พระวิหารวัดป่าโนนจ่าหอม!!!มุงกระเบื้องเสร็จแล้วพร้อมสร้างต่อ!!!ร่วมอนุโมทนาหน้า 20

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 20 กุมภาพันธ์ 2010.

1. พระไตรภพ

พระไตรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ

วิหารหลังนี้ดูสวยงามยิ่งนักหนอ แม่ทพได้ขุนพลดีเป็นสิ่งประเสริฐ วัดวาอาวาสได้ทายกทายิกาดีเป็นศักดิ์เป็นศรีช่วยค้ำช่วยชูวัดวาอาวาสให้เจริญรุ่งเรื่องได้ดียิ่งแท้หนอ ขออนุโมทนา เป็นบุญของท่านเจ้าอาวาสแท้แล้วที่มีทายิกาผู้งามน้ำใจขยันขันแข็งเพียงนี้ สาธุ

2. PPboon

PPboon เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    ขอเป็นกำลังใจให้คุณเก๋ทำหน้าที่พุทธศาสนิกชนที่ดีพร้อมเช่นนี้อย่างจริงใจนะคะ
    และขออนุโมทนาบุญที่คุณเก๋ได้เพียรสร้างตลอดทั้งวันนี้และวันที่ผ่านมาค่ะ
    พรุ่งนี้ตั้งใจจะโอนปัจจัยไปร่วมบุญกระเบื้องมุงหลังคาพระวิหารด้วยค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมกันสร้างพระวิหารหลังนี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

3. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญแล้ว 1,000 บาทครับวันนี้

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกประการครับ

ทางวัดยังขาดปัจจัยอีกเป็นจำนวนมาก เพื่อสร้างพระวิหารให้สำเร็จ
    จึงขอเรียนเชิญพุทธศาสนิกชนทุกท่าน ร่วมกันบริจาคปัจจัยตามกำลังทรัพย์
    เพื่อสมทบทุนกองบุญวิหารทานในครั้งนี้ด้วยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับวัดป่าโนนจ่าหอมทุกท่าน
    ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ

4. ธรรมสถิต

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เก๋ณัฐา [​IMG]
    ตอนนี้เก๋ต้องเร่งหาปัจจัยไปสร้างช่อฟ้าใบระกาแล้วก็หลังคานะค่ะ ต้องทำไปพร้อมกันจึงต้องใช้ปัจจัยมาก ต้องจ่ายค่ากระเบื้องงวดแรก 5 แสนเพื่อสั่งกระเบื้อง และก็ต้องจ่ายค่าช่างปั้นช่อฟ้า(เฉพาะค่าช่างปั้นช่อฟ้าใบระกา 1ล้าน5แสนค่ะ)งวดแรกอีก 5 แสน เราจึงจะเริ่มปั้นได้ งานหนักค่ะงานนี้ เพราะเบ็ดเสร็จค่าช่างปั้นช่อฟ้าใบระกากับค่ากระเบื้องก็เหยียบเข้าไปเกือบ 5 ล้าน

งานนี้รอปาฏิหารย์อย่างเดียวเหลือวิสัยคนธรรมดาจะทำได้ค่ะ แต่ไม่ว่าอย่างไรเก๋ก็จะไม่หยุดหรอกนะคะ จะบอกบุญต่อไปเตมที่เท่าที่กำลังของผู้หญิงธรรมดาๆคนนี้จะทำได้ค่ะ หลังคาจะต้องเริ่มปั้นในปีนี้ ของขวัญวันเกิดเก๋ในปีนี้ครบ 29 ปี ไม่ขออะไรขอแค่หลังคาพระวิหารเสร็จสิ้นลงในปีนี้

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านเป็นอย่างมากครับ

ฝากกระทู้งานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมด้วยนะครับ
    หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับการพิจารณาจากท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน
    ร่วมกันบริจาคปัจจัยตามกำลัง เพื่อร่วมก่อสร้างพระวิหารให้สำเร็จ ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2010
  5. chililemon

chililemon Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาบุญนี้ด้วยค่ะ

โอนเงินทำบุญนี้ค่ะ
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ 18/3/53 เวลา 17:15:42
    จำนวนเงิน 200 บาท

ชื่อ นางสาวศุภนาท เอียบสกุล และนายสุนทร พัชรบำรุง
    ข้าพเจ้าทั้งสองขออนุโมทนาบุญนี้ ขอผลบุญนี้ ส่งถึงครูบาอาจารย์ และสิ่งศักดิ์สิทธิทั้งหลายที่คุ้มครอง และให้พร ดลบัลดาลคำสำเร็จทั้งหลายสู่ตัวข้าพเจ้าทั้งสอง อีกทั้งเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่เคยร่วมทำกันมาตั้งแต่ชาติไหนๆ ก็ขอให้รับผลบุญนี้ รวมถึงตัวของข้าพเจ้าทั้งสองด้วย
    ก็ขอให้ได้รับผลบุญนี้เช่นกัน

6. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่า ขอบคุณนะคะที่ยังให้ความสนับสนุนช่วยเหลือเก๋ ช่วยเหลือวัดเสมอมา วัดอยู่ห่างไกลจากเมืองมากยากที่คนจะเข้าไปเจอ คนที่เข้าไปช่วยเหลือช่วยสร้างก็มีน้อยค่ะ ถ้าพวกเราไม่ช่วยกันเองแล้วใครจะช่วยกันละคะ

ดังนั้นเราต้องเหนียวแน่นกันนะคะ อีกไม่นานอดทนไว้คะแค่สี่ห้าปีก็เสร็จแล้ว งานสู้ตายค่ะถ้าจะตายก็ให้มันตายไปเลยคะ เพราะแค่ชีวิตเก๋ไม่เสียดายหรอก ยิ่งถ้าได้สละเพื่องานสืบทอดพระพุทธศาสนาแล้ว ถือว่าเป็นบุญหนักหนา

งานนี้เราไม่ถอยค่ะ เดินหน้าลูกเดียว จุดหมายปลายทางไกลแค่ไหนก็ช่าง เราเดินไม่ถอยเดี๋ยวก็ถึง ต้องถึงค่ะ ต้องถึง ใครจะหยุดใครจะถอยเก๋ไม่รู้ละค่ะ แต่เก๋ไม่หยุดหยุดไม่ได้เกหยุดแล้ววัด หลวงพ่อ หลวงพี่จะทำอย่างไรละค่ะ เก๋ท้อท้อได้ค่ะ จริงๆท้ออยู่เป็นประจำ เพราะงานสร้างวัดงานสร้างบารมีปัญหาเยอะค่ะ แต่เก๋ไม่เคยหยุด เพราะวัดแห่งนี้เป้นศูนย์รวมจิตใจของเก๋ค่ะ พระวิหารหลังนี้ก็สร้างขึ้นมาจากชีวิตจิตใจของเก๋ เก๋อาจจะไม่ได้มีกำลังที่จะสร้างคนเดียวได้ทั้งหมด แต่ก็ทำทุกวิธีทาง พยายาม ขวนขวายทุกวิธีทางเพื่อให้วัดและพระวิหารได้มาถึงวันนี้ แล้วอย่างที่เก๋บอกเก๋เชื่อในความบริสุทธิ์ใจในการช่วยเหลืองานพระพุทธศาสนาของเก๋ และเก๋เชื่อในความศักดิ์สิทธิ์ของงานสืบทอดพระพุทธศาสนาที่มีอยู่ในตัวเองค่ะ
    ดังนนั้นวัดจะต้องเสร็จ พระวิหารจะต้องขึ้นไปเรื่อยๆไม่มีสิ่งใดจะมาขวางได้ จะต้องเสร็จ ทุกอย่างจะมาเองเมื่อถึงเวลา เก๋เชื่อเช่นนั้นค่ะ

เชิญร่วมบุญใหญ่พลาดไม่ได้
    ด่วนที่สุดค่า!!!!ร่วมเป็นเจ้าภาพกระเบื้องมุงหลังคาพระวิหารพระประธานท่านจะได้ไม่ได้ต้องตากแดดตากฝนอีกต่อไป

เชิญเป็นเจ้าภาพอิฐก้อนละ 5 บาท สร้างวิหารทานในวันสงกรานตืที่ 14 เม.ย 2553<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2010
  7. puncharatch

puncharatch เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญกระเบื้องมุงหลังคาพระวิหาร 200 บาทเข้าบัญชี พระชยางกูร ธ.ไทยพาณิชย์ วันนี้ค่ะ 20.33 น.

อนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญค่ะ

8. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่าพี่ ขอให้เจริญๆค่าสาธุ

9. พิสูตร

พิสูตร Active Member

พร่งนี้จะโอนเงินร่วมทำบุญด้วยครับ

10. เก๋ณัฐา

11. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอนเงินจำนวน 200 บาท เมื่อ วันที่ 9 มีนาคม 2553 เวลา 14.02 น. มาร่วมทำบุญกระเบื้องมุงหลังคาพระวิหารฯ ด้วยค่ะ

ขอกราบ อาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และ บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ร่วมทำในครั้งนี้ จงดลบันดาลให้ข้าพเจ้า รวมถึงครอบครัว และ บุคคลที่เคยเนื่องกันมา มีแต่ความสุขกายสุขใจ มีสุขภาพแข็งแรง คิดหวังสิ่งใดก็ขอให้สมความปรารถนาทุกประการ ขอให้ได้มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ และขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าสู่สายพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เทอญ หากยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใดขอคำว่า "ไม่ได้" "ไม่มี" จงอย่าบังเกิดแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

