ผีมีจริง...ตอนสร้างเมรุเผาศพเสร็จเพราะมีเว็บพลังจิตใช้งบเกือบล้าน(ป่าช้าโบราณ)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย พระจิรวัฒน์ ญาณวโร, 7 กรกฎาคม 2011.

1. nahpee

nahpee เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    เจ้ากรรมนายเวรเธอมาขอเอาคืน เกือบแย่ซะแล้ว????
    ...ผมมีโอกาสไปทำบุญที่วัดป่าแห่งหนึ่งรอยต่อ จ.อุดรฯ เลย หนองคาย เมื่อเร็วๆนี้นี่เอง
    ...เมื่อศึกษาพุทธศาสนาให้ลึกลงไป ถือศีล๕ นั่งสมาธิ ความเชื่อเรื่องเจ้ากรรมนายเวรชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ
    ...เราทำอะไรไว้ไม่ดีในอดีตชาติและชาติปัจจุบันก็ตามโอกาสที่จะโดนเอาคืนจากเจ้ากรรมนายเวรก็มีช่วงจังหวะเวลาที่เหมาะสมได้เจอะเจอแน่ๆ
    ...อาจจะเจออุบัติเหตุ อาจจะเจอโรคภัยแทรกซ้อนให้รุนแรงขึ้นหรือโรคประหลาดๆที่ วิทยาศาสตร์การแพทย์หาสาเหตุไม่พบ
    ...ขอเล่าเรื่องปัจจุบันเมื่อเร็วๆนี้นี่เอง ขนาดตั้งใจไปทำบุญยังโดนสั่งสอนไปพอสมเหตุผลของความแค้นในอดีตชาติ
    ...จะไม่เล่ารายละเอียดให้ยืดยาวนะครับ
    ...มีอยู่ว่าผมไปเพื่อถ่ายรูปความคืบหน้าสิ่งก่อสร้างให้วัดหนึ่งที่รู้สึกศรัทธาครั้งนี้เป็นการไปครั้งที่ 3
    ...แต่ได้รับการต้อนรับจากอุบัติเหตุที่คาดไม่ถึงว่าจะเกิดขึ้นได้ จะว่าพื้นลื่นจากตะไคร่ของน้ำฝนก็ไม่ผิด
    ...แต่ที่ผิดสังเกตุคือผมได้พยายามเดินอย่างระมัดระวังแล้วแต่กลับลื่นล้มลงอย่างรุนแรงไม่มีใครเห็นเพราะเดินกลับบ้านพักคนเดียว
    ...ข้อศอก หน้าอก โหนกแก้ม กระแทกกับพื้นอย่างรุนแรงคือล้มลงแบบไม่เป็นท่าเลย
    ...ภายในจิตลึกๆ คิดว่าไม่ใช่อุบัติเหตุแต่คิดว่าเจ้ากรรมนายเวรหรือเจ้าที่เจ้าทางที่วัดแน่ๆ คิดเช่นนั้นจริงๆ
    ...ในใจก็คิดว่าเราพูดจาอะไรไม่เหมาะสมภายในบริเวณวัดหรือเปล่าออกเสียงดังหัวเราะกันเรื่องตลกที่คุยกันทั้งๆที่เป็นวัดป่าหรือไม่???
    ...ก็ตั้งจิตขออภัยต่อเจ้าที่เจ้าทางและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ไม่สำรวมวาจา รู้สึกว่าผิดจริงๆ
    ...ลักษณะของแผลเป็นรอยช้ำจั้มๆพอสมควรโดยเฉพาะที่อกและโหนกแก้มซ้ายมีอาการเจ็บปวดและบวมเหมือนช้ำใน
    ...ส่วนข้อศอกมีรอยถลอกแสบๆพอให้ได้รู้สึกว่าระบม ส่วนใหญ่ซีกซ้ายทั้งหมด
    ...เช้าขึ้นมาเดินไปชนเหล็กนั่งร้านก่อสร้างขวางกลางหน้าผากจังๆอย่างแรงเพราะมองไม่เห็นคานขณะเดินตามหลังภรรยา
    ...ทั้งๆที่เมื่อวานก็เดินผ่านไปครั้งหนึ่งแล้วได้ด้วยดีมีการก้มหัวลอดเหล็กไปเพราะต่ำกว่าศีรษะ (เอาอีกแล้วหรือ???)กลางคืนเลยเข้าสมาธิพุทโธ ขอขมาต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายอีกครั้ง
    ...สรุปว่าภารกิจที่วัดผ่านไปได้ด้วยดีตามวัตถุประสงค์ คิดเสียว่าอาจเพราะเราไม่สำรวมวาจาไปหน่อยก็ไม่เป็นไร
    ...หลังจากเสร็จภารกิจจึงเดินทางกลับ กทม.ก็เรียบร้อยดีไม่มีอะไร
    ...ทุกวันจันทร์จะมีหมอนวดประจำบ้านมานวดผู้สูงอายุทั้งหลายคือ พ่อ แม่ และผม ภรรยา ด้วย
    ...แต่ที่พิเศษไปกว่านั้นคือหมอนวดเธอมีจิตสัมผัสกับวิญญานทั้งหลายที่เรามองไม่เห็น
    ...เพราะเธอฝึกนั่งสมาธิที่วัดหลวงพ่อจรัญฯ มาตั้งแต่อายุ 13 ตอนนี้ 65 แล้ว
    ...ขณะนวดด้านซ้ายบริเวณที่ปวดเมื่อยเธอก็พอสัมผัสได้ว่ามีใครบางคนเกาะตามผมมาด้วยอ่ะ
    ...ก็เลยลองให้ถามดูหน่อยว่าเป็นใครและเป็นผู้ที่ทำให้ผมล้ม และหัวฟาดเหล็กใช่หรือไม่?????
    ...คำตอบคือใช่เลย ก็เลยให้ถามชื่อเสียงเรียงนาม และเหตุผลว่าทำไมต้องทำเช่นนั้นกับผม
    ...ฟังกันดีๆนะครับเหมือนนิยายละครทีวีเลยขอบอก
    ...เธอชื่อ หวาน นามสกุล ภูไท เกิดในสมัยก่อนรัชกาลที่ 5 เธอตามหา นายดู่ แฟนเก่าของเธอมานานแล้ว
    ...บังเอิญช่วงที่ผมไปวัดแห่งนี้ เธอจำผมได้เพราะหน้าเหมือนนายดู่ คนเดิมเมื่อ 200 ปีที่แล้วมั๊ง
    ...เธอเลยถีบขาให้ผมล้มลงอย่างรุนแรงกะให้คางเหลือง แต่เพราะหลวงปู่โต๊ะหรือ หลวงพ่อ ที่วัดช่วยไว้หนักจึงเป็นเบา(เธอบอก)
    ...แล้วก็เลยให้ถามอีกว่า ที่หัวชนเหล็กที่หน้าผากอย่างแรง ใช่ฝีมือของเธอหรือไม่???
    ...โอ้ใช่เลย !!!! จึงให้ถามสาเหตุเพราะอะไรจึงได้จงใจทำผมถึงขนาดนี้
    ...เธอสื่อสารกับหมอนวดว่า เธอเป็นคนรักกับนายดู่(ผมในปัจจุบัน) แต่นายดู่เป็นผู้ชายเจ้าชู้และชอบลงไม้ลงมือตีด้วยไม้ก็มีกับเธอจนเธอเจ็บปวดทรมานแต่ก็รัก
    ...นอกจากนี้นายดู่ยังขอเลิกกับเธอไปซะดื้อๆไปมีผู้หญิงคนอื่น เธอจึงอาฆาตเคียดแค้นมาก
    ...เป็นวิญญานเร่ร่อนเพื่อตามหานายดู่ ที่หนีไปเกิดซะก่อน และเธอก็ทุกข์ทรมานเพราะไม่ค่อยได้ทำบุญในสมัยนั้นด้วยแต่อยากจะตามมาอยู่กับนายดู่
    ...ผมก็เลยฝากบอกไปกับหมอนวด ว่าขอโทษด้วยถ้าผมคือนายดู่ ที่มาเกิดใหม่จริงเช่นดังว่า
    ...และจะอุทิศบุญทั้งหลายที่เคยทำมาระหว่างนั่งสมาธิไปให้จะได้สบายขึ้นรวมถึงฝากเงินไปทำบุญกับหมอนวดด้วยอีกทางในวันพระซึ่งผมก็ทำให้เองด้วย(ภรรยารับรู้)
    ...สรุปว่าหลังจากผ่านไป 1 สัปดาห์หมอนวดเล่าว่าเธอได้มาคอยรับส่วนบุญเรียบร้อยเมื่อวันพระ(ออกพรรษา)ที่ผ่านมาและยังได้เห็นหน้าตาเธอด้วย
    ...เธอเป็นผู้หญิงสาวสวยอายุประมาณ 20 กว่าๆทำผมมวยจมูกโด่งหน้าแหลมหุ่นดีผิวขาวตาชั้นเดียวสะโอดสะองค่อนข้างสูง ใส่ผ้าซิ่นแบบโบราณสีน้ำตาลใส่เสื้อคอกระเช้าสีขาวเธอยิ้มรับบุญที่ให้ไปดี
    ...ซึ่งถ้าจะว่าไปถ้าผมคือนายดู่จริง ก็ใกล้เคียงเรื่องของ spec.ผู้หญิง ภรรยาในปัจจุบันตอนสาวๆก็ประมาณนี้แหละคือชอบแนวนี้จริงๆต้องมีเชื้อจีน ขาว หุ่นได้สัดส่วน
    ...แต่สิ่งที่ไม่เหมือนนายดู่คือ ผมไม่นิยมทำร้ายผู้หญิงเท่านั้นเอง
    ...เรื่องนี้จะจริงเท็จประการใดผมไม่อาจพิสูจน์ด้วยจิตสัมผัสของตนเองได้ แต่รู้ว่าสิ่งที่เกิดอุบัติเหตุไม่ใช่จากความเผลอประมาทเลินเล่อแน่ๆ
    ...เพราะพยายามตั้งสติระวังอยู่แล้วตลอดเวลา ก็ไม่ได้โกรธอะไรเธอนะถือว่าชดใช้สิ่งที่ได้เคยกระทำไว้กับเธอและก็ปราถนาดีที่อยากให้เธอไปสู่สุคติภพ
    ...อย่าได้อาฆาตพยาบาทกันเลยเพราะอยู่กันคนละชาติภพกันแล้วจะได้ไม่สร้างบาปเพิ่มขึ้นอีกก็หวังว่าจะเป็นเช่นนั้นนะครับ

