พระกริ่งปวเรศพรหมมุนีบ่วงสื่อเฮง รับพระสิ้นเดือนกันยายนนี้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jummaiford, 22 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ไว้จะถ่ายภาพเมรุที่คนที่ร่วมบุญบูชาพระกริ่งนารายณ์รุ่งเรืองเเละเจ้าสัวให้ชมกันนะครับจวนเสร็จเเล้วนะครับเเละเมรุเริ่มใช้งานเเล้วด้วยครับผลประสิทธิภาพเมรุใช้ได้ดีมากๆครับเผาประหยัดน้ำมันไปมากเเละใช้เวลาไม่นานก็ไหม้หมดครับ

2. คชบุตร

คชบุตร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

11 กุมภาพันธ์ 2008
    รอชมครับ อนุโมทนาครับ :cool:

3. rawats_99

rawats_99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 กรกฎาคม 2009
    ต้องถูกหวยรวยเบอร์กันสักงวดแล้วถึงมีโอกาสได้ร่วมบุญกับคุณหมอบ้าง....มวลสารนี่ไม่ต้องพูดให้มากความ...เหลือล้น

4. lastmagician

lastmagician เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2011
    อนุโมทนา สาธุครับ องค์ท่านงดงามนัก เปิดจองเมื่อไหร่เดี่ยวรีบมาครับ

5. jummaiford

เปิดจอง9มกราคม2555นี้ครับ
    ทั้งชุดกรรมการเเละชุดไม่ธรรมดา ครับ
    รวมชนวน...... โคตรหวง
    การจัดสร้างพระกริ่งชุดนี้ได้รับคำเเนะนำจากครูบาอาจารย์หลายท่าน เเละใช้การสร้างหลายตำราหลายตำรับเรียกรวมตำรับวังหน้าที่ใช้ชื่อนี้เพราะ ส่วนใหญ่มวลสารได้รับมอบจากคนวังหน้าเเละได้รับพลังบารมีการอธิษฐานจิตจากสายวังหน้าเเละมวลสารวังหน้าหลายประการ เเละที่สำคัญพระกริ่งปวเรศ สร้างโดย หล่อเนื้อเชื้อไขของวังหน้าคือ กรมพระยาปวเรศหรือพระองค์เจ้าฤกษ์ ซึ่งท่านเป็นวังหน้าพระองค์เดียวที่ได้เป็นสมเด็จพระสังฆราชเจ้า เเละ ครั้งนี้การสร้างพระกริ่งปวเรศ เป็นการสร้างพระกริ่งเต็มรูปเเบบครั้งสุดท้ายของผมเพื่อปิดตำนานการสร้างพระกริ่ง จากนี้ไปต้องเป็นตำนานอย่างเเน่นอน กว่าจะสร้างพระกริ่งอีกครั้งคงเว้นไปเป็นสิบปีเเน่นอน เเละ ชนวนผมเองไม่ได้เเบ่งให้ใครที่ไหนเลยเพราะชนวนที่รวบรวมนี้จะต้องรวบรวมเเละหลอมเป็นเเท่งเอาไว้อีกสิบๆปีค่อยว่ากัน ว่าจะไปสร้างอะไร เรียกว่ารวมโคตรชนวนเเละบอกได้เลยว่าโคตรหวง

6. jummaiford

ไม่ต้องถูกหวยก็ร่วมบุญได้ครับเเต่ต้องเก็บเล็กผสมน้อย เดือนนึงอย่างน้อยต้องเก็บห้าพันหกเดือนก็สามหมื่นบาทพอดี หรือไม่ก็ต้องงดงานสังสรรค์ทั้งหมดเก็บเงินอย่างเดียว นอกจากได้บุญเเล้วยังได้พระอีก อีกหน่อยมีเงินเเต่พระไม่มีเเละบอกได้เลยว่ารุ่นสุดท้ายก็ต้องรวมชนวนสุดๆเอาไว้ทั้งหมด บรรยายมากไม่ดีเพราะของอย่างนี้เเล้วเเต่ศรัทธาครับ เพราะทุกวันนี้คนสร้างพระกริ่งมากมายเหลือเกิน ใครๆก็บอกของตัวเองดีอย่างนั้นอย่างนี้เเม้ตัวผมเองก็หนีไม่พ้นผมก็บอกคนผมดี เหมือนกัน ดังนั้น ขึ้นกับผลงานเเละผลของเงินว่านำไปทำอะไรเท่านั้นเองครับ เรื่องมวลสารเป็นอันหายห่วงรับรองว่าสุดๆเเละเข้มขลังเเน่นอนครับ

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

7. bluefish

bluefish Active Member

24 กรกฎาคม 2009
    นานๆจะเข้ามาเยี่ยมชม..เกือบตกข่าวใหญ่เลยครับ

ขออนุโมทนาด้วยครับ

:cool::cool::cool:

8. jummaiford

เกรงใจไม่กล้าบอกอะครับช่วยงานชมรมคนรักหลวงปู่ทวดมาเยอะเเล้ว เเต่บอกว่าถ้าพลาดชุดนี้ก็ไม่รู้จะบอกอย่างไรจะน่าเสียดายมากๆ ฝากบอกบุญต่อด้วยละกันนะครับ

เเละสวัสดีปีใหม่ขอให้ประสบเเต่ความสุขเเละสำเร็จทั้งครอบครัวเลยนะครับ

9. jummaiford

ถามว่าทำไมพระกริ่งชุดธรรมดาถึงราคาไม่ธรรมดาทำไมเเพงถึง3หมื่นบาท

ค่าใช้จ่ายพระกริ่งในการหล่อเเต่ละครั้งมีดังนี้
    1ค่ามวลสาร ค่าทองคำ ในการหล่อเเต่ละครั้งต้องผสมทองคำ ครั้งนี้นำก้านชนวนผสมทองคำเเต่ละรุ่นมารวมกันเรียกว่าทองคำในก้านมีไม่ต่ำกว่าหลายสิบบาทคิดเป็นเงินเเล้วสามเเสนบาทเป็นอย่างน้อย ไม่นับเงินที่ผสมลงไปซึ่งเป็นเงินพดด้วงสมัยอยุธยาเเท้ๆ ยังไม่นับตะกรุดเเผ่นยันต์ พระกรุ ยอดพระเกศเเละของมงคลอื่นๆที่ประเมิณค่าไม่ได้ เเละใส่ไปจริงๆไม่ได้สมอ้างเเละเขียนเเบบใส่เล็กน้อยเเล้วลงว่าได้ใส่ประมาณนั้นไม่มี
    2ค่าจ้างเเรงงานในการหล่อพระกริ่งดินไทย ทั่วไปดินไทยเเบบเสี่ยงๆคือไม่รู้ดินไทยเเท้หรือเปล่ายังคิดกันองค์ละ270-350บาท ต่อองค์เเล้วเเต่ว่าช่างดังหรือไม่ดัง
    3ค่าพิธีเเต่ละครั้งใช้เงินหลายเเสนบาท ซึ่งรวมไปถึงงานไหว้ครูเเละการตั้งเครื่องสังเวย ไม่ได้เอาไปฝากพิธีใครดังนั้นค่าใช้จ่ายจึงมากเป็นเงาตามตัว
    4พระมหาเถราจารย์ที่นิมนต์มาเสก ไม่ได้เป็นพระเกจิทั่วไปเเต่เป็นพระเกจิที่ผมเองเเละชมรมคนรักหลวงปู่ทวดรักเเละเคารพ อาจารย์เราเองเสกเอง ไม่ขลังให้มันรู้ไป

เหตุทั้งหมดเพียงเเค่มวลสารก็มีมูลค่าเกินราคาทำบุญที่ตั้งไว้เเล้วเเต่ส่วนหนึ่งของมวลสารมีคนศรัทธานำมาให้ด้วยส่วนหนึ่งเเละเงินทุกบาทหลังหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างเเล้วนำไปสร้างบุญกุศลจริงๆไม่ได้เข้ากระเป๋าใครหรือให้เปอเซนต์ใครไม่ได้ลงโฆษณาตามหนังสือพระทั่วไปเพื่อจะนำเงินไปใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

