ปู่ใหญ่ ท่านเป็นใคร หนังสือเขียนไว้จริงเท็จประการใด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 21 สิงหาคม 2007.

1. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007
    "ขันติบารมี"

คือ ไม่ตอบโต้ ไม่สวนกลับ
    แม้นเขาทำร้ายเรา
    จิตเราไม่หลุดจากกุศลที่ทำอยู่

2. คนขายธูป

"อุเบกขาบารมี"

คือ ไม่ยินดีแม้นเขาดูดี
    ไม่ยินร้ายแม้นเขาดูร้าย
    เขาจะดูร้ายหรือดี มอง
    เป็นตัวละครโลกมายา
    (ไม่มองว่าเขาเลวหรือดี
    ถูกหรือผิด มองเขากลางๆ)

จิตเป็นกลางวางอุเบกขา
    จึงเห็นธรรมนำทางให้เขาได้ครับ

(ไม่ใช่แปลว่าไม่ทำอะไรนะ
    แต่ช่วยเขาด้วยจิตเป็นกลาง)

3. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

(b-smile)

4. คนขายธูป

เนกขัมมะ เป็นการถือศีลบวชใจ
    ยังไม่เพียงพอ ต้องทำทั้งทศบารมี
    ไม่ย่อหย่อนแม้นแต่บารมีเดียวครับ

5. ไอ้ใบ้

สมประสงค์ทุกประการแล้วเจ้าค่ะ บายค่ะ

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ...ยายกับคุณขุนท้าวเป็นซี้เก่าปึ๊กกัน เรียนก็ที่เดียวกัน แต่คนล่ะรุ่น ญาติก็เป็นเพื่อนยายผีป่า ร้องไห้ขี้มูกกรังตามตูดยายผีป่าตอนเด็กๆ ยายเตะเป็นว่าเล่น เขกหัวบ่อยๆ

บางทีทะเลาะกันเสร็จ จูงมือกันไปกินข้าววัด

ขอบคุณค่ะที่ช่วยมอบบารมีให้ อันนั้นมันเป็นเรื่องเป็นราวจริงจังเกินไปค่ะ ยายผีป่ากับคุณอ้อยและเพื่อนๆ กลุ่มนี้ รู้ทันอารมณ์กันค่ะ เคยไปงานเดียวกัน แต่ไม่ทักทายกัน แยกกันคุยกับคนอื่นๆ แล้วทีนี้คนที่เขานินทาเราให้คุณอ้อยฟัง ก็ถึงหูเรา ๆ ก็มาหัวเราะด้วยกัน เพราะเขาคิดว่าเราทะเลาะกัน

อีกอย่างน้องอ้อยนี่เขาชอบให้ยายด่า แล้วเขาสบายใจค่ะ คิดว่าสงเคราะห็คนเพี้ยนนะคะ แต่มันทำให้คนอื่นคิดไปไกล เพราะดูแต่ตัวหนังสือ ตีอารมณ์จากตัวหนังสือ ไม่ได้ตามดูอารมณ์จริงๆ ของเราขณะนั้นค่ะ

ขอโทษค่ะที่มาลองภูมิกันหน้าบอร์ด

นี่คุณนายอ้อย ทีหน้าทีหลังอย่าเล่นมากนะ เดี๋ยวเตะกลิ้ง

7. ทองหนึ่ง

ทองหนึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านอยู่ครับ
    เอ่อ......ขอโทษนะครับ
    ถ้าทำได้ช่วยทำให้รูปเล่มสะสมง่ายง่ายจะชอบมากครับ

8. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">รออ่านอยู่เหมือนกันนะครับยายผีป่า เพราะสิ่งที่ผมรู้เกี่ยวกับหลวงปู่ใหญ่ ไม่ได้เหมือนกับที่เขาเผยแพร่กันสักเท่าไหร่ อาจหาญพอตัวจริงๆยายผีป่านี่
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

9. ไอ้ใบ้

ห้วย จังได๋ยายเว้าซือๆจังสั่น เป็นตาหน่ายติ
    (b-smile)

10. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่แถวบ้านผม ก็มีหลายองค์ ไม่เห็นมีใครสนใจ

ทำไมต้องเจาะจง หลวงปู่ใหญ่ ดีกว่าองค์อื่นยังไงไม่ทราบ

ถึงถามหาแต่หลวงปู่ใหญ่ หลวงปู่ใหญ่ อะไรๆก็ต้องหลวงปู่ใหญ่

สงสัยแถวบ้านมีแต่พระหนุ่มๆ มีแต่หลวงพ่อหลวงพี่ ไม่มีหลวงปู่

11. ชาไม่รู้

ชาไม่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ขอให้เขียนให้กระจ่างนะคะ เพราะงงเหมือนกันค่ะ เกี่ยวกับหลวงปู่ใหญ่ ชาไม่เข้าใจจริงๆ เพราะต่างคนต่างเล่าค่ะ

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=0 width="95%" bgColor=#ffffff><TBODY><TR><TD align=left width="60%"></TD><TD vAlign=top align=left width="80%" rowSpan=4><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="90%" border=0><TBODY><TR align=middle><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

12. ไอ้ใบ้

ถ้าตั้งใจอ่านทุกหน้าจะกระจ่างแล้วค่ะ

13. จันทรุปราคา

จันทรุปราคา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ยัยชาไม่รู้ มาป่วนอะไรถึงนี้ กลับไป ชิ้วๆ (เสกข้าวสารใส่)

กระทู้เป็นงานเป็นการ เขาเสียหมด

มาพูดยุแยงแฝงเจตนา รู้นะ

ใครมันจะไปรู้หมดห๊า...รู้แค่นี้ก็ดีถมนรก-ถมสวรรค์แล้ว!!!

ปะปะ พี่บุญยง เรากลับบ้านเราเหอะ. จูงมือพี่ต้อยๆ
    (b-ng)

14. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ เรื่องหลวงปู่ใหญ่ หลวงปู่เทพโลกอุดร รบกวนคุณ mc มาแย้ม ๆ บ้างได้ไหมครับ ผมเคยทำบุญกับคุณ mc เกี่ยวกับหลวงปู่เทพโลกอุดรไป ไม่ได้ติดตามเลยครับว่าเป็นอย่างไรบ้างกับการบอกบุญในครั้งนั้น ผมว่ามีหลายคนนับถือ ศรัทธา ในอิทธิปาฏิหารย์ของหลวงปู่เทพโลกอุดร แต่มาสะดุดตรงข้อคิดอย่างหนึ่งที่ผุดขึ้นมาในหัวผมก็คือ ต่างคน ต่างรับรู้จากสิ่งอื่น คนอื่น ไม่ได้รู้ ไม่ได้สัมผัสได้จริง แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า เป็นหลวงปู่เทพโลกอุดร สิ่งที่สำคัญคือการเล่าเรื่องประวัติความเชื่อที่น่าจะเป็นหลวงปู่เทพโลกอุดรเท่านั้นหรือ แล้วคำสอน หลักปฏิบัติต่าง ๆ ที่หลวงปู่เทพโลกอุดร ได้สั่งสอนไว้ ผมว่าสิ่งนี้น่าจะเป็นสิ่งสำคัญที่สุดนะครับ หลักธรรมคำสั่งสอนของหลวงปู่เทพโลกอุดร เป็นสิ่งควรในการที่จะนำมาเผยแพร่มากกว่าหรือไม่ครับ
    มีอีกอย่างครับ หลวงปู่ใหญ่ กับ หลวงปู่เทพโลกอุดร สำหรับผมเท่าที่ศึกษาอ่านมา (แค่อ่านมานะครับ ไม่ได้รู้จากไหนเลย) ไม่ใช่องค์เดียวกันครับ

15. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอร่วมด้วยนิดนึงในฐานะที่เคารพบูชาหลวงปู่ใหญ่ท่านเป็นอย่างมาก ต้องบอกว่าขยันทำสมถะให้มากไว้ อาจจะภาวนา "โลกุตะโร จะมหาเถโร" แค่นี้ก็ได้ ถึงเขตบุญเมื่อไรท่านมาเอง มาชัดเหมือนกับดูโทรทัศน์ ไม่รู้ไม่เห็น ก็อย่าเพิ่งปรมาสน๊ะ เหมือนท่านเจ้าประคุณสมเด็จโต เราเกิดก็ไม่ทัน เห็นก็ไม่เคยเห็นตัวจริง แต่คนยอมเช่าพระพิมพ์ท่าน เป็นล้านๆ ของบางอย่างต้องให้ผู้ที่มีเขตบุญได้ตาในแล้วท่านบอกให้ฟัง บางอย่างศรัทธายังไม่ถึง ศีลยังไม่ครบ ก็คงลำบาก ถ้าวันใดถึงพร้อม ทุกอย่างจะถูกเฉลยออกมาเอง..

16. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแมคเป็นกัลยาณมิตรยายผีป่าร่วมงานุญและร่วมส่งพลังช่วยกันและกันเสมอมา คุณแมคศรัทธาในหลวงปู่ใหญ่มาก และมีสมาชิกหลายๆ ท่าน คนอีกมามายที่สัมผัสท่านได้ทั้งกายทิพย์และกายเนื้อ

ยายรู้จักแม้กระทั่งคนที่แนะนำให้คุณไทดำเขียนเรื่องปู่ใหญ่และผู้ให้ข้อมูลบางท่านมาหลายสิบปีแล้วค่ะ ตอนนี้คุณไทดำไม่อยู่แล้ว แต่คนที่พาคุณไทดำไปหาข้อมูลมาเขียน ยังไม่ตายค่ะ

17. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมเป็นเพียงผู้เริ่มศึกษา
    ในส่วนของคุณยายผีป่า ผมศรัทธาว่าเป็นผู้มีใจกุศล ตรงไปตรงมา มีน้ำใจยิ่งและจริงใจ นับได้ว่าเป็นมิตรธรรมผู้หนึ่งที่ผมนับถือเสมอมา

โมทนาครับ

18. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติยายผีป่าก่อนนะครับ พอดีอ่านเจอท่านที่ถามถ฿งเรื่องการหล่อหลวงปู่ใหญ่ที่ผมเป็นประธานที่ออสเตรเลีย และมีญาติธรรมชาวเวปร่วมทำบุญมากมาย ในครั้งนั้นท่านพ.ธรรมรังษี(หลวงพี่ศิวพล)ท่านตั้งเป้าไว้ 450000 บาท หล่อทั้งหมด 9 องค์ ปรากฏว่าสรุปแล้วได้เงิผ้าป่าถึง ร่วมห้าแสนบาท นับว่าทะลุเป้าครับ และเงินทั้งหมดส่งเข้าบัญชีท่านศิวพล ทำให้การหล่อหลวงปู่ใหญ่ในครั้งนั้นสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีเป็นน่าอัศจรรย์ หลังจากนั้นผมได้เดินทางไปบวชที่อินเดียที่ใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์ ถ้าจำไม่ผิดเป็นวันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม หลังจากนั้นได้ออกเดินธุดงค์ร่วมกับคณะท่านพระครูจ.อุตรดิษฐ์ไปกัน 22 องค์ครบทั้งสังเวชนีย์สถาน เป็นเวลา 20 วันและบังเอิญได้โชคสองชั้น ได้พบท่านอ.มานะเจ้าอาวาสวัดที่ผมได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุพระอรหันต์ จากนั้นท่านได้ดำริสร้างพระเจดีย์ ผมได้รับใช้ที่วัดมาตลอดจนเกือบเสร็จสมบูรณ์แล้วครับ ท่านเกิดเดินทางด่วนเพื่อมาศึกษาข้อมูลพระพุทธศาสนาในอินเดีย และผมได้เจอกับท่านในวันก่อนที่จะเดินทางกลับเมืองไทย
    จึงทำให้ได้มีโอกาสขอติดตามท่านไปกราบสังเวชนียสถานอีกหนึ่งรอบ เต็มอิ่มเลยครับ กลับมาอยู่เมืองไทยอีกสามอาทิตย์ และกลับมาสึกที่ออสเตรเลียกับหลวงพ่อเปลี่ยน เรื่องทั้งหมดเคยเขียนลงไปแล้วครับ แต่ขอสรุปย่อๆสำหรับท่านที่ได้เรียนถามมา และเรื่องราวในครั้งนั้นทั้งหมดผมอธิฐานขอบารมีหลวงปู่ใหญ่ทั้งสิ้น และท่านเมตตาให้ผมได้สมความตั้งใจทุกอย่างครับ ผมได้อัญเชิญรูปหล่อหลวงปู่ใหญไปถวายที่วัดป่าเนรัญชราวาสของท่านอาจารย์ถาวรหนึ่งองค์ และนำมาถวายที่วัดป่าสุญญตาราม ออสเตรเลียหนึ่งองค์ ส่วนอีกเจ็ดองค์ต้องเรียนถามท่านอ.ศิวพลเองครับ ได้ข่าวว่าปัจจัยที่เหลือท่านนำไปสร้างหลวงปู่ทวดครับ
    ส่วนเรื่องราวของหลวงปู่ใหญ่ท่าน ผมได้มีโอกาสรับทราบจากญาติธรรมหลายท่านที่โพสมา ก็เป็นประสบการณ์ของแต่ละท่านครับ ต่างรูปแบบต่างปัจจัย ผมว่าไม่สำคัญหรอกครับสำคัญที่แนวทางและคำสอนของท่าน เรานำมาปฏิยัติได้แค่ไหน เรื่องราวของหลวงปู่ใหญ่ท่านมีมากมายนักและมีแปลกๆกันออกไป ดีครับได้ศึกษาและวิเคราะห์กันไป เมื่อศรัทธาท่านแล้วต้องปฏิบัติด้วยครับ ถือศีลห้าให้บริสุทธิ์ ขยันสวดยอดพระกัณพระไตรปิฏกบ่อยๆ ท่านก็จะสัมผัสบารมีหลวงปู่ใหญ่ได้ครับ
    ผมก็ติดตามอ่าน เรื่องราวของหลวงปู่ใหญ่ท่านในทุกๆกระทู้เหมือนกันครับ
    ผมรู้จักยายผีป่าก็จากที่ได้อ่านกระทู้สร้างบันใดพญานาคและแจกหลวงปู่ใหญ่

19. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ mc ที่ได้มาบอกกล่าวนะครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ผมไม่ได้ติดตามการทำบุญในครั้งนั้น เพียงได้อ่านก็เข้าใจอย่างแจ่มแจ้งเลยครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ผมหากระทู้การทำบุญครั้งนั้นของคุณ mc ไม่เจอครับ
    ขออนุโมทนาบุญกุศลที่คุณ mc ได้ปฏิบัติด้วยครับ ส่วนประวัติของหลวงปู่เทพโลกอุดร ผมก็เป็นเพียงผู้อ่านที่สนใจและศรัทธาต่อหลวงปู่เทพโลกอุดรเท่านั้นครับ เท่าที่อ่านมา หลายท่านได้สัมผัสกับหลวงปู่เทพโลกอุดรมาไม่น้อยเลย ผมก็ทราบประวัติหลวงปู่เทพโลกอุดรมาประมาณ 10 ปีที่แล้วครับ จากหนังสือโลกทิพย์และโลกลี้ลับ และประวัติของท่านพ่อพีระ ปั้นมณี หรือ พระอาจารย์มโนธรรม มนธัมโมต่อหลวงปู่เทพโลกอุดร ที่คุณไทดำ ได้เขียนหนังสือคำสอนของหลวงปู่เทพโลกอุดร ชื่อหนังสือชื่อว่า หลวงปู่ใหญ่ พระครูธรรมเทพโลกอุดร แนะปฏิบัติธรรม จำนวน 2 เล่ม เป็นหนังสือขนาด pocket book ครับ (มาคิดชื่อหนังสืออีกที หลวงปู่ใหญ่ เอ หรือว่าเราจะเข้าใจผิด ความเข้าใจของผม หลวงปู่ใหญ่ คือ พระมหากัสสปะ จากหนังสือโลกทิพย์ เมื่อ 10 ปีที่แล้วนะครับ )

20. wong3210

wong3210 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอให้ทำหนังสือออกมาเร็วๆนะครับ เพราะตอนนี้หนังสือธรรมะที่ผมและครอบครัว อ่านก็มี โลกทิพย์,ธรรมลีลา,ธัมมจักษุ(ของวัดบวรนิเวศ) จะรอซื้อพลังจิตอีกเล่มนะครับ สาธุครับ