะ
    รสายตนะ ... ระ สา ยะ ตะ นะ
    โผฏฐัพพายตนะ ... โผด ถับ พา ยะ ตะ นะ
    ปทโสธนวาร ... ปะ ทะ โส ทะ นะ วา ระ
    ปทโสธนมูลจักกวาร ... ปะ ทะ โส ทะ นะ มู ละ จัก กะ วา ระ
    สุทธายตนวาร ... สุด ทา ยะ ตะ นะ วา ระ
    สุทธายตนมูลจักกวาร ... สุด ทา ยะ ตะ นะ มู ละ จัก กะ วา ระ

ขอบคุณค่ะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2010
  3. amar

amar เป็นที่รู้จักกันดี

สังสัฏฐวาร อ่านว่า.. สัง สัด ถะ วา ระ
    นีวรณธรรม อ่านว่า.. นี วอ ระ นะ ทำ
    ปุเรชาตปัจจัย อ่านว่า.. ปุ เร ชา ตะ ปัด ไจ
    สัมปยุตตนีวรณธรรม อ่านว่า.. สำ ปะ ยุด ตะ นี วอ ระ นะ ทำ
    โคตรภู อ่านว่า.. โค ตะ ระ พู
    วิญญาณัญจายตนะ อ่านว่า.. วิน ยา นัน จา ยะ ตะ นะ
    กายวิญญาณ อ่านว่า.. กาย ยะ วิน ยาน
    ยถากัมมุปคญาณ อ่านว่า.. ยะ ถา กำ มุบ ปะ คะ ยาน
    ปกตูปนิสสยะ อ่านว่า.. ปะ กะ ตู ปะ นิด สะ ยะ
    อารัมมณปุเรชาต อ่านว่า.. อา รำ มะ นะ ปุ เร ชา ตะ

ในอนันตรปัจจัย มีหัวข้อปัจจัย ๙ .. ใน อะ นัน ตะ ระ ปัด ไจ มี หัว ข้อ ปัด ไจ เก้า
    ในสมนันตรปัจจัย มี " ๙ .. ใน สะ มะ นัน ตะ ระ ปัด ไจ มี หัว ข้อ ปัด ไจ เก้า
    มี " ๙ อ่านว่า.. มี หัว ข้อ ปัด ไจ เก้า (คือ " แสดงการอ่านเหมือนบรรทัดด้านบน)

นีวรณธรรม เป็นปัจจัยแก่นีวรณธรรม โดยสมนันตรปัจจัย ... นี วอ ระ ทำ เป็น ปัด ไจ แก่ นี วอ ระ ทำ โดย สะ มะ นัน ตะ ระ ปัด ไจ
    ฯลฯ เป็นปัจจัย โดยสหชาตปัจจัย
    ฯลฯ เป็นปัจจัย โดยอัญญมัญญปัจจัย
    ฯลฯ อ่านว่า.. ละ

นีวรณธรรม เป็นปัจจัยแก่นีวรณธรรม โดยสมนันตรปัจจัย
    ฯลฯ เป็นปัจจัย โดยอัญญมัญญปัจจัย

ฯลฯ อ่านว่า.. ละ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2010
  4. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ขอลิงค์ต้นฉบับ หน่อยจ้ะ

5. amar

เนื้อความพระไตรปิฎก เล่มที่ ๔๒ บรรทัดที่ ๑๐๙๙๔ - ๑๑๓๓๕. หน้าที่ ๔๔๙ - ๔๖๓

นีวรณธรรม เป็นปัจจัยแก่นีวรณธรรม โดยสมนันตรปัจจัย

ฯลฯ อ่านว่า..<!-- google_ad_section_end --> ละ
    (ละ ตัวนี้หมายถึง นีวรณธรรม นั่นเอง)

ขออภัยที่ถามให้เข้าใจยาก ไม่เป็นไรครับ เราก็ปรับปรุงแก้ไขสื่อสารกันให้เข้าใจกันได้แหละครับ :d ที่อยากทราบคือ ในประโยคนี้ ตัวสีแดงอ่านว่าอะไรครับ และอีกทั้งประโยค

ทาน ฯลฯ ศีล ฯลฯ อุโบสถกรรม ฯลฯ อ่านว่า.... ทาน ละ ศีล ละ อุโบสถกรรม ละ

อนุโมทนาครับ

6. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มีอะไรสอบถามอีกนะครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ ต่อไป ๆ ก็จะสื่อสารกันคล่องขึ้นครับ แรก ๆ อาจขลุกขลักบ้างก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