2. nahpee

...อนุโมทนาบุญ กับท่าน พระจิรวัฒน์ ญาณวโรและทุกๆท่านที่มาแชร์ประสบการณ์ที่เป็นธรรมชาติของเขาอยู่แล้วมานานนับหลายภพหลายชาติในโลกใบนี้ แต่เพราะมนุษย์ยุคใหม่เพลินกับกิเลสสมมุติปลอมๆบนโลกใบนี้จึงมิได้สนใจเรื่องธรรมะซึ่งคือธรรมชาติที่องค์ตถาคตท่านตรัสไว้ดีแล้วครับ

3. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    ขอ อนุโมทนา กับหลวงพ่อที่เล่าสู่กันฟัง ด้วยคะ โดยส่วนตัวแล้ว ผีมีจริงแน่นอน เพราะเคยเห็นในความฝัน (ฝันเห็นในช่วงเช้ามืดของวันพระ ) ช่วงนั้นกำลังจะนำกฐินไปทอดที่อีสาน ท่าน( พระที่ฝันเห็น )คงมาขอส่วนบุญของกฐินนะคะ โยมก็ทำให้ท่านคะ กราบนมัสการ
    อนุโมทนาสาธุ ขอบคุณญาติโยมผู้ใจบุญทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2011
  4. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

โครงการที่จะทำภายในสัปดาห์นี้ (ถ้าฝนไม่ตกลงอีกลงมือทันที)

-เทคอนกรีตรอบเมรุจะลงมือทำภายในสัปดาห์นี้ขอให้ญาติโยมทุกท่านสบายใจได้

ปัจจัยยังอยู่ครบ แต่เนื่องจากมีอุปสรรคเนื่องจากน้ำท่วม แต่ขณะนี้มีแนวโน้มดีขึ้น
    เรื่อยๆ ส่วนรูปงานทอดกฐินอดใจรอซักครู่ เนื่องจากวันนี้ทั้งวันเดินไปไปส่งคุณโยม
    ที่เดินทางมาทอดกฐินที่วัดป่าหนองผักแว่น เดินทางกลับกรุงเทพโดยสายการบินไทย
    ที่สนามบินอุบล และถือโอกาสแวะไปนมัสการเจดีย์หลวงปู่ชาที่วัดหนองป่าพงด้วย
    สถานที่สงบและน่าอยู่มาก จะได้นำรูปมาให้ดูต่อไป (อาจเป็นวันพรุ่งนี้)<!-- google_ad_section_end -->

5. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

ถามหน่อยค่ะคนแถวบ้านผูกคอตายแบบแต่งขันลาตาย ตอนเขาผูกคอตายเหมือนมีพายุ มืดครึ้มทันที จากฟ้าที่สว่างมีแดดหลังจากนั้นประมาณ 10 นาทีก็กลับสู่สภาพเดิม อย่างนี้ ยมทูตมาเอาวิญญานเขาไปแล้วหรือเปล่าค่ะ พอดีเขาขายที่ตรงนั้น ไม่มีใครกล้าซื้อ มันจะมีอาถรรพ์อยู่หรือเปล่า ซื้อแล้วขายต่อก็ยังกลัวอาถรรพ์อยู่ค่ะ และแปลกตรงที่ตรงนั้นร้าง เหมือนใครไปอยู่ก็อยู่ได้ไม่นาน ถามว่าวิญญานคนตายแบบนี้เขายังอยู่ตรงนั้นหรือเปล่าค่ะ

6. Goodwill

Goodwill สมาชิก

นมัสการพระคุณเจ้าค่ะ
    เมื่อวันที่ 21 ต.ค. ได้โอนเข้าบัญชีวัด เพื่อร่วมทำบุญด้วย 2 คันรถค่ะ เพิ่งได้มาเปิดอ่านเรื่องราวต่าง ๆ ในบอร์ดนี้ ขอให้ทางวัดสามารถจัดการอะไร ๆ ได้อย่างเรียบร้อยโดยเร็วนะคะ

7. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

อนุโมทนาสาธุ บ่ายเเก่ๆค่อยมาฟังคำตอบนะคุณโยม อาตมาเตรียมงาน
    เทคอนกรีตรอบเมรุวัดป่าบ้านหนองผักเเว่น

8. nahpee

...อนุโมทนา สาธุ ครับ
    ...ผมรบกวนเรียนถามเรื่องสุนัขหอนหน่อยครับท่าน
    ...สุนัขที่บ้านผมมีอยู่ตัวหนึ่งมักหอนเสียงยาวในช่วงดึกสงัดไม่ใช่ทุกวันแต่เป็นบางวัน
    ...ซึ่งปกติผมจะนั่งเล่นคอมฯจนดึกแทบทุกวัน ส่วนเจ้าตัวนี้จะติดคนนอนเฝ้าหน้าประตูบ้านผมประจำ
    ...หรือบางครั้งก็ช่วงหัวค่ำก็มาแล้วครับเป็นบางครั้งและมักจะตรงกับวันพระแต่ก็ไม่ใช่ทุกๆวันพระ
    ...ซึ่งเดี๋ยวนี้เวลาผมได้ยินเมื่อไรก็จะระลึกในใจทันที
    ..."ขอความดีและบุญของข้าพเจ้าตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
    ...จงสำเร็จผลเป็น ทิพยสมบัติให้แก่ ชาวโลกทิพย์ที่มา ณ ขณะนี้
    ...จงเป็นสุขเป็นสุขเถิดทั้งที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี จงมารับบุญด้วยเถิด"
    ...เสียงหอนก็จะหายไปทันที สังเกตุมาหลายครั้งแล้วครับ
    ...หรือวันไหนไปทำบุญมา บางทีช่วงค่ำๆเสียงหอนมาแล้วเป็นทอดๆจากซอยอื่นส่งมาถึงเจ้าสุนัขตัวนี้
    ...จะเป็น อุปาทาน เองหรือเปล่าผมไม่ทราบ
    ...แต่มักมีอาการขนลุกเล็กๆจะว่ากลัวเสียงหอนก็ไม่เชิงจริงๆเริ่มจะชินแล้ว
    ...อาการเห่าธรรมดาๆ กับการหอนมันแตกต่างกันสำหรับสุนัขตัวนี้
    ...ผมก็ทำไปเพื่อความสบายใจ เพราะทุกวันนี้ผมพยายามรักษาศีล๕
    ...และปฏิบัติภาวนา "พุทโธ"ด้วยเกือบทุกเช้าตั้งแต่เข้าพรรษาปีนี้ที่ผ่านมา
    ...ซึ่งบางวันก็เพิ่มรอบดึกไปด้วยแล้วแต่บางอารมณ์
    ...แต่ตอนเช้าผมรู้สึกว่าร่างกายสดชื่นไม่ง่วงมีสมาธิดี
    ...ท่าน พระจิรวัฒน์ ญาณวโร พิจารณาแล้วเป็นไปได้มั๊ยครับท่าน????

9. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ แล้วพระอาจารย์จะมาตอบให้
    ผมมาอยู่ในป่าช้ากับพระอาจารย์ได้ 3-4 วันแล้วครับ 2 คืนแรกหมาหอนพร้อมกัน
    2 ตัวครับ พอวันที่ 3 เข้าวันพระก็อุทิศบุญให้ หมาก็ไม่หอนแล้วครับ ผมเห็นว่า
    การอุทิศบุญให้สัมภเวสีควรจะอุทิศให้เทวดาประจำตัวเราก่อนครับ มันเหมือนเราอยู่ใน
    ประเทศยากจนมีขอทานเต็มไปหมดแล้วอยู่ดีๆ เราก็โยนเงินเต็มเขาก็แห่เข้ามากันเลย
    ครับ ถ้าให้เทวดาท่านคอยดูให้ก่อนน่าจะดีนะครับ เดี๊ยวพระอาจารย์มาตอบให้ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

10. nahpee

...ขอบคุณ ครับ คุณ bluebay2 ยินดีรับฟังเพื่อวิธีปฏิบัติที่ถูกต้องต่อไป
    ...สำหรับ เทวดา รักษา ญาติ นายเวร เชื้อโรค ผมจะอุทิศให้เป็นประจำก่อนจะออกจากสมาธิในทุกๆครั้งเป็นประจำอยู่แล้วเช่นกันครับ
    ...มีประสบการณ์อะไรดีๆระหว่างการปฏิบัติภาวนาในพื้นที่ที่เรียกว่า "ป่าช้า"
    ...ผมขอศึกษาเรียนรู้ไปด้วยครับในใจลึกๆยังเสียวๆ ขนลุกขนพองอยู่ในที่สงัดที่แวดล้อมด้วยสัมภเวสีมากมาย
    ...คือถ้าอยู่ในห้องพระที่บ้านหรือสภาพแวดล้อมที่คุ้นเคยถึงจะมีสุนัขหอนก็ยังรู้สึกมั่นใจเบาใจครับ
    ...วิธีชนะความกลัวทั้งปวงมีเคล็ดลับอะไรบ้างมั๊ยครับ เพราะถึงแม้ผมจะมีประสบการณ์เรื่องผีๆ แต่ใจลึกๆก็ยังเสียวๆเหมือนเดิม
    ...อาศัยว่าเคารพบูชาพระรัตนตรัย มีหลวงปู่ ครูบาอาจารย์ เทวดาประจำตัว เทวดารักษา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เคารพนับถือเท่านั้นเองครับ
    ***ไม่จำเป็นก็ไม่อยากเจอสักเท่าไรหรอกครับ

11. nahpee

...ด้วยความเคารพครับท่านอาจารย์ฯ
    ...ภารกิจทางวัดของท่าน กำลังเริ่มดำเนินการแล้วรู้สึกเกรงใจมากๆครับ
    ...แต่นานๆจะมาเจอเวบลักษณะนี้จากพระสงฆ์ที่ปฏิบัติในวัดป่า(ป่าช้าด้วย)
    ...แล้วมีเมตตาเข้ามาตอบปัญหาธรรมโดยตรงด้วยเทคโนโลยีในยุคนี้
    ...บางทีการอ่านหนังสือหรือฟังจากคลิปวีดีโอไม่ใกล้ชิดเหมือนได้สื่อสารกันโดยตรง
    ...ซึ่งเป็นการเรียนรู้ธรรมที่ค่อนข้างรวดเร็วที่สุดแบบ 2 ทางโดยไม่จำเป็นต้องเดินทางครับ
    ...สาธุ สาธุ สาธุ ครับ
    ***หากโถนั่งสุขายังต้องการเพิ่มผมก็ยินดีที่จะร่วมบุญด้วยครับ
    แบบนั่งยองๆขนาดผมแค่ 56 ปีนั่งลงแล้วแทบลุกขึ้นไม่ได้จะได้มีประโยชน์กับผู้สูงวัยและผู้ที่ข้อเข่าไม่ดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2011
  12. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

