ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจมากเลยค่ะคุณน้ำใส แต่เสียดายวันที่ ๙ มี.ค. ก็เป็นวันที่น้ำฝนต้องเดินทางไปอุดรธานี เพราะลูกชายคือน้องอาเจจะบรรพชาเป็นสามเณรที่วัดป่าดอนหายโศก ในวันที่ ๑๐ มี.ค. เป็นเวลา ๑ เดือน และน้ำฝนก็ตั้งใจจะอยู่ที่วัดเพื่อปฏิบัติหลีกเร้นด้วยเช่นกันค่ะ กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ _/|\_

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาในธรรมทานของพี่น้ำใส ด้วยนะครับ

แล้วก็โมทนาสาธุกับของรางวัลของท่านวิดยา และพี่น้ำใสด้วยครับ

3. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญกับพี่น้ำฝนด้วยนะครับ
    ขอให้มีความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมนะครับ สาธุ สาธุ

4. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010

อ้าว... ท่านวิทยาจะแจก "ต้นแบบ" ตามโพสนี้ไม่ใช่หรือเจ้าคะ?

เห็นท่านวิทยามีเยอะ คิดว่าจะแจกซะอีก อิอิอิ
    ขออนุญาตแซวเล็กน้อยพอกล้อมแกล้มนะเจ้าค่ะ ล้อเล่นตามเคยค่ะ แหะ ๆ
    สาธุ ขอให้ท่านวิทยาสมหวังได้พระขรรค์ต้นแบบมาครอบครองโดยสัมมาทิฏฐิทุกประการเจ้าค่ะ

เทวดาท่านใดดูแลพระขรรค์ต้นแบบอยู่ก็ขอให้ใจอ่อน
    เรียกพระขรรค์ขึ้นมาไว ๆ นะคะ

5. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขอเชิญประมูลดวงแก้ว"โชติรัตนชยางกูร" ขนาด ๑๐ กก.ค่ะ..

ขอเชิญร่วมประมูล ดวงแก้วบรมจักรพรรดิ “โชติรัตนชยางกูร” ขนาดกว่า ๑๐ กิโลกรัม อัญเชิญจากถ้ำแห่งหนึ่งในเทือกเขาภูพาน

ดวงแก้วดวงนี้ มีกายสิทธิ์ ๒๘,๙๐๐,๐๐๐ องค์ โดยพระโชติรัตนโพธิสัตว์ เป็นเทพบุตรรักษาดวงแก้ว ปัจจุบันอยู่ชั้นสวรรค์ดุสิต รอตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาล

กำเนิดดวงแก้ว เกิดจากการอธิษฐานของพระเสยสัจจดาบส ก่อนสมัยพระพุทธเจ้า พระนามว่า “สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถสัมมาสัมพุทธเจ้า” เมื่อ ๓ อสงไขยกำไรแสนมหากัปป์ที่ผ่านมา

ปรากฏขึ้นมาครั้งล่าสุด(ก่อนครั้งนี้) ก่อนสมัยพระโลกุตตรพุทธเจ้า โดยการอธิษฐานเรียกของพระสังขฤาษี ซึ่งเป็นผู้อธิษฐานจิตแต่เดิม ปัจจุบันท่านมีนามว่า “พระเกษรีฤาษี” นั่นเอง

เริ่มต้นการประมูล... ๑๖,๙๙๙ บาท

กติกาในการประมูล๑. เริ่มวันที่ ๗-๘ มีนาคม ๒๕๕๖ ภายใน ๑๙.๕๙ น. ตรงกับวันแรม ๑๑ ค่ำ เดือน ๓ ปีมะโรง

๒. หากที่มีผู้ประมูลในราคาสูงสุดเท่ากัน ๒ ท่าน จะตัดสินด้วยเวลาที่ปรากฏในเว็บพลังจิต โดยไม่เกินวันเวลาที่กำหนดไว้

๓. หลังจากปิดการประมูล โอนปัจจัยภายใน ๒ วัน เมื่อโอนปัจจัยแล้ว จะทำการจัดส่งดวงแก้วให้แก่เจ้าของต่อไปค่ะ

กรุณาโอนปัจจัยไปที่......

ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 080-252647-2
    ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขาถนนศรีนครินทร์(กรุงเทพ-กรีฑา)
    ประเภท ออมทรัพย์/สะสมทรัพย์

เนื่องจากช่วงนี้ทางกองบุญฯจะมีงานบุญช่วงเดือนเมษายน ๒๕๕๖ หลายงาน จึงขอนำปัจจัยจากการประมูลเข้ากองบุญฯ ค่ะ โดย ปัจจัยร่วมบุญ ๒๐ % หลังหักค่าใช้จ่ายนำเข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร

โปรดติดตามการสร้างบุญต่าง ๆ ผ่านกองบุญฯค่ะ

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญร่วมกองบุญแก้วบรมจักรพรรดิค่ะ.283863/page-100#post6885657

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2013
  6. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอเริ่มประมูล 17,000 บาทครับ

7. Numsai

โมทนาบุญจ้า ช่วงนี้โรคจะมาทางอากาศ ที่สำคัญเลี่ยงไม่ได้ คือ โรคเวรโรคกรรม หมั่นทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนาให้มาก ๆ นะคะ

พี่ก็โดนซะอ่วม :':)'( ช่วงนี้ต้องรักษาเนื้อรักษาตัว เอาความดีเข้าแลก ยังไม่รู้ว่าท่าน ๆ จะให้อภัยหรือเปล่าค่ะ เป็นนักรบมาเยอะก็อย่างนี้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

8. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 ด้วยนะคะ เรื่องประวัติดวงแก้วนพเก้ายังไม่ลืมนะคะ จะลงให้วันพรุ่งนี้ค่ะ ท่านมาบอกประวัติแร้วค่า ช่วงนี้เป็นช่วงเจรจากับเจ้ากรรมอยู่ค่ะ เลยเข้าเว็บไม่ได้บ่อยนัก ต้องกราบขออภัยคุณ sun2555 เป็นอย่างยิ่งค่ะ

สำหรับประวัติดวงแก้วนพเก้านี้ เพิ่งทราบว่า ตัวเองเคยเกิดเป็นน้องสาวคุณ sun ค่ะ :cool::cool:ขอฝากเนื้อฝากตัวกับคุณพี่ด้วยนะคะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

9. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำฝนขออนุญาตร่วมประมูลดวงแก้วโชติรัตนชยางกูรก่อนออกเดินทางไปอุดรธานีค่ะ

๑๗,๙๙๙ บาท _/|\_

10. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมประมูลด้วยนะครับ19999บาทครับ

11. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ขอโมทนาสาธุกับพี่น้ำฝนค่ะ
    เดินทางปลอดภัยนะคะ แหม มาแถวบ้านเราซะล่วย อิอิ
    และขอโมทนาบุญบวชเณรของน้องอาเจและบุญปฏิบัติธรรมของพี่ล่วงหน้าด้วยค่ะ สาธุจ้า

12. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ขอขอบคุณกับธรรมทาน ที่ทุกท่านมอบให้ครับ
    และขออนุโมทนาบุญกับท่านทั้งหลายที่ตั้งใจทำแล้วและกำลังจะทำด้วยครับ

13. Numsai

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 คุณ NamfonBaanfa และคุณam12 ที่ร่วมประมูลด้วยค่ะ

ขอเป็นกำลังใจแด่ทุก ๆ ท่านในการประมูลครั้งนี้ค่ะ สำหรับประวัติดวงแก้วนี้ ขออนุญาตเสนอหลังประมูลนะคะ เนื่องจากท่านให้นำประวัติดวงแก้วนพเก้าลงก่อนค่ะ

บุญรักษาทุกท่านค่ะ

Numsai

14. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    รอลุ้นกับท่านที่จะเป็นเจ้าของดวงแก้วบรมจักรพรรดิ “โชติรัตนชยางกูร” ครับ

15. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญด้วยนะครับ

ร่วมบุญ กองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร

21,616.16 บาท​

16. Numsai

..ประวัติดวงแก้วนพเก้า (คุณ sun2555) เป็นเจ้าของ...

2013-01-29 11.08.11.jpg

ย้อนไปสมัยหลังพุทธกาลประมาณสี่ร้อยกว่าปี กล่าวถึงเมืองพญานาค ชื่อเมืองยศนคร(อ่านว่า ยะ-สะ-นะ-คอน) โดยมีพญายศนาคราช(เรียกชื่อตามเมือง) หรือภายหลังมีนามว่า พญาชมพูบดี เป็นผู้ครองนคร และมีพระนางมายารัศมีเป็นพระมเหสีฝ่ายขวา พระนางภิรมย์วดีเป็นพระมเหสีฝ่ายซ้าย พระนางทั้งสองเป็นพี่น้องกันและรักกันมาก

พระนางมายารัศมีนั้นมีพระโอรสทั้งสิ้น ๗ พระองค์ ตามลำดับ ดังนี้ “อัครนาคราช(เคยพบช่วงอัญเชิญพระธาตุที่ลพบุรี) -โอปกรณ์นาคราช-สิริคุปต์นาคราช(คุณ sun2555)ปุริสนาคราช-เวสภุชงค์นาคราช (หรือพญาภุชงค์ที่มนุษย์รู้จักในปัจจุบัน)-ไวยปภนาคราช และโสมปกรณ์นาคราช” พระโอรสทั้ง ๗ กำเนิดแบบโอปปาติกะ ช่วยเหลือเกื้อกูลกันมาตลอด

หลายปีต่อมาพระนางภิรมย์วดี ได้กำเนิดพระธิดาองค์น้อย กำเนิดโดยไข่ มีผิวพรรณวรรณะผ่องใส หน้าตางดงาม พญายศนาคราชได้ให้นามพระธิดาว่า “เจ้าหญิงยศวดีรัศมี” เนื่องจากเป็นพระธิดาองค์แรก ท่านจึงได้นำพระนามของท่านและพระมเหสีทั้งสองพระองค์เป็นชื่อของพระธิดาองค์นี้

ในวันที่กำเนิดเจ้าหญิงองค์น้อย มีเหตุการณ์ประหลาด ๒ ประการคือ บรรดาแก้วมณีรัตนะที่มีอยู่ในท้องพระคลังในเมืองบาดาลแห่งนั้น ทำให้เกิดความสว่างไสวไปทั่วพระนคร หลังจากนั้น เกิดสายอัสนีบาตผ่ากลางท้องพระโรงถึง ๓ ครั้ง ปุโรหิตของเมืองทำนายว่า..

“พระธิดาพระองค์นี้ เป็นผู้มีบุญญาธิการลงมาเกิด เพื่อให้เกิดความเจริญรุ่งเรืองแก่พระนคร แต่ขณะเดียวกันนางมีวิบากกรรมต้องพลัดพรากจากสิ่งที่รัก และนำความเดือดร้อนมาสู่ตระกูลภายหลัง กระนั้นก็ยังพอมีทางแก้ไข โดยพระธิดาอายุครบ ๑๕ ปีจะต้องให้นางบำเพ็ญศีล และเข้าสมาบัติ เป็นเวลา ๓ ปี เพื่อแก้ไขเหตุร้ายให้กลายเป็นดี”

ถึงแม้ว่าจะมีคำทำนายดังกล่าวขึ้นมา แต่ทุกคนก็รักและเอ็นดูเจ้าหญิงน้อย ซึ่ง นอกจากมีพระสิริโฉมงดงามแล้ว ทรงเป็นผู้เฉลียวฉลาด และกล้าหาญ พระนางภิรมย์วดี ทรงเลี้ยงเจ้าหญิงด้วยความรัก และเป็นผู้ทรงสอนสรรพวิชาแก่พระธิดา

วิชาที่พระนางทรงเชี่ยวชาญเป็นพิเศษ คือ การทรงอิทธิบาท ๔ ในการแปลงกาย โดยปกติพญานาค ถึงแม้จะแปลงกายเป็นอะไรก็ตาม จะเสื่อมคลายไปเมื่อเวลาหลับ หรือเวลาเสพกาม นอกจากนี้พระนางทรงวิชาบังคับลม น้ำ และไฟให้เป็นไปตามต้องการ

ส่วนพระโอรสทั้ง ๗ นั้นต่างก็รักพระกนิษฐาต่างมารดาอย่างยิ่ง เนื่องจากไม่มีน้องสาว ทำให้เจ้าหญิงยศวดีรัศมีนั้นมีความสุขมาก ในบรรดาพระเชษฐาทั้ง ๗ นางจะสนิทกับเจ้าชายอัครนาคราชที่สุด เจ้าชายทั้ง ๗ มักจะพาเจ้าหญิงไปเที่ยวเมืองมนุษย์อยู่เสมอ ทำให้เจ้าหญิงมีความคุ้นเคยกับการท่องเที่ยวในเมืองมนุษย์ ประกอบด้วยวิชาแปลงกาย เมื่อมีงานบุญต่าง ๆ เจ้าชายทั้ง ๗ มักจะไปสร้างบุญในเมืองมนุษย์หลายครั้ง ต่างจิตอธิษฐาน ขอให้ได้เกิดเป็นมนุษย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  17. Numsai

.ประวัติดวงแก้วนพเก้า(คุณ sun2555) ตอน ๒ ค่ะ...

ต่อมาพระนางมายารัศมีได้มีพระโอรส-ธิดาฝาแฝด นามว่า “ยศโชติ-สิริมายา”

เมื่อครบกำหนดอายุ ๑๕ ปี พระราชาจึงได้ส่งพระนางไปบำเพ็ญศีล เป็นเวลา ๓ ปี เมื่อครบกำหนดแล้ว พระราชธิดาได้ข่าวอันเป็นมงคลว่า จะมีการฉลองพระเจดีย์แห่งเมืองวาโยนคร ซึ่งอยู่ไกลจากภพบาดาล ประมาณ ๒ โยชน์ ( ๓๒ กิโลเมตร)

ข่าวนี้เป็นที่ปลื้มปิติแก่นางมาก และได้ขออนุญาตพระราชบิดา และพระมารดา เพื่อไปร่วมงาน พร้อมชวนพระเชษฐาทั้ง ๗ เพื่อไปอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุมาประดิษฐานในเมืองบาดาล

หลังจากนั้นต่อมามีเมืองมนุษย์นามว่า นครวาโย เกิดขึ้นมา เป็นเมืองที่อุดมสมบูรณ์ ปกครองโดยท้าวแสนชัย เป็นเจ้าเมืองปกครองเมืองนี้ และนำความเจริญรุ่งเรืองมาสู่ดินแดนแห่งนี้

หากไม่มีกิจสำคัญที่ภพบาดาล เจ้าหญิงยศวดีรัศมีมักจะขึ้นมาเที่ยวที่เมืองวาโย พร้อมนางกำนัล ๒-๓ นางเสมอ ๆ อยู่มาวันหนึ่งนางได้พบรักกับเจ้าชายแห่งเมืองวาโยนคร นางได้สั่งให้นาคกัลยาที่ติดตามมาด้วยกลับเมืองบาดาล ส่วนนางได้ครองรักอยู่กับเจ้าชายแห่งวาโยนครนั้นด้วยความสุขตลอดมา โดยไม่เคยส่งข่าวไปให้บิดาพระมารดาทราบข่าวเลย

จนกระทั่งวันหนึ่งเจ้าหญิงยศวดีรัศมี หรือนาม“รัศมี” ในนามหญิงชาวบ้านได้ตั้งครรภ์และออกมาเป็นไข่ ข่าวนี้ได้แพร่สะพัดไปอย่างรวดเร็ว โหรหลวง( ซึ่งได้ถูกติดสินจากเสนาอำมาตย์ท่านหนึ่ง หวังจะให้บุตรสาวของตน เป็นพระมเหสีแทน)ทำนายว่า..

“พระนางรัศมี และไข่ฟองนี้ เป็นกาลกินีต่อบ้านเมือง ให้นำไข่ลอยน้ำไป และเนรเทศพระนางรัศมีออกจากพระนครใน ๗ วัน”

แม้เจ้าชายจะทรงรักในพระชายามากเพียงใด ก็ไม่อาจจะทัดทานได้ จึงได้ปล่อยให้ชะตากำหนดให้เป็นเช่นนั้น ส่วนเจ้าหญิงยศวดีรัศมี เมื่อถูกแยกจากบุตรของตน ได้แต่เศร้าโศกเสียใจในชะตากรรมของตนเอง นางได้เดินเร่ร่อนไปในป่าลึก จนพบกับหญิงชาวบ้านคนหนึ่งได้ให้ที่พักอาศัย โดยไม่ได้ไต่ถามความเป็นมาอย่างใด

หลังจากเจ้าหญิงยศวดี ฯ ได้ออกจากพระนครไปแล้ว ด้วยความเสน่หาในพระสวามี นางได้แอบมาสืบข่าวเป็นประจำ

วันหนึ่งนางได้ทราบว่า พระสวามีกำลังจะอภิเษกสมรสกับพระชายาองค์ใหม่ ทั้ง ๆ ที่เคยสัญญากันไว้ว่า จะรักพระนางแต่เพียงผู้เดียว ความรักที่เคยมีมา พลันหมดสิ้นไป และนางได้ตั้งปฏิญาณไว้ว่า..

“ภพชาติต่อไปจะขอประพฤติพรหมจรรย์จะไม่รักใครอีกเลย”

18. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญด้วยนะครับ

ขอร่วมประมูลที่ 25289บาทครับ

19. Numsai

..ประวัติดวงแก้วนพเก้า (คุณ sun2555) ตอนจบ...

2013-01-29 11.09.58.jpg

กล่าวถึงทางนาคพิภพ หลังจากไข่ที่เกิดจากเจ้าชายเมืองวาโย และเจ้าหญิงยศวดีรัศมี ได้จมลงไปในน้ำ และมีชาวนาคได้พบไข่นั้น นำไปถวายต่อพระยายศนาคราช และพระมเหสีทั้งสอง จึงได้ทราบว่า เป็นสายโลหิตแห่งพระองค์เอง รู้สึกสลดพระทัย

ส่วนเจ้าชายทั้ง ๗ ขณะนั้นเป็นเวลาบำเพ็ญพรตประจำปี ยกเว้นเจ้าชายยศโชติ ซึ่งเป็นเจ้าชายองค์เล็กไม่ได้เข้าบำเพ็ญพรต ด้วยความที่ทรงพระเยาว์ได้ทราบข่าวว่า พระเชษฐภคินี(พี่สาว) ไปเมืองมนุษย์แล้วมีพระสวามีเป็นมนุษย์ จึงได้แปลงกายเป็นปลาไหลเผือกไปท่องเที่ยว ปรากฏว่า มีมนุษย์ในเมืองวาโยจับได้ และนำไปทำเป็นอาหารในวันนั้นเอง

ภายหลังบริวารได้ไปส่งข่าวแก่พญายศนาคราช และพระมเหสี พระนางมายารัศมีนั้น ถึงกับเป็นสิ้นตักษัย จุติทันที ทำให้พระนางภิรมย์วดี เกิดความเคียดแค้นต่อชาวเมืองวาโย พระนาง ได้นำบริวารไปคายพิษไว้ตามแหล่งน้ำ ทำให้ชาวเมืองวาโยเดือนร้อน
    จากนั้นได้ถล่มเมืองวาโยจนสิ้นเมือง ด้วยวิบากกรรม และความเสื่อมถอยแห่งศีลธรรมของผู้คนในเมืองวาโย ผู้รอดชีวิตจะเป็นผู้มีศีลธรรม

ฝ่ายเจ้าหญิงยศวดีรัศมี ทราบข่าวว่า พระมารดาออกตามหาตน จึงได้ไปที่หน้าผา เบื้องล่างเป็นน้ำวน และได้บอกความจริงแก่เพื่อนหญิงของนางว่า นางเป็นธิดาพญานาคแปลงตัวเมาเที่ยวเมืองมนุษย์ และได้เล่าเรื่องราวทั้งหมดให้เพื่อนนางฟัง จากนั้น นางได้กระโดดน้ำบริเวณหน้า และคลายฤทธิ์กลายเป็นพญานาคสู่ภพเมืองบาดาล

หลังจากนครวาโยจมใต้บาดาลแล้ว เจ้าหญิงยศวดีฯ เป็นผู้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุจากเมืองวาโยที่ล่มจม บรรจุในเจดีย์ใต้พิภพเมืองบาดาลนั้นเอง

ส่วนเจ้าชายทั้ง ๗ ได้ออกจากสมาบัติ หลังเกิดเรื่องร้ายต่าง ๆ รู้สึกสลดใจในวิบากกรรมที่เกิดขึ้น จึงได้ลาพระบิดา เพื่อไปแสวงหาโมกขธรรมยังเมืองมนุษย์ ได้พบกับพระฤาษีตนหนึ่ง ซึ่งอยู่ในถ้ำปากทางเข้าเมืองพญานาคอีกเมืองหนึ่ง นามว่า พระวาสุเทพฤาษี(พระเกษรีฤาษี) จึงได้ขอศึกษาวิชา พร้อมใจกันบำเพ็ญพรต เพื่ออุทิศบุญให้แก่มนุษย์ และพญานาคจุติไป ต่อมาก็ได้เจ้าชาย ๕ องค์ได้จุติไปเป็นมนุษย์ (รวมทั้งคุณ sun2555) ยกเว้น เจ้าชายอัครนาคราช และเจ้าชายเวสภุชงค์นาคราช เนื่องจากทรงห่วงพระราชบิดา

สำหรับไข่ที่เกิดจากเจ้าหญิงยศวดี ฯ ภายหลังออกมาเป็นพระโอรส นามว่า “ฎีตภัทร” เป็นมนุษย์ที่มีเก่งกล้าสามารถ ต่อมาเจ้าชายอัครนาคราชได้พาไปศึกษาวิชากับพระวาสุเทพฤาษี

ส่วนเจ้าหญิงยศวดีรัศมีได้ออกถือศีล บำเพ็ญพรต และได้รับมอบหมายจากพระยายศนาคราช เข้าฟังธรรมที่ชั้นดาวดึงส์ และมาให้ข้อธรรมแก่เหล่านาคทั้งหลาย จวบจนสิ้นอายุขัยในนาคพิภพนั่นเอง ฝ่ายพระนางภิรมย์วดีได้ทำกรรมหนักลงมหานรกขุม ๑ ทันที

โหรหลวงหลังจากเสียชีวิตแล้วไปเกิดเป็นพญางู เฝ้าทรัพย์พระยาธรรมิกราชองค์ต่อมา ส่วนเจ้าชายพระสวามีของเจ้าหญิงยศวดีนั้นไปเกิดบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เนื่องจากสวรรคตขณะที่ยังหลับ จิตก่อนสวรรคตไม่ได้คิดในสิ่งเศร้าหมอง และผลบุญจากการสร้างพระเจดีย์

ส่วนพญายศนาคราช หรือพญาชมพูบดี ปัจจุบันถือพรตบำเพ็ญธรรมในนาคพิภพ โดยเจ้าชายอัครนาคราช เป็นผู้ครองนครบาดาลแทน ส่วนเจ้าชายเวสภุชงค์นาคราช ภายหลังได้อภิเษกกับเจ้าหญิงไปครองอีกเมืองอยู่ทางภาคเหนือ แต่ไปมาระหว่างยศนครและเมืองของตน

ปัจจุบัน พระธาตุวาโย ตั้งอยู่วัดห้วยน้ำทรัพย์ อยู่เขตพนมสารคาม อ.ท่าตะเกียบ จ.ฉะเชิงเทรา

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ
    Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  20. Numsai

..รายนามผู้ประมูลดังนี้...

๑. คุณ sun2555 ร่วมบุญ ๑๗,๐๐๐ บาท

๒. คุณ NamfonBaanfa ร่วมบุญ ๑๗,๙๙๙ บาท

๓. คุณam12 ร่วมบุญ ๑๙,๙๙๙ บาท

๔. ท่าน widya ร่วมบุญ ๒๑,๖๑๖.๑๖ บาท

๕. คุณ am12 ร่วมบุญ ๒๕,๒๘๙ บาท

ขอเป็นกำลังใจให้ทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้