ประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และหลวงปู่-หลวงพ่อ ทั่วประเทศไทยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บุญทรงพระเครื่อง, 19 มิถุนายน 2015.

1. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ทุกๆท่าน วันนี้ก็คงยังไม่เล่า เรื่องราวต่างๆนะครับ เอาไว้ ให้พอมีเวลา หายใจหายคอ สบอยๆหน่อย จะได้ พูด คล่องปากคล่องคอหน่อย เอาบุญมาฝากครับ ปีนี้ ก็ได้ ทำบุญกฐินกันอย่างจุใจ ตามกำลังทรัพย์ ที่พึงจะมีกัน ตามควาสามารถ กำลังใจและกำลังทรัพย์ ขออนุโมทนาสาธุ แด่ๆทุกๆท่าน ที่ทำบุญ บำรุงพระพุทธศาสนา ที่อ่านหรือไม่เข้ามาอ่านก็ดี ที่รู้ก็ดี ไม่รู้ก็ดี อนุโมทนาสาธุ บุญด้วยใจบริสุทธิ ทุกๆท่านครับ โมนาสาธุ แต่ความดี และความชั่วนั้น ไม่ขอ ร่วม และอนุโมทนาใดๆเลยครับ ขอสนับสนุน แต่ความดี ขอให้ท่านทั้งหลาย จงชนะ ความชั่ว ทั้งมวล

ปีนี้ก็ได้ ทำไปแล้วครับ กฐินแสนกอง ของคณะพลังจิต ปีที่ ๑๐ โอนทำบุญไป ๒ ครั้ง กฐิน ครูบาเหนือชัย (ครูบาขี่ม้า) เชียงราย วัดใหญ่ วัดสาขา ๗๓ วัด โอนทำบุญไป ๒,๕๐๐ บาท สำนักโคก สมบูรณ์ ลพบุรี กฐิน ๓๐๐ บาท หล่อท่านแม่จามเทวี ๑,๐๐๐ บาท วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ สมุทรสาคร ๓๐๐ บาท สำนักปู่ใหญ่ สุพรรณบุรี ๓๐๐ บาท วัดโนนจ่าหอม ๕๐๐ บาท วัดพ่อหนุน วัดพุทธโมกข์ สกลนคร ๕๐๐ บาท พระครูสมุห์ พิชิต (โอ) วัดท่าซุง จัดกฐินไปทอด ๒๒๐ วัด กลาง ออก ตก เหนือใต้ ๒,๕๐๐ บาท

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    และวัด ทางอิสาน อ.สายทอง (อ.พัษวี เผ่าผาง) อยู่ที่ จ.นครปฐม จัดไป ที่ จ.ชัยภูมิ กับแถว จ.หนองคาย จำผิดขออภัยนะครับ ก็คง ๕๐๐ วัด ก็โอนทำบุญไป ๒,๐๐๐ บาทครับ ขออนุโมทนาสาธุ แด่ทุกๆท่านครับ และกฐิน ของวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี วันนี้ ก็จัดไป ทำบุญ ๒,๐๐๐ บาทครับ รวมๆแล้วก็ปีนี้ ทำบุญกฐิน คงเกินกว่า ๑,๐๐๐ วัดแน่นอนครับ วัดเขาถ้ำบุญนาค จ.นครสวรรค์ ๑,๐๐๐ กว่าบาท ใส่ตู้ วัดปากคลองมะขามเฒ่า ประมาณ ๕๐๐ บาท วัดอื่นๆอีก จำไม่ได้แล้วครับ และที่จะต้อง ทำอีก สำนักสงฆ์ ถ้ำ เขากะจี จองเสาร์ศาลา ไว้ ๑ ต้น ๓,๐๐๐ บาท เลี้ยงอาหารพระ อีก เป็น ๑,๐๐๐ บาท ขึ้นไป อาทิตย์ ที่จะถึงนี้ครับ ๑๕ พ.ย. ๕๘ และวัดบ้านกล้วย ด่านช้าง สุพรรณบุรี รับผ้าไตรไว้ แล้ว ซื้อมาแล้ว ราคา ไตรละ ๒,๐๐๐ กว่าบาท อย่างดี เย็บตะเข็บคู่ เลี้ยงไอศครีม ๑ ถัง ๑,๕๐๐ บาท พร้อมปัจจัยไทยธรรมอีก คงหลายพันบาทครับ

ถ้าไม่ ไปที่ไหน คงแวะ ไปที่ ตะเพินคี่ กฐิน มีพร้อม กับ บ้านกล้วย ที่คณะแม่ชี สุรินทร์ ไปทอด และ อุปฐาก เริ่มสร้าง ตั้งