เพื่อการกุศล ***ปิดแล้วค่ะ***ขอเชิญร่วมสร้างบุญใหญ่ เปิดจองวัตถุมงคล หลวงพ่อหนุน รุ่น"พิเศษ ชุด๑"

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย rs83, 14 เมษายน 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศิริยะ

ศิริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ จากที่เห็นในภาพข้างบนขนาดต่างกันเยอะเลย อยากได้ทั้งสองแต่งบไม่พอ :cool:

2. rs83

rs83 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    เหรียญหล่อมหาเศรษฐีหลังเบี้ยมหากันสะท้อนกลับ พิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก​

3. rs83

ลองพิจารณาเหรียญหล่อฯ คู่กันไปสิค่ะมีไม่มาก ท่านอ.แบ่งเหรียญไว้ เผื่อบ้างท่านงบไม่พอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2014
  4. ศิริยะ

ขอบคุณมากครับ พอวัดขนาดแล้วความยาวต่างกันนิดเดียว แต่ด้านกว้างต่างกันชัดเจนเลย ต้องชั่งใจแล้วล่ะคราวนี้ :cool:

5. ไปคนเดี่ยว

ไปคนเดี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    วัตถุมงคลรุ่นนี้ได้นำไปให้หลวงตาม้าท่านได้เมตตาอธิฐานจิตในถ้ำใหญ่ ณ.ถ้ำเมืองนะ วัดพุทธพรหมปัญโญ ท่านได้เมตตาอธิฐานในถ้ำใหญ่ถึง 2 รอบ 18:00 ถึง 19:00 และ 20:30 ถึง 21:00
    ในการนี้ได้ถวายดาบสายฟ้าพิฆาตศัตรูพ่าย(เล่มใหญ่)
    แด่หลวงตา จำนวน ๒ เล่ม
    หลวงตาท่านได้ให้นำดาบทั้ง๒เล่มนี้
    ถวายที่องค์พระรูปหล่อ
    สมเด็จพระนเรศวรมหาราช และ
    สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
    ที่อยู่ภายในถ้ำใหญ่
    และได้อธิฐานขอให้ดาบที่ทางคณะเรา สร้างนี้
    มีอนุภาพสามารถปราบ พิฆาตศัตรูให้พ่ายแพ้
    เสมือนหนึ่งดาบที่ทั้ง ๒ พระองค์ ทรงใช้พิฆาตศัตรู
    เพื่อกอบกู้เอกราชของชาตฺิไทย
    พออธิฐานจิตเสร็จก็ได้ยกกลับออกจากถ้ำใหญ่ ได้มีลูกศิษย์ที่สวดมนต์อยู่ในถ้ำ ได้มาสอบถามจะขอเช่าดาบ ว่ามีให้บูชาไหม ก็ได้บอกว่าหมดแล้ว เขาบอกว่าเสียดายมากๆๆๆ(คงเห็นอะไรดีๆ ตอนกำลังอธิฐานจิตอยู่)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2014
  6. ไปคนเดี่ยว

รุ่นนี้ขอบอกครับว่าพิเศษ รุ่นนี้มีพิเศษครับ พอดีนั่งคุยหลวงพ่อ ท่านเลยเล่าว่าตอนไปท่าซุง หลวงพ่อท่านคุยกับหลวงน้าละออง ว่าปีนี้ท่านจะหล่อพระปัจเจก หลวงน้าท่านบอกว่า ท่านมีชนวนของหลวงพ่อฤาษีที่หล่อพระปัจเจกองค์ใหญ่(สมัยหลวงพ่อฤาษี) หลวงพ่อท่านก็บอกว่าเอามาแบ่งให้บ้างจะได้หล่อผสมลงไปในองค์ใหญ่เลย หลวงพ่อว่าเป็นมหาลาภน่าดูเลย แม้ช่างประจวบเหมาะจริงๆ ก็เลยขอแบ่งจากหลวงพ่อมาใส่ลงพระสีวลี พระอุปคุต พระผู้ทรงปราบมารและเหรียญหล่อมหาเศรษฐี งานนี้มหาลาภเต็มๆครับ หลวงพ่อท่านรู้ ท่านเลยพูดให้เราขอ เป็นโชคดีครับ เป็นงานแรกเลยครับที่ได้ใส่ชนวน พระปัจเจกพุทธเจ้า เพราะยังไม่เคยมีประวัติที่ไหนได้ชนวนนี้เลยครับ ส่วนมากก็เป็นชนวนสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ครับ ถือว่าเป็นโชคดีมากๆครับ
    ชนวนพระปัจเจกพุทธเจ้าจะแบ่งใส่พระเนื้อเงินด้วยครับ สา ธุๆถือว่าบุญจริงๆ
    และก็ชนวนสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ วัดท่าซุงสมัยหลวงพ่อพระราชพรหมยานด้วยครับ

