ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    สาธุกับธรรมทานของคุณชายธรรมวิวัฒน์ค่ะ

เมื่อวานกำลังสงสัยเรื่องพระนิพพานอยู่เหมือนกันค่ะ คือ...
    บังเอิญไปอ่านเรื่องของศิษย์เก่าเก๋ากึกของหลวงพ่อพระราชพรหมยานคนหนึ่ง
    เขาบอกว่า "ลูกศิษย์ของหลวงพ่อฯ นั้นจะเข้าพระนิพพานได้ไม่ถึงสิบคน"
    มันจะเป็นไปได้อย่างไร? เพราะเท่าที่เคยทราบจากหนังสือของหลวงพ่อฯหลาย ๆ เล่ม
    และหนังสือของคณะลูกศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุงอีกหลายเล่ม
    ก็ทราบมาว่า...บรรดาลูกหลานของหลวงพ่อจะเข้าพระนิพพานในชาตินี้นั้น
    ไม่ใช่หลักสิบ หลักร้อย แต่เป็นหลักแสน...

เอ๊ะ ... มันยังไง ๆ
    เก็บความสงสัยเอาไว้ และเมื่อคืนได้ขึ้นไปกราบสมเด็จองค์ปฐมฯ บนพระนิพพานมาค่ะ
    ก็กราบเรียนสอบถามพระองค์ท่านถึงเรื่องนี้...
    พระองค์ท่านแสดงให้เห็นกลุ่มวิมานบนพระนิพพานหลายร้อยหลายพันหลัง (นี่แค่มองซีกเดียวนะคะ)
    แล้วทรงตรัสว่า "เอ้า นับสิลูก ดูสิว่าคนที่เป็นลูกหลานหลวงพ่อฯ มาพระนิพพานได้มีเกินสิบไหม?"
    แหะ ๆ เกินสิบแน่ ๆ เจ้าค่ะ กราบ ๆๆๆๆ...

เล่าให้ฟังค่ะ...ตอนนี้ตาลก็หายสงสัยเป็นปลิดทิ้งค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  2. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับธรรมทาน ของคุณธรรมวิวัฒน์ค่ะ
    และ ขออนุโมทนา สาธุ กับธรรมทาน ของ น้องตาลด้วยทุกประการค่ะ

จันทรกาล

3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สาธุ กับพี่น้ำฝนค่ะ ขอให้สมความมุ่งมาตรปรารถนาทุก ๆ ประการนะคะ...

ส่วนตัวของหนู ขอเล่าให้ฟังเล็กน้อย ตั้งแต่ครั้งแรกที่ฝึกมโนมยิทธิ ....
    ตอนนั้นยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพระโพธิสัตว์ นางแก้ว ความปรารถนาอะไรต่อมิอะไรหรอกนะคะ...
    ครั้งแรกที่เข้าเฝ้าสมเด็จองค์ปฐมฯ ได้ ทรงตรัสให้พร "ขอให้เจ้าสำเร็จตามความปรารถนาตามที่ตั้งใจเอาไว้"
    เมื่อลงมาก็นั่งคิดทบทวนนานหลายเดือนทีเดียว ว่าสิ่งที่พระองค์ทรงตรัสนั้นหมายความว่าอย่างไร?
    เพราะบรรดาเพื่อน ๆ ในกลุ่มที่ฝึกด้วยกันนั้น ต่างได้รับพรที่ให้ถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันกันทั้งนั้น...
    ทำไมของเราจึงต่างจากคนอื่น ๆ นะ? หมายความว่าอย่างไร?

จนกระทั่งมีครั้งหนึ่งที่จู่ ๆ ก็รู้ตัวเองขึ้นมาว่าตนเองเป็น "นางแก้ว"
    รู้ก่อนหน้าว่าตัวเองเคยปรารถนาพุทธภูมิด้วยค่ะ...
    เมื่อรู้แล้ว จิต ณ ตอนนั้นก็บอกเลยว่า หากไม่รีบลานางแก้ว
    เมื่อได้พบพระโพธิสัตว์จะลาไม่ได้แล้วนะ...

