พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    พระสวยจังเลย คุณลิน ท่านมีฤทธิ์เยอะจ้า :cool:

2. rungaran

สวัสดี จ้า ตอนเย็นๆจ้า น้อง ภณ ไปทำบุญที่ใหนมาจ๊ะ
    แล้วพี่หมูไปทำบุญที่ใหนมาจ๊ะ รายงานตัวด้วย เหงามากๆเลยวันนี้55

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นต้องถามแล้วล่ะครับ ว่าตัวแดงๆ ที่ไปโพสเอาไว้ เปอร์เซ็นต์ถูกขนาดไหนอ่ะครับที่ผ่านมา อิอิอิ เผื่อได้ลุ้น....หุหุหุ

4. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับพี่ชาย เปิดคอมเอาไว้ไม่ได้อยู่หน้าจอครับ แหะๆ วันนี้ไม่ได้ไปทำบุญเลยครับทำความสะอาดบ้านจ้า ไว้ตอนค่ำๆค่อยสวดมนต์บูชาพระครับผม

5. rungaran

555พี่หมู พี่นี่ผ่านอะไรต่ออะไรมาเยอะเน้อะ:cool:
    ผมก็แค่ผ่านมาพอสมควร ไม่ค่อยเท่าไหร่ อาศัย แค่คำว่า ช่างมัน ช่างมัน..
    ช่างมันไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป และอาศัยหนังผมหนาพอสมควรจ้า555:cool:

6. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อะแฮ้ม.....ไว้ยินเสียงกระซิบ .....ใครเอ่ยถึง.....
    สวัสดีค่ะ พี่เสือ น้าหมู คุณรุ่ง น้องภณ น้องลิน คุณkong som น้องฺBobcats

ใครถามหาค่ะ.....

7. rungaran

ผมถามหา คุณ นวล เองแหละจ้า คิดถึงจ้า และเป็นห่วงมากๆ555

8. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    โอ้ย.....คุณรุ่ง.....5555...วันนี้วันพระค่ะ....ห้ามมุสานะคะ....
    ขอบคุณค่ะ....
    วันนี้คุณรุ่งพาครอบครัวไปทำบุญที่ไหน เดินจูงด้วยหรือเปล่า....
    ต้องจูงมือนะคะคนเยอะระวังหาย แล้วเขียนชื่อในกระเป๋าเสื้อด้วยเดี่ยวหากันไม่เจอ

ส่วนนวลต้องออกยามวิกาลค่ะ กลัวสายตาผู้คนค่ะ.....พอดีลายขึ้นเต็มตัว.......
    แต่วันนี้คงสวดมนต์อธิษฐานที่บ้านค่ะกลัวจะไปแพร่เชื้อให้คนอื่นค่ะ.................
    รู้ค่ะว่าใครเป็นแล้ว....เจ็บมาก.....
    ป้องกันตัวเรา และต้องป้องกันผู้อื่นด้วยค่ะ....กลางคืนลมแรงระยะของฝากเลย
    ตกสะเก็ด..........
    วันนี้ท่านใดไปเวียนเทียนถ่ายภาพมาให้ชมบ้างนะคะ......

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2011
  9. nuanhadyai@hotmail

1
    คุณKang_som คะ ซื้อรถ28 เมษายน พอ วันที่สลากรัฐบาลออก ก็ถูกเลย 85 แต่จากนั้นไม่ถูกอีกเลย วัดดวงนะคะ ก็ลงสนุกสนุกค่ะ...

10. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่นวล ......งวดที่แล้วซื้อ 15 ออก 51 อดเลย 5555

11. rungaran

วันนี้แค่ใส่บาตร เช้า พระผ่านหน้าบ้านพอดีจ้า
    เลยวันนี้ ต้องอยู่กับเหย้า เฝ้ากับเรือน จ้า รอลุ้นแขก เต็ม ที่พักจ้า
    ตอนนี้ ห้องเต็มแล้วจ้า 555

คุณนวลอย่าร้องให้อีกน่ะ ผมล่ะใจไม่ค่อยดีเลยจ้า นะ นะ
    และห้ามท้อ นะ สู้ สู้ นะ ไม่ต้องกลัวนะ คุณนวลไม่ได้มีตัวคนเดียว
    ยังมีพวกเราชาวกระทู้คุณเสือ เป็นเพื่อนอีกเพียบจ้า555

12. nuanhadyai@hotmail

1
    ขออนุญาตพี่เสือนะคะ ไปเจอหนังสือมาค่ะ...
    ดวงที่นำมาอาจไปเจอกับบุคคลใกล้ชิดของแต่ละท่านนะคะ...แต่ก็ว่าตามหนังสือค่ะ

ทำนายดวงสตรีที่มีบุตรเป็นเจ้ากรรมนายเวรด้วยปีเกิด
    ปีเกิด บางปีสามารถบอกให้เราทราบได้ว่า สตรีที่เกิดปีนั้นๆ มักจะมีบุตรเป็นเจ้ากรรมนายเวรติดตามมา...นั้นได้แก่ปี พ.ศ 2470 พ.ศ.2477 พ.ศ.2491 พ.ศ.2498 พ.ศ.2505 พ.ศ.2512 พ.ศ.2519 พ.ศ.2526 พ.ศ.2533

สตรีที่เกิดในปีเหล่านี้มีโอกาศที่จะแท้งลูกมาก ไม่ว่าจะเป็นการทำแท้งโดยเจตนา หรือการแท้งเองโดยไม่ตั้งใจก็ตาม และในขณะเดียวกันสตรีที่เกิดในปี พ.ศ. ดังกล่าวก็จะเป็นคนมีบุตรยากมาก หรือถ้ามีลูกจะไม่ถูกกันกับบุตร บุตรจะดื้อรั้น ต่อต้าน ทำเรื่องให้เสียใจ เป็นทุกข์ น้ำเรื่องเดือดร้อนใจมาให้ และพึ่งพาอาศัยไม่ได้
    ยิ่งคนที่ทำแท้งบุตร ส่วนใหญ่แล้วสตรีผู้นั้นมักจะมีรอยซ้ำเขียวเป็นวงกลมๆ เกิดขึ้นบ่อยครั้ง เป็นๆ หายๆ อยู่เรื่อยไป ในด้านความรักและคู่ครอง ท่านก็มักจะมีปัญหาเรื่องรัก คู่ครองหรือคนรักที่ร่วมทำกรรมนี้จะต้องมีเหตุให้เลิกรากันไป ไม่ได้อยู่ร่วมกัน หรือถ้าทนอยู่ร่วมกันก็จะมีการลงไม้ลงมือใช้กำลังทะเลาะวิวาทกันอยู่ร่ำไป แม้จะพบความรักใหม่ ก็ไม่สมหวัง
    นอกเหนือจากนั้น ยังพบว่าน่าแปลกที่บุคคลที่เกิดในปีพ.ศ.ดังกล่าวนี้ มักจะเป็นที่รักใคร่ชอบพอของคนเพศเดียวกัน
    บุคคลที่เกิดในปีเหล่านี้มักเคยมีประสบการณ์จมน้ำ อาจจะเป็นในวัยเด็กหรือวัยไหนก็ตามบางคนไม่ถูกกับน้ำ ไม่ชอบเดินทางทางน้ำเป็น ที่ถึงกับเสียชีวิตโดยมีน้ำเป็นเหตุก็มาก

*พอดีโยงกับเรื่องการทำแท้งค่ะนึกไม่ออกที่หลวงพ่อบอกให้น้องสองคนนั้นกล่าว
    ในหนังสือที่เขียนเขามีวิธีแก้เผื่อจะเป็นประโยชน์กับบางท่านได้นำไปใช้เป็นข้อแนะนำว่าควรทำบุญอย่างไร....
    แต่ดูแล้วนะคะมีปีของพี่แล้วไม่ถูกหลายข้อค่ะ...