7. ไปคนเดี่ยว

ถือว่าพิเศษสุดๆครับ 1.ชนวนสมเด็จพระปัจเจกองค์ก็เด่นในด้านลาภมหาศาล
    2.ชนวนสมเด็จองค์ปฐมองคืใหญ่เด่นในด้านมหาลาภมหาศาล
    3.หล่อในฤกษ์ 823 ปี มีครั้งเดี่ยวในชีวิตของคนเราเด่นทางด้านทรัพย์เงินทอง
    4.เอาเข้าพิธีสมโภชสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ของวัดพุทธโมกข์และพิธีสมโภชสมเด็จพระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ใหญ่วัดพุทธโมกข์(ลาภเต็มๆครับ)ตลอดถึงพิธีอื่นๆอีกแห่งทางสายหลวงพ่อฤาษีครับ

8. ooi2211

ooi2211 เป็นที่รู้จักกันดี

โพสต์นี้รูปซ้ำครับ ไม่มีรูปด้านหน้า

9. ศิริยะ

- ชำระเงิน ๓๐%ของยอดจอง
    ก่อน ๑๕ พค.๕๗ (มัดจำล่วงหน้า)
    - ชำระเงินทั้งหมด ภายใน ๓๑ พค.๕๗
    - ถ้ามียกเลิกการจองภายหลัง
    (และ หรือ บางรายการ) ทางคณะผู้จัดทำ
    จะขอหักเงินจำนวน ๕๐%ของรายการ
    วัตถุมงคลที่ท่านยกเลิก

ขอถามอีกนิดนะครับ ทำไมกำหนดเวลาการโอนเงินทั้งหมดกระชั้นชิดมากเลยครับ ถ้ายืดออกไปอีกซักนิดเป็นสิ้นเดือนมิถุนายน ก็จะหายใจคล่องขึ้นเยอะ บูชาวัตถุมงคลได้หลายรายการขึ้นครับ :cool:

แค่เสนอแนะนะครับ ถ้าจำเป็นจริงๆ ต้องยึดวันเวลาตามนี้ ผมก็จะพิจารณาตามกำลังทรัพย์ครับผม :cool:

10. rs83

แผ่นยันต์จักรพรรดิ์(เนื้อตะกั่ว)

ท่านอ.สมบรูณ์ ได้นำไปเลี้ยงปรอท ที่ใช้บรรจุในเบี้ย แผ่นยันต์นี้ได้ผ่านการอธิฐานจากหลวงตาม้าและหลวงดาอ๋อย(ฤาษีย่ามแดง)เป็นระยะเวลานาน ซึ่งได้บูชามาจากคุณโด่ง(ที่จ.ขอนแก่น)
    แผ่นยันต์นี้ได้รวมบารมีและกำลังโพธิญาณ ของทั้งสองท่านไว้เต็มเปี่ยม

11. rs83

ขอบคูณค่ะ

แก้ไขด้านหน้าแล้วค่ะ

12. ไปคนเดี่ยว

แผ่นทองที่นำไปปิดเบี้ย ก็ได้นำเข้าพิธีต่างๆ แล้วจึงนำมาปิดเพื่อเป็นเคล็ดด้านมหาลาภทรัพย์เงินทอง ครุบาอาจารย์ท่านได้แนะนำให้

13. rs83

ท่านอ.ให้ยืดเวลาแล้วค่ะลองกลับดูที่หน้า๑ อีกครั้งนะค่ะ แก้ไขแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ

14. ไปคนเดี่ยว

ตอบ พญาเต่าเรือนเป็นงาน ปั้นมือฉนั้นลักษณ์จึงออกมาไม่เท่ากัน ถือว่าเป้นเอกลักษณ์:cool: ทำยากกว่าจะได้ตัวนึง เพราะแข็งไว้ ทำน้อย 108 เองครับ:cool:

15. กร hondacivic

กร hondacivic เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2012
    พญาเต่าเรือน ดีเด่นทางด้านใดครับ

16. ไปคนเดี่ยว

ตอบ อาชีพการงาน ความเจริญรุ่งเรืองครับ ป้องกันภัย

17. ไปคนเดี่ยว

พญาเต่าเรือนที่ทำขึ้นมานี้ ทำแบบโบราณมากๆ ซึ่งในปัจจุบันนี้ไม่มีคนทำแล้วครับแบบนี้นะ ทำยากเพราะมันแข็งไว แล้วมันก็ร้อนด้วยเวลาปั้นการผสมมวลสารก็ยาก เสียไปหลายรอบครับ(ไหม้) หม้อทะลุ

