ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    โอนปัจจัยร่วมบุญบูชาดวงแก้ว หมายเลข ๓๘ กับ ๔๘ แล้วครับ จำนวน ๔๐๐๐ บาท
    โมทนาอย่างสูงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2015
  2. ขาล

ขาล เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    วันที่ 1 ตุลาคม 2558 เวลา 21.18 น. โอนปัจจัยบูชาดวงแก้ว 2 ดวง 3,800 บาทค่ะ

3. Phaththachayyo

Phaththachayyo เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2014
    วันนี้ 02/10/58 ได้โอนปัจจัยร่วมบุญบูชาดวงแก้ว 3 ดวง ลำดับที่ 22, 28, 44 แล้วครับ จำนวน 5,600 บาท

ขออนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

4. kanus

kanus เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2011
    ๑. โอนร่วมบุญกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมชำระหนี้สงฆ์ และร่วมถวายบริวารกฐิน ธาตุกายสิทธิ์ ณ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ๒๐๐ บ. โอนเรียบร้อยค่ะ วันนี้ เวลา ๑๔.๑๔ น.

๒. ร่วมถวายเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ พระเขี้ยวแก้วและพานรองดวงแก้ว เป็นบริวารกฐิน ประจำปี ๒๕๕๘ จำนวน ๔ วัด เป็นจำนวน ๒๐๐ บ. โอนเรียบร้อย วันนี้ เวลา ๑๔.๑๕ น.

5. Gun KAOKALA

Gun KAOKALA เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    กันต์ กณภัทร โอนร่วมบุญบูชาดวงแก้วพระพุทธเจ้าลำดับที่ 46 ที่แจ้งทุกท่านไว้เมื่อวานหนอครับ รวมทั้งสิ้น 1,828 บาท ส่วนเกินทั้งหมดนั้นผมร่วมทำบุญไปกับกองบุญนั้นแล้วทุกประการครับ โอนไปทั้งสิ้น 1,999บาท ขอน้อมกราบอนุโมทนาทุกพลังบุญกุศลของทุกท่านด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      103
  6. rarkmai1

rarkmai1 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2012
    โอนปัจจัยบูชาดวงแก้ว 2ดวง ลำดับที่ 20 และ23
    ผ่านIB KBank แล้วครับ เมื่อ 3/10/58 6.33 น. 4000 บาท

7. anantapats

anantapats เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    แจ้งโอนร่วมบุญ จำนวน 7,319 บาท ครับ
    ของ anantapats 2 ดวง หมายเลข 17 กับ 37
    PC15(ใบพัด ) 1 ดวง หมายเลข 35
    คุณ นิว 1 ดวง หมายเลข 21

8. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้ววันที่ 4 ตุลาคม2558 เวลา 18.22 น 1884.00 บาท. บัญชีกสิกรไทยค่:cool:

9. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ เวลา 19.50 น.โอนเงิน 1999 บาท เข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทยเพื่อ ร่วมบุญ บูชาดวงแก้วพระพุทธเจ้า
    ยุคต้นธาตุแรก
    ดวงที่ 6 พระโพธิบวรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๗ - วิริยธิกะ
    น้อมกราบโมทนาสาธุกับทุกท่านค่ะ

10. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..รายการทำบุญจากบูชาดวงแก้ว

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2015
  11. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 3 ตุลาคม 2558

คุณวาสนา อิทธิประเวศน์ พร้อมครอบครัว

ร่วมบุญ
    1. กฐินวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ = 100 บาท

2. ร่วมบุญอุณาโลม เฟสที่ 2 จำนวน 100 บาท

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

12. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 3 ตุลาคม 2558

คุณไว กับ คุณเมฆ

ร่วมบุญ
    1.บุญโรงทานวัดป่าดอนธาตุ จำนวน 100 บาท
    2.บุญอุณาโลม เฟสที่ 2 จำนวน 100 บาท
    3. กฐินวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จำนวน 100 บาท
    4. กฐินวัดป่าดอนธาตุ จำนวน 100 บาท
    5. ร่วมบุญกับกองบุญพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร จำนวน 100 บาท

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

13. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใส
    คุณวาสนา อิทธิประเวศน์ พร้อมครอบครัว
    และคุณไว กับ คุณเมฆ ด้วยนะครับ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ สาธุ