ใจมันก็ไม่สนใจ จนกระทั่งได้พบหน้าพระโพธิสัตว์ท่านนั้น...
    และด้วยความดื้อดึงก็ยังไม่ยอมรับสิ่งที่เป็นหน้าที่ของตนเอง
    จะลานางแก้วอยู่ท่าเดียว และไปขอลาจากพระท่านหลายรอบ...
    แต่ก็ลาไม่ได้ค่ะ นึก ๆ ไปตอนนั้นก็สงสารพระโพธิสัตว์ท่านนะคะ
    ทั้งอ่อนอกอ่อนใจ ... ทั้งเศร้าเสียใจ เห็นท่านเศร้าแล้ว...ใจก็อ่อนยวบยาบ...
    แต่หนูก็ยังเกเร...คือหัวเด็ดตีนขาดก็จะลา ท่านก็เลยใช้ไม้แรก...
    ให้นางแก้วทั้งหมดของท่านนอกจากหนูลาเข้าพระนิพพานให้หมด...
    ตะลึงรอบแรกไปแล้ว...หนูก็ไม่สนใจ เรื่องของท่านเราไม่เกี่ยว...

ผ่านมาซักระยะ ท่านจึงปล่อยไม้สองและเป็นไม้สุดท้าย
    ในเมื่อจะลาก็จงลาเข้าพระนิพพานด้วยกันซะเลย
    ยอมรับว่า...หนูอึ้งกิมกี่ ... ไปต่อไม่เป็นเลยค่ะ ...
    สุดท้ายจึงบอกท่านไปว่า ถ้าท่านจะลา หนูยอมเป็นนางแก้วก็ได้อ่ะ
    ณ นาทีนั้นรู้สึกว่าท่านดีใจมากค่ะ ความปิติเปรมปรีดิ์ไหลท่วมท้นใจ
    บรรยากาศรอบ ๆ มีแต่ความสดชื่นแจ่มใส...
    สุดท้ายแล้ว หนูก็คิดในใจว่า ต่อจากนี้ไป หากแม้สิ่งใดที่ทำให้ท่านเสียใจแม้น้อยนิด หนูจะไม่ทำค่ะ

4. Miss Brown

ประเด็นคือ...หนูจะบอกว่า...
    การที่เราบำเพ็ญบารมีร่วมกับใครคนหนึ่งมานานแสนนานนั้น
    ความผูกพันธ์มีมากมายเกินกว่าจะบรรยายออกมาเป็นตัวหนังสือได้ค่ะ
    ไม่ใช่ในฐานะ สามีหรือภรรยาเท่านั้นนะคะ...

จากการย้อนอดีตหลาย ๆ ชาติของหนู ทำให้ทราบว่า เหตุหนึ่งที่ยอมได้ถึงขนาดนี้นั้น
    เป็นเพราะหนู ...เคยเกิดเป็นองครักษ์ของท่านหลายชาติ
    เคยถวายชีวิตไว้เพื่อปกป้องชีวิตท่านหลายครั้ง...
    ในชาติที่ท่านถือเนกขัมมะ ก็เคยเกิดเป็นลูกศิษย์ของท่านหลายชาติ
    เคยมอบกายถวายชีวิตในฐานะสัตว์คู่บารมีของท่านก็หลายครั้ง
    การติดตามท่านมา ไม่ใช่แค่ความรักในฐานะภรรยา
    แต่เป็นความรัก ความชื่นชมและเทิดทูนท่านเหมือนท่านเป็นเจ้าชีวิต เป็นนายเหนือหัวด้วยค่ะ

ความรู้สึกเหมือนเราเคารพเทิดทูนใครสักคนอย่างสุดใจ
    ยอมรับในความดีและความสามารถของท่าน
    ยอมรับด้วยใจว่าท่านจะพาเราไปถึงฝั่งพระนิพพานได้ด้วยตัวของท่านเอง
    ถ้าเป็นท่านอื่น ไม่ใช่ท่านนี้ หนูก็เปิดหนีไปไกลแล้วค่ะ ๕๕๕

5. Miss Brown

ปอลอลิง....

จากประสบการณ์น้อยนิดของหนู
    พระโพธิสัตว์ปรมัตถบารมีปลายส่วนใหญ่ท่านมีวิริยะบารมีเกือบเต็มแล้วนะคะ
    บางเรื่อง ถ้าท่านไม่ยอมนี่ ท่านก็ไม่ตัดใจง่าย ๆ หรอกค่ะ
    ยกตัวอย่างอดีตพระโพธิสัตว์อันดับสองของหนู...
    ถึงจะบอกลาท่านไปแล้ว แต่ ณ ตอนนี้ ท่านยังไม่ยอมยกธงขาวเลยค่ะ
    ตื้อ...จนเอือมระอาไปหมดแล้วค่ะ...

บางท่านปัญญาบารมีก็มีมากล้น ไม่ได้ด้วยเล่ห์ ก็เอาด้วยกลค่ะ
    จบแล้วค่ะ เรื่องนี้ ยิ่งพูดเดี๋ยวยิ่งยาว ๕๕๕...เดี๋ยวซวย ๕๕๕

6. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาในธรรมทานของน้ำตาลด้วยนะครับ

เก่งมาก นับถือจริงๆเลย พระแม่เจ้า ตาน ต๊าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  7. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญธรรมทานอันเป็นมหากุศลกับMiss Brown ด้วยนะครับ

เหลือปรมัตถบารมีปลายๆ อีกนิดหน่อย

ไม่นานเกินรอ..ก็สำเร็จสมหวังดังจิตปรารถนาโดยทุกประการ นะครับ​

8. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงิน 510 บาท วันที่ 17/4/2013 ที่บัญชี

พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 732-2-41469-9
    ธ.กสิกรไทย
    สาขา เดอะมอลล์บางกะปิ
    ประเภทออมทรัพย์

เพื่อร่วมบุญรายการด้านล่างค่ะ

---- ดวงแก้วอัคคีรัตนบวร น้ำหนัก 30 kg
    ---- ฐานบัวสีฟ้า และสีชมภู
    ---- ป้ายชื่อดวงแก้ว 2 ป้าย "ดวงแก้วอัคคีรัตนบวร" "ดวงแก้วนัยนาสุทธาทิพย์"
    ---- พานดอกไม้สด 2 พาน
    ---- ผอบ บรรจุรัตนชาติเพื่อบูชารัตนตรัย (เพชรดีมณีแดง เขียวใสแสงมรกต เหลืองใสสดบุษราคัม แดงแก่ก่ำโกเมนเอก สีหมอกเมฆนิลกาฬ มุกดาหารหมอกมัว แดงสลัวเพทาย สังวาลย์สายไพฑูรย์)

***รัตนชาติเป็นพลอยเนื้อดีที่ถูกคัดสรร มาจากเมืองจันทบุรี

9. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    ใช่ๆครับ ท่านวิดยา ทางกระทู้พี่น้ำใสส่งเข้าประกวดครับ^^

10. ธรรมวิวัฒน์

82
    หลวงพ่อท่านยืนยันว่าลูกศิษย์(บริวาร)ของท่าน มี หนึ่งแสนเจ็ดหมื่นห้าพันสี่ร้อยคนเศษนี้ แบ่งวิมานเป็น 37 สาย ต่อจากวิมานของท่านซึ่งเป็นหัวหน้า ซึ่งท่านพบหมดแล้ว [ ในภพภูมิต่าง ๆ ] ตั้งแต่ปลายปี พ.ศ. ๒๕๓๓ และส่วนใหญ่จะถึงนิพพานในชาตินี้ แต่ทุกคนจะถึงนิพพานหมดในชาติหน้า นอกนั้นก็เป็นเด็กฝากของท่านต่างๆ เช่น บริวารของสมเด็จองค์ปัจจุบัน เป็นต้นนะครับ

ที่บอกว่าสิบคน นั่นสงสัยจะเหลือบริวารของหลวงพ่อไปถึงสมัยองค์พระศรีอาริย์ไม่ถึง 10 คนมั๊งครับ
    เพราะท่านมีเก็บตกชุดสุดท้าย ตอนที่พระศรีอาริย์ ท่านไปโปรดบริวารของหลวงพ่อให้เข้านิพพานหมดที่ชั้นดาวดึงส์นะครับ
    ตามที่เคยอ่านเจอนะครับ

11. Miss Brown

สาธุ ขอให้ท่านวิทยาสำเร็จดังตั้งใจเช่นกันค่ะ
    ที่ว่าปรมัตถบารมีปลายคือ บารมีของพระโพธิสัตว์ท่านค่ะ
    ส่วนหนูก็ยังคงต้องไล่ตามให้บารมีทันท่าน ซึ่งก็อีกนานแสนนาน...
    ขออนุโมทนาบุญกุศลทุก ๆ บุญกับท่านวิทยาทุกประการเจ้าค่ะ สาธุ สาธุ

12. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้โอนเงินไปร่วมบุญจำนวน 600 บาทค่ะ

พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 732-2-41469-9
    ธ.กสิกรไทย
    สาขา เดอะมอลล์บางกะปิ
    ประเภทออมทรัพย์

เพื่อร่วมถวาย

---- ดวงแก้วอัคคีรัตนบวร น้ำหนัก 30 kg
    ---- ฐานบัวสีฟ้า และสีชมภู
    ---- ป้ายชื่อดวงแก้ว 2 ป้าย "ดวงแก้วอัคคีรัตนบวร" "ดวงแก้วนัยนาสุทธาทิพย์"
    ---- พานดอกไม้สด 2 พาน
    ---- ผอบ บรรจุรัตนชาติเพื่อบูชารัตนตรัย (เพชรดีมณีแดง เขียวใสแสงมรกต เหลืองใสสดบุษราคัม แดงแก่ก่ำโกเมนเอก สีหมอกเมฆนิลกาฬ มุกดาหารหมอกมัว แดงสลัวเพทาย สังวาลย์สายไพฑูรย์)

***รัตนชาติเป็นพลอยเนื้อดีที่ถูกคัดสรร มาจากเมืองจันทบุรี

ผู้ร่วมบุญมี คุณแม่เกิด กรองทอง ,น้องสมยง บัวทอง, น้องเจน, น้องเอ็ม, พี่เยาว์, ป้าใหญ่และครอบครัว และเอ๋ จันทรกาล

ขอผลบุญนี้ถวายแด่เทวดารักษาตัว
    และขออุทิศบุญนี้ให้แด่เจ้ากรรมนายเวร และท่านพระยายมราช
    ขอท่านพระยายมราชจงโมทนาบุญนี้ด้วยเถอะ
    และ ขอท่านพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานในการทำบุญในครั้งนี้ด้วยเทอญ

ขอให้ทุกท่านคิดสิ่งใดสมความปรารถนาด้วยเถอะ

จันทรกาล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2013
  13. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    ผมและคุณแม่ขอร่วมบุญทุกอย่างด้วยครับ จำนวน ๑๕๐ บาท โอนแล้วเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพฯ พี่ Phuya วันที่ ๑๓ เม.ย. เวลา ๐๗.๑๕ น. ขอโมทนาบุญอย่างสูงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ธรรมวิวัฒน์

82
    พระเจดีย์พระธาตุหลวงปู่มั่น 9 องค์ ถวายพ่อแม่ครูอาจารย์

พระเจดีย์พระธาตุหลวงปู่มั่น 9 องค์

ถวายพ่อแม่ครูอาจารย์ พร้อมพวงมาลัยคริสตัล

งานบุญของคนรู้จักจะนำไปถวายพ่อแม่ครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่นนะครับ

เอามาให้ทุกคนในเวปได้โมทนาบุญครับ

สำหรับบุญกุศลนี้ ผมโมทนาบุญเผื่อน้องหญิงผมด้วยครับ

เธอคงดีใจที่ได้พวงมาลัยสวยๆนะครับ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

15. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณน้องธรรมวิวัฒน์เป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ _/|\_

16. ธรรมวิวัฒน์

82
    ยินดีมากครับ พี่น้ำฝน
    พอดีเคยอ่านเจอก็เอามาโพสให้เป็นธรรมทานครับ
    ของผมยังอีกไกลกว่าจะถึงพระนิพพาน ต้องทำดีกันต่อไปครับ^^

17. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณค่ะน้องน้ำตาลที่กรุณามาแชร์ประสบการณ์ ตอนที่พี่ได้รับทราบจากคุณน้ำใสว่าสิ่งที่ปรารถนาในตอนนี้ทำให้ท่านเทวเทพโพธิสัตว์กระทบกระเทือนใจเป็นอย่างยิ่ง ตัวพี่เองก็รู้สึกไม่ค่อยดี รู้สึกผิดจังเลยค่ะ พี่คิดว่าสุดท้ายหากตนเองต้องเดินไปต่อตามที่เคยได้ตั้งจิตอธิษฐานเอาไว้ในอดีต ก็คงจะมีสิ่งต่างๆ มาบดบังไม่ให้พี่สามารถบรรลุโสตาปัตติผลได้ภายในชาตินี้ค่ะ เพราะถ้าหากได้บรรลุแล้ว ก็จะเกิดอีกไม่เกิน 7 ชาติค่ะน้องน้ำตาล

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับธรรมทานของน้องน้ำตาลและของทุกท่านที่ได้กรุณามาแชร์ให้เพื่อนๆ ชาวเมืองได้รับทราบด้วยอีกครั้งนะคะ _/|\_

18. ธรรมวิวัฒน์

82
    บุพเพสันนิวาสที่มีต่อกัน มันตัดขาดได้ยากนะครับ
    ด้วยอธิษฐานบารมีที่มีต่อกันมา มันเป็นสายใยแห่งกรรมที่พาให้คู่บารมีมาเจอกัน
    อันนี้ผมพูดจากความรู้สึกนะครับ จริงๆแล้ว เรื่องนี้ต้องคุยกันให้รู้เรื่องครับ

เรื่องนี้พูดยากครับ เพราะถ้าไปต่อก็อีกยาวเลยครับ
    ถ้าไม่มีใจอันตั้งมั่นในการสร้างบารมี ก็มีแต่สั่นคลอน หวั่นไหวในใจไปเรื่อยๆแหละ
    คำถามอีก 108 มันก็จะวนเวียนมาในหัวเรื่อยๆ แหละครับ
    เพราะทุกอย่างที่ทำบางครั้ง ก็เป็นประเภททำคุณกับคนไม่ขึ้นบ้าง
    ถูกเขารังแกโดยไม่ยุติธรรมบ้าง แต่พี่น้ำฝนก็ต้องช่วยเหลือพระโพธิสัตว์ทำบารมี และสร้างบารมีด้วยตนเอง
    เสียสละทุกอย่างเพื่อทำบารมีให้ทันท่านพระโพธิสัตว์คู่บารมี และเพื่อพระโพธิญาณของท่าน

ที่สำคัญกำลังใจในการสร้างบารมีในแต่ละชาติไม่เท่ากันนะครับ
    ชาตินี้ขยันทำดี ชาติหน้าอาจจะหลงผิดทำบาปมหันต์ก็ได้ครับ
    แล้วแต่ภพชาติที่ไปเกิดนะครับ โพสเท่านี้แหละครับ

พี่น้ำฝนทำดีในพระพุทธศาสนามาเยอะกว่าผม น่าจะรู้อะไรได้กว้างเยอะแยะกว่าผมนะครับ
    ผมมันความรู้เท่ามด โพสได้เท่านี้แหละครับ

ขอให้สู้ต่อไปครับ ทุกอย่างมีทางออกเสมอครับ สำหรับคนดีอย่างพี่น้ำฝน ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2013
  19. NamfonBaanfa

กราบขอบพระคุณอย่างสูงค่ะน้องธรรมวิวัฒน์ _/|\_

20. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขออนุโมทนาบุญกับน้อง Paktawadee และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ..

Transfer has been made according to the following details.
    From Account
    Account No. XXXX526472
    New Balance
    To account
    Account No. – Account nickname 7322414699 - พุทธารา โรจนฤทธิกร
    Account Name MS.PHUTTARA ROJJH
    Bank Name KASIKORNBANK
    Transfer Option
    Transfer Option Real-time

Amount transferred
    Amount 800.00 Baht
    Fee 25.00 Baht
    Description ร่วมบุญผอบพระบรมฯ และบุญทุกอย่าง
    Transaction Date - Time 19/04/2013 - 10:52:43
    Account Debit Date - Time 19/04/2013 - 10:52:43

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญผอบบรรจุพระบรมสารีริกธาตุและพระเขี้ยวแก้ว และบุญทุกอย่าง ดังนี้...

๑.น้อง Paktawadee ร่วมบุญผอบ ฯ และบุญทุกอย่าง จำนวน ๕๐๐ บาทค่ะ

๒.คุณศิรภัทร และครอบครัว ร่วมบุญทุกอย่าง จำนวน ๑๐๐ บาท

๓.คุณนก ร่วมบุญทุกอย่าง ๑๐๐ บาท

๔.คุณฉัตรชัย-คุณชอบ ร่วมบุญทุกอย่าง ๑๐๐ บาท

ขอผลบุญนี้ จงบังเกิดแก่ทุกท่านให้มึความคล่องตัวในการเงิน การงาน ขอให้ครอบครัวมีความสุข ปราศจากทุกข์โศก โรคภัย ปราศจากสรรพเคราะห์ใด ๆ ให้มลายหายสิ้นไป ขอให้เข้าถึงธรรมได้โดยง่าย ปรารถนาสิ่งใด ขอให้จงเป็นผลสำเร็จ จงเป็นผลสำเร็จ จงเป็นผลสำเร็จด้วยเถิด สาธุ..
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้