12. ธรรมสถิต

ขอบคุณมากครับคุณ kob
    ที่กรุณาร่วมบุญกับทางวัดมาตั้งแต่บุญช่อฟ้า
    อนุโมทนาบุญทุกประการครับ

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว ขอให้
    คุณ kob ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบันครับ

ธรรมโอวาท หลวงปู่แหวน สุจิณโณ
    รายชื่อเพลงที่ร้องคะ
    แนะนำ โปรแกรมอัดเสียง audacity-win-1.2.6

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2010
  13. เก๋ณัฐา

ความคืบหน้าพระตรีมูรติค่านำมาฝาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      137.6 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      164.4 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      135.2 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      140.5 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      133.2 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      139.2 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      134.1 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      124.3 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      145.2 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      216.1 KB
      เปิดดู:
      11,138
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2010
  14. tanmai

tanmai เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังบอกบุญเพื่อนๆอยู่จ้า วัดป่าโนนจ่าหอมจะได้เสร็จสักที ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะจ๊ะพี่เก๋

15. kaowkus

kaowkus เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ สาธุ

ด.ช. อัครวิทย์ ฤทธิ์เลิศชัยและ กสิณา ฤทธิ์เลิศชัย

16. ptham

ptham เป็นที่รู้จักกันดี

มาอนุโมทนาบุญกันครับ

ร่วมบุญกระเบื้องมุงหลังคาพระวิหารพระประธาน 100 บาทครับ
    โอนวันที่ 10/03/53 เวลา 11.20น. สถานที่ A06070

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ และขอเป็นกำลังใจให้คุณเก๋ทำงานเพื่อวัดนี้ต่อไป เห็นในภาพที่มาลงแล้วก็ศรัทธาครับ ขอบคุณคุณเก๋มากที่มาบอกบุญครับ

17. ธรรมสถิต

ขออนุโมทนาบุญที่กรุณาเป็นต้นสายบุญให้แก่ทางวัดครับ
    ขอบคุณมากครับ

อานิสงฆ์ของการเป็นผู้นำบุญ
    จะมีมิตรสหาย ให้การช่วยเหลือสนับสนุนมาก
    เป็นอานิสงฆ์เพิ่มเติมจากการทำบุญตามปกติด้วยตนเอง

18. ธรรมสถิต

ขอบคุณมากครับ
    อนุโมทนาบุญทุกประการ

ชีวิตคนเราเหมือนกับคนที่ขึ้นต้นไม้สูง
    เมื่อสูงสุดยอดแล้วก็ต้องลง ไม่ลงจะอยู่ได้อย่างไร
    ไม่ใช่ลิงค่าง จะได้นอนอยู่บนนั้นได้........มันต้องลง

พระธรรมโกศาจารย์
    (หลวงพ่อปัญญานันทภิกขุ)

19. ธรรมสถิต

คุณกัลยา อุดมวิทิต ร่วมบุญ 100 บาทครับ
    อนุโมทนาสาธุ

ชีวิตคนเราเหมือนกับคนที่ขึ้นต้นไม้สูง
    เมื่อสูงสุดยอดแล้วก็ต้องลง ไม่ลงจะอยู่ได้อย่างไร
    ไม่ใช่ลิงค่าง จะได้นอนอยู่บนนั้นได้........มันต้องลง

พระธรรมโกศาจารย์
    (หลวงพ่อปัญญานันทภิกขุ)<!-- google_ad_section_end -->

20. เก๋ณัฐา

พระสังกัจจายค่าปั้นเสร็จแล้วค่า

พระสังกัจจายที่มีพี่ท่านนึงร่วมบุญมาปั้นเสร็จเรียบร้อยแล้วค่า อนุโมทนาสาธู
    นี่แหละค่ะ คงเข้าใจนะค่ะว่าทำไมเก๋จึงเร่งหาปัจจัยอย่างหนัก ปัจจัยที่ได้มาหวงพ่อท่านก็นำไปทำ นำไปสร้างวัดจริงๆ วัดพัฒนาและสร้างขึ้นมาอย่างรวดเร็วมาหายท่านที่ติดต่อทำบุญมากับเก๋เรื่อยมาจะทราบดีว่ากว่าจะมีวันนี้ พวกเราลำบากกันมาแค่ไหน แต่เราก็ไม่เคยท้อด้วยหวังว่า วันนึงวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้จะสร้างสำเร็จเสร็จสิ้น

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2010