อนุโมทนาสาธุ คุณโยมnahpee ทีมีเจตนาร่วมบุญสร้างห้องน้ำถวายเเด่วัดป่าบ้านหนองผักเเว่น อาตมาขอเรียนให้ทราบว่าโถนั้งอาตมาซื้อมาครบเเล้ว ตอนนี้ยังขาด อิฐ หิน ปูน ทรายเพื่อก่อเเละกระเบื้องมุงหลังคา อาตมาขอบอกบุญในส่วนนี้ ...อาตมายินดีตอบไม่ต้องเกร็งใจ อาตมาจะตอบหลังทำวัตรเช้าอาตมาตื่นตี3ครึ่งเกือบทุกวัน อาตมานำเนคโนโลยีเข้ามาใช้บอกบุญสร้างวัดป่าเเห่งนี้ตั้งเเต่ตอนสร้างเมรุเผาศพเเล้วคุณโยม โน๊ตบุ๊คเครื่องนี้คุณโยมศิรชนม์ ซื้อถวายอาตมา ตั้งใจใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด ในด้านเผยเเผร่ธรรมะเเละบอกงานบุญต่างๆเนื่องจากวัดป่าเเห่งนี้หากจากตัวจังหวัดร้อยเอ็ด70กว่ากิโล ที่พอทำได้คืออาศัยสัญญาณทางโทรศัพย์มือถือจ้าคุณโยม อาตมาดีใจเเละขอขอบคุณที่คุณโยมเข้ามาช่วยเขียนเรื่องราวต่างๆรวมทั้งคุณโยมท่านอื่นๆด้วย อนุโมทนาสาธุ
    พระจิรวัฒน์ ญาณวโร
    โทร 0872365287

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      149.1 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      151.5 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      154.5 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      136.7 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      151.1 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      148.4 KB
      เปิดดู:
      242
      ขนาดไฟล์:
      145.4 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      132.6 KB
      เปิดดู:
      427
      ขนาดไฟล์:
      140 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      150.8 KB
      เปิดดู:
      40
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2014
  13. bluebaby2

ครับคุณนภี จะเล่าเรื่องเมื่อคืนนะครับพักในกุฏิติดพระอาจารย์ เวลานั่งสมาธิอยู่ก็เหมือนว่า
    มีอะไรอยู่บนหลังคาทำเสียง ตึง ตึง ตึง ก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรไม่ได้สนใจมากเพราะอยู่ในป่า
    คงมีอะไรตกลงมาทำให้เกิดเสียง พอนั่งสมาธิเสร็จผมก็นอน พอนอนไปได้ซักพักได้ยิน
    เสียงดังหนักเข้าไปใหญ่เลย แล้วพัดลมที่เปิดอยู่ก็ดับเอง พอเปิดไฟขึ้นมาดูเจอตัวด้วงตัว
    ใหญ่มากอยู่ในมุ้งของเรา ไม่รู้มันเข้ามาได้ยังไง ตอนจะนอนยังไม่มีเลย ผมก็ไล่มันออก
    ไป มันก็วิ่งชนไปทั่วเลยทั้งพุทธรูป หลังคาเหมือนมันไม่พอใจอะไรซักอย่างไม่ยอมหยุดเป็น
    ชั่วโมง ทางด้านพระอาจารย์เหมือนกับมีคนมาเคาะประตูถึงสองครั้งพอไปเปิดกลับไม่มีคน
    เลย พระอาจารย์เลยไปนั่งเฝ้าดูตั้งแต่ตี 3 ก็ไม่เจอใครเลย ก็แปลกดีครับสำหรับตัวผมคิด
    ว่าคงโดนทดสอบความกลัวแน่ๆ พยายามไม่คิดมากก็พอนอนหลับได้นะครับ

14. nahpee

...อนุโมทนา สาธุครับ ท่านอาจารย์เดี๋ยวจะบอกบุญและรวบรวมบุญค่า อิฐ หิน ดิน ทราย โอนไปให้เช่นเคยครับ
    ...คุณ bluebaby2 นอนในกุฏิ คนเดียวใช่มั๊ยครับเป็นครั้งแรกที่มาปฏิบัติภาวนา
    ...หรือว่าเคยมีประสบการณ์จากทีอื่นๆมาบ้างแล้วครับ
    ...เวลาอยู่ในสมาธิเสียงต่างๆมันจะดังกว่าปกติหลายเท่าจริงๆ
    ...ผมนั่งที่บ้านในห้องพระใหม่ๆระทึกมากเวลาเสียงดังเข้ามาในโสตฯ
    ...บางทีถึงกับตกใจเหมือนกันแต่เดี๋ยวนี้ชินแล้วใช้สติจดจ่อบริกรรม "พุทโธ"กับลมหายใจอย่าให้ขาดตอน
    ...เสียงต่างๆเข้ามากระทบเกิดขึ้นแล้วก็ดับไป เกิด ดับ เกิด ดับ ไม่สนใจสักเท่าไรแล้วมุ่งลมหายใจอย่างเดียวก็ โอเค ครับ
    ...เพียงแต่สภาพแวดล้อมบ้านเราเองอาการกลัวต่างๆเลยหายไป
    ...แต่ถ้าต่างถิ่น ต่างสภาพแวดล้อม บางทีก็ยังรู้สึกแปลกๆเหมือนกันครับ
    ***nahpee = น้าพี ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2011
  15. bluebaby2