14. Phaththachayyo

Phaththachayyo เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2014
    ขออนุโมทนาสาธุ ในทุก ๆ บุญครับ

วันนี้ได้รับดวงแก้วฯ ทั้ง 3 ดวงแล้วครับ

ดวงที่ 22 = คุณจินตนา , ดวงที่ 28 และดวงที่ 44 ครับ

ขออนุโมทนาบุญครับ

15. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ข้าพเจ้าได้โอนเงินร่วมบุญมหากฐินสร้างศาลาอิทธิราชจตุรมุข จำนวน 108 บาท เพื่อน้อมถวายในพระพุทธศาสนา ในนามดัังต่อไปนี้
    1.สมเด็จพระติกขคัมมพุทธเจ้า
    2.พระบวรรัตนรังสีบรมพุทธเจ้า -บรรลุธรรมเป็นลำดับที่ ๒ -ต้นธาตุวิชานพเก้าไตรกาล และสายพระฤาษี
    3.พระปราบปัจจไพรีบรมพุทธเจ้า - บรรลุธรรมเป็นลำดับที่ ๓-ต้นธาตุสายปราบมาร
    4.พระสิทธิบรมไตรโลกนาทพุทธเจ้า – ลำดับที่ ๔- วิริยธิกะ
    5.พระสิทธิบวรเมตไตรยพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๕-วิริยธิกะ
    6.พระโวหารติปุญญพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๖ -วิริยธิกะ
    7.พระโพธิบวรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๗ -วิริยธิกะ
    8.พระโลกุตตรวรจักรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๘-วิริยธิกะ
    9. พระโภครัตนบวรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๙-วิริยธิกะ
    10. พระวิภารติบวรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๐ -ปัญญา
    11.พระมหรรณพบรมเสนาพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๑ -ศรัทธาธิกะ
    12.พระวงศ์วิญญูปรเมนทรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๒ - ศรัทธาธิกะ
    13.พระศิรสิทธิ์มังคลพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๓ -วิริยธิกะ
    14.พระหงสาบวรพุทธเจ้า(พระอังสบวรพุทธเจ้า)-ลำดับที่ ๑๔ -วิริยธิกะ
    15. พระบรมชนกพุทธเจ้า - ลำดับที่ ๑๕ -ศรัทธาธิกะ
    16.พระหัตตติสสพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๖ -วิริยธิกะ
    17. พระสุริยเมตไตรยพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๑๗ -วิริยธิกะ
    18. พระสุทธิวัชรพุทธเจ้า -ลำดับ ๑๘ -วิริยธิกะ
    19. พระบรมจอมไตรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๙ -วิริยธิกะ
    20. พระมหิทธิกโรจนพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๒๐ -วิริยธิกะ
    21.พระมโหสภรัตนพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๑ -วิริยธิกะ
    22. พระอัสสตรโวพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๒ -วิริยธิกะ
    23.พระหงสโพธิบวรพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๒๓ -ศรัทธิกะ
    24.พระมณฑลพาหุลกพุทธเจ้า(อ่านว่า มน-ทน-พา-หุ-ละ-กะ) -ลำดับที่ ๒๔
    25. พระพระวิมุตติปัญญพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๕ -ปัญญาธิกะ
    26.พระอาตมโภครัตนพุทธเจ้า/พระมังคลสูตตพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๖ -ปัญญาธิกะ
    27. พระวโหรปัญจพุทธเจ้า(มีวาจาศักดิ์สิทธิ์ ๕ ประการ)-ลำดับที่ ๒๗ -วิริยธิกะ
    28.พระพหลวิญญูพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๘ -ปัญญาธิกะ
    29. พระเวสภูติสสพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๙ -วิริยธิกะ