7. ผ่อนคลาย

มีอะไรสอบถามไว้นะครับ ตื่นมาจะตอบให้ครับ ฝันดี บุญรักษาทุก ๆ คนครับ

8. vilawan

vilawan เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    สังสัฏฐวาร อ่านว่า.. สัง สัด ถะ วา ระ
    สังสัฏฐวาร บีอ่านผิดเป็น สัง สัด ถะ วาน
    รบกวนพี่ผ่อนอ่านคำต่อไปนี้ให้ด้วยคะ
    ปฏิจจวาร ... ปะ ติด จะ วา ระ
    สหชาตวาร ... สะ หะ ชา ตะ วา ระ
    ปัจจยวาร ... ปัด จะ ยะ วา ระ
    นิสสยวาร ... นิด สะ ยะ วา ระ
    สัมปยุตตวารฏิ ... สำ ปะ ยุด ตะ วา ระ

คำแดง ๆ นี้สงสัยจังว่าทำไม มี ฏิ ด้วย เขาพิมพ์ผิดไหม ขอน้องบีก๊อปปี้ คำข้างหน้า คำข้างหลัง ของ สัมปยุตตวารฏิ มาให้พี่ดูหน่อยนะ

อนุโมทนาจ้ะ

ขออภัยพี่ผ่อนจ๊ะ ตัดคำมาเกิน "สัมปยุตตวาร" ถูกต้องแล้วคะ
    ขอบคุณนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2010
  9. vilawan

ถามเพิ่มเติมคะพี่ผ่อน ได้จ้ะ

จูฬันตรทุกะ ... จู ลัน ตะ ระ ทุ กะ
    สหรคต ... สะ หะ ระ คะ ตะ
    อุทธัจจะ ... อุด ทัด จะ
    จิตตสมุฏฐานรูป ... จิด ตะ สะ มุด ถาน นะ รูป
    กฏัตตารูป ... กะ ตัด ตา รูบ
    สมนันตรปัจจัย ... สะ มะ นัน ตะ ระ ปัด ไจ
    อัญญมัญญปัจจัย ... อัน ยะ มัน ยะ ปัด ไจ
    วิปากปัจจัย ... วิ ปา กะ ปัด ไจ
    อาหารปัจจัย ... อา หา ระ ปัด จัย
    อินทริยปัจจัย ... อิน ทะ ริ ยะ ปัด ไจ
    อวิคตปัจจัย ... อะ วิ คะ ตะ ปัด ไจ
    ปัจฉาชาตปัจจัย ...
    ปัด ฉา ชา ตะ ปัด ไจ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2010
  10. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    พี่ผ่อน..อยู่มั๊ยค่ะ ถามๆๆๆๆค่ะ อ่า ... เพิ่งมีเวลาเข้ามาจ้ะ ดูให้เลยนะ

๑. จักขุธาตุ จัก ขุ ทาด
    ๒. โสตธาตุ โส ตะ ทาด
    ๓. ฆานธาตุ คา นะ ทาด
    ๔. ชิวหาธาตุ ชิว หา ทาด
    ๕. กายธาตุ กาย ยะ ทาด
    ๖. รูปธาตุ รูบ ปะ ทาด
    ๗. สัททธาตุ สัน ทะ ทาด สัด ทะ ทาด
    ๘. คันธธาตุ คัน ทะ ทาด
    ๙. รสธา ระ สะ ทา อันนี้น่าจะ เป็น รสธาตุ ระ สะ ทาด มากกว่าจ้ะ ดู ๆ จะตกตุ ไป ... รสธา
    ๑๐. โผฏฐัพพธาตุ โผ ดะ ทัพ พะ ทาด โผด ถับ พะ ทาด
    ๑๑. จักขุวิญญาธาตุ จัก ขุ วิน ยา ยะ ทาด อันนี้เขาพิมพ์ผิดนะ
    ต้องเป็น จักขุวิญญาธาตุ จัก ขุ วิน ยาน นะ ทาด
    ๑๒. โสตวิญญาณธาต โส ตะ วิน ยา นะ ทาด
    ๑๓. ฆานวิญญาณธาตุ คา นะ วิน ยา นะ ทาด
    ๑๔. ชิวหาวิญญาณธาตุ ชิว หา วิน ยา นะ ทาด
    ๑๕. กายวิญญาณธาตุ กา ยะ วิน ยา นะ ทาด
    ๑๖. มโนธาตุ มะ โน ทาด
    ๑๗. มโนวิญญาณธาตุ มะ โน วิน ยา นะ ทาด
    ๑๘. ธัมมธาตุ ทำ มะ ทาด

