ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำฝนในทุก ๆ บุญด้วยค่ะ ขออภัยคุณน้ำฝน และทุก ๆ ท่านที่หายไปจากเว็บหลายวัน เป็นช่วงต่อเนื่องกันจากสงกรานต์

ผลบุญเกิดจากเหตุแห่งการสร้างบุญนั่นเอง ใครทำมาอย่างไร ผลก็ได้อย่างนั้นเอง เพชรเม็ดใหญ่น้อย พร้อมดอกไม้แก้วนั้น พระท่านบอกว่า หากขึ้นไปสวรรค์ หรือแดนพระนิพพานก็ตาม ท่านบอกว่า จะปรากฏไปทุกที่คุณน้ำฝนย่างก้าวไป เพื่อให้เทพบุตร และเทพธิดาได้อนุโมทนาบุญนั้น ๆ ไม่ต้องกล่าวถึงวิมานของคุณน้ำฝน ประกอบด้วยแก้ว ๙ ประการดังที่พระท่านบอกไว้ทุกประการ

ขอโมทนาสาธุการในบุญกุศลอันทำมาด้วยความบริสุทธิ์ของคุณน้ำฝนอีกครั้งค่ะ

เรื่องภาพในมโนมยิทธิ ดิฉันเคยได้ยินบางท่านที่เพิ่งได้มโนมยิทธิเพียงเล็กน้อย กล่าวว่า..

"ภาพในมโนมยิทธินั้น เป็นเพียงสัญญา(ความจำได้) หรืออาจจะเกิดจากอุปทาน"

ซึ่งเรื่องนี้ จากประสบการณ์ของดิฉันนั้น หากภาพนั้นเป็นสัญญา ตามที่ท่านกล่าวมา ภาพที่เห็นจะต้องเป็นภาพเดิม เหมือนเดิม ปรากฏแบบเดิมไม่มีการเคลื่อนไหว หรือเปลี่ยนแปลงใด ๆ

สมเด็จองค์ปัจจุบันท่านเคยสอนว่า...
    "เราจะทราบว่า อุปทานหรือไม่ ให้เธอจงสำรวจจิตเธอปราศจากนิวรณ์ทั้ง ๕ หรือไม่ ไล่ไปทีละข้อ เมื่อพิจารณาแล้วว่าจิตไม่มีนิวรณ์ของให้เธอจงเชื่อ"

ผลของบุญที่ปรากฏทุกครั้งที่สร้างบุญไม่ว่าครั้งใด ภาพวิมานและทิพยสมบัติจะเปลี่ยนแปลงเสมอ ท่านที่มีความคล่องตัวในมโนมยิทธิจะทราบดี แต่เพียงแต่เราไม่ยึดติดในสิ่งเหล่านั้น

การนำเรื่องนี้มากล่าว เพียงเป็นธรรมทานเพื่อมีกำลังใจในการสร้างทานบารมีต่อไป เพื่อมรรคผลพระนิพพาน เพื่อพระสัมมาสัมโพธิญาณ หรือความปรารถนาใด ๆ ให้สำเร็จตามความปรารถนานั้น ๆ ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำฝนและทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

2. Numsai

[/QUOTE]

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำฝน และน้องน้ำตาลด้วยค่ะ

เรื่องของการทรงอารมณ์พระโสดาบันนั้น ไม่ว่าจะปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณ หรือปรารถนาอื่น ๆ เราสามารถทำได้ค่ะ

เมื่อหลายปีก่อน น้ำใสกราบเรียนถามท่านพระครูวิลาศกาญจนธรรม(พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ) พร้อมกัลยาณมิตรท่านหนึ่งที่บ้านอนุสาวรีย์ กรุงเทพ ฯ ท่านผู้นั้น ก่อนหน้านั้นทราบว่า ท่านบรรลุพระโสดาบันแล้ว ได้กราบเรียนถามท่านว่า..