*ที่ถูกคือ...

-มีแต่เพื่อนผู้หญิง....พี่เองก็ชอบถ่ายภาพกับน้องๆผู้หญิง แต่พี่เป็นผู้หญิงนะคะ
    -เรื่องน้ำเคยตกน้ำตอนเด็กๆ ตอนนั้น 4-5 ขวบ พี่ชายชวนไปเล่นน้ำ ช่วงนั้นยังอยู่ในค่ายปัตตานี....จำได้ว่า ตกน้ำ ดีว่าอาไปช่วยไว้ทันดึงหัวขึ้นมา และมาจมน้ำอีกตอนมัธยมไปเล่นน้ำทะเล... ตกก้นกะทะ...โชคดีคนเห็น ว่ายไปช่วยไว้ทัน....กลัวน้ำมากค่ะ.....แต่ชอบเที่ยวทางทะเล....ว่ายน้ำไม่เป็น.....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2011
  13. nuanhadyai@hotmail

1
    555 คุณรุ่งเป็นคนตลกนะคะ....แล้วเวลาลูกค้ามาพักลดเปอร์เซ็นค่าห้องพักให้เยอะมั้ย...
    ถ้าพี่น้องๆไปพัก ฟรีใช่มั้ยค่ะ....คริคริ....

*การสตรีผู้ใดที่เคยทำแท้งทั้งเจตนาหรือไม่เจตนาควรทำบุญดังนี้
    ท่านควรทำบุญ ขออโหสิกรรม อุทิศส่วนกุศลไปให้แก่บุตรผู้เป็นเจ้ากรรมนายเวรของท่าน
    ด้วยการนำอาหารคาวหวาน 1 ชุด ผ้าไตรจีวรสำหรับพระ 1 ชุด และควรถวายพระพุทธรูป
    ปางมารวิชัย หน้าตัก 3 นิ้ว 5 นิ้ว หรือ 9 นิ้ว ตามแต่กำลังทรัพย์กำลังศรัทธา

นำข้าวของทั้งหมดไปถวายพระสงฆ์รูปใดก็ได้โดยไม่ต้องจำเพาะเจาะจง เมื่อพระสงฆ์ให้พรยถา
    และสัพพี ท่านก็จะกรวดน้ำด้วยถ้วยคำอุทิศว่า

"ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำครั้งนี้ จงบังเกิดแก่เจ้ากรรมนายเวรบุตรธิดาข้าพเจ้า ขอให้เจ้ากรรมนายเวรบุตรธิดาของข้าพเจ้าจงมีความสุขและได้โปรดอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าเทอญ"

เมื่อท่านได้ทำดังนี้แล้ว"สังเกตนะคะบุคคลที่เคยทำแท้งมาจะมารอยจ้ำเขียวบริเวณตัวก็จะหายไป ปัญหาทางด้านความรักและคู่ครองก็จะค่อยๆ ลดน้อยลงไปทีละน้อยตามแต่กำลังบุญของแต่ละคน......

14. ภณนาวิน

อย่างที่พี่รุ่งพิมพ์ครับ สู้ๆนะพี่นวลทุกคนเป็นกำลังใจใ้ห้ครับ

15. น้าหมู

น้าหมู เป็นที่รู้จักกันดี

555 ไปทำบุญวัดใกล้ๆบ้านพี่ 55555

16. nuanhadyai@hotmail

1
    ตามหนังสือค่ะ...เขียนไว้น่าอ่าน...

การสวดมนต์ สร้างกำลังใจ ห่างไกลเคราะห์
    การสวดบทพระพุทธคุณดีอย่างไร
    บางครั้งส่วนมากมักหวังพึ่งพาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ด้วยการบนบานกล่าวขอโน่นขอสิ่งนี้ ทั้งที่ตนเองมีการสร้างบุญกุศลเพียงจำกัด มันเป็นวิธีที่ผิดครับ...
    การให้สิ่งศักดิ์สิทธิช่วยเหลือท่านนั้นมันไม่ได้เกิดขึ้นง่าย ๆ ทุกคน เพราะสัจธรรมข้อหนึ่งบนโลกใบนี้ก็ ไม่มีสิ่งใดได้มาโดยปราศจากสิ่งแลกเปลี่ยน การบนบานขอจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้นก็คือการแลกเปลี่ยนอย่างหนึ่ง โดยสิ่งที่ท่านต้องนำไปแลกเปลี่ยนกับคำขอของท่านนั้นคือบุญ ไม่ใช่การรำแก้บนหรือตุ๊กตาช้างม้าผ้าแพรพวงมาลัย

การให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ (หรือที่เราเรียกกันง่ายๆ ว่าเทวดา) จะอำนวยสิ่งใดให้ท่านได้ ท่านเองจะต้องมีบุญกุศลที่จะใช้เป็นทุนรอนแลกเปลี่ยน เทวดาหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์เองเป็นเพียงตัวกลางที่จะนำแรงบุญของท่านมาบันดาลให้ในสิ่งที่หวัง แต่บุญของแต่ละคนไม่เท่ากัน เราจึงจะสังเกตได้ว่าทำไมบางคนบนแล้วสำเร็จ แต่บางคนก็ไม่เคยได้ดังความประสงค์

"การอธิษฐาน" การอธิษฐานไม่ได้หมายถึงการขอ แต่หมายถึงการตั้งสัจวาจา แสดงเจตนาจำนงที่แรงกล้าจะทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง และวิธีการที่จะตั้งจิตอธิษฐานให้ประสบความสำเร็จดังปราถนาอย่างง่ายๆ ที่สุดนั้น แนะนำให้ใช้การสวดมนต์บทพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณร่วมกันการตั้งจิตอธิษฐาน......

พักเหนื่อยก่อน ขอเชิญคุณรุ่ง น้าหมู น้องภณค่ะวันนี้มีอะไรมาให้ชมมั้ยคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. rungaran

แล้วคืนนี้ ออกท่องราตรีหรือทัวร์บุณเปล่า น้องภณ 555
    แล้วคุณลิน คนงามอุบล คืนนี้ ออกทัวร์บุญหรือเปล่าจ้า555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2011
  18. nuanhadyai@hotmail

1
    ยังอยู่นะคะพักทานข้าวค่ะ

19. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    สวัสดีทุกคน ทุกท่านครับ วันนี้ไปทำบุญกับเพื่อนๆ รุ่นเดียวกัน ไปถวายเทียนพรรษา จำนวน 4 เล่ม ที่วัดห้วยโป่ง ต.แม่เลา อ.สอง จ.แพร่ เป็นวัดบ้านนอก ห่างไกลความเจริญ เป็นป่าเขา ลำเนาไพรจริงๆ โทรศัพท์มือถือไม่สามารถใช้การได้ ไม่มีสัญญาณทุกค่ายเลยครับ ที่วัดมีหลวงปู่คำ อายุประมาณ 90 ปี เป็นผู้รับเทียนพรรษา และให้ศีลให้พร แก่ชาวคณะที่ไปร่วมงาน ถนนหนทางลำบากครับ แต่ก็ภูมิใจที่ได้ทำบุญกับวัดแบบนี้ หายากมากๆครับ เพื่อนๆเข้าใจหาวัดจริงๆครับ
    และวัดนี้ก็เป็นวันพระ นิมนต์สมเด็จมาให้ท่านได้ชมกันก็แล้วกันน่ะครับ เผื่อจะได้ท่องคาถาชินบัญชร กันขึ้นใจทุกคนคร้าบ........

ไฟล์ที่แนบมา:

20. ภณนาวิน

555 ให้ท่องราตรีวันพระเลยหรือพี่ อิอิ วันนี้สวดมนต์เสร็จแล้วครับเลยเข้ามาเล่นเน็ต ไม่ได้ไปไหนคืนนี้ ราตรีท่องเดือนละหนพอครับพี่ หมดไฟแล้ว