ถูกมั๊ยค่ัะพี่ผ่อน..ช่วยแก้ไขด้วยคร้าๆๆๆ ขอบคุณค่ะ

แก้ให้แล้วจ้ะ

อนุโมทนาจ้ะ

</PRE>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2010
  11. Siranya

พี่ผ่อน..ๆๆๆ ถามต่อคร้าๆๆ พักหรอ :( ได้เลย ๆ จ้ะ

ยมกปกรณ์// ยะ มะ กะ ปะ กอน ยะ มก ปะ กอน

</PRE>
    อุทเทสวาร// อุ ทะ เท สะ วาน อุด เท สะ วา ระ
    โสต คือโสตธาตุหรือ โสตธาตุ คือโสตหรือ// โสด /โสด ทาด/โสด ทาด/โสด
    ............................................โส ตะ / โส ตะ ทาด / โส ตะ ทาด / โส ตะ
    วิญญาณธาตุ// วิน ยาน นะ ทาด

ฯลฯต้องมั๊ยค่ะพี่ผ่อน อ่าน ไป ยาน ใหญ่ อ่านว่า ละ

ขอบคุณมากเจ้าค่ะ

อนุโมทนาจ้ะ

</PRE>

12. Putthathida

Putthathida เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะพี่ผ่อน เพิ่งได้รับหน้าที่ให้อ่านจากพี่กบอีกรอบค่ะ
    พระอภิธรรมปิฎกนี่ มีคำที่อ่านยากๆเยอะแยะเลยนะคะ สงสัยต้องรบกวนพี่ผ่อนบ่อยๆ แหะๆ

สวัสดีจ้ะ น้องมิว ใช่แล้วจ้ะ พระอภิธรรมจะอ่านยากกว่าปิฎกอื่น ๆ แต่ก็ไม่เกินความสามารถของพวกเราจ้ะ มีอะไรอ่านยากถามได้ไม่ต้องเกรงใจจ้ะ

ขอถามเลยนะคะ ...ก็ตอบเลยเหมือนกันจ้ะ
    ปัจจนียานุโลมติกปัฏฐาน อ่านว่า ปัด จะ นี ยา นุ โล มะ ติ กะ ปัด ถาน
    นกุสลัตติกกุสลัตติกะ อ่านว่า นะ กุ สะ ลัด ติ กะ กุ สะ ลัด ติ กะ
    อัพยากฤต อ่านว่า อับ พะ ยา กริด
    จิตตสมุฏฐานรูป อ่านว่า จิด ตะ สะ หมุ ตะ ถาน รูป จิต ตะ สะ หมุด ถาน นะ รูบ
    อารัมมณปัจจัย อ่านว่า อา รัม มะ นะ ปัด ใจ
    วิคตปัจจัย อ่านว่า วิ คะ ตะ ปัด ใจ
    อธิปติปัจจัย อ่านว่า อะ ทิ ปะ ติ ปัด ใจ
    สหชาตวาร อ่านว่า สะ หะ ชา ตะ วาน สะ หะ ชา ตะ วา ระ
    ปฏิจจวาร อ่านว่า ปะ ติด จะ วาน ปะ ติด จะ วา ระ
    ปัญหาวารพึงให้พิสดาร ตรงนี้ อ่านว่า วะ ระ พึง ปัน หา วา ระ พึง ให้ พิด สะ ดาน

ตรงนี้ ในเหตุปัจจัย มีวาระ ๑๘
    ในอารัมมณปัจจัย มี " ๙
    จะอ่านตรงเครื่องหมาย '' ว่าอย่างไรดีคะ อ่านว่า ใน อา รำ มะ นะ ปัด ไจ มี วา ระ เก้า

คือ เครื่องหมาย " ในที่นี้คึอละ มาจากบรรทัดบนจ้ะ พี่จะทำให้ดูเห็นชัด ๆ คือ

ในเหตุปัจจัย..........มีวาระ ๑๘
    ในอารัมมณปัจจัย... มี.."....

