พระคงกรุวัดมหาวัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ทอดาว, 27 กุมภาพันธ์ 2010.

1. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    ผ่านไปสี่ห้าปีแล้ว ป่านนี้คงจะรู้ตัวแล้วล่ะครับท่าน555

2. นิยมพระกรุ

นิยมพระกรุ สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2014

55+ ผมเพิ่งหัดดูเลยขยันหาหน่ะคับ ไม่ได้ดูวันที่ใช้เสริชเอา คุณอยากดูเป็นนี่ละเอียดละออในการดูพระถูกใจผมมากเลยครับ :cool:

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ทอดาวอย่าโกรธน้องนะครับ ปรกติจะไม่ค่อนยเห็นเม็ดกรวดลอยเยอะแบบนี้ครับ ส่วนมากจะเห็นคล้ายแร่ดอกมะขาม แล้วนิ้วหัวแม่มือซ้ายจะเห็นชัดเจนเซียนเขาเรียกว่าเป็นปากตะขาบชัดเจน ครับ เส้นตัวหนอนกลางบัวล่างบนที่อยู่ตรงกลาง องค็นี้ดูไม่ค่อยมี ผิวพรรณพระดูไม่เก่าสมอายุด้วยครับ พี่อย่าเพิ่งโกรธน้องมันตรัยคนนี้ครับ อีกอย่างถ้าจะแท้ก็เพราะผมเองดูผิด มือไม่ถึง เพราะส่วนมากพระถ้าใบโพธิ์ชัดๆ หน้าจะไม่ติด บัวจะไม่ลึก แต่ถ้าหน้าติดชัดเจน โพธิ์จะไม่ค่อยติดชัด บัวจะลึกจนเห็นเส้นตัวหนอนชัดเจน แต่เรื่องพระคง พระบาง เรื่องพิมพ์ทรงของเก๊ทำได้เกือบสมบูรณ์ แต่ธรรมชาติความเก่าพระแท้ ของเก๊ทำไม่ได้ครับ ปรกติพระคงแท้-เก๊ แว่บแรกรู้สึกมันก็บอกได้ครับ น้องมันตรัยไม่ได้อวดเก่งนะครับ ที่เล่ามานี่พี่คนนึงในสนามประตูน้ำพันธุ์ทิพย์สมัยก่อนที่เขาซื้อขายพระแท้ด้วยตนเองโดยไม่ต้องเรียกคนในสนามมาดู เคยพูดให้ฟังเสมอๆ ปัจจุบันเซียนตามตู้จะซื้อพระหลักสักชิ้นยังต้องเรียกคนมาดูมากมายจนพระขาดเสน่ห์ ส่วนของพี่นาโนเด้ง ผมก็ว่าไม่ใช่ครับ เก๊ดีมีมานานกว่าที่พี่ๆจะเล่นพระเสียอีกครับ ด้วยความเคารพครับ

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ทอดาวถ่ายรูปแล้วลดแสงลงอีกนิดสิครับ จะได้เห็นพิมพ์ชัดๆอีกที

5. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ท่านพี่มันตรัยทำเหมือนไม่รู้จักกัน พระผมเม้นท์ได้เต็มที่ไม่ว่ากันอยู่แล้ว