เรื่องปฏิบัติผมนั่งสมาธิไม่ค่อยได้เท่าไหร่หรอกครับ ยังเข้าสมาธิไม่ลึกเพราะอาจจะยังไม่มั่น
    คงเวลาจะดิ่งมันชอบหลุดออกมาครับ เวลาที่ผมได้ยินเสียงรบกวนแล้วรู้สึกรำคาญจะเตื่อน
    ตัวเองว่าเสียงมันก็ดังของมันเป็นปกติอยู่แล้ว เสียงมันไม่ได้รบกวนเราเราต่างหากไปรบกวน
    เสียง แบบนี้มันก็จะลดความรำคาญได้ครับ เรื่องปฏิบัติให้พระอาจารยืแนะนำดีกว่าครับ

16. nahpee

...ตั้งแต่ผมถือศีล๕ ชัดเจนค่อนข้างเข้าสมาธิง่ายกว่าตอนที่เพลินกับกิเลสพิสูจน์ด้วยตนเองครับ
    ...ส่วนวิธีที่พัฒนาขึ้นเองจากการทดสอบหลายๆแบบ สละธาตุ๔ ขันธ์๕ ก็จะง่ายขึ้นอีก
    ...บังเอิญผมได้ดูคลิปผ่าตัดมนุษย์เป็น HD ภาพคมชัดเจนมาก
    ...เขาเลาะตั้งแต่หนังหน้า เห็นกล้ามเนื้อเส้นเอ็น เข้าไปถึงหัวใจ ปอด ตับไต ไส้ พุง
    ...ก็เลยนำมาประยุกต์ก่อนจะนั่งสมาธิ สร้างมโนภาพว่าตัวเองเลาะหนังเนื้อเข้าไปถึงโครงกระดูกในท่านั่ง
    ...แล้วกำหนดให้โครงกระดูกตัวเองระเบิดเป็นผุยผงเหลือแต่จิตที่ว่างเปล่า
    ...เหลือเป็นภาพแสงสว่างภายในเท่านั้นโดยขอบารมีจากเบื้องบน เช่นแสงฉัพพรรณรังษี๖ ประการจากองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมณโคดมองค์ปัจจุบัน
    ...หรือแสงทิพย์อริยธรรมจากองค์สมเด็จพระปฐมบรมศาสดาซึ่งอาจจะเป็นแนวใหม่ที่ค้นเจอในเวบ (จริงๆใกล้เคียงแนวหลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
    ...ซึ่งทดลองดูก็ได้ผลดีเช่นเดียวกันนั่งได้นานและเพลิน 1-1.30 ช.ม.รู้สึกว่าเวลาที่ผ่านไปไม่นานเหมือนแต่ก่อน
    ...ผมฝึกปฏิบัติด้วยตนเองตลอดแต่ใช้คำสอนของหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลีในแนว อานาปนสติเป็นหลัก
    ...ที่หลวงปู่ท่านถ่ายทอดวิธีมาจากหลักคำสอนของพระพุทธเจ้าอีกทีซึ่งถูกจริตที่สุดครับ
    ...และจะเป็นในแนว สุกขวิปัสสโก มากกว่าสบายๆ เพราะไม่เคยเห็นอะไรแบบมโนมยิทธิ
    ...ไม่เคยไปนั่งฝึกตามวัดหรือสำนักหรอกครับ อาศัยฝึกด้วยตนเองที่ห้องพระในบ้านและขอบารมีหลวงปู่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ เทวดารักษา
    ...ช่วยมาคุ้มครองระหว่างนั่งปฏิบัติสมาธิ อย่าให้สิ่งที่ไม่ดีเข้ามากวนใจจนเกิดวิตกจริต
    ...แต่บางครั้งเราก็ยังแหยงๆกับสัมภเวสีที่อยากจะปรากฎตัวตนเวลาไป ตจว.ก็เลยอยากได้ความรู้จากพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติธรรมในป่าช้า
    ...ประสบการณ์สัมภเวสีทั้งหลายที่มาปรากฎตนโดยตรงจากท่านพระอาจารย์
    ...มีวิธีอย่างไรบ้างที่จะตั้งมั่นจิตของตนเองให้พร้อมที่จะเผชิญถ้าเกิดปรากฎขึ้นจริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2011
  17. nahpee