นี่พี่ทำให้ดูง่าย ๆ ในพระไตรฯเขาไม่ได้เรียงให้ชัดเจนน่ะจ้ะ แต่เราก็เข้าใจได้ตามนี้น่ะจ้ะ

รบกวนเท่านี้ก่อนนะคะ ขอบพระคุณพี่ผ่อนมากค่ะ

มีอะไรอ่านยากถามอีกนะน้องมิว
    อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2010
  13. vilawan

พี่ผ่อนขอถามเพื่อความแน่ใจ จ้ะ น้องบี

อาสววิปยุตตธรรม อา สะ วะ วิบ ปะ ยุด ตะ ทำซึ่งเป็น อเหตุกะ อะ เห ตุ กะ

อเหตุกปฏิสนธิ อะ เห ตุ กะ ปะ ติ สน ทิ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2010
  14. Siranya

พี่ผ่อน..หมาน้อยมารบกวนอีกแหละถามๆๆๆค่ะ ห๊า มารอบกวนเชียวเหรอนี่ ;)

ธาตุยมก// ทาด ยะ มก ทา ตุ ยะ มก
    ปัณณัตติวาร// ปัน นัด ติ วาน ปัน นัด ติ วา ระ

ขอบคุณมากค่ะ

อนุโมทนาจ้ะ

ขอโทษค่ะพี่ผ่อน..หมาน้อยเป็นอะไรหนอ..พิมพ์ผิดอยู่เรื่อยเลยตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2010
  15. amar

สหชาต สะ หะ ชา ตะ
    ปัจฉาชาต ปัด ฉา ชา ตะ
    นานาขณิก นา นัก ขะ นิ กะ
    อากาสานัญจายตนะ อา กา สา นัน จา ยะ ตะ นะ
    กฏัตตารูป กะ ตัด ตา รูบ
    มหาภูตรูป มะ หา พู ตะ รูบ
    ยถากัมมุปคญาณ ยะ ถา กำ มุบ ปะ คะ ยาน
    อาหารปัจจัย อา หา ระ ปัด ไจ

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2010
  16. Charmaar

Charmaar เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยนะค่ะ ได้จ้ะ

อัพยากฤต = อับ-พะ-ยา-กิด?? อับ พะ ยา กริด

ขอบคุณค่ะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มิถุนายน 2010
  17. Siranya

พี่ผ่อน...อยู่ป่าว..หมาน้อยอ่าน ธาตุ ๑๘ จบและบันทึกแล้วแต่ทำไมอัพไม่ได้ค่ะ
    ;9k

:p(||) สู้ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มิถุนายน 2010
  18. vilawan

อิทธิวิธญาณ อิด ทิ วิ ทะ ยาน
    ปุพเพนิวาสานุสสติญาณ บุบ เพ นิ วา สา นุด สะ ติ ยาน
    ยถากัมมุปคญาณ ยะ ถา กัม มุ ปะ คะ ยาน
    อนาคตังสญาณ อะ นา คะ ตัง สะ ยาน
    ปรารถขันธ์ ปลา รด ขัน ตรงนี้เขาพิมพ์ผิดนะ ต้อง ปรารภขันธ์ ปรา รบ ขัน
    อ่านถูกหรือไม่คะพี่ผ่อน รบกวนคะ

อนุโมทนาจ้ะ

19. vilawan

พี่ผ่อนคะช่วยอ่านด้วยคะ ได้จ้า
    กพฬิงการาหาร กะ พะ ลิง กา รา หาน
    วุฏฐานะ วุด ถา นะ
    อนันตรูปนิสสยะ อะ นัน ตะ รู ปะ นิด สะ ยะ
    ปกตูปนิสสยะ ปะ กะ ตู ปะ นิด สะ ยะ
    อารัมมณูปนิสสยะ อา รำ มะ นู ปะ นิด สะ ยะ

อนุโมทนาจ้ะ

20. Siranya

พี่ผ่อน...ถามๆๆๆค่ะ ได้จ้ะ

จักขุธาตุ คือจักขุหรือ?// เพราะมีเครื่องหมายคำถาม..งงๆนะพี่ผ่อน ...เป็นประโยคคำถามธรรมดา ๆ จ้ะ อ่าน จัก ขุ ทาด คือ จัก ขุ หรือ

จักรอันได้ผูกไว้แล้วในอายตนยมก ฉันใด จักรในธาตุยมกนี้ก็พึงผูกฉันนั้น.

</PRE>
    จักรอันได้// อ่านว่า จัก กระ อัน ได้

อายตนยมก//อ่านว่า อา ยะ ตะ นะ ยะ มก
    จักรในธาตุยมก//อ่าน จัก กระ ใน ทา ตุ ยะ มก

</PRE>พี่ผ่อนไปไหนหนอ..หมาน้อยรออยู่คร้า..เพราะอ่านต่อไม่ได้:'(

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2010