    30. พระโพธิมังคลพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๐ -ปัญญาธิกะ
    31. พระโยชนมังคลพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๑ -วิริยธิกะ
    32. พระมหรรณพบวรรัตนพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๓๒-ศรัทธาธิกะ
    33. พระปิณฑชาตพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๓-วิริยธิกะ
    34.พระพหลกโยชนพุทธเจ้า(อ่านว่า พะ-หะ-ละ-กะ-โยด-ชะ-นะ) -ลำดับที่ ๓๔-วิริยธิกะ
    35. พระสนธิวาทพุทธเจ้า(อ่านว่า สน-ธิ-วา-ทะ) -ลำดับที่ ๓๕ -ปัญญาธิกะ
    36. พระโพธิวิษณุพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๖ -วิริยธิกะ
    37. พระมหรติมังคลพุทธเจ้า(อ่านว่า ม-หอ-ระ-ติ-มัง-คะ-ละ) -ลำดับที่ ๓๗ -ศรัทธาธิกะ
    38. พระปิณฑวาทรัตนพุทธเจ้า(อ่านว่า ปิน-ทะ-วา-ทะ-รัด-ตะ-นะ) -ลำดับที่ ๓๘ -วิริยธิกะ
    39. พระมหิทธิโภชนพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๙ -ศรัทธาธิกะ
    40. พระนายกเตโชพุทธเจ้า(อ่านว่า นา-ยะ-กะ-เต-โช) -ลำดับที่ ๔๐-วิริยธิกะ
    41. พระพหลเตโชพุทธเจ้า (อ่านว่า พะ-หน-เต-โช) -ลำดับที่ ๔๑ -วิริยธิกะ
    42. พระสารทปุญญพุทธเจ้า (อ่านว่า สา-ระ-ทะ-ปุน-ยะ) -ลำดับที่ ๔๒ -ปัญญาธิกะ
    43. พระวิษณุรติมังคลพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๔๓-วิริยธิกะ
    44. พระปาทวาลังบวรพุทธเจ้า(อ่านว่า ปา-ทะ-วา-ลัง-บอ-วอน) -ลำดับที่ ๔๔-ศรัทธาธิกะ
    45. พระกรบรมจักรพุทธเจ้า(อ่านว่า กอน-บอ-รม-มะ-จัก) -ลำดับที่ ๔๕ -วิริยธิกะ
    46. พระคังควาทพุทธเจ้า (อ่านว่า คัง-คะ-วา-ทะ) -ลำดับที่ ๔๖.-ปัญญาธิกะ
    47.พระอัฏฐมังคลพุทธเจ้า(อ่านว่า อัด-ถะ-มัง-คะ-ละ) -ลำดับที่ ๔๗ -วิริยธิกะ
    48. พระมังคลวาโยพุทธเจ้า (อ่านว่า มัง-คะ-ละ-วา-โย) -ลำดับที่ ๔๘-วิริยธิกะ
    49. พระสรณังกรวาทพุทธเจ้า (อ่านว่า สอ-ระ-นัง-กอน-วา-ทะ) -ลำดับที่ ๔๙ -วิริยธิกะ
    50.พระมโหรนายกพุทธเจ้า (อ่านว่า มะ-โห-ระ-นา-ยะ-กะ-วา-ทะ) -ลำดับที่ ๕๐ -ปัญญาธิกะ
    51. พระพุทธเจ้าสายปราบทุกพระองค์ที่สำเร็จแล้วในอดีต ปัจจุบันและอนาคตภายภาคเบื้องหน้า และพระพุทธเจ้าทรงบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณ รวมทั้งสิ้น ๘๕๘,๕๑๕ พระองค์
    52. พระธยานิยพุทธเจ้าทั้ง 5
    53. พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์
    54. ข้าพเจ้าและครอบครัว พร้อมบิดามารดา ครูบาอาจารย์ ทุกภพทุกชาติ
    55. ปรมาจารย์เซียนทุกพระองค์พร้อมบริวาร
    56. พระรามโพธิสัตว์พร้อมบริวาร
    57. พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์พร้อมบริวาร ทุกสาย
    58. ท้าววิษณุกรรมเทวราชพร้อมบริวาร
    59. ท่านอิทธิสัตตสิทธิราชเทวบุตรพร้อมบริวาร
    60. ท่านสหัสศรบดินทร์เทวราชพร้อมบริวาร
    61. เหล่าเทวดา พรหม ที่รักษาธาตุกายสิทธิและวัตถุอันเป็นมงคลของข้าพเจ้าและบุคคลในครอบครัว
    62. พระภูมิเจ้าที่ บ้าน ที่ทำงาน ที่รักษาข้าพเจ้าและบุคคลในครอบครัว
    63. แม่ธาตุทั้ง 4 พระยายมราชและบริวาร พญาครุฑ พญานาค ที่ทำหน้าที่รักษาพระพุทธศาสนา
    64. เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าและบุคคลในครอบครัวทุกภพทุกชาติ