บอกได้คำเดียวว่าคุ้มเกินคุ้มครับ

10. jummaiford

พระกริ่งที่ผมเองสร้างนับตั้งเเต่รุ่นเเรกมาถึงรุ่นล่าสุดคืออายุวัฒฑโกเเละพระกริ่งพุทะกวัก ล้วนเเล้วเเต่มีประสบการณ์ดีๆกันทั้งสิ้นเเละพระกริ่งยอดนิยมที่เล่นหากันคือพระกริ่งยอดฟ้ายอดยิ่งยศ พระกริ่งนรรัตน พระกริ่งนารายณ์รุ่งเรือง พระกริ่งดีหลวง เเละ พระกริ่งเจ้าสัว ล้วนเเล้วเเต่เล่นหากันในราคาที่สูงตั้งเเต่หลายหมื่นถึงหลักเเสน ซึ่งนับว่าเป็นความภาคภูมิใจของคนสร้าง เเม้ผมเองเป็นผู้สร้างก็จริงเเต่มิได้เก็บหรือกั๊กพระไว้ที่ตัวเองมากมายเเต่อย่างไรเรียกว่าจองเเละเช่าเหมือนคนอื่นเหมือนกันบางครั้งก็มีการเช่าคืนเพื่อเก็บเพราะบางอย่างออกให้ทำบุญหมดไม่เหลือตัวอย่างเอาไว้เลยเหมือนกัน เรียกว่าพระกริ่งเเต่ละรุ่นมีตำนานจริง ส่วนให้ผมจะหล่อพระกริ่งดินไทยทั้งหมดยกเว้นรุ่นพระกริ่งวังหน้าพระยาเสือที่เป็นพระกริ่งเหวี่ยง ซึ่งพระกริ่งนอกนั้นทุกรุ่นล้วนเเต่เป็นพระกริ่งหล่อดินไทยทั้งหมดเลยครับ

11. jummaiford

มีวี่เเววว่าพระกริ่งชุดพิเศษชุดละ1เเสนมีคนสนใจมากที่สุดพอถึงวันที่9จะรู้เเล้วว่ามีใครจะจองเอาไว้บ้าง ต้องอดใจรอ เพราะมีคนสอบถามกันเข้ามามากเหลือดเกินครับเเต่รับรองว่าสุดเเสนจะคุ้มค่า

12. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    งดงามครับ แต่พระของพี่หมอคงเฉพาะคนมีวาสนา + มีเงิน (สำคัญ) ถึงจะได้บูชา

ผมก็ไม่มีปัญญาทุกโครงการได้แต่แวะมาดูครับ

13. jummaiford

ปีที่เเล้วงานไหว้ครูผมเองเเจกพระกริ่งนารายณ์รุ่งเรืองเนื้อนวโลหะสำหรับคนที่อยู่รอถึงตีสองสำหรับคนศรัทธาจริงไม่เสียเงินสักบาทเดียว เเจกเเล้วเเต่โอกาส เเล้วเเต่คนศรัทธาเเละความเหมาะสมบางอย่างไม่ใช่ว่ามีเงินเเล้วจะได้ครอบครองหรือให้เช่าบูชา บางคนไม่มีเงินเเจกฟรีให้ก็มีเเล้วเเต่โอกาสจริงๆหลายคนมักบ่นพระเเพง เเต่อยากจะบอกว่าค่าทำพระทั้งหมดเเพงกว่าพระที่ออกให้ทำบุญเสียอีก<!-- google_ad_section_end -->

14. jummaiford

ชนวนพระกริ่งสำคัญที่จะนำมาเททองพระชุดนี้ประกอบด้วย
    ก้านชนวนพระกริ่งดีหลวง
    ก้านชนวนพระกริ่งยอดฟ้ายอดยิ่งยศ
    ก้านชนวนพระกริ่งนรรัตน
    ซึ่งเเต่ละรุ่นผสมทองคำหนักหลายสิบบาท
    :cool::cool::cool:

15. jummaiford

ตอนนี้ล่าสุดผมจะนำเเผ่นพระยันต์ลงยันต์โสฬสตำรับของครูอุไร มนตรีกุล ณ อยุธยา ซึ่งเสกโดยครูสงวน เอี่ยวสวัสดิ์ เเละยันต์โสฬสของอยุธยา รวมทั้งยันต์โสฬสสายวัดสะพานสูง ผนวกเข้าด้วยกันเเล้วจะผสมในการหล่อพระกริ่งในครั้งนี้เป็นกรณีพิเศษด้วยนะครับเเละการจัดสร้างพระกริ่งครั้งนี้ต้องบอกก่อนว่าจะเททองที่ วัดเชิงท่า ลพบุรี หน้าพระอุโบสถ มอญ ขวางตะวัน เป็นพระอุโบสถพิเศษมีเสมาสองชั้นบ่งถึงสมัยอยุธยาว่าเป็นวัดหลวง ซึ่งเเน่นอนว่าพระอุโบสถนี้ มีความศักดิ์สิทธิ์เป็นที่รู้กัน เเละพระกริ่งชุดนี้ยังจะได้บรรจุ ชิ้นส่วนพระกรุของพระพุทธรูปศิลา สมัยอยุธยาตามวัดต่างๆในลพบุรี หลายๆวัดที่ทรงความเข้มขลังเป็นกรณีพิเศษอีกด้วย

16. jummaiford

ความสุดยอดไม่เพียงชนวนพระกริ่งเท่านั้น เมื่อครั้งที่ผมเองช่วยหาเงินสร้างพระมหาเจดีย์ วัดหนองโพ ทางท่านเจ้าอาวาสเมตตามอบชนวนรูปหล่อปี2482สมัยหลวงพ่อเดิมมีชีวิตมาให้หนักหลายสิบบาท เเละผมนำมาหล่อเป็นพระฤาษีโลกธาตุเเล้วชนวนยังเหลืออยู่จะนำมาหล่อพระกริ่งในครั้งนี้ด้วยนะครับ ซึ่งเเน่นอนว่าหลวงพ่อเดิม เป็นพระโพธิสัตว์องค์หนึ่งเเห่งยุคที่เรืองนามพระเวทไม่รองใครในเเผ่นดินเช่นกันครับ

17. jummaiford

กำไลสัมฤทธิ์ที่มาเเห่งความสำเร็จ เคล็ดไม่ลับเมืองลิง

กำไลที่ถูกขุดพบเเถวอำเภอโคกสำโรงเเละชัยบาดาล จังหวัดลพบุรี สมัยก่อนผมได้ซื้อเก็บเอาไว้หลายปีเพื่อหล่อพระโดยเฉพาะซึ่งสมัยสมเด็จพระสังฆราชแพนิยมเรียกพระนวโลหะว่า เนื้อนวโลหสัมฤทธิ์เพราะเคล็ดคำว่าสัมฤทธิ์เเปลว่าสำเร็จนั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2012
  18. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    สุดยอดชนวนทั้งนั้นเลยครับ:cool:

19. jummaiford

ผมคิดว่าระหว่างนี้คงจะมีชนวนดีๆเก่าๆของโบราณๆทะยอยเข้ามาเรื่อยๆต้องอดใจรอจริงๆผมคิดเอาเองว่ายังมีชนวนสำคัญที่จะเข้ามาเเต่ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เเต่รับรองว่าไม่ธรรมดาอย่างเเน่นอนครับ เพราะพระกริ่งปวเรศรุ่นนี้มีศักดิ์เเละสิทธิ์เเห่งการสืบเชื้อสายชนวนของวัดบวรนิเวศเเละวัดสุทัศนเทพวรารามโดยสมบูรณ์เนื่องด้วยมีชนวนโบราณของเก่าเเก่ที่ทราบกันอยู่ว่าอีกหน่อยหาพระอย่างรุ่นนี้ได้ยากเเล้วละครับ

20. jummaiford

หลายท่านโทรมาสอบถามเรื่องการชำระเงินว่าเเบ่งเป็นงวดได้หรือไม่ ต้องขอออกตัวก่อนว่าการชำระเงินถ้าเป็นไปได้ควรจะชำระงวดเดียวเพื่อเป็นการสะดวกเเละง่ายต่อการบันทึกทำบัญชี เเละ ต้องบอกก่อนว่าโครงการนี้จะปิดเมื่อทำพิธีพุทธาภิเษกเสร็จสิ้นเรียบร้อยเเละพร้อมส่งพระ หลังจากนั้นจะไม่มีการให้ทำบุญย้อนหลังอีกเเละปิดตำนานพระกริ่งที่ผมสร้างเองทั้งหมดทุกรายการ ดังนั้นจึงขอความกรุณาผู้ที่พร้อมจ่ายงวดเดียว จ่ายเลยหลังจองทั้งหมดจะเป็นการดีที่สุดเงินจะได้นำไปใช้ตามวัตถุประสงค์ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้