ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Thinnakorn_scan_กรรม

Thinnakorn_scan_กรรม สมาชิกใหม่

สาธุครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่มีจิตอันเป็นกุศลก่อให้เกิดผลอันเกษม ที่มาเผยแผ่คุณหลวงปู่ครับ

2. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

มาเล่าเรื่องบังเอิญกันต่อ

มีพี่ผู้หญิง วัยกลางคน ผมรู้จักโดยบังเอิญ
    เล่าว่าบ้านอยู่อ.วังน้อย อยุธยา ห่างจากวัดสะแกเกือบ 20 กม.
    สมัย 30 กว่าปีก่อน ปิดเทอม จึงชวนเพื่อนเรียนที่กรุงเทพฯ มาเที่ยววังน้อย
    และบังเอิญอย่างไรไม่รู้ คณะนี้ได้ไปถึงวัดสะแก กราบและทำบุญกับหลวงปู่ดู่
    ท่านกล่าวว่า
    "ถ้าแกไม่เคยรู้จักข้ามาก่อน แกมาไม่ถึงวัดสะแกหรอก"

พี่ผู้หญิงท่านนี้ เล่าต่อว่า หลังจากนั้น พยายามหาทางไปวัดสะแกเองอีก
    ก็หาทางไปเองไม่ถูกแล้ว เหมือนครั้งนั้นมีสื่อนำทาง ดลใจ

ผมคิดเองว่า...
    การที่เราได้พบทั้งองค์หลวงปู่ หลวงพ่อ หรือธรรมคำสอนของท่าน
    เป็นเหตุบุพกรรมเกี่ยวเนื่องกันในอดีต
    ครับ

-----------------------------------------------

ขอเชิญผู้ศรัทธาหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่
    ร่วมสร้าง "พระศรีอาริยเมตไตรย หลวงปู่ทวด"

ติดต่อทางเมลล์ : BrassLanterns@gmail.com

.

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบอยครับรบกวนช่วยพิจารณาพระเหนือพรหมของหลวงปู่องค์นี้หน่อยครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง รุ่นไหน ยังไง (ไม่ทราบจริงๆ) ทำไมพระพรหมมีแค่ 2 หน้าอ่ะครับ ไม่มีสี่หน้าเหมือนที่เคยเห็นอ่ะครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    รอนั่งอ่านเรื่องเล่าจากความทรงจำครับ :cool:

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ดูจากพิมพ์แล้วคือ พระเหนือพรหมพิมพ์ใหญ่ครับ แต่ไม่ใช่ของหลวงปู่ดู่เด้อ อพี่ท่านอื่นๆมาช่วยเสริมครับ

6. kang_som

ขอบคุณครับคุณบอย ถ้าไม่ใช่ของหลวงปู่ดู่แล้วพอทราบมั้ยครับว่าของครูบาอาจารย์ท่านใด

7. KT_PK

KT_PK เชิญบูชาพญาแมงภู่คำ เพื่อสร้างโรงเรียนเชื้อชาติ

30 พฤษภาคม 2009
    ประโยคดั้งเดิมที่หลวงปู่กล่าว คือ
    "แกคิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก
    แกไม่คิดถึงข้า ข้าก็ยังคิดถึงแก"

อ่านเมื่อใดก็ยังประทับใจ

ด้วยความนับถือในความเคารพครูบาอาจารย์องค์เดียวกันครับ

8. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้บุชาเหรียญดวงโพธิญาณ สามีเกือบเป็นอัมพาตปีที่แล้วได้บารมีหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าคุ้มครอง ยังแข็งแรงถึงทุกวันนี้ค่ะ บารมีไม่มีประมาณจริงๆ ค่ะ กราบ กราบ กราบ กราบ กราบ กราบ อีกเรื่องก็ เซียมซีวัดถ้ำเมืองนะแม่นมากเลยค่ะ ^-^

9. WIT2011

WIT2011 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2011
    วันนี้..ได้รับพระหลวงปู่ทวดจากคุณสายสิญจน์แล้วครับ..พระสวยมากครับ ขอสัญญาว่าจะนำบูชาติดตัวครับ ขอเล่าเรื่องเมื่อวานนี้นะครับ..ผมไปเจอหลวงปู่ทวดเนื้อว่าน เจ้าของบอกเป็นของวัดประสาทฯ เห็นแล้วชอบมาก ขอบูชาต่อจากเขาก็ไม่ยอมให้..เลยตั้งจิดอธิษฐานถ้าหลวงปู่ทวดเมตตาผม..ขอได้พระหลวงปู่ทวดมาบูชาด้วยเทอญ ปรากฎว่าได้จริง ๆ แต่เป็นของคุณสายสิญจน์ จึงไม่คิดกลับไปบูชาอีกแล้ว..ขอต่ออีกนิด เมื่อก่อนอยู่กรุงเทพฯ เวลามีเรื่องทุกข์ร้อน หรือไม่สบายใจ ทุกข์ใจ หรือยากให้หลวงปู่ทวดช่วย ผมจะไปไหว้หลวงปู่ทวดที่วัดเอี่ยมวรนุชต่อหน้ารูปหล่อขนาดเกือบเท่าองค์จริง รู้สึกว่าหลวงปู่รับรู้ครับ แล้วก็สมหวังในสิ่งที่อธิษฐานขอ..กราบหลวงปู่ทวดครับ

10. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    พึ่งรู้จักหลวงปู่ดู่ไม่น่า แต่สนใจเป็นพิเศษมาก ๆ ไม่รู้ทำไม ตอนนี้ได้พระผงจักรพรรดิ์ จากหลวงตามา ก็ได้มาหลายรูปลักษณ์ และบูชาเหรียญมาอีกก็หลายเหรียญ ทุกวันนี้ก็ห้อยคออยู่ ก็หวังว่าสักวันจะได้แบบที่หลวงปู่ดู่ อธิฐานจิตเอง ซักองค์นึง ก็พยายามสวดตามแนวทางให้ได้ทุกวันครับ

ดีใจที่ได้เจอกระทู้นี้ ก็ติดตามเรื่อย ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2011
  11. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ผมไม่ค่อยเป็นสายนี้เท่าไหร่ แต่โดยส่วนตัวองค์นี้พิมพ์แปลกๆ ไม่เข้าเคล้าพิมพ์ใหญ่หรือพิมพ์กลางครับ

12. kang_som

ขอบคุณ คุณถิรวุษิ ครับ แปลว่าผมเตรียมตัวงานเข้าได้แล้วใช่มั้ยครับ เหอๆๆๆ ด้วยความที่ศรัทธาหลวงปู่อยากได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ไว้บูชา และด้วยความที่ดูพระไม่เป็นด้วย จะไปที่วัดก็ไม่สะดวก (มีลูกน้อย) เตรียมตัวงานเข้าได้แล้วเรา โห๊ะๆๆๆๆ น้ำตาแทบไหล มีอยู่ชิ้นเดียว แล้วยังไม่ชัวร์อีก เหอๆๆๆๆ.......

13. ธรรมประทีป

เจริญภาวนาครับ

ศิษย์ที่ทัน สมัยก่อน ต้องนั่งสมาธิก่อน แล้วจึงค่อยรับพระจากมือท่าน

สมัยนี้ แม้ไม่ทันท่าน ก็นั่งสมาธิให้สงบ ให้นิ่ง
    รับรองครับ หากทำจริงทุกวัน ไม่เกิน 1 เดือนจะได้พระท่านแน่
    มีผู้สำเร็จด้วยวิธีนี้ภาวนามามากแล้วครับ

* หากอยู่กรุงเทพฯ ทุกเสาร์ที่ 4 ของทุกเดือน
    จะมีนั่งสมาธิในกลุ่มศิษย์หลวงปู่ดู่ ที่วัดสะแก (รุ่นจิตดีระดับอาจารย์ก็มา)

มาร่วมนั่งสมาธิได้ครับ เริ่ม 17.00 - 21.00 น.

.

14. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Kang Som..ขอรับ.. หากคุณรักเคราพบูชาหลวงปูฯจริง และอยากได้พระของท่านมาก..ผมว่าไมแน่น่า...ตอนนนี้หลวงปู่ฯท่านอาจเมตตาคุณแล้วก็ได้น่ะครับ..ลองส่งที่อยู่จัดทาง Sms. มาที่ 081-648-8227 ดูซิครับ.!! แถมหลวงปู่ฯท่านอาจเมตตามากหน่อย ไม่ต้องเสียเงินซื้อหาด้วย..

15. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

จ๊าก..ไปขึ้นที่นี่ได้ไง..ทำไมไม่ไป Pm. (ส่งไงว้า..ทำไม่เป็น..เป็นแต่รับ..กลับตอบ..เดี๋ยวถามเพื่อนก่อน..ขอโทษน่ะครับ)

16. ธรรมประทีป

17. jak168

jak168 Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    พี่ Jopaa เจ๋งดีครับ ผมชอบ :cool:

18. kang_som

ต้องขอบคุณ คุณ Jopaa มากๆ ครับ ที่จะทำให้ฝันของผมเป็นจริง กราบอาราธนาบารมีของหลวงปู่ ปกป้องคุ้มครองคุณ Jopaa และครอบครัวรวมถึงศิทย์ทุกๆท่าน ตลอดไปครับ

----ขอแซวคุณธรรมประธีป หน่อยนะ อิอิอิ เห็นแล้วอดไม่ได้ ซิมการ์ดสีแดง นี่เป็นมวลสารด้วยรึเปล่าครับ (ล้อเล่นนะครับ) ตะกรุดมีตะกรุดอะไรบ้างครับ

19. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาชื่นชมศิษย์ ลป ทุกท่านครับ

20. Specialized

23
    อืม ผมคิดว่าถ้าเป็นพระเก๊หรือปลอมเขาคงไม่ลงทุนแกะบล็อคใหม่ขึ้นมา เทพระแล้วหลอกขายคนอื่นเป็นแน่ พระองค์นี้อย่างดีที่สุดตามที่ผมสันนิษฐาน อาจจะเป็นพระผงรุ่นใหม่ๆของวัดสะแกที่อาจจะสร้างหลังหลวงปู่ดู่ท่านมรณภาพ โดยใช้ผงมวลสารเก่าของท่านมาสร้างใหม่ก็เป็นได้ ถ้าเป็นแบบนี้จริงอาจจะมีมิจฉาชีพเอามาหลอกขายเป็นพระของของหลวงปู่ดู่ก็ได้เช่นกันครับ