น้ำใส : "กราบนมัสการพระอาจารย์ที่เคารพ โยมอยากทราบว่า ผู้ที่บรรลุพระโสดาบันนั้น เมื่อบรรลุพระโสดาบัน จะความเสื่อมถอยในธรรมหรือไม่เจ้าคะ"

ท่านพระครู ฯ (ท่านยิ้มเล็กน้อย) : "ผู้ที่บรรลุพระโสดาบันแล้ว ไม่มีความเสื่อมในธรรม มีแต่ดีขึ้นเจริญขึ้น"

น้ำใส :"พระอาจารย์เจ้าคะ แล้วผู้ที่บรรลุพระโสดาบันแล้ว ท่านผู้นั้นจะทราบหรือไม่ว่า ตนเองบรรลุธรรมเจ้าคะ"

ท่านพระครูฯ : "หากเป็นประเภทสุกขวิปัสสโกจะไม่ทราบนะ แต่จะรู้ว่ามีความรักในพระรัตนตรัยสูงสุด
    ยกเว้นประเภทวิชชาสามขึ้นไปจะรู้ว่า ตนเองบรรลุธรรม เนื่องจากมีเทวดามาอนุโมทนาในการบรรลุธรรมนั้น"

น้ำใส : "แล้วหากเป็นผู้ที่ปรารารถพระสัมมาสัมโพธิญาณละเจ้าค่ะ จะสามารถเรียนรู้เรื่องอารมณ์พระโสดาบันได้หรือไม่เจ้าคะ"

ท่านพระครูฯ : "ผู้ปรารถนาพุทธภูมินั้น ต้องเรียนแบบละเอียดทุกขึ้นตอน เพราะต้องเป็นครูสอนคน อารมณ์พระอริยเจ้าก็ต้องเรียนรู้ ทรงอารมณ์พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ แต่ยังไม่ได้เป็น คือทรงอารมณ์ได้ แต่ยังไม่บรรลุเท่านั้น เนื่องจากยังขาดสัพพัญญูญาณ รอเพียงชาติสุดท้ายที่จะมาเป็นพระพุทธเจ้า"

ขอน้อมถวายบุญจากการให้ธรรมทานนี้แด่ท่านพระครูวิลาศกาญจนธรรม(พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ) วัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี เพื่อเป็นสังฆบูชาด้วยเถิด สาธุ..

การคำตอบนี้ คงเป็นประโยชน์ต่อคุณน้ำฝนไม่มากก็น้อยนะคะ เรื่องที่จะเข้าพระนิพพานในชาตินี้ได้หรือไม่นั้น พระท่านให้รอดูปลายชาติค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำฝน และน้องน้ำตาลด้วยค่ะ

Numsai

ปล. เรื่องการกราบเรียนถามเรื่องอารมณ์พระโสดาบันนี้ เคยมีผู้ไปกราบเรียนถามท่านพระครูฯก่อนหน้านี้ ปรากฏว่า ท่านบอกว่า "ไปทำให้ได้ก่อน แล้วค่อยมาถามใหม่"

เมื่อน้ำใสพาเพื่อนไปถามท่านกลับไม่ว่าอะไร อีกทั้งยังให้กำลังใจให้ทำต่อไป เรื่องนี้ก่อนหน้ามีเทวดามาโมทนาบุญ แต่เราไม่มั่นใจ จึงได้ไปกราบเรียนถามท่านดังกล่าวค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2013
  3. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญในธรรมทานกับพี่น้ำใสด้วยนะครับ

และขอน้อมถวายบุญที่ได้ทำมาเป็นสังฆบูชาแก่ พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุนด้วยครับ สาธุ สาธุ

เท่าที่อ่านมาจิตดวงสุดท้าย จะเป็นตัวนำพาไปสู่ภพภูมิ และคำอธิษฐานต่างๆ ของเรา

สงสัยต้องซ้อมอารมณ์มรณานุสสติบ่อยๆ เดี๋ยวไม่ชิน เจอเวทนานึกไม่ออก แย่เลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ พี่น้ำใส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2013
  4. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ...^^

5. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจังเลยค่ะที่คุณน้ำใสกลับมาแล้ว เชื่อว่าเพื่อนๆชาวเมืองทุกท่านคงดีใจเช่นกัน...น้ำฝนต้องกราบขอบพระคุณในธรรมทานของคุณน้ำใสด้วยค่ะ โพสต์ครั้งนี้เป็นประโยชน์อย่างมาก และก็ให้กำลังใจแก่น้ำฝนเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ _/|\_ _/|\_ _/|\_

**********************************************************************************

เรื่องของการทรงอารมณ์พระโสดาบันนั้น ไม่ว่าจะปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณ หรือปรารถนาอื่น ๆ เราสามารถทำได้ค่ะ

เมื่อหลายปีก่อน น้ำใสกราบเรียนถามท่านพระครูวิลาศกาญจนธรรม(พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ) พร้อมกัลยาณมิตรท่านหนึ่งที่บ้านอนุสาวรีย์ กรุงเทพ ฯ ท่านผู้นั้น ก่อนหน้านั้นทราบว่า ท่านบรรลุพระโสดาบันแล้ว ได้กราบเรียนถามท่านว่า..

น้ำใส : "กราบนมัสการพระอาจารย์ที่เคารพ โยมอยากทราบว่า ผู้ที่บรรลุพระโสดาบันนั้น เมื่อบรรลุพระโสดาบัน จะความเสื่อมถอยในธรรมหรือไม่เจ้าคะ"

ท่านพระครู ฯ (ท่านยิ้มเล็กน้อย) : "ผู้ที่บรรลุพระโสดาบันแล้ว ไม่มีความเสื่อมในธรรม มีแต่ดีขึ้นเจริญขึ้น"

น้ำใส :"พระอาจารย์เจ้าคะ แล้วผู้ที่บรรลุพระโสดาบันแล้ว ท่านผู้นั้นจะทราบหรือไม่ว่า ตนเองบรรลุธรรมเจ้าคะ"

ท่านพระครูฯ : "หากเป็นประเภทสุกขวิปัสสโกจะไม่ทราบนะ แต่จะรู้ว่ามีความรักในพระรัตนตรัยสูงสุด
    ยกเว้นประเภทวิชชาสามขึ้นไปจะรู้ว่า ตนเองบรรลุธรรม เนื่องจากมีเทวดามาอนุโมทนาในการบรรลุธรรมนั้น"

น้ำใส : "แล้วหากเป็นผู้ที่ปรารารถพระสัมมาสัมโพธิญาณละเจ้าค่ะ จะสามารถเรียนรู้เรื่องอารมณ์พระโสดาบันได้หรือไม่เจ้าคะ"

ท่านพระครูฯ : "ผู้ปรารถนาพุทธภูมินั้น ต้องเรียนแบบละเอียดทุกขึ้นตอน เพราะต้องเป็นครูสอนคน อารมณ์พระอริยเจ้าก็ต้องเรียนรู้ ทรงอารมณ์พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ แต่ยังไม่ได้เป็น คือทรงอารมณ์ได้ แต่ยังไม่บรรลุเท่านั้น เนื่องจากยังขาดสัพพัญญูญาณ รอเพียงชาติสุดท้ายที่จะมาเป็นพระพุทธเจ้า"

ขอน้อมถวายบุญจากการให้ธรรมทานนี้แด่ท่านพระครูวิลาศกาญจนธรรม(พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ) วัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี เพื่อเป็นสังฆบูชาด้วยเถิด สาธุ..

การคำตอบนี้ คงเป็นประโยชน์ต่อคุณน้ำฝนไม่มากก็น้อยนะคะ เรื่องที่จะเข้าพระนิพพานในชาตินี้ได้หรือไม่นั้น พระท่านให้รอดูปลายชาติค่ะ

Numsai

ปล. เรื่องการกราบเรียนถามเรื่องอารมณ์พระโสดาบันนี้ เคยมีผู้ไปกราบเรียนถามท่านพระครูฯก่อนหน้านี้ ปรากฏว่า ท่านบอกว่า "ไปทำให้ได้ก่อน แล้วค่อยมาถามใหม่"

เมื่อน้ำใสพาเพื่อนไปถามท่านกลับไม่ว่าอะไร อีกทั้งยังให้กำลังใจให้ทำต่อไป เรื่องนี้ก่อนหน้ามีเทวดามาโมทนาบุญ แต่เราไม่มั่นใจ จึงได้ไปกราบเรียนถามท่านดังกล่าวค่ะ
    [/QUOTE]

6. Numsai

..สรุปยอดปัจจัยร่วมบุญผอบและเครื่องสักการะบูชาฯ ค่ะ

ดูยอดเงินในบัญชี - ผลการค้นหาข้อมูล

เลขที่บัญชี 732-2-41469-9
    ชื่อบัญชี MS.PHUTTARA ROJJHANARITTIKORN
    ชื่อย่อบัญชี
    ยอดเงินคงเหลือ (บาท) 13,382.21
    ยอดเช็คนำฝากเมื่อวานนี้ (บาท) 0.00
    ยอดเช็คนำฝากวันนี้ (บาท) 0.00
    ยอดเงินที่ถูกสำรองไว้ (บาท) 0.00
    ยอดเงินที่ใช้ได้ (บาท) 13,382.21

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพผอบบรรจุพระบรมทสารีริกธาตุ และเครื่องสักการะบูชาอื่น ๆ สรุปยอดปัจจัย ณ.วันที่ ๒๓ เมษายน ๒๕๕๖ เป็นปัจจัยทั้งสิ้น ๑๓,๓๘๒.๒๑ บาท

ขอผลบุญนี้จงบังเกิดแก่ทุก ๆ ท่าน ขอให้พ้นจากภัยพิบัติทั้งปวง มีความคล่องในทุกเรื่อง ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง ครอบครัวมีความสุข และเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

7. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมบุญนี้นะเจ้าค่ะ

จันทรกาล

8. Numsai

..โอนปัจจัย..

โอนเงินต่างธนาคาร - สถานะการทำรายการ

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง KBKR130423396048314

รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง)
    จากบัญชี 732-2-41469-9
    ธนาคารเจ้าของบัญชี ธนาคาร ไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)

เพื่อเข้าบัญชี 277-2-02373-4 คุณปรียาวดี กันตา
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล PREEYAWADEE K
    จำนวนเงิน (บาท) 6,550.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 23/04/2013 [12:18:11]
    บันทึกช่วยจำ โอนค่าผอบบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ

ได้โอนปัจจัยค่าผอบบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ผอบใหญ่บรรจุพระเขี้ยวแก้ว ๘๕๐ บาท(ลด ๑๐๐ บาท) ผอบเล็ก จำนวน ๑๔ ใบ รวมเป็นปัจจัยทั้งสิ้น ๖,๕๕๐ บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

9. Paktawadee

Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ _/\_ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

หนูดีมีเรื่องเล่า " ฝันที่เป็นจริง "

เรื่องมีอยู่ว่า ประมาณต้นเดือนเมษายน 56 หนูดีทำเรื่องซื้อรถมอเตอร์ไซค์
    ข้างๆที่ทำงานเอกสารทุกอย่างพร้อม แต่ด้วยสาเหตุอะไรไม่ทราบเจ้าของร้านเรื่องเยอะ

หนูดีก็เลยไม่ซื้อ กะไว้สินเดือนคอยไปหาดูที่ร้านใหม่ และเมื่อวันอาทิตย์ที่21 ก็ได้ฝันว่า
    มีผู้หญิงคนหนึ่งผิวขาวสวย มานั้งข้างๆตรงที่หนูดีนอน แล้วถามว่าอยากได้รถหรือ?
    หนูดี : ค่ะหนูอยากได้ จะเอาไวไช้งาน
    ผู้หญิงสวย :รถเป็นชื่อหนูนะ ถ้าเอาหนูจะเป็นหนี้นะ
    หนูดี : ค่ะหนูยอมเป็น
    ผู้หญิงสวย : ได้ฉันจะให้
    แล้วผู้หญิงสวยก็หยิบเช็คขึ้นมาเขียน 15000 แล้วก็ยืนให้แล้วบอกว่าเอาไป
    พรุ้งนี้ได้รถ

แล้วหนูดีก็ตื่นก็เล่าความฝันให้แฟนฟังเช้าวันจันทร์แฟนของหนูดีไปดูรถอีกร้าน
    แล้วโทรมาบอกว่าจะไปดูไหมตอนเที่ยงหนูดีไปดูแล้วก็ทำสัญญาซื้อใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง
    ทุกอย่างก็เรียบร้อยดังที่ผู้หญิงสวยบอกตามในฝัน

หนูดี :)

10. เพชร2545

เพชร2545 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญทุกอย่างจำนวน 1000 บาท โอนเข้าบัญชีภูริชญา เหมรา
    เลขที่ : 036-7-15234-5 ธ. กรุงเทพ วันที่23/4/2556 เวลาประมาณ 19.15 น.

ผู้ร่วมบุญ เพ็ชรรัตน์ แซ่อึ๊ง และครอบครัว 500 บาท
    คุณแม่ซิ้วเช็ง แซ่เตียว พี่นภาพร แซ่อึ๊ง พี่รุ่งอรุณ พัฒนาพรอนันต์ จำนวน 500บาท

---- ดวงแก้วอัคคีรัตนบวร น้ำหนัก 30 kg
    ---- ฐานบัวสีฟ้า และสีชมภู
    ---- ป้ายชื่อดวงแก้ว 2 ป้าย "ดวงแก้วอัคคีรัตนบวร" "ดวงแก้วนัยนาสุทธาทิพย์"
    ---- พานดอกไม้สด 2 พาน
    ---- ผอบ บรรจุรัตนชาติเพื่อบูชารัตนตรัย (เพชรดีมณีแดง เขียวใสแสงมรกต เหลืองใสสดบุษราคัม แดงแก่ก่ำโกเมนเอก สีหมอกเมฆนิลกาฬ มุกดาหารหมอกมัว แดงสลัวเพทาย สังวาลย์สายไพฑูรย์)

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านค่ะ

11. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010

พี่หนูดีไม่เห็นบอกเลยว่าเอาเช็คไปขึ้นเงินแล้วเด้งไหม?
    ถ้าไม่เด้ง หนูจะไปบังคับให้.......เขียนให้หนูมั่งง่ะ อิอิ

ล้อเล่นค่ะ เห็นกระทู้เงี๊ยบเงียบ เลยมาแซวหน่อย
    ขอโมทนาบุญกับพี่น้ำใส คุณเพชร2545 และท่านอื่น ๆ
    เป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้เจ้าค่ะ

12. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ประสบการณ์การไปเป็นพยานบุญที่สำนักพระยายมราช

สวัสดีค่ะ ชาวเมืองทุกท่าน ช่วงนี้พี่น้ำใสเข้าโหมดเก็บตัวเพื่อปฏิบัติธรรม
    หนูตาลก็ขออนุโมทนาสาธุเป็นอย่างสูงกับพี่น้ำใสเจ้าค่ะ
    และขออนุโมทนากับชาวเมืองทุก ๆ ท่านที่ปฏิบัติธรรมอยู่นะคะ

เมื่อพี่น้ำใสไม่อยู่ แฮ่ ๆๆๆ กระทู้นี้จะมีแมงโม้วิ่งว่อนอีกครั้ง...

ท้าวความตามหัวเรื่อง การไปเป็นพยานบุญในครั้งนี้ ไม่ได้เตรียมตัวเตรียมใจมาก่อน
    เคยฟัง เคยอ่านเรื่องที่พี่น้ำใสเล่าก็หลายครั้ง รู้สึกแค่ว่า "ดีจัง พี่น้ำใสไปช่วยเป็นพยานให้คนพ้นนรกได้"
    แต่ไม่เคยคิดว่า ตนเองต้องไปที่สำนักพระยายมราช...

13. Miss Brown

เมื่อไม่นานมานี้หนูตาลเคยจิตหลุด ออกท่องเที่ยวโฉบเฉี่ยวซุกซุน
    จนโดนเหล่าท่านยมฑูตเข้าใจผิด คิดว่าหนูตาลเป็นสัมภเวสีวิญญาณเร่ร่อน
    จึงโดนเข้าชาร์จจับตัวทันใด ครั้งนั้นมีเทวดาช่วยเอาไว้ จึงรอดตายมาหวุดหวิด
    ซึ่งก็โชคดีมาก ไม่เช่นนั้น จะไม่มีหนูตาลมาปั่นป่วนกระทู้เล่น เหมือนเช่นทุกวันนี้ อิอิ

ตอนนั้นรู้สึกกลัวมาก เข้าใจเลยว่าการเป็นวิญญาณที่ถูกจับ และจะถูกนำตัวไปลงโทษนั้นมันอกสั่นขวัญหายขนาดไหน
    รู้ลึกซึ้งตั้งแต่ครั้งนั้นว่า ในสภาพนั้น ไม่มีใครสามารถช่วยใครได้
    มีแต่บุญแต่บาปที่กระทำตอนมีชีวิตอยู่เท่านั้นที่จะสามารถช่วยได้

สำนักพระยายมราช เป็นสถานที่ ๆ น่าเกรงขามมาก
    ถึงแม้เรา ๆ ท่าน ๆ จะมีบุญพอที่ได้เห็นท่านพระยายมราชในรูปกายสวยงาม
    เห็นท่านสุวรรณแต่งตัวหล่อก็ตาม แต่ถ้าให้ไป หนูตาลก็จะเลี่ยง
    เพราะมันมีบรรยากาศแปลก ๆ จะว่าอึดอัดก็ไม่ใช่ เพียงแต่ถ้าอยู่ที่นั่น จิตใจจะไม่ค่อยโปร่งใส
    มันรู้สึกเหมือนมีคนเฝ้าจับตาเราตลอดเวลา ซึ่งความรู้สึกนี้ หนูตาลอาจจะเป็นคนเดียวก็ได้

ในเช้ามืดวันนั้นประมาณตีห้า หนูตาลนั่งอุทิศบุญให้ทุก ๆ ท่านเสร็จแล้ว
    กำลังเตรียมตัวจะไปอาบน้ำเพื่อไปทำงาน
    ขณะนั้นเอง ได้มีชายผู้หนึ่ง สวมชุดเครื่องทรงสวยงามเหมือนเทวดามาปรากฎกายภายในห้องพระ
    แจ้งความประสงค์ว่าท่านพระยายมราชต้องการพบตัวด่วน
    หนูตาลเคยปฏิเสธไม่ไปพบท่านมาแล้วหนึ่งครั้ง ดังนั้นครั้งนี้จะเสียมารยาทขัดท่านอีกก็กระไรอยู่
    จึงได้เรียกท่านปัญจะมา เพื่อช่วยให้พาไปสำนักพระยายมราช
    ท่านปัจจะจึงพาหนูตาลขึ้นหลัง ไปที่สำนักของท่านพระยายมราชทันใด
    (ท่านปัญจะ เป็นช้างแก้วคู่บารมีของตาลค่ะ ไปไหนมาไหนต้องมีท่านพาไป ห้ามไปคนเดียวค่ะ)

14. Miss Brown

ภาพที่เห็นขณะอยู่ในสำนักพระยายมราชนั้น คือ...
    เห็นผู้หญิงคนหนึ่งสวมชุดขาว ผมยาว กำลังนั่งอยู่เบื้องหน้าท่านพระยายมราช
    เธออายุน่าจะประมาณสี่สิบปีได้ หน้าตายังดูเยาว์วัย และไม่ได้มีสีหน้าหดหู่หรือเศร้าซึม
    แบบวิญญาณที่เคยพบมาหลายครั้งก่อนหน้านั้น...
    หนูตาลคิดว่าเธอเองก็คงทำบุญมามากทีเดียว คิดในใจว่า เราไม่รู้จักผู้หญิงคนนี้ เธอเป็นใครหนอ? ญาติก็ไม่ใช่...

ท่านพระยายมราชแจ้งแก่ตาลว่าต้องการให้ตาลเป็นพยานบุญให้เธอ
    ตาลก็งง ชักสงสัยขึ้นมา จึงได้ถามเธอว่า เราเคยรู้จักกันที่ไหนมาก่อนหรือคะ?
    (ตาลเคยอธิษฐานฝากบุญไว้กับท่านพระยายมราชให้กับญาติพี่น้องของตาลได้โมทนาหากมาถึงที่นี่)

เธอเงยหน้าขึ้นมา แววตาสุกใส เหมือนดีใจที่เห็นหน้าตาล
    เธอเล่าด้วยนำเสียงกังวานแจ่มใสว่า
    "เรารู้จักคุณตาลนะ แต่คุณตาลไม่รู้จักเรา เราเคยผ่านเข้าไปในกระทู้กองบุญแก้วจักรพรรดิ
    แล้วได้โอนเงินร่วมบุญกองทุนฯ นั้นด้วย แต่ไม่ได้โพสแจ้งชื่อไว้"

ตาลพยักหน้าเข้าใจ จึงยืนยันเป็นพยานบุญให้กับเธอผู้นั้นค่ะ
    ญาติบุญญาติธรรมกันนี่เอง ในเมื่อมีบุญสัมพันธ์กัน ย่อมเป็นพยานให้ได้
    หลังจากนั้นท่านพระยายมราชก็ตัดสินให้เธอไปรับผลบุญก่อนค่ะ
    โดยไปจุติในดาวดึงสเทวโลก ตาลเห็นว่า บุญของเธอมากพอสมควร
    เพราะมีราชรถสวยงามจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์มารับถึงที่...

หลังจากเธอไปแล้ว ท่านพระยายมราชได้เรียกตาลมาคุยเรื่องส่วนตัว
    (ความลับคร้าบบบ) เมื่อกราบท่านเสร็จจึงขอลากลับมาที่บ้านเพื่อเตรียมตัวไปทำงานตามปกติค่ะ

15. Miss Brown

สำหรับตาลแล้ว น่าประหลาดใจมาก ที่ได้ไปเป็นพยานบุญในครั้ง
    และด้วยกลัวว่าตนเองจะอุปทานคิดไปเอง จึงได้สอบทานกับพี่น้ำใสในเรื่องนี้
    ซึ่งพี่น้ำใสได้กราบเรียนสอบถามท่านพระยายมราชแล้ว ท่านยืนยันว่าจริงค่ะ
    ตาลจึงขอนำเรื่องนี้มาเป็นธรรมทานให้กับชาวเมืองทั้งหลายได้อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

หากผลบุญใดที่เกิดขึ้นจากการให้ธรรมทานในครั้งนี้
    ขอน้อมถวายแด่ท่านพระยายมราชท่านสุวรรณนายบัญชีทุกประการเจ้าค่ะ
    และขอน้อมถวายแด่องค์สมเด็จพระพุทธวิปัสสีมหาโภคบพิตร พระองค์ผู้ทรงให้ความอุปถัมภ์หลักแก่กองบุญแก้วจักรพรรดิเจ้าค่ะ

16. ส้มจุก

ส้มจุก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญทั้งหมดค่ะจำนวน 500 บาท โดยโอนเข้าบัญชีคุณภูริชญา เหมรา
    เลขที่ : 036-7-15234-5 ธ. กรุงเทพ เมื่อวันที่ 23 เมษายน เวลา ประมาณ 4โมงเย็นได้ค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านมาณที่นี้ด้วยค่ะ
    สาธุ

17. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆ ขออนุโมทนาบุญในธรรมทาน กับน้องตาลคนสวยด้วยนะค่ะ

จันทรกาล

18. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญในธรรมทาน และความดีของ น้ำตาลด้วยนะครับ
    อีกหน่อยจะได้ใช้บริการบ้าง เผื่อพลาดตกไปหาท่่านลุงพระยายมราช
    จะได้บอกท่านลุงว่า ผมมี น้ำตาลเป็นพยานบุญครับ
    ท่านลุงช่วยไปตามมาเคลียร์เลยครับ 555+

19. Paktawadee

Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานของน้องตาลด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะน้องตาลที่แซวช็คคงไม่เด้งค่ะเพราะท่านแม่เป็นคนเขียนให้
    สงสัยท่านจะสงสารอิอิ ขอบคุณค่ะที่ทำให้กระทู้ไม่เงียบเหงา

หนูดี:)

20. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับญาติบุญญาติธรรม (ยืมคำน้องตาลมาใช้หน่อยนะเพราะดี)ทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมบุญทุกๆบุญ
    ขอน้อมถวายบุญนี้แด่ท่านพระยายมราช และขอท่านพระยายมราชจงเป็นสักขีพยาน ในการสร้างบุญสร้างกุศลของกัลยานมิตรทุกๆ ท่านด้วยเทอญ
    (อย่างน้อยก็ขอฝากท่านไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องรบกวนน้องตาลให้ไปเป็นพยาน อิอิ)

อนุโมทนาบุญกับคุณ sereenon ด้วยค่ะที่ส่งพระธาตุของพระพิมพา และพระสารีบุตร มาร่วมถวายหลวงตาในครั้งนี้ด้วย งามมากเลยค่ะ

ขอเปลี่ยนแปลงรายละเอียดของพานวางพระบรมนิดหนึ่งค่ะ เนื่องจากเมื่อวานนี้ได้ไปรับผอบพร้อมฐานบัวกับพี่น้ำใสที่ร้าน แล้วเห็นตู้ใสที่สามารถบรรจุผอบ
    ได้พอดีเลยปรึกษากันกับพี่น้ำใส ว่าจะจัดชุดพระบรมวางในตู้แล้วพร้อมถวายหลวงตาเลยดีกว่าหลวงตาจะได้ไม่เป็นภาระในการหาที่จัดวาง โดยจะแบ่งออก
    เป็น 2 ตู้

----- ตู้แรก จะมีพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธานวางบนพานบัวสีฟ้า ล้อมลอบด้วยผอบที่บรรจุพระบรมอีก 5 พระองค์
    ----- ตู้ที่สอง จะมีพระเขี้ยวแก้วอยู่ตรงกลางวางบนพานบัวสัชมภู ล้อมรอบด้วยผอบที่บรรจุพระธาตุอีก 9 องค์

IMG_0480.JPG IMG_0482.JPG IMG_0484.JPG

----- พานดอกไม้สดจะจัดสองพาน เป็นพานขมา และพานรองรับผอบที่บรรจุชุดนพเกล้าค่ะ ผอบเล็กที่อยู่ด้านในจะบรรจุ พลอยนพเกล้า
    เม็ดละ 1 กะรัต 9 เม็ด ล้อมรอบด้วยพลอยละเอียด 9 สี

IMG_0485.JPG junjaowka-911.jpg

เรียนเชิญทุกท่านอีกครั้ง ไปร่วมบุญกันนะคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้