ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    1.เท่าที่สอบถามและได้ยินมา หลวงปู่ดู่ ท่านไม่รับกิจนิมนต์นอกวัด
    มาตั้งแต่ก่อน พ.ศ. 2500 แต่จะปีอะไรไม่แน่ชัดครับ
    ส่วนที่เข้าร่วมพิธีปลุกเสกฯ ที่ว่ามา น่าจะเป็นหลวงปู่ใหญ่ฯ ซึ่งท่านเป็น
    เจ้าอาวาสวัดสะแก ในยุคนั้น แต่อาจจะสับสนเพราะท่านอยู่วัดสะแก
    กันทั้งสองท่าน
    2.มีอยู่พิธีหนึ่งที่ได้ยินมาว่าหลวงปู่ดู่ ท่านรับนิมนต์ไปร่วมพิธีฯ
    แต่ตัวท่านไม่ได้ออกจากวัด แต่เดินญาณไปร่วมพิธีโดยให้ลูกศิษย์ของท่าน
    ที่นิมนต์จัดอาสนะรอไว้ ในพิธี 50 ปี ม.ธรรมศาสตร์ครับ

ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ

2. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ผมกำลังจะนำพระหลวงปู่พิมพ์หลวงปู่ทวดไปเลี่ยมบูชาติดตัว แต่ผมอยากจะหาจีวรหลวงปู่ดู่ติดไว้หลังพระเพื่อระลึกถึงท่าน พอจะมีท่านใดจะแนะนำได้มั้ยครับว่าจะหาได้จากที่ไหนได้บ้าง ขอบคุณครับ

3. saysin

saysin เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธาจริง เดี๋ยวก็มีคน แบ่งให้นะครับ

4. jeabsitthi

jeabsitthi สมาชิก

กราบหลวงปู่ดู่ครับ

5. ดาวศุกร์

ดาวศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    สมัยหลวงปู่ยังมีชีวิตอยู่ พระที่ท่านแจกไม่มีการปั๊มตรายางกงจักรครับ มาปั๊มตอนหลวงปู่ท่านมรณะภาพแล้ว ทางกรรมการวัดเปิดกุฏินำพระมาปั๊มตรา

อีกอย่างหนึ่ง ในสมัยท่านยังอยู่ ท่านแจกฟรี พระไม่ได้มีราคาอะไร แถมวงการพระก็ไม่มีใครรู้จักท่าน จนกระทั่งประมาณปี 2532 ถึงเริ่มมีคนในวงการพระรู้จักครับ

6. ดาวศุกร์

ผมนำภาพงานหล่อสมเด็จองค์ปฐม เมื่อวันที่ 19 พ.ค. ที่ผ่านมาที่หลวงตาม้าเป็นประธาน มาฝากครับ พระอาทิตย์ทรงกลดระหว่างเททองหล่อพระด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ดาวศุกร์

ผมนำภาพงานหล่อสมเด็จองค์ปฐม ที่โรงหล่อพระ นครปฐมที่หลวงตาม้าเป็นประธาน เมื่อวันที่ 19 พ.ค. ที่ผ่านมามาฝากครับ พระอาทิตย์ทรงกลดระหว่างเททองหล่อพระด้วยครับ

8. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    พระเหนือพรหม พิมพ์กลาง

• prom m 5959.jpg
      prom m 5959.jpg
      ขนาดไฟล์:
      219.9 KB
      เปิดดู:
      140
    • prom m z.jpg
      prom m z.jpg
      ขนาดไฟล์:
      228.6 KB
      เปิดดู:
      119
  9. chadinsorn

chadinsorn เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญไว้เหนือเศียรเกล้าครับ และสวัสดีท่านสมาชิกที่เคารพทุกๆ ท่านเนื่องในวันวิสาขบูชาครับ

10. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    เมด อิน วัดสะแก
    วัตถุประสงค์ของหลวงปู่ ต้องการให้พระเครื่องบูชาของท่านเป็นสื่อ...
    ให้เข้าถึงพระแท้ในจิตใจของผู้ประพฤติปฎิบัติธรรมคำสอนของท่าน
    ต้องการให้พระนี้ได้ถึงมือบุคคลที่สนใจศ฿กษาปฎิบัติธรรมจริงๆๆ
    ดังจะเห็นได้จากการที่มีพระเครื่องพระบูชาของหลวงปู่ จำนวนมาก
    ที่ทำเป็นพระผงผสมปูนซิเมนต์ขาวมีจำนวนมากมายนับแสนองค์
    จนบางคนมีความรู้สึกว่าพระหลวงปู่ดู่ ...ไม่มีราคา แต่ข้าพเจ้ากลับ
    รู้สึกตรงกันข้ามว่า พระหลวงปู่ดู่ ..เมด อิน วัดสระแกนี้ ที่ว่า ไม่มีราคานั้น
    คือไม่มีราคาแบบที่หาค่ามิได้เป็น Invalueable หรือ Priceless Thing
    สำหรับผู้รู้ คุณค่า มิใช่สำหรับผู้รู้ มูลค่า ที่นิยมการซื้อขายแลกเปลี่ยนเป็นเงินทองกัน

จากบทความหนังสือ ตามรอยธรรม ย้อนรอยครู พระพรหมปัญโญ...

11. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    25/05/56

สึกแล้วเด้อพี่น้อง รวมระยะเวลาทั้งหมด 37 วัน ถือศีลปฎิบัติเป็นฆราวาสที่วัดถ้ำเมืองนะ 10 วัน บวชเป็นพระปฎิบัติอยู่วัดถ้ำเมืองนะ 16 วัน และย้ายมาโปรดญาติธรรมที่ วัดใหม่หน้าค่าย 11 วัน อานิสงค์ใดๆที่เกิดจากการปฎิบัติการบวชในครั้งนี้จงส่งผลถึงบิดามารดา ผู้มีพระคุณทั้งหลายทั้งปวงนับตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน กัลยาณมิตรทั้งหลาย ขอให้พบความสุขความเจริญ ท่านใดทุกข์ขอให้พ้นจากทุกข์ทั้งสิ้นเทอญ

12. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนาครับ ยังคงตามอ่านเรื่องและข้อมูลเกี่ยวกับหลวงปู่เสมอครับ

13. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา ด้วยครับ สาธุ:cool::cool::cool:

14. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    เล่าประสบการณ์พระหลวงปู่ดู่
    เหรียญปฏิบัติธรรม 2524

ผมรับบูชามาและนำไปเลี่ยมทอง พอเสร็จกลับมาที่บ้าน
    ก็ถูบ้าน ขาผมไปเตะถูกถังถูพื้นตรงที่เป็นเหล็กชนิดเอาเล็บนิ้วไปเสยเต็มๆ ได้มุมด้วย

เราก็นึกในใจเล็บหลุดแน่ ปรากฏ ไม่มีไรเกิดขึ้นครับ เลือดก็ไม่ไหล สุดยอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  15. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้รับจีวรหลวงปู่ดู่ จากคุณสายสิญจน์ แล้วครับ ต้องขอขอบคุณคุณสายสิญจน์ มากๆ เลยครับที่ใจดีส่งมาให้ และจะเอามาติดพระพิมพ์หลวงปู่ทวด พิมพ์เล็ก องค์นี้ครับ รบกวนพิจารณาหน่อยครับว่าดีมั้ย ขอบคุณครับ

16. tong5959

พระปิดตาลอยองค์

พิมพ์นี้หลวงปู่จารที่ก้น มีเกศาและมวลสารผสมอยู่ หายาก

17. nopparat_33

รบกวนพิจารณาให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

18. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    จริงแล้วยังมีพระเครื่องที่ไม่อยู่ในสารบบ และไม่มีการบันทึกไว้นะครับ...

นอกจาก พระในพิธีจตุรพิธพรชัย และ เหรียญหลวงพ่อบุญคุ้มแล้ว ยังมี

พระกริ่งพระพุทธปาฏิโมก ลป.โง่น จ.พิจิตร รุ่นแรก ปี28

อีกรุ่นที่ได้รับการปลุกเสกจาก ลป. แน่นอนครับ...
    (ยืนยันได้จากรุ่นพี่ท่านหนึ่งที่เป็นสายตรงครับผม):cool::cool:

19. tong5959

พรุ่งนี้ขอให้ มีโชค มีลาภกันทุกท่านครับ

20. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ดู่

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ขออนุญาตนำภาพลูกอมหลวงปู่ดู่มาให้ชมครับ จากเดิมที่เคยแขวนบูชาพระพรหมโลหะ ตอนนี้นึกอยากแขวนบูชาลูกอมเนื้อผง ย้อนกลับไปอ่านเรื่องประสบการณ์เก่าๆเกี่ยวกับลูกแก้วฯ ยิ่งทำให้รักและเคารพศรัทธามากขึ้น ได้อ่านคำสอนต่างๆของท่าน เป็นสิ่งสูงค่าเตือนสติเตือนใจตัวเอง ขอน้อมกราบคุณบารมีของท่าน