พระปัจเจกพุทธเจ้า และ ไปสำนักพระยายม โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย nuttadet, 5 พฤศจิกายน 2009.

1. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมปฏิบัติ
    เล่มที่ ๑๒
    พระราชพรหมยานมหาเถระ หลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง
    (พระมหาวีระ ถาวโร)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มีนาคม 2013
  2. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2009
  3. Pratya_Philosophy

Pratya_Philosophy เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ เล่มนี้ยังไม่เคยได้อ่านเลย ว่างๆเอามาลงอีกนะคะ ขอบคุณค่ะ ^-^

4. Ton_PB

Ton_PB เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

มีความรู้สึกว่ายังลงไม่หมดทั้งเล่ม อยากอ่านทั้งหมดจังเลย ถ้ายังไม่หมดจริงเอามาลงอีกนะครับผม ส่วนนี้ผมขออนุญาต save เอาไปอ่านต่อนะครับผม

5. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

กราบโมทนา สาธุ ท่านผู้มีใจบุญใจกุศล เสียสละเวลาหาบทความ นำบทความที่ดี มีสาระประโยชน์ ให้ผู้อ่านได้ศึกษา อันก่อให้เกิดปัญญาในการพิจารณา เมื่อปัญญาพิจารณาแล้ว จิตจะเป็นผู้กำหนด เป็นผู้เลือกความถูกต้อง ถือว่าเป็น จาคะ คือการให้และการให้นั้น ให้ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน อีกทั้ง ถือว่าการให้นั้น เป็นธรรมทาน เป็นบุญใหญ่ สมดั่งพระธรรมคำสั่งสอนของ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตอบปัญหาท้าวสักกะผู้เป็นจอมเทพยดา ปรากฏใน ตัณหาวรรค ธรรมบท ว่า “การให้ธรรมทาน ชนะการให้ทั้งปวง ผู้ใดให้ธรรมะเป็นทาน ผู้นั้นชื่อว่าให้พระนิพพานแก่คนทั้งหลาย“ ขอโมทนาสาธุ

6. pontook

pontook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาเจ้าของกระทู้นี้ด้วยค่ะ ดีมากๆ เลยมีต่อหรือเปล่าค่ะถ้ามีลงต่อให้อ่านอีกนะค่ะ การให้ธรรมเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

7. พชรรินทร์

พชรรินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2011
    สาธุ สาธุสาธุ...ขอร่วมโมทนาบุญด้วยค่ะ น้อมจิตกราบหลวงพ่อเจ้าต่ะ

8. babae

babae เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006
    สาธูติ ครับ