ขอท่านพระยายมราชและบริวาร ตลอดจนแม่ธาตุทั้ง 4 โปรดเป็นพยานบุญและอนุโมทนาบุญ บอกกล่าวแด่ท่านทั้งหลายให้อนุโมทนา เสมือนท่านทั้งหลายได้กระทำด้วยตัวท่านเอง สาธุ และขอให้อานิสงฆ์การร่วมบุญครั้งนี้จงเป็นปัจจัยส่งเสริมให้ข้าพเจ้าและครอบครัวได้สร้างบารมีโดยง่ายทุกภพทุกชาติจนกว่าตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุ

ขนาดไฟล์:
      97.2 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2015
  16. Numsai

ขอเชิญบูชาดวงแก้วพระพุทธเจ้าสายปราบมารช่วงยุคต้น ๔๖ ดวงค่ะ

ดวงแก้วชุดนี้เกิดจากการเข้าสมาบัติ และอาราธนาวิชามณีรัตนกาลของพระโพธิสัตว์ในอดีตกาลที่ภายหลังทรงสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าสายปราบมาร ซึ่งบำเพ็ญบารมีนานนับอสงไขยไม่ถ้วน รวม ๔๙ พระองค์

โดยลำดับที่การหมายเลข ๑- ๔๙ ยกเว้นหมายเลข และหมายเลข ๑๗

เปิดบูชาดวงละ ๑,๖๘๘ บาท

กติกาการบูชา
    ๑. เปิดให้บูชาตั้งแต่ ๖ ตุลาคม ๒๕๕๘ ตั้งแต่เวลา ๑๖.๕๘ น. โดยผู้จองจะต้องระบุตามลำดับหมายเลขที่ไม่มีผู้จอง จนกว่าดวงแก้วจะได้รับการจองหมด
    ๒. ขอสงวนสิทธิ์ ท่านละ ๑ ดวง แต่สามารถจองให้เพื่อน หรือญาติที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บพลังจิตได้ ไม่เกิน ๕ ดวง รวมตนเอง
    ๓. กรุณาโอนปัจจัยใน ๒ วัน หากไม่สะดวกในเวลาดังกล่าว กรุณาแจ้งผ่าน PM ค่ะ มิฉะนั้นจะมอบให้ผู้ที่จองไม่ทันค่ะ

กรุณาโอนปัจจัยไปที่

ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 732-2-41469-9
    ธนาคารกสิกรไทย
    สาขา เดอะมอลล์บางกะปิ

หรือ
    เลขที่ 0802526472
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์
    สาขา ถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพ – กรีฑา)
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์

หรือ
    เลขที่ 198-4-68532-9
    ธนาคารกรุงเทพ จำกัด
    สาขาแยกถนนพัฒนาการ
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์

ปัจจัยร่วมบุญดังนี้

๑. ปัจจัย ๕๘๘ บาท/รายการ ร่วมบุญกฐิน วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร

๒. ปัจจัย ๑๐๐ บาท/รายการ ร่วมบุญถวายผ้าไตรจีวรณ์ ๑ ผืน อาสนะพิเศษ จำนวน ๓ ผืน ราคาผืนละ ๕๘๐ บาท –รองเท้า ๓ คู่ และอื่น ๆ ในส่วนที่น้ำใสถวาย เพื่อเป็นบริวารกฐิน ๓ วัด คือ

๑. วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร
    ๒. วัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี
    ๓. วัดป่าดอนธาตุ จ.อุดรธานี

๓. ปัจจัย ๑๐๐ บาท/รายการ ร่วมบุญทำป้ายชื่อพระเขี้ยวแก้ว และชื่อดวงแก้ว ถวายเป็นบริวารกฐิน ปี ๒๕๕๘

๔.ปัจจัยร่วมบุรวม 1,800 บาท ร่วมบุญค่าแรงขุดหลุมปลูกต้นไม้ เป็นบริวารกฐิน ๓๐ ต้นวัดป่าป่าดอนธาตุ จ.อุดรธานี

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ
    Numsai
    ---------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2015
  17. Numsai

พระนามพระพุทธเจ้าภาคปราบตามลำดับการบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาร ดังนี้..

