ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ...ประวัติดวงแก้วนพเก้า... เรื่องราวที่เกิดขึ้นคือตำนวนของทางภาคอีสานใช่ไหมครับพี่น้ำใส

2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุญาตเล่าเรื่องนครวาโย เพิ่มเติมเล็กน้อย ก่อนหน้านี้ดิฉันเคยลงในกระทู้พญานาคห้องกฏแห่งกรรมในช่วงนี้ ทราบเรื่องไม่ละเอียดนัก

เดิมทีดิฉันไม่ทราบว่า เหตุใดช่วงนี้ ครูบาอาจารย์ท่านให้เก็บตัวนั่งสมาธิแผ่เมตตา งดเว้นเรื่องการใช้โทรศัพท์ต่าง ๆ
    กระทั่งเมื่อวันที่ ๒๘ กพ.๕๖ ที่ผ่านมา ขณะที่เข้ากรรมฐาน(ตามแบบมโนมยิทธิตามปกติ) ได้อาราธนาบารมีไปกราบท่านโภคเทวบุตร ท่านมาปรากฏกาย จากนั้นได้พาไปถ้ำแห่งหนึ่ง แรก ๆ ถ้ำนั้นจะค่อนข้างมืดมาก จากนั้นก็มีแสงทองผ่านมา

พบว่าตัวเองไปตามถ้ำแคบ ๆ ทะลุออกยังถ้ำหนึ่งเป็นถ้ำทอง พบกับพญางูตนหนึ่ง (ไม่ใช่พญานาค) แต่เป็นงูสีดำสนิท แลบสิ้น ในใจมิได้รู้สึกกลัวแต่อย่างใด เห็นภาพก็ดูภาพนั้น จึงแผ่เมตตาให้ท่าน พญางูนั้นเมื่อเห็นก็กล่าวว่า..

"แม่นางนั่นเอง" ท่านถามว่า "ถึงเวลาท่านให้มาเอาทรัพย์แล้วเหรอขอรับ"
    รู้สึกงงเล็กน้อย กล่าวแก่ท่านว่า ไม่ใช่หรอก ท่านกล่าวว่า "ทรัพย์นี้เป็นของพระยาธรรมิกราชองค์ก่อน ท่านเคยเป็นธิดาของท่านนั้น หากนำทรัพย์ไป กระผมจะได้เคลื่อนภพเสียที

เรื่องที่เกี่ยวกับเมืองวาโย สมัยท่านเป็นธิดาพญาชมพูบดี ขอให้ท่านอโหสิกรรมให้พวกกระผมด้วยเถิด กระผมได้เคยดูถูกพวกนาค และเคยให้ร้ายท่าน เลยถูกสาบแช่งให้เป็นพญางูเฝ้าทรัพย์บัดนี้ผ่านมาหลายร้อยปีแล้ว"

จึงตั้งจิตอธิษฐานว่า "พันธนาการใด ๆ ที่ข้าพเจ้าเคยจองจำท่านทั้งหลายไว้แต่อดีต ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ข้าพเจ้าขอปลดปล่อยพันธนาการทั้งปวงนั้น ขอให้ท่านไปสู่สุคติตามกำลังบุญเถิด"
    ได้ยินเสียงสาธุ ๆ ๆ จากนั้นแสงทองต่าง ๆ ก็หายไป เหลือไว้ภาพถ้ำอย่างเดียว จึงได้ออกจากสมาธิ และอุทิศบุญแก่ท่านเหล่านั้น

เรื่องราวต่าง ๆ ในอดีต ขอให้พิจารณาโดยธรรมนะคะ อย่าหลงยึดถือเป็นจริงจัง อ่านพอเป็นนิทาน แล้วย้อนดูตน เพราะทุกอย่างในโลกไม่มีอะไรเป็นของเรา ทุกอย่างเกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปเป็นธรรมดา สุดท้ายทุกคนก็ไปตามวิบากแห่งตน

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 เจ้าของดวงแก้ว และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

3. Numsai

เป็นตำนานพระธาตุวาโยค่ะ อ่านไปคล้ายตำนานทางภาคอีสาน พี่เองไม่ได้ทราบเรื่องหรอกค่ะ พอได้พบท่านที่เคยเป็นคู่ชาตินั้น ภาพอดีตปรากฏ แรก ๆ ทราบเพียงสั้น ๆ

เมื่อได้พบผู้ที่เกี่ยวในอดีตมาพบกันก็เห็นภาพนั้น ส่วนใหญ่จะเกิดเป็นมนุษย์ชาตินั้น ไม่มีใครเป็นนาค ต่อมาพอได้ญาณ ๘ ภาพชัดมาก มีคนชวนไปบูรณะพระธาตุวาโย ครูบาอาจารย์สั่งห้ามไม่ได้ไป เพราะโจทย์เก่าเพียบ :':)'(

ยังไม่ถึงวาระ ตอนนี้ขอช่วยท่านแม่และบริวารก่อนค่ะ เจ้ากรรมไว้เคลียร์กันทีหลัง

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

4. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำฝนด้วยนะคะ ที่มีลูกชายเป็นอภิชาติบุตรโดยแท้
    สาธุ สาธุ สาธุ

5. Phuya

อนุโมทนาบุญกับคุณ am12 นะคะ ที่กำลังใจเต็มเปี่ยม
    และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมประมูลดวงแก้ว“โชติรัตนชยางกูร” ค่ะ

6. Numsai

ปัจจัยการประมูล ๒๐ % หลังหักค่าใช้จ่ายเข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร

ขอเพิ่มนำปัจจัยทำบุญ โดยเข้าบัญชีเว็บพลังจิต จำนวน ๕๐๐ บาท เพื่อเป็นส่วนสนับสนุนในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาไปทั่วโลกค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ร่วมประมูล และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

7. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอร่วมการเผยแผ่พระพุทธศาสนาไปทั่วโลกโดยประมูลดวงแก้วที่ 25307 บาท

8. half wave

555 ต้องขอโทษคุณ am12 ด้วยครับ ผมดูเวลาผิดไป
    และขอแสดงความยินดีกับท่านเจ้าของตัวจริงครับ กับคุณ sun2555

9. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณ sun 2555 ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

ขอให้สมปรารถนาดังใจทุกประการครับ ด้วยบุญบารมีทั้งหลายที่คุณ sun 2555 ได้กระทำมาทั้งหมดนะครับ
    อีกทั้งขอให้สำเร็จพระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาลด้วยเทอญ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  10. Numsai

..ขอแสดงความยินดี และอนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 ด้วยค่ะ..

วันนี้ 07:59 PM

sun2555 ขอร่วมการเผยแผ่พระพุทธศาสนาไปทั่วโลกโดยประมูลดวงแก้วที่ 25307 บาท

วันนี้ 07:42 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมประมูลในครั้งนี้ด้วยค่ะ และขอแสดงความยินดีกับคุณ sun2555 ด้วยค่ะ

ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาทุกประการค่ะ

Numsai

11. half wave

ขออนุญาต พี่น้ำใสนำตำนานของวัดพระธาตุวาโยมาให้ทุกท่านได้อ่านนะครับ

ที่มา http://piyanar.exteen.com/20110419/entry

เริ่มต้นเล่าเรื่อง เมือง วาโยนาคนคร จากการได้อ่านหนังสือของคุณแม่สุจิตรา

สมัย พ.ศ 226 ยังไม่มีเมืองไทย แต่จะเป็นแผ่นดินของเจ้าต่าง ๆ

ทางเหนือที่ติดแผ่นดินจีน มีเมืองหนึ่ง เจ้าครองนครชื่อ ขุนงาย

ตั้งบ้านเรือนริมฝั่ง แม่น้ำแยงซีเกียง ชื่อ เมืองเพงาย

ขุนเมืองมีลูกหลายคน ต่อมา จีนได้รุกรานคนไทยมากขึ้น

เจ้าแสนคำฟ้า จึงรวมไพร่พล ออกเดินทางมาทิศใต้ มาสร้างเมืองที่

ตรงแผ่นดินชาวขอมเดิม (อ.สนามชัยเขต ในปัจจุบันนี้ )

พ.ศ 266 สร้างเมือง วาโยนาคนคร เจ้าแสนคำฟ้า มีบุตร ธิดา 5 องค์

วาโยนาคนคร เป็นเมืองที่เจริญรุ่งเรืองมาก เจ้าแสนคำฟ้าได้สร้าง

พระเจดีย์บรรจุพระสารีริกธาตุ พระพุทธเจ้า 50 องค์

พระเจดีย์ องค์ใหญ่ฐานกว้าง 1 ไร่ ( 400 ต.ร.ว.) เจ้าฟ้าและชาวเมือง

อยู่ในศิลธรรม รักใคร่สามัคคีกัน ตลอดมา จนถึง พ.ศ 283

ก็เริ่มเกิดเรื่องไม่ดี เมื่อเจ้าแว่นฟ้าไปได้ ลูกพญานาคเป็นเมีย

เกิดเรื่องไม่ดีหลายอย่าง ลูกเจ้าแสนคำฟ้าเริ่มอิจฉาริษยากัน

ตัวเจ้าแสนคำฟ้าก็ ทิ้งลูกเมียไม่สนใจบ้านเมือง ติดสุรานารี

เจ้าหญิงลำดวนมีลูกสาวชื่อ พาฝัน เจ้าลำดวนรักและตามใจมาก

มีวัน องค์พาฝัน หกล้ม ต่อหน้าเจ้าอาวาส วัดพระธาตุ เจ้าอาวาสท่ายืนดูเฉย

เจ้าลำดวนก็โมโห หาว่า ไม่ช่วยอุ้มเด็ก ที่หกล้ม พระท่านนั้นเห็นว่าเด็กเป็นหญิง

เลยไม่ช่วย ส่วนเจ้าลำดวนกลับคิดว่าเป็นเด็ก พระจับก็ไม่อาบัติ

เหตุนี้ เจ้าลำดวนเลยโกรธ ไม่ไปทำบุญกับเจ้าอาวาสอีก ตัวเจ้าอาวาสก็โกรธ

ตั้งแต่นั้น ทางวัดก็ไม่ตอนรับชาววัง ชาวบ้านเองรู้เรื่องก็เริ่มแบ่งข้างกัน

ทะเลาะกัน โจรชุกชุม เจ้าเมืองเอาแต่เสพสุรานารี ขุนนางก็ฉ้อฉล

คนดีอยู่ไม่ได้ ก็หนีออกจากเมืองไป เหลือแต่คนเลวทั้งเจ้า ชาวบ้าน และพระ

ต่อมาก่อนที่เมืองจะถล่ม พ.ศ. 336 มีปลาไหลยักษ์ถูกชาวบ้านจับได้

ก็นำมาปรุงอาหาร แบ่งไปถวายเจ้า และถวายพระ กินกันทั้งเมือง

คืนนั้นก็เกิด ภัยพิบัติฝนตกหนักแผ่นดินแยก แผ่นดินถล่มยุบหายไปทั้งเมือง

พระเจดีย์ก็จมหายไปด้วย กลายเป็นหนองน้ำใหญ่

มาถึง พ.ศ. 2528 คุณนุ้ย เจ้าของที่ดิน มาขอให้คุณแม่สุจิตรา พานทอง

ช่วยหาคนมาซื้อที่ดิน ที่อยู่ตรง ลาดกะทิง สนามชัยเขต คุณแม่สุจิตรา

จึงได้ไปดูที่ดิน ตรงสนามชัยเขต ที่คุณนุ้ยบอกขายถูกมาก ไม่มีคนซื้อ

พอแม่สุจิตราไปถึงที่ดิน วิญญาณเจ้าแสนคำฟ้าก็เข้า แม่สุจิตรา

บอกคุณนุ้ยว่า เทอ คือ ลูกสาวเจ้าแสนคำฟ้า ชื่อ หญิงปริก

ที่ตรงนี้ให้สร้างวัด พระธาตุวาโย เจ้าแสนคำฟ้ารอเวลามานานพันกว่าปี

ถึงได้หมดกรรม หาลูกหลานในอดีตชาติ มาสร้างวัดปลดกรรมให้

ระหว่างที่เป็นร่างทรง คุณแม่สุจิตราไม่รู้ตัวเลย สุดท้ายท่านหนีชะตากรรมไม่ได้

ต้องรับเป็นร่างเจ้าแสนคำฟ้า หาเงินสร้างวัดพระธาตุวาโยจนสำเร็จ

ซึ่งต้องใช้เงินสร้างหลายสิบล้าน คุณนุ้ยบริจาคที 30 ไร่ และหาเงินช่วย

ใช้เวลาในการสร้างวัด จาก 2528 - 2534 จากนั้นคุณแม่สุจิตราก็เริ่มป่วย

ต่อมาท่านก็เสียชีวิต

คุณแม่สุจิตราท่านนั้น ปฎิบัติธรรมกรรมฐาน ได้ญาณสูงสุด บรรลุโสดาบัน

อันนี้เจ้ขอบอกเอง คุณแม่สุจิตราไม่ได้อวดอ้างตนเองเลย

ทุกสิ่งที่ท่านพบ ได้เห็น ได้กระทำ ได้บำเพ็ญตนต่อสังคมนั้น

เป็นสัญญากรรม จากอดีตชาติ ที่ท่านต้องมาชดใช้ให้หมด

โดยที่ท่านเป็นร่างให้ผ่าน ส่วนตัวจริงของท่านหวังการบำเพ็ญเพียร

เพื่อว่า เมื่อตายไปขอไปสู่นิพานเท่านั้น สาธุ จบแล้วจ้าาาาาา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  12. Numsai

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมประมูลทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ ดวงแก้วที่ปรากฏคู่กันในครั้งนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นของพระเกษรีฤาษี ท่านสงเคราะห์แก่ลูกหลานค่ะ

ดวงแก้วโชติรัตนชยางกูร ขึ้นมาพร้อมกับดวงแก้วรัตนสิทธิโชค ท่านบอกว่า อนุญาตให้มอบแด่ผู้ที่ประมูลได้ลำดับที่ ๒ หากท่านผู้นั้นประสงค์จะรับไปค่ะ

ดวงแก้วโชติรัตนชยางกูร เป็นดวงแก้วดวงแรกที่ท่านเกษรีฤาษีอธิษฐานจิต ส่วนดวงแก้วรัตนสิทธิโชค เป็นดวงแก้วที่ ๒ ท่านอธิษฐานในกาลต่อมา แต่เป็นชาติเดียวกัน

ดวงแรกมอบให้ผู้อุปัฏฐากท่านเป็นคนแรก ชาตินั้นก็คือ คุณ sun2555 ค่ะ ส่วนดวงที่สอง มอบแด่ศิษย์คนแรกของท่านในชาตินั้นค่ะ

ดังนั้น ผู้ที่ได้ลำดับสองในการประมูลครั้งนี้ คือ คุณ am12 หากท่านประสงค์จะรับดวงแก้วดวงนี้ไป ขอความกรุณาช่วยแจ้งด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

13. Numsai

สาธุ สาธุ สาธุ...อ่านแล้วสะเทือนใจ พี่เองก็ไม่เคยทราบเรื่องในรายละเอียด เรื่องพญานาคถล่มเมืองนั้น

ขออนุโมทนาในธรรมทานด้วยค่ะ

Numsai

14. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    สาธุ สาธุ มีแต่โชคลาภ วาสนา่ต่อกันทั้งนั้น
    ขอให้ครูบาอาจารย์สงเคราะห์ให้ได้มีความสุข ควา่มเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
    คุณ sun 2555 และ คุณ am12 ดีใจด้วยนะครับ

15. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณsun 2555 และ คุณ am12

ที่ได้เป็นเจ้าของดวงแก้วโชติรัตนชยางกูร และดวงแก้วรัตนสิทธิโชค ด้วยครับ ​

16. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 และคุณsun ด้วยครับ

17. world999

world999 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูครับ อย่างไรก็ขอแสดงความยินดี และอนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 และ คุณ am12 ด้วยครับ ที่ได้เป็นเจ้าของดวงแก้วโชติรัตนชยางกูร และดวงแก้วรัตนสิทธิโชค และผู้ร่วมประมูลทุกท่าน ขอพรใดที่มุ่งหวังและปรารถนาขอให้สำเร็จทุกประการครับ สาธุ สาธุ สาธุ

18. Clearly

Clearly เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับทั้งสองท่าน คุณ am12 และ คุณ sun2555 ด้วยค่ะ _/\_

19. ธรรมวิวัฒน์

82
    พรุ่งนี้วันที่ 9 มี.ค. จะมีการจับสลากเพื่อรับรางวัลจากท่านวิดยา
    ลุ้นๆๆๆ 55+ ขออนุโมทนาบุญกับท่านวิดยากับพี่น้ำใสอีกครั้งครับ
    สาธุ สาธุ

ขอให้สมหวังทุกประการในสิ่งที่เป็นประโยชน์ และได้รับความสำเร็จในสิ่งที่หวังครับ
    สาธุ สาธุ

20. Phuya

ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณsun 2555 และ คุณ am12
    ที่ได้เป็นเจ้าของ "ดวงแก้วโชติรัตนชยางกูร" และ "ดวงแก้วรัตนสิทธิโชค" ด้วยค่ะ

สุดท้ายก็มีบุญต่อกันจริงๆ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้