เรื่องเด่น ผีปลวก

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 24 พฤษภาคม 2024.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    77

ผีปลวก

หลวงพ่อ : มีเจ๊กคนหนึ่งแกเป็นช่างทอง แล้วก็เรื่องมีอย่างนี้ มีวัดอยู่วัดหนึ่งที่แกเห็นว่าทรุดโทรมมาก แกก็ไปช่วยบูรณะ บูรณะจนดีแล้วก็วัดนั้นไม่มีเมรุ ก็เลยช่วยสร้างเมรุ

ตอนช่วยสร้างเมรุนี่ ก็ต้องบุกป่าไผ่ใช่ไหม แกก็สั่งรถแทรกเตอร์ไปบุกป่าไผ่ ก็ไปบุกปลวกเข้า ก็ต้องเจอะหัวปลวกเป็นหัวปลวกใหญ่ พอบุกเสร็จเรียบร้อยแล้ว แกกลับมาบ้าน ไม่พูดไม่จานอนเฉย ข้าวปลาไม่กิน ไม่กินอะไรเลย

ต่อมาสัก 3-4 วันผ่านไป แล้วก็ภรรยาแกให้ลูก 2 คนเป็นคู่แฝดอายุสัก 10 ปีได้มั้ง เดินมาหา ถามทำไม บอกแม่ให้หลวงน้าไปที่บ้านสักหน่อย ตอนนั้นหลายปีแล้วนะ ถามทำไม บอกเตี่ยไม่สบาย ไอ้เราก็ไป พอไปแล้วแกบอกว่าไม่สบาย เราก็หมดท่าเหมือนกัน ไม่ใช่หมอนี่ อาตมามีหน้าที่เป็นหมอดูอย่างเดียว นั่งดูเฉยๆ ใช่ไหม ไม่ใช่หมอรักษา

เขาถามทำไม ก็พูดไม่ออกบอกเอาอย่างนี้แล้วกัน ขอน้ำสักขัน ทำน้ำมนต์ จะเอามาทำน้ำมนต์ ไม่ใช่อะไรเอามาทำไปเฉื่อยๆอย่างนั้นแหละ ไม่ใช่หมออยู่แล้ว ก็พอดีเขาจุดธูปจะทำน้ำมนต์

ตอนจะทำน้ำมนต์ บังเอิญจิตเป็นสมาธิพอดี ก็มีพวกที่อยู่ที่ปลวก มันไม่ใช่สัตว์ปลวก มันเป็น "ผีปลวก"

ลักษณะของผีปลวก

ผีปลวกนี่ตัวใหญ่ๆ มันจะขาวทั้งตัว ผมขาวๆ หน้าตาใหญ่มาก ถ้าดูแล้วน่ากลัว มาแสดงตัว 4-5 คน เขาบอกว่า ผมอยู่ดีๆก็ทำร้ายผมเองนะครับ บอก เฮ้ย ! ฉันไม่ได้ถามอะไรแกว่ะ แกเป็นใคร คือผีพวกนี้ไม่ได้อยู่ในปลวก คือเป็นเขตที่เขาให้อยู่ อยู่ที่เขตนั้น ถามทำไม บอกเจ๊กคนนั้นไปเกลื่อนปลวก
    ผมก็เลยไม่มีที่อยู่ ถามทำไม บอกเขตมันมีเฉพาะ

แล้วถามว่า ถ้าแก้ไขจะทำยังไง ถ้าแก้ไขต้องปลูกศาลให้ผมหลังหนึ่ง ต้องเป็นศาล 4 เสานะครับ เขาว่างั้นนะ เป็นศาลเสาเดียวอย่างศาลพระภูมิไม่ได้

แล้วมีอะไรอีกบ้าง แกก็บอกมีข้าวปากหม้อ หมายความว่า ข้าวที่ยังไม่ได้กิน แล้วก็มีพริกหั่น พริกต้องสีแดง ที่มีเม็ดสีแดงแล้วนะ หั่นๆแล้วคลุกกับข้าวนะ แล้วก็มีหมูต้มชิ้นหนึ่ง ชิ้นไม่โตก็ได้

ก็ถามอีกว่าอะไรอีก บอกว่า ถ้าเจ๊กคนนี้ต้องการจะดีละก้อ อันนี้มันเป็นการแก้ตกเท่านั้นนะครับ ถ้าต้องการจะดีขอพระพุทธรูป 12 นิ้ว 1 องค์ แล้วผมจะช่วยให้แกดีกว่านี้อีก แกศรัทธาดี บอก แหม ศรัทธาดี แกล่อตั้ง 3-4 วัน ผลที่สุดแกหาย ก็เลยรู้จักผีปลวกตั้งแต่ตอนนั้น

ผีปลวกเป็นใคร

คำว่า "ผีปลวก" เมื่อก่อนไม่เคยรู้จัก ถ้าแถวอยุธยากับกรุงเทพฯ เราจะไม่รู้เรื่องนี้เลยใช่ไหม เพราะปลวกใหญ่ๆอย่างนี้ไม่มี แล้วปลวกนี้ไม่ใช่เป็นอันตรายทุกปลวก มีหลายๆปลวกที่ทำแล้วก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเจอของดีเข้าแบบนี้ก็ต้องคิดนะ เจอะอยู่ 3-4 ราย ตอนมาอยู่ชัยนาท

ผู้ถาม : ต้องมีเป็นบางปลวกใช่ไหมครับ ?

หลวงพ่อ : ใช่ ต้องเป็นบางปลวก คือว่าเป็นอย่างนี้ ถ้าเราพูดตามศัพท์พระศาสนานะ พวกนี้เขาเป็นลูกศิษย์ของท้าวมหาราช ที่เราเรียกว่า "ผีปลวก" คือเขาอยู่ในเขตนั้น

ความจริงเขาไม่ใช่ผีปลวก มันเป็นเทวดา แล้วก็ถ้าเขาบอกให้อยู่ในเขตนี้ มีอำนาจในเขตนี้ เขาก็มีอำนาจในเขตนั้น ถ้าไอ้ที่นี่เขาจำกัดไว้ว่าเป็นที่อาศัย แกต้องอยู่จุดนั้น

ทีนี้ของเขาไม่เหมือนของเรา ของเราพอหลบได้ใช่ไหม อย่างเอ็งอยู่เวรนะ แต่เผลอฉันก็ไปอยู่เวรที่บ้านได้ คือไปไหนก็ได้ ของเขาตรงไปตรงมา เขาพูดกันคำเดียว ทีนี้หากว่าเราทำลายที่นั้นเขาเดือดร้อน เขาเดือดร้อนแน่ คือเขาไม่มีที่อยู่ เขาหาอยู่เองไม่ได้หรอก นอกจากไอ้จุดนั้นที่เขาอยู่นี้ ถ้าเขาโกรธเรา เราตายไม่ได้เหมือนกัน แต่ทำให้ป่วยได้ เฉพาะบางจุดนะ เคยเจอะหลายครั้ง

ธุดงค์พบผีปลวก

ผีปลวกจริงๆนี่เคยรู้จักตอนธุดงค์ แต่ไม่เคยรู้อำนาจเขา เคยไปธุดงค์นี่ หลวงพ่อปานท่านสั่ง ถ้าไปเจอะปลวกใหญ่ๆให้ปักกลดระหว่างกลางเลย แล้วก็จะไม่มีอันตราย ตอนดึกลุกขึ้นมาตอนเจริญกรรมฐาน จะมองเห็นเป็นคนนั่ง อันนี้จริงๆ ถ้ามีผีปลวกนี้อยู่ ที่เราเรียกผีๆ ตามศัพท์ชาวบ้านนะ ความจริงแกเป็น เทวดาชั้นจาตุมหาราช

ถ้ามีอยู่เขาจะแสดงตัว ถ้าตอนดึกตื่นขึ้นมาจะเห็นนั่งขาวโพลน ตัวก็ขาว ผ้าก็ขาว หัวก็ขาว ขาวหมด ฟันไม่ต้องบอกขาวแน่ ใช่ไหม เขานั่งเสียงก็เหมือนสวดมนต์พึมพัมๆ แกพูดอะไรของแกก็ไม่ทราบ ฟังแล้วสำเนียงเหมือนภาษาไทย แต่ก็ฟังแล้วเราจะไม่รู้เรื่องเลย

แล้วก็หลวงพ่อปานท่านบอกว่า ถ้าอย่างนั้นเราจะปลอดภัย ถ้าบังเอิญเป็นปลวกที่มีพวกนี้อยู่ เราอยู่กลางเราจะปลอดภัย ก็เป็นเรื่องจริง ทีนี้อานุภาพของปลวกนี่ ทำให้เจ็บไข้ไม่สบายไม่เคยพบ เพิ่งมาพบที่ชัยนาทนี่นะ ที่เล่าให้ฟังนี่เรื่องเดียว ความจริงหลายรายเต็มที เอ้า ! จบกันเสียทีนะ

(จากหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม เล่ม 11 หน้า 28-32)