ดวงแก้วชุดนี้ เป็นดวงแก้วที่พระมหาโพธิสัตว์จำนวนทั้งสิ้น ๑๐๘ พระองค์ ได้ทรงออกบวชเป็นพระดาบส ก่อนที่สมเด็จพระพุทธปราบปัญจไพรีบรมพุทธเจ้า จะทรงบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณ ๑ อสงไขยเศษ

โดยระโพธิสัตว์ทั้งหลายทรงตั้งมโนปณิธานจะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าสายปราบในอนาคตกาล ทรงเข้าสมาบัตินานถึง ๑๘๐,๐๐๐ ปีก่อนเข้าสมาบัติต่างทรงอธิษฐานว่า ..

"การเข้าสมาบัติในครั้งนี้ เป็นการเสี่ยงทายว่า ข้าพเจ้าทั้งหลายจะสำเร็จทุกสรรพวิชา รื้อสัตว์ขนสัตว์ได้มากนับล้านโกฏิ และสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าภาคปราบในอนาคตกาลเบื้องหน้าเทอญ "

พระนามพระพุทธเจ้า ซึ่งบรรลุธรรมตามลำดับในสายปราบมาร มีดังนี้

๑. พระปราบปัญจไพรีบรมพุทธเจ้า บรรลุธรรมในสายปราบพระองค์แรก

หลังจากสมเด็จพระต้นธาตุปราบมารบังเกิดขึ้น มีพระพุทธเจ้าสายปัญญาธิกะ-ศรัทธิกะ-วิริยธิกะ บังเกิดขึ้นในโลก จำนวน ๘๕๘,๕๑๕ พระองค์ จึงปรากฏพระพุทธเจ้าสายปราบลำดับต่อไป

๒. พระวรเมตไตรยพุทธเจ้า -บรรลุธรรมเป็นลำดับที่ ๒
    ๓. พระมัณฑติสสพุทธเจ้า
    ๔. พระโมคคัลลติสสพุทธเจ้า
    ๕. พระวงศ์ปสัณธพุทธเจ้า
    ๖.พระอโรธิบวรพุทธเจ้า หรือพระมหรรณพบวรพุทธเจ้า

หลังจากยุคนี้จะห่างหายพระพุทธเจ้าสายปราบมารไปนานมาก นับการบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณของพระพุทธเจ้าประเภทปัญญาธิกะ-ศรัทธาธิกะ และวิริยธิกะ ประมาณ ๘๒๕,๕๕๒ พระองค์ จึงบังเกิดพระพุทธเจ้าสายปราบตามลำดับดังนี้

๗.พระสุทธิมันตรพุทธเจ้า
    ๘.พระปฐมโพธิบวรพุทธเจ้า
    ๙.พระสุทธิคุณเมตไตรยพุทธเจ้า
    ๑๐.พระวงศ์ปสัณธติสสพุทธเจ้า
    ๑๑.พระจอมไตรยมังคลพุทธเจ้า
    ๑๒.พระสุทธิบวรมังคลพุทธเจ้า
    ๑๓.พระปุคคลาธิษฐานบวรพุทธเจ้า(ชำนาญเรื่องมโนมยิทธิ)
    ๑๔. พระเวชภัณฑ์บวรพุทธเจ้า(พระอาจารย์ของพระไภษัชคุรุฯ

จากนั้นก็ห่างหายพระพุทธเจ้าสายปราบมารไปนานอีก ช่วงนี้มีพระพุทธเจ้า ๓ สายข้างต้น จำนวน ๔๕๖,๕๘๘ พระองค์จึงบังเกิดพระพุทธเจ้า สายปราบดังนี้

๑๕.พระโสตตยเมตไตรยพุทธเจ้า
    ๑๖. พระทวิวงกตบวรพุทธเจ้า/พระทิวงกตบวรพุทธเจ้า(ถือดอกบัว ๒ สี)
    ๑๗.พระพหุสูตบวรพุทธเจ้า
    ๑๘.พระปราบไพรีวรเมตไตรยพุทธเจ้า(พระโอรสพระวรเมตไตรยพุทธเจ้า-พิเศษ)
    ๑๙.พระสุริยติสสบวรพุทธเจ้า
    ๒๐.พระจันทรติสสบวรพุทธเจ้า
    ๒๑.พระสุทธิโภครัตนพุทธเจ้า(พระโอรสพระโภครัตน บรรลุธรรมลำดับที่ ๙)
    ๒๒.พระวรปัญญบวรพุทธเจ้า

