พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    สวัสดีทุกท่าน ทุกนามค่ะ... เมื่อวานซัดชาเข้าไปมากเอาการ ทั้งชาเขียว ชามะนาว ตกดึกนอนไม่หลับเลย ได้หลับก็เอาตอนโน่น ตี 4-5 ยังไม่ทันรู้สึกว่าได้นอนก็ต้องตื่น อิอิ :cool: :cool: เลยไม่มีอะไรมาเล่าเลยจ้า

น่าสงสารจังค่ะ... เดี๋ยวนี้คนเราก็ฆ่ากันตายง่ายเสียเหลือเกิน น่ากลัวจริงๆ

ปล. อ่านถึงเรื่องที่ท่านประธานว่า ต้องทำบุญกุศลให้มากพอ เทวดาท่านถึงได้รับนั้น แล้วอย่างเวลาเราสวดมนต์ แล้วไม่ได้สวดบทอัญเชิญเทวดา ท่านจะได้ยินไหมคะ หรือแค่สวดมนต์แล้วแผ่ให้ท่าน ท่านจะได้รับไหม เราว่ามันดูน้อยนิดมากๆค่ะ แหะๆ ... เพราะทุกวันนี้แผ่ถึงท่านทุกวัน แต่ไม่รู้ท่านได้ไหมนี่สิคะ :cool:

2. มณีสีรุ้ง

มณีสีรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2012
    ไปที่วัดเขาแก้ว หนองหิน จังหวัดเลยค่ะ
    กลับมาจะมาจะน้อมนำบุญมาฝาก + เรื่องเล่าค่ะ

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สมุนา ผู้รอบรู้ ไปหา วัดในหนองหิน มาเล่า ซิครับ ว่า วัดนี้ ท่านมีชื่อเสียง ในแนวใด เช่น สอนกรรมฐาน หรือเดินธุดงค์ ครับ--

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ตอบมาก่อนจิว่าเรามีพ่อเป็นฤาษี จริงป่ะ..???

5. มณีสีรุ้ง

จิงๆแล้วไปมาเยอะค่ะ ด้วยความอยากรู้เรื่องนาคที่เราสื่อไม่ได้ จึงขอทราบ อยู่ๆวันนึ่งมีผู้เข้ามาทักในเฟต แล้วเเนะนำให้ไปที่วัดแห่งนี้ โดยได้คุยกับหลวงปู่ อธิฐานว่าถ้าท่านไม่คุยเรื่องนาคบ้างเราจะไม่ไป แต่เมื่อได้คุยท่านถามโดนใจ (ในสิ่งที่ไม่เคยเลาให้ใครฟังมาก่อน) เมื่อคืนนี้ก็เลยอธิฐานอีกว่าถ้าไปที่นี่เเล้วจะได้รู้ในสิ่งที่อยากรู้ ก็ขอให้นิมิตรชี้นำด้วย ก็ได้เห็นช้างเผือก 3 เศียร (ในความรู้สึก มีอะรัยบางอย่างบอกว่ารอเราอยู่ค่ะ) สง่างามมากค่ะ ก็เลยมารบกวนท่านคุรุ จึงตัดสินใจที่จะไปที่วัดแห่งนี้ค่ะ เคยไปมาหลายวัดเเล้วค่ะ เยอะมาก

6. คุรุวาโร

อยากรู้เรื่องพญานาค ต้องไปที่ปากช่อง ถนนบายพาส สำนักปฏิบัติพุทธมงคล
    เป็นสำนักเปิดสอนการปฏิบัติธรรมครับ ที่แห่งนี้มีพญานาคค้ำชูอยู่ครับ

7. fahmui

แล้วถ้าเป็นในกรุงเทพ ท่านประธานมีที่ไหนแนะนำบ้างหรือเปล่าคะ :cool:

8. คุรุวาโร

น่าสงสารจังค่ะ... เดี๋ยวนี้คนเราก็ฆ่ากันตายง่ายเสียเหลือเกิน น่ากลัวจริงๆ

เด็กนั้น ยังไม่ตายครับ แต่น่าจะถูกขังเอาไว้ครับ แหม ถ้ามีสมาชิกอยู่มาเลเซีย นี่ คงหาเจอครับ

9. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเช้าค่ะท่านประธานและสมาชิกทุกๆท่านค่ะ. ท่านประธานคะแล้วเห็นมั้ยคะว่าน้องเค้าเป็นยังงัยบ้างปลอดภัยดีใช่มั้ยคะ. เพราะเมื่อเช้าดูข่าวเหมือนกันค่ะ. เห็นแม่น้องเค้าแล้วสงสารมาก หัวอกคนเป็นพ่อแม่ค่ะ

10. fahmui

แหะๆ... เมื่อเช้าดูข่าวเด็กนักเรียน เอาปืนไล่ยิงกัน แล้วโดนน้องคนหนึ่ง เสียชีวิตค่ะ ... แม่เด็กร้องไห้น่าสงสารมาก บอกเป็นลูกชายคนโต ตั้งใจเรียน เป็นความหวังของพ่อแม่ ครอบครัว แต่มาโดนยิงตายง่ายๆแบบนี้

ฟังแล้วรู้สึกหดหู่ใจค่ะ ...คนหันหาธรรมมะก็เยอะ คนที่ยังกลางๆก็มี และคนที่ไม่เอาอะไรเลยก็มี ... :cool: ... อนิจจัง ทุกขัง อนัตตาค่ะ

11. คุรุวาโร

สวัสดีตอนเช้าค่ะท่านประธานและสมาชิกทุกๆท่านค่ะ. ท่านประธานคะแล้วเห็นมั้ยคะว่าน้องเค้าเป็นยังงัยบ้างปลอดภัยดีใช่มั้ยคะ. เพราะเมื่อเช้าดูข่าวเหมือนกันค่ะ. เห็นแม่น้องเค้าแล้วสงสารมาก หัวอกคนเป็นพ่อแม่ค่ะ

ถ้าหาเจอ แล้ว คุรุวาโร ดังนี่ ไม่เอาด้วยนะครับ
    เขาอยู่รัฐกลันตัง บ้านด้านหน้าเป็นตึกสองชั้น ข้างหน้ากว้างมาก ข้างหลังนั้น เป็นห้องแถว ขังเด็กๆสาว ไว้อยู่ครับ (ดูแล้วน่า สงสารเด็กครับ)

แค่นี้นะ หมดแรงครับ

12. Tatojang

ดีใจด้วยนะคะน้องมุกมิก

13. nouk

วัดหนองหิน มันมี 2 ที่นะ...คุณปู่

วัดหนองหิน ตั้งอยู่เลขที่ 85 บ้านหนองหิน หมู่ที่ 8 ตำบลหนองกระทุ่ม อำเภอเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย

ที่ดินตั้งวัดมีเนื้อที่ 20 ไร่ 1 งาน อาคารเสนาสนะประกอบด้วย ศาลาการเปรียญ กว้าง 12 เมตร ยาว 24 เมตร สร้างเมื่อ พ.ศ. 2539 หอสวดมนต์ กว้าง 4 เมตร ยาว 12 เมตร สร้างเมื่อ พ.ศ. 2539 วัดหนองหิน ตั้งเมื่อ พ.ศ. 2533

วัดหนองหิน ต.สระตะเคียน อ.เสิงสาง จ.นครราชสีมา

เริ่มก่อสร้างเมื่อปีพุทธศักราช ๒๔๑๐ โดยมีชาวบ้านร่วมกับหลวงพ่อพู่ ได้เข้ามาจับจองบุกเบิกป่าเพื่อสร้างวัดและกุฎีสงฆ์เพื่อเป็นที่อาศัยเป็น ที่ปฏิบัติธรรมและเป็นที่บำเพ็ญกุศลของพระสงฆ์และชาวบ้านหนองหิน

ประวัติการจัดตั้งวัด ดังมีหลักฐาน ส.ค.๑ เลขที่ ๒๐๑
    จัดตั้งเมื่อวันที่ ๑๓ เดือน มีนาคม พ.ศ. ๒๔๒๒ จัดตั้งโดยหลวงพ่อพู่ พร้อมด้วยญาติโยมร่วมกันบุกเบิกป่าเพื่อสร้่างวัดหนองหิน

สถานภาพของวัด กำลังก่อสร้างศาลาการเปรียญหลังใหม่โดยกว้าง ๑๔ เมตร ยาว ๒๘ เมตร เพื่อไว้ใช้บำเพ็ญศาสนกิจ มีพระภิกษุ ๖ รูป ในปัจจุบันนี้มีอุบาสก - อุบาสิกา ให้การอุปถัมภ์ ด้วยความเคารพนับถือทั้งสองหมู่บ้าน คือบ้านหนองหิน และหนองไข่น้ำ ตลอดมาด้วยดี

14. Tatojang

ท่านประธานดูแลสุขภาพด้วยนะคะ

15. fahmui

ใช้พลังไปเยอะสินะคะ... พักผ่อนเยอะๆค่ะ ฟังจากท่านประธานว่าแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นแก็งค์จับเด็กส่งนอกแน่ๆ อยากอยู่ในวงการจัง จะลองให้ตำรวจเข้าไปค้นดู แต่ก็นะคะ ...ท้องถิ่นเขาก็คงมีคนคุม มีเบื้องหน้าเบื้องหลังอีก ...

เราก็คงได้แต่ส่งแรงใจไปช่วยเท่านั้น หวังว่าน้องคงปลอดภัย :cool:

16. nouk

อย่างนี้เค้าเรียกว่า "เม้าท์" นะเนี่ย จะช่วยก็ช่วยไปเลย ไม่ต้องมาพูด ถ้าไม่ช่วยก็อยู่เฉยๆ ไม่ต้องพูดถึง..จบข่าว

17. มณีสีรุ้ง

ไม่ใช่ค่ะ พี่ ชื่อวัดเขาแก้วเป็นวัดใหม่ หลวงปู่ท่านธุดงค์ผ่านที่แห่งนี้ มีนิมิตรให้ท่านมาสร้างวัดที่นี่ค่ะ

18. nouk

ก็อีกนั่นแหละค่ะ คุณมณีสีรุ้ง วัดเขาแก้ว ก็มีหลายวัดค่ะ ระบุจังหวัดได้มั้ยคะ..???

19. มณีสีรุ้ง

จ.เลยค่ะ

20. nouk

คุณคุรุ รู้จักสำนักสงฆ์ห้วยแก้วสันติธรรม บะใหญ่ ปักธงชัย โคราชมั้ย
    หลวงพี่เราบวชอยู่ที่นั่น เราเรียกท่านว่าหลวงอา ท่านเป็นลูกของอาเรา
    บวชตั้งแต่อายุ 23 แล้วไม่สึกเลย ที่นี่ เป็นสาขาหนึ่งของวัดสายหลวงปู่มั่น
    ปฏิปทาของท่านงดงามมาก สำรวมทุกอิริยาบถ

เดี๋ยวนี้เป็นวัดแล้วค่ะ ชื่อวัดป่าห้วยแก้วสันติธรรม
    ประธานสงฆ์ - พระอธิการพนม สนฺตจิตฺโต ท่านเป็นหลวงอาเราเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2012