...อนุโมทนาสาธุ ครับท่านพระอาจารย์
    ...จริงดั่งว่าครับ บางทีเราไปติดภาพหลอนในทีวี หรือภาพยนตร์ จนเกินไป
    ...มีแต่ผีอาฆาตพยาบาท วิ่งหนีกันทั่ววัดไปหมดมันเป็นภาพมายา ที่สร้างเพื่อความบันเทิง
    ...แต่บางครั้งผมอ่านหนังสือจากประสบการณ์ครูบาอาจารย์
    ...ก็เขียนไว้เหมือนกันว่า ตัวเราถ้าถลกหนังออกก็ไม่แตกต่างจากสัมภเวสีเช่นเดียวกัน
    ...จริงครับท่านพระอาจารย์ คนเราในใจลึกๆก็ยังกลัวตายอยู่เหมือนกัน
    ...ฉนั้นต้องพยายามปฏิบัติและใช้ปัญญาให้มากกว่านี้ขึ้นไปอีก
    ...ถ้าตั้งใจมุ่งไปนิพพานแล้ว จะต้องกลัวตายไปทำไมใช่เลยครับ
    ...วิธีเตรียมตัวก่อนตายด้วยการเข้าถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์อย่างไม่มีความสงสัย
    ...ทาน ศีล ภาวนา ให้มั่นคง เหล่าสัมภเวสี ที่จะมาก็คงแค่มาขอส่วนบุญกันเท่านั้นเอง
    ...จริงด้วยครับ พระอาจารย์ ขอบพระคุณที่เมตตาตอบปัญหาธรรมและชวนไปปฏิบัติธรรมที่วัดครับ
    ...ถ้ามีโอกาสคงได้ไปนมัสการ หลวงปู่ดี คัมภีโรและท่านพระอาจารย์ครับ
    ...ปลาย พ.ย.-ต้น ธ.ค. นี้ผมจะไปช่วยงานบุญ วัดป่าภูก้อน อ.นายูง จ.อุดรฯ ของหลวงพ่อชาลี
    ...ผมไปช่วยถ่ายรูปพระวิหารพระพุทธไสยาสน์ฯ ให้คุณแม่ปิยวรรณ วีรวรรณด้วยความศรัทธาส่วนตัวครับ

ขนาดไฟล์:
      196.2 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      196.9 KB
      เปิดดู:
      68
  18. nahpee

...ฐานวัฒน์ สุระพิพิธ บริจาค 13 ต.ร.ม. 13x150=1950.-บาท พรุ่งนี้โอนให้ครับท่าน
    ...ด้วยบุญนี้ จงสำเร็จผลเป็น ทิพย์สมบัติแก่ เทวดารักษา ญาติ นายเวร เชื้อโรคของข้าพเจ้า และ คุณหวาน ภูไท รวมถึงสัมภเวสีทั้งหลายที่อาศัย ณ วัดป่าบ้านหนองผักแว่น จงเป็นสุขเป็นสุขเถิดและรับรู้แล้วมารับบุญด้วยเด้อ.

19. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ เทคอนกรีต รอบเมรุ 15 ตารางเมตร โอนแล้ว จะแจ้งหน้าบอร์ดค่ะ อนุโมทนากับทุกๆบุญ ขอผลบุญหลวงพ่อรักษาข้าพเจ้าและครอบครัว หากมีโอกาสจะร่วมบุญเรื่อยๆค่ะ ข้าพเจ้าขออุทิศแด่เจ้ากรรมนายเวร ขอให้ข้าพเจ้ามีทรัพย์ในการสร้างบุญกุศลอย่าได้ขาดปราถนาสิ่งไดขอให้สมปราถนาทุกประการ

20. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

อนุโมทนาสาธุคุณโยมsamaice เเละครอบครัว ร่วมบุญเทคอนกรีตจำนวน15ตารางเมตร ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย อันมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นองค์ประธาน ขอจงช่วยดลบันดาลให้ท่านที่มีส่วนเทคอนกรีตรอบ
    เมรุเผาศพในครั้งนี้ จงมีแต่อายุ วรรณะ สุขะ พละ รวมทั้งโภคทรัพย์ อริยทรัพย์ ธนสารสมบัติ จงปรากฏมีแก่ท่านทั้งหลายทั้งปวง จงส่งผลให้ผู้ใจบุญทุกท่านได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เทอญ ขออนุโมทนาเจริญพร<!-- google_ad_section_end -->
    พระจิรวัฒน์ ญาณวโร
    วัดป่าบ้านหนองผักเเว่น
    ตำบลโพธิ์ทอง อำเภอเสลภูมิ
    จังหวัดร้อยเอ็ด โทร 0872365287

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2014