จากนั้นก็มีพระพุทธเจ้า ๓ สาย คือ ปัญญาธิกะ-ศรัทธิกะ-วิริยธิกะ บังเกิดขึ้นในโลก จำนวน ๔๕,๘๘๘ พระองค์ จึงบังเกิดพระพุทธเจ้า สายปราบดังนี้

๒๓.พระสุทธิศรโภคบวรพุทธเจ้า
    ๒๔.พระมังคลโภคบวรพุทธเจ้า
    ๒๕.พระศรีศรัทธาบวรพุทธเจ้า
    ๒๖.พระบรมสูตรบวรพุทธเจ้า
    ๒๗.พระโมคคัลลโภคบวรพุทธเจ้า
    ๒๘.พระธารณีมังคลพุทธเจ้า
    ๒๙.พระโชติสุริยบวรพุทธเจ้า
    ๓๐.พระสุทธิวาหนามพุทธเจ้า
    ๓๑.พระอนันตโภคพุทธเจ้า
    ๓๒.พระสุทธิศีลรัตนพุทธเจ้า

หลังจากยุคนี้จะห่างหายพระพุทธเจ้าสายปราบมารไปนานมาก นับการบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณของพระพุทธเจ้าประเภทปัญญาธิกะ-ศรัทธาธิกะ และวิริยธิกะ ประมาณ ๙๘๕,๕๕๕ พระองค์
    จึงบังเกิดพระพุทธเจ้าสายปราบตามลำดับดังนี้

๓๓.พระโมกขสุทธิบวรพุทธเจ้า
    ๓๔.พระบรมปัญญเมตไตรยพุทธเจ้า
    ๓๕.พระเสขขวิญญูพุทธเจ้า
    ๓๖.พระอิทธิวาโยพุทธเจ้า
    ๓๗.พระสุทธิศีลวิญญูพุทธเจ้า
    ๓๘.พระศีรหบวรพุทธเจ้า
    ๓๙.พระโชติปัญญเมตไตรยพุทธเจ้า

จากนั้นก็มีพระพุทธเจ้า ๓ สาย คือ ปัญญาธิกะ-ศรัทธิกะ-วิริยธิกะ บังเกิดขึ้นในโลก จำนวน ๔๙๘,๕๕๐ พระองค์ จึงบังเกิดพระพุทธเจ้า สายปราบดังนี้

๔๐.พระชาตโภคบวรพุทธเจ้า
    ๔๑.พระมังคลโรจนพุทธเจ้า
    ๔๒.พระโชติทีปังกรพุทธเจ้า
    ๔๓.พระวรเมธีเมตไตรยพุทธเจ้า
    ๔๔.พระสุทธิศีลบวรพุทธเจ้า
    ๔๕.พระโคตรภูบรมไตรโลกนาถ
    ๔๖.พระธีรราชบวรพุทธเจ้า
    ๔๗.พระโคตรวิญญูบวรพุทธเจ้า
    ๔๘.พระสรรพวิชญ์บรมไตรโลกนาถ
    ๔๙.พระขันธโคตมเมตไตรยพุทธเจ้า

จากนั้นปรากฏพระพุทธเจ้าทั้ง ๓ ประเภท จำนวน ๔๙๕,๐๐๐ พระองค์ เป็นเวลานานนับอสงไขยไม่ถ้วน จึงปรากฏมีพระพุทธเจ้าสายปราบอีกครั้ง จะนำเสนอในวารต่อไปค่ะ

ขอกราบนอบน้อมแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ด้วยเศียรเกล้า สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2015
  18. bealm

bealm เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองหมายเลข 7 ครับ

19. Pimpimpat

Pimpimpat เป็นที่รู้จักกันดี

จอง 2 ค่ะ

20. Pimpimpat

Pimpimpat เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไข จองหมายเลข 2 ค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้