ผมตาสว่างแล้วครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Srijun, 1 พฤษภาคม 2009.

1. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    54
    ดูหนังสือจบแล้วลองหันมาดูกายดูใจเหมือนกับอ่านหนังสือสองเล่ม
    เล่มหนึ่งคือกาย
    เล่มสองคือใจ
    อ่านจบแล้วจะรู้ว่า....สุขแท้น้อ

2. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ดี จัง
    ดีใจด้วย
    แสงสว่างใดเสมอด้วยปัญญาไม่มี

3. จีโอ14

จีโอ14 เป็นที่รู้จักกันดี

แต่เดิมผมก็รู้สึกอย่างนี้แหละ แรงนิด ๆ ซะด้วย
    แต่พอรู้เพิ่มขึ้น ทำให้วางใจเป็นกลางได้ดีขึ้น คือ กลางระหว่างโกรธ ( ไม่ถูก ไม่เหมาะ ไม่ควร เป็นอารมณ์ที่ร้อน) กับความหลง ( ผมยังไม่ละเอียดพอที่จะอธิบายได้ดี)

ที่รู้เพิ่ม คือ รู้อะไร?

รู้ว่า โลกประกอบด้วย พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอัครสาวกต่าง ๆ พระอรหันต (ผู้หมดกิเลส เป็นจำพวกที่1) พระอนาคามี พระสกิถาคามี พระโสดาบัน (ผู้ขึ้นกระแสดับกิเลสแล้ว เป็นจำพวกที่2) ปุถุชน (ผู้ที่ยังไม่รู้ ยังไม่ตัดสินใจดับกิเลส เป็นจำพวกที่ 3)

หากไม่นับพวกที่3 โลกมีพระพุทธเจ้าและมีผู้กำลังสะสมบารมีเพื่อเป็นพระพุทธเจ้า มีพระปัจเจกพุทธเจ้า และมีผู้กำลังสะสมบารมีเพื่อเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า มีพระอัครสาวกและมีผู้กำลังสะสมบารมีเพื่อเป็นพระอัครสาวก มีพระอรหันตและมีผู้กำลังสะสมบารมีเพื่อเป็นพระอรหันต์

ดูไปแล้วก็มีแต่ผู้บริสุทธ์กับผู้กำลังทำความดีสู่ความบริสุทธ์ตามแบบที่แต่ละคนตั้งจิต ตั้งใจเอาไว้ทั้งนั้น ให้คิดอย่างนี้นะ จะทำให้เราวางใจได้ดีขึ้น เราก็ตั้งหน้าตั้งตาทำของเราไป ดีกว่า จิตอย่าได้ฟุ้งซ้านกับผ้าเหลืองเลย อันตรายครับ อันตราย ถ้าเห็นอะไรไม่ดี จะ จะ ก็คิดสะว่าทุกข์ใครทุกข์มัน แล้ววางใจเราสะ

4. nunnapath

nunnapath เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยที่เรากำลังมีเพื่อนร่วมเดินทางธรรมด้วยกัน...
    อนุโมทนาน๊ะค่ะ

5. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    อนูปวาโท คือการไม่เข้าไปว่าร้ายกันหนึ่ง
    ธรรมข้อแรกในโอวาทปาฏิโมกข์
    ถ้าข้อนี้ทำไม่ได้ ก็อย่าแสดงธรรม

6. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะอ่านอะไรก็อ่านไป อย่าลืมอ่านกายอ่านใจ อ่านทุกข์ อ่านสาเหตุของทุกข์ล่ะครับ ^-^

7. อภิภู

อภิภู Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2008
    แนะนำหนังสือในชุด ธรรมะจากพระโอษฐ์ ครับ มี 5 เล่ม แม้ผมจะไม่เคยอ่านผลงานของท่านพุทธทาสทุกเล่ม แต่จากการที่อ่านหนังสือธรรมะมาพอสมควร ผมเห็นว่า หนังสือชุดนี้อันเป็นผลงานการรวบรวมของท่านพุทธทาส ที่รวบรวม พระธรรมคำสอน ที่ออกมาจากพระโอษฐ์ของพระพุทธเจ้า ถือเป็นชุดหนังสือที่ควรแค่แก่การศึกษาอย่างยิ่ง

8. อภิภู

อภิภู Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ้าใครยังไม่อ่านหนังสือชุดนี้ที่ท่านพุทธทาสได้รวบรวมไว้ ผมถือว่าน่าเสียดายเป็นอย่างยิ่งนะครับ เพราะไม่งั้นต้องไปหาอ่านเอาจากในพระไตรปิฎกเอง ซึ่งคงน้อยคนนักที่จะได้อ่านแต่การที่ท่านได้นำมารวบรวมไว้จัดหมวดหมู่ รวมเป็นชุด ทำให้ง่ายต่อการศึกษา และเหมือนได้ฟังพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสสอนเลยทีเดียว ลองดูนะครับ หนังสือชุดนี้มี 5 เล่ม 1.พุทธประวัติจากพระโอษฐ์ 2.ขุมทรัพย์จากพระโอษฐ์ 3.อริยสัจจากพระโอษฐ์ ภาคต้น และ ภาคปลาย 4.ปฎิจจสมุปบาทจากพระโอษฐ์