ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23

ด้านหลังครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      137.9 KB
      เปิดดู:
      2,550
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    สาธุ พี่หนุ่มเมืองแกลง มีประสบการณ์อะไรเกี่ยวกับหลวงปู่ดู่บ้างก็ช่วยแวะเวียนมาเล่า มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในกระทู้นี้บ้างนะครับ เงียบเหงามานานเลย ^^"

3. Specialized

23
    สาธุๆ

กราบ หลวงปู่ - หลวงพ่อ ที่เคารพอย่างยิ่งครับ ชีวิตผมก็ปฎิบัติตามแนวทางของท่านทั้งสองนี้แหละครับเป็นแนวทางหลัก

[​IMG][​IMG]

4. earn1

earn1 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นภาพหลวงปู่หลวงพ่อแล้วปิติครับ
    ท่านทั้ง 2 นี้แหละทำให้ผมหันมาเข้าหาธรรมปฎิบัติอย่างจริงจัง
    ปกติผมไม่เคยสวดมนต์นั่งสมาธิมาเป็นเวลานานมากแล้วพอมาเจอคำสอนของท่านทั่งสองก็ทำให้ผมหันมาเข้าหาธรรมปฎิบัติอย่างจริงจัง
    อนุโมทนาครับ

5. APIRAT

APIRAT เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ห้องทำงานผมก็ติดภาพหลวงปู่ห้อยขา ไว้ภาพเดียว ทุกเช้าหลังจากเซ็นชื่อทำงานแล้ว วางกระเป๋า ก่อนอื่นผมจะเอาพระหลวงปู่จากคอ มากำสวดจักพรรดิ์ต่อหน้าหลวงปู่ 1 จบแล้วสัพเพ วันใหนมีประชุมหรือต้องมีการนำเสนองานต่างๆ จะบอกหลวงปู่ให้ท่านช่วยให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี ผมสวดทุกเช้า เจ้าหน้าที่ทุกคนเขาก็เห็นผมสวดทุกวันเหมือนนักเรียน เช้ามาต้องสวดมนต์ก่อน ผมมักบอกทุกคนในที่ทำงานว่า นี่ หลวงปู่ดู่ พระศรีอริเมตไตร ที่จะมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป ใครเดือดร้อนอะไรให้มาไหว้หลวงปู่ ผมก็เคยพาคณะจาก สำนักงานผมไปถวายสังฆทาน (ตอนนั้นผมจัดไหว้พระ 9วัดที่อยุธยา) ผมให้ไกด์เปลี่ยนโปรแกรมบางวัดออกแล้วใส่วัดสะแกเข้าไปแทน ผมอยากให้ทุกคนที่ไปกะผมได้ทำบุญกะหลวงปู่แม้สักครั้งในชีวิต (ถีงพวกเขาจะยังไม่รู้ว่าหลวงปู่เป็นใครก็ตาม) ผมพาคณะไปนั่งหน้ากุฏิหลวงปู่ หลังจากถวานสังฆทานแล้ว ผมก็พาสวดจักพรรดิ์พร้อมสัพเพ จากนั้นมาก็หาโอกาสไปทำบุญที่วัดสะแกบ้างตามโอกาสครับ ผมคิดว่าหลวงปู่ท่านคงรับรู้ในสิ่งที่ผมทำอยู่แน่นอน กระทู้คุณบอย นี่ผมก็ติดตามอ่านมาตลอดครับ มาอ่านคำสอนหลวงปู่เพื่อเตือนตนเองเรื่อยๆ ต้องขออนุโมทนาบุญอย่างสูงนะครับ

6. bug_load

bug_load เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณสำหรับ บทความดีๆค่ะ :cool:

7. Specialized

23
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับพ้ม :cool:

8. Specialized

23
    06/06/2553

เมื่อวานผมไปค้างคืนที่ วัดพระธาตุสันขวาง จ.เชียงราย มา 1 คืน ที่วัดมีงานฉลองสมโภชน์องค์พระธาตุ (เป็นพระธาตุเก่า แต่บูรณะและทำพิธีบรรจุพระบรมสารีริกธาตุเพิ่มเติม) ผมก็ได้นำพระบรมสารีริกธาตุที่ได้รับมาจากพี่ท่านหนึ่งที่ได้ต่อมาอีกต่อจากฆราวาสที่เป็นคนที่อัญเชิญพระบรมฯถวายแด่ สมเด็จพระสังฆราช เป็นประจำ ซึ่งผมก็ได้ถือว่าได้น้อมพระบรมฯส่วนนี้ถวายในนามของ สมาชิกเวบพลังจิต จึงอยากให้เพื่อนสมาชิกได้แวะอนุโมทนาบุญกันครับ อย่าลืมนะครับว่า ปัตตานุโมทนามัย การอนุโมทนาบุญเป็นอีกหนึ่งปัจจัยให้เกิดบุญ หากอนุโมทนาด้วยใจที่ยินดีกับผู้อื่นที่กระทำบุญแล้วท่านก็ได้อานิสงค์ไม่น้อยกว่าคนทำสักเท่าไหร่หรอกครับ :cool:<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

Link ---> http://palungjit.org/threads/ร่วมบุ...ุสันขวาง-จ-เชียงราย.186664/page-6#post3387707

9. Specialized

23
    หลวงปู่พูดโกหก

โดย พี่สิทธิ์

ในสมัยก่อน เวลาหลวงปู่กล่าวสอนธรรมเสร็จแล้ว บางครั้งหลวงปู่จะพูดปิดท้ายว่า "ที่พูดมานี้ ข้าโกหกทั้งนั้น" ทำเอาลูกศิษย์งงไปตาม ๆ กัน

การปฏิบัติธรรมนั้นไม่เหมือนกับการศึกษาในทางโลก ๆ ที่เมื่อท่องจำ หรือคิดนึกให้เข้าใจตามหลักตรรกะแล้วก็เป็นอันสำเร็จวิชา แต่ในทางธรรมนั้น ท่านมุ่งผลการปฏิบัติที่ประจักษ์แจ้งแก่จิตเจ้าของเป็นสำคัญ เพียงแค่ว่าจำได้ หรือเข้าใจจากการใคร่ครวญเอานั้นยังไม่พอ มันยังไม่ใช่ "ภาวนามยปัญญา"

ดังนั้น สิ่งที่หลวงปู่กล่าว จึงเป็นความจริงที่หลวงปู่ มิใช่ความจริงที่ใจลูกศิษย์
    และตราบใดที่ความจริงนั้นยังไม่ปรากฏที่ใจลูกศิษย์ ตราบนั้นก็ได้ชื่อว่าหลวงปู่พูดโกหก เพราะลูกศิษย์ยังมิได้รู้เห็นตามท่าน

คนรู้มากแล้วทิฏฐิมานะมากตาม อันนี้เป็นเครื่องบ่งชี้อย่างดีว่าได้แต่ความจำ ยังไม่ได้ความจริง เพราะหากได้ธรรมของจริง กิเลสต่าง ๆ ก็ควรเบาบาง

เมื่อครั้งที่พระพุทธองค์แสดงธรรมเสร็จ ตรัสถามพระสารีบุตรว่าเชื่อหรือไม่ พระสารีบุตรทูลว่า ข้าพระองค์ยังไม่เชื่อ เท่านั้นแหล่ะ เหล่าภิกษุสงฆ์ก็พากันตำหนิพระสารีบุตร พระพุทธองค์ต้องการให้เหล่าภิกษุสงฆ์ได้ทราบถึงคุณธรรมของพระสารีบุตร จึงกล่าวถามเหตุผลของพระสารีบุตรว่าทำไมจึงยังไม่เชื่อ พระสารีบุตรจึงทูลว่า เพราะข้าพระองค์ยังมิได้น้อมนำคำสอนของพระองค์มาปฏิบัติให้แจ่มแจ้งในตน พระพุทธองค์จึงกล่าวสาธุการ

เจ้าคุณนรฯ วัดเทพศิรินทร์ฯ เคยกล่าวว่า

"ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง"

สิ่งที่พูดออกมา เป็นแค่ชื่อเรียกหรือคำบรรยาย แต่ของจริงต้องเป็นสภาวะที่ปรากฏแก่ใจเจ้าของ เล่ามาให้ผู้ไม่ทันหลวงปู่ได้ทราบปฏิปทาของท่านที่มุ่งธรรมะภาคสนาม คือการปฏิบัติให้ธรรมแท้ปรากฏแก่จิตเจ้าของ มิใช่ศึกษาเพียงเพื่อแค่รู้จักหรือจดจำได้

หลวงปู่เคยอุปมาไว้ว่าเหมือนเราเอาน้ำใส่กาไปต้ม ต้มแล้วตั้งไว้เฉย ๆ ไม่ได้เอาไปชงชา กาแฟ สุดท้ายน้ำก็เย็นลงดังเดิม เสียถ่าน เสียเวลา ฯลฯ ไปเปล่า ๆ ในเมื่อเราได้มาทันคำสอนของหลวงปู่แล้ว ก็ขอให้อย่าขาดทุนกำไร รีบน้อมนำคำสอนของท่านมาปฏิบัติให้เกิดความร่มเย็นเป็นสุขกันถ้วนหน้านะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2010
  10. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ขอรบกวนเพื่อน ๆ สมาชิก และผู้สันทัดกรณี ช่วยพิจารณา "พระหลวงปู่ทวด เนื้อว่าน ด้านหน้าบรรจุเส้นเกศา ด้านหลัง ฝังกรวด หรือ พระแม่ธรณีปฐวีธาตุ มีอักขระคล้ายตัว "น" "ท" หรือ "พ" กดจมลึกลงในเนื้อ ว่าเป็นของหลวงปู่ดู่หรือไม่ หรือเป็นของที่ใด มีแนวโน้มว่าจะทำ "เก๊" หรือ "ยัดวัด" "ของเล่น" หลอกกันให้ดีใจหรือเปล่า ได้มานานร่วม ๑๐ ปี แล้วล่ะครับ จากพรรคพวกในอเมริกานี่แหละครับ

11. Specialized

23
    ขอช่วยแจมตามความคิดเห็นของผมนะครับ เท่าที่เห็นพระเนื้อผงของหลวงปู่มาหลายองค์ ไม่เคยเจอแบบที่แท้ๆแล้วมีออฟชั่นฝังเลยครับ ส่วนมากก็จะเป็นเนื้อผง เนื้อโขลก เนื้อดินเผา ธรรมดาๆไม่มีออฟชั่นฝังเพิ่มแต่อย่างใด แต่พระมือผีที่เห็นกันบ่อยๆยัดเป็นของท่านก็คือ พระที่ฝังพวกลูกแก้วเอย ติดจีวร ฝังตะกรุด แล้วมีจารแปลกๆแบบนั้นต้องถอยให้ห่างครับ แต่พระองค์นี้ผมก็ไม่สามารถฟันธงได้ เพราะพระของหลวงปู่ก็มีพิมพ์ตกสำรวจอีกมาก เผลอๆก็อาจจะมีฝังจริงๆก็ได้ แต่ตามความเห็นของผมว่าไม่น่าใช่ครับ รอท่านอื่นมาแจมครับ

12. Specialized

23
    พระผงพิมพ์หลวงปู่ทวด

จาก หนังสือพรหมปัญโญเถระ
    *แต่ยังไม่ใช่ข้อยุตินะครับ ยังมีพิมพ์อื่นๆนอกจากในหนังสืออีกครับ

ขนาดไฟล์:
      150 KB
      เปิดดู:
      2,331
      ขนาดไฟล์:
      150.3 KB
      เปิดดู:
      2,526
  13. Specialized

23
    พระพิมพ์หลวงปู่ทวด - 2

ขนาดไฟล์:
      149.7 KB
      เปิดดู:
      2,390
      ขนาดไฟล์:
      149.4 KB
      เปิดดู:
      2,424
      ขนาดไฟล์:
      150.8 KB
      เปิดดู:
      2,348
  14. APIRAT

APIRAT เป็นที่รู้จักกันดี

เด็ดๆ ทั้งนั้นเลยคุณบอย โดยเฉพาะเนื้อยุคแรกๆ ผงพุทธคุณผสมปูน ทำไมแกร่งเหมือนผงสมเด็จวัดระฆังเลย สวยมาก

15. seedgogo

seedgogo เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

16. Specialized

23
    ผมว่านี่แหละครับคือเสน่ห์ของพระเนื้อผงปูนของท่าน ไม่สวย แต่ขลังครับ อิอิ

17. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ได้รับ ปกติแล้ว ผมนิยมที่จะสะสมพระเครื่องที่เป็นของวัด หรือ วงการนิยม สำหรับหลวงปู่ดู่ ที่ได้มาจากวัดเมื่อ ๗-๘ ปี ก่อน มี พระผงพระเหนือพรหม พิมพ์ใหญ่ ตอนนั้นที่วัดให้บูชา ๕,๐๐๐ บาท ผมเลือกองค์ที่สวยสมบูรณ์ มีพระธาตุน้อยที่สุด คือ ชอบความสวย และเรียบร้อยน่ะครับ, บูชาเหรียญเสมาแบบหลวงพ่อกลั่น ปี ๒๕๒๕ ทองแดงผิวไฟสวยมาก ๕,๐๐๐ บาท ยังได้รับแจกเหรียญหลวงปู่ทวด ปี ๒๕๒๖ พิมพ์เล็กมา ๑ องค์ อีกด้วย

ส่วนพระหลวงปู่ที่ได้มาจากพรรคพวกในอเมริกา ซึ่งเขายืนยันว่าแท้ และผมก็เปรียบเทียบพิมพ์ และเนื้อแล้วว่าใช่ เห็นจะได้แก่ เหรียญหลวงปู่ทวดเปิดโลก เนื้อตะกั่วผสมพลวง, เหรียญกลม มหาเศรษฐี ปี ๒๕๓๑ เนื้อเงิน ล็อกเก็ต หลวงปู่ดู่ - หลวงปู่ทวด, เหรียญหลวงปู่ทวด ปี ๒๕๒๐, พระพรหมเนื้อทองเหลืองหล่อ ปี ๒๕๒๒ ฯลฯ ก็เก็บสะสมไว้แหละครับ ตามนิสัยคนชอบพระ แต่เสียดายมาเก็บของท่านตอนแพงแล้ว แต่ก็แน่ใจครับว่า ส่วนใหญ่ที่ได้มา "แท้" อาจจะมีเก๊บ้าง ก็เป็นเรื่องธรรมดา ต้องเจ็บตัวกันบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2010
  18. Specialized

23
    สุดยอดครับ ของดี ของหลักทุกองค์ แต่ผมกลัวองค์เดียวคือ ล็อคเก็ต ครับ

19. Specialized

23
    ผมไม่ได้แจกอะไรนานแล้วครับ วันนี้มาแจกของดีให้ท่านที่มีวาสนาได้มาติดตามกระทู้นี้ไปบูชากันครับ ผมขอแจกของดีของ หลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ ให้ท่านผู้โชคดีได้ไปบูชาเพียง 3 ท่านเท่านั้นครับ ดังนี้

1.ประคำขาว รับศิษย์ เป็นประคำขาวที่เป็นเอกลักษณ์ของสำนักวัดถ้ำเมืองนะครับ พระที่ติดประคำมาถือว่านำไปใช้ปฎิบัติธรรมได้เลย เขาเรียกกันว่าพระผงรุ่นนั่งดวงครับ ประคำขาวนี่ต้องไปรับที่ถ้ำเท่านั้นนะครับ ผมขอแจก 1 เส้น พระอาจจะไม่ค่อยสวย ก็เพราะพระธาตุขึ้นเยอะครับ

2.รูปหล่อลอยองค์หลวงปู่ดู่นั่งดวง ออกเมื่อวันพญาวัน ปี 2552 ที่วัดถ้ำเมืองนะ หล่อจากชนวนมงคลมากมาย ไม่ว่าจะเป็น พระพุทธชินราชอินโดจีน, หลวงปู่ทวดปี 05, ชนวนพระพุทธะไชยะพรหม และชนวนหล่อพระต่างๆครับ ใต้ฐานอุดผงแบบเดียวกับเหรียญรุ่น ดวงโพธิญาณ ครับ

3.แหวนปลอกมีดเนื้อแสตนเลส จารและอธิษฐานจิตโดยหลวงตาม้า

เงื่อนไขการรับคือ 3 ท่านแรกที่แวะมาเล่าประสบการณ์ที่ได้พบเจอมาไม่ว่าจะเป็นวัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ หรือผลของการปฎิบัติตามแนวทางหลวงปู่ครับ 3 ท่านแรกที่เล่า ผมจัดส่งให้ฟรี ไม่เสียมูลค่าใดๆ ใครอยากได้ไปบูชาก็รีบเข้าครับ หุหุ

ขนาดไฟล์:
      164.8 KB
      เปิดดู:
      4,384
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2010
  20. urica

urica เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    ทีแรกไม่กล้าเล่าประสบการณ์ครั้งนี้แต่เห็นของแจกของคุณบอยแล้วเกิดกิเลส(ยังหนาอยู่)
    ตอนปีใหม่ดิฉ้นได้รับพระผงเปิดโลกที่คุณบอยแจกให้ คงจำได้นะคะ ตอนแรกที่ได้มาไม่มีเส้นพระเกศาบริเวณหน้าผากเพิ่งมาสังเกตตอนหลังแต่ยังมีความคลางแคลงใจอยู่ว่าใช่เส้นพระเกศาหรือเปล่า เมื่อไม่กี่วันนี้ได้นำมาคล้องคอและกำสวดตอนเช้า ก็ยังเห็นเส้นพระเกศาอยู่ เมื่อสวดเสร็จก็มองภาพหลวงปู่ดู่ตัดพ้อท่านว่าไม่รู้ที่ลูกทำไปถูกต้องไหมหลวงปู่ไม่มาชี้แนะลูกบ้างเลย แล้วก็ไม่ได้คิดอะไร พอตกบ่ายหยิบพระมาส่องดู ปรากฎว่าเส้นพระเกศาไม่อยู่แล้ว(ทำให้รู้ว่าเป็นเส้นพระเกศาจริงหายคลางแคลงใจเลย) ทำให้คิดได้ว่าหลวงปู่มาสอนเรื่องไตรลักษณ์(ไม่รู้ใช้ศัพท์ถูกหรือเปล่า) คือเกิดมา มีอยู่ เสื่อมไป แต่ก็คิดได้อีกว่าเดิมไม่มีเป็นสิ่งสมมุติเท่านั้น ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า
    โมทนาในบุญกุศลของคุณบอยทั้งหมดทั้งมวลค่ะ