18. ไปคนเดี่ยว

ประวัติพญาเต่าเรือน
    เมื่อครั้งอดีต ตอนที่พระโพธิสัตว์เจ้า เสวยพระชาติเป็นพญาเต่าเรือนคือมีตัวใหญ่อย่างเรือนหรือบ้านเล็กๆ มีนามว่า “มหาจิตรจุล” อาศัยอยู่บนเกาะแห่งหนึ่ง ซึ่งอยู่มาไม่นานเกิดเหตุการณ์พายุเข้าบริเวณเกาะ จึงเป็นเหตุให้เรือสำเภาที่ผ่านบริเวณนั้นอับปางเกาะดังกล่าวมีผู้คนว่ายน้ำ หนีตายมาอาศัยที่เกาะ เป็นจำนวนมากต่างขาดอาหารและน้ำ ชาวบ้านต่างจึงคิดที่ทำร้ายกันพญาเต่าโพธิสัตว์ ในครั้งนั้นพญาเต่าโพธิสัตว์จึงคิดว่า ในเมื่อชาวบ้านต่างเดือดร้อน ถึงขนาด ต้องคิดฆ่าตัวเราเพื่ออยู่รอด พญาเต่าโพธิสัตว์มีจิตอนุเคราะห์ จึงกลิ้งตัวจากภูเขา หมายที่จะบริจาคทานด้วยเลือดและเนื้อของตน ในที่สุดเมื่อ ตกลงมาถึงตีนเขาก็ถึงกาลกิริยาแตกดับ ผู้คนเหล่านั้นก็ได้อาศัยเนื้อพระโพธิสัตว์พญาเต่าเรือนบริโภคเป็นอาหาร แล้วเอากระดอง ทำเป็นพาหนะ กลับสู่บ้านเมืองอย่างปลอดภัย ภายหลังผู้คนเหล่านั้นได้ระลึกนึกถึงบุญคุณของพญาเต่าเรือน จึงได้วาดภาพไว้สักการบูชาเพื่อความเป็นสิริมงคล และต่อมาจึงได้มีการสร้างเป็นวัตถุมงคลรูปเต่าลงอักขระเลขยันต์ปลุกเสกไว้ บูชาสืบทอดมาถึงปัจจุบันด้วยอานุภาพแห่งมหาทานอันยิ่งใหญ่ในครั้งนั้น

ดังนั้นครูบาอาจารย์ในสมัยโบราณ จึงได้สร้างวัตถุมงคลเป็นรูปพญาเต่าเรือน ด้วยเชื่อว่าจะทำให้ทำมาค้าขายดี เพราะถือว่าพญาเต่าเรือนอยู่ในชาติหนึ่ง ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า นั้น พระองค์เคยเสวยชาติเป็นพญาเต่าเรือน ได้สละเลือดเนื้อชีวิตเพื่อเป็นทานแก่สัตว์ผู้ยากไร้ เกจิอาจารย์ต่างๆ ในอดีตจึงมีการสักยันต์ตามตัวและทำเครื่องรางเพื่อไว้ใช้ ด้วยเหตุที่ว่าสารพัดใช้ ตามอธิษฐาน วิเศษนักเป็นได้ทุกอย่าง เช่นทำให้มีโชคลาภ เงินทองหลั่งไหลมาไม่ขาดสาย ค้าขายจะเจริญก้าวหน้า และเป็นมงคลแก่ผู้บูชายิ่งนัก การทำเครื่องรางพญาเต่าเรือนในสมัยโบราณนั้น มักนิยมใช้ กระดองเต่าตายซากหรือตายเองซึ่งถือเป็นหลักโดยห้ามฆ่าจากนั้นก็จะ นำกระดองเต่ามาลงอักขระหัวใจพญาเต่าเรือน(นาสังสิโม)และอักขระ พระเจ้าห้าพระองค์ (นะโมพุทธายะ)จากนั้นนำไปปลุกเสก ซึ่งถือเป็นของดีที่หายากและมีความสำคัญประจำบ้าน เรือน และป้องกันภัยพิบัติอันตรายทุกประการจากโจรภัย วาตภัย อัคคีภัย ฯเรียกว่าหากใครมีไว้บูชาถือว่าเป็นแก้วสารพัดนึกเลยก็ว่าได้ แต่ปัจจุบันกระดองเต่าที่ตายซากหรือตายเองหาได้ยาก เกจิอาจารย์จึงใช้วิธีเขียนอักขระ บนแผ่นโลหะหรือผ้ายันต์เป็นรูป “พญาเต่าเรือน” แล้วนำมาปลุกเสก

19. ไปคนเดี่ยว

ตอบ เหรียญหล่อมหาเศรษฐีหลังเบี้ยมหากันสะท้อนกลับ ที่หุ้มเบี้ยหุ้มด้วยขี้ซี่ผสมครั่งพุทรารวมมวลสาร ด้ายที่ถักหุ้มก็เป็นด้ายพุทธาภิเศกเช่น งานพิธีสมเด็จองค์ปฐมครับ ด้ายที่ใช้มีอายุการ 15 ปี ผ่านพิธีมากๆๆๆๆๆ

20. กร hondacivic

กร hondacivic เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2012
    มวลสารที่ใช้ทำพญาเต่าเรือนมีอะไรบ้างครับ ข้างใต้พญาเต่าเรือนฝังอะไรไว้บ้างครับ ขนาดกว้างxยาวกี่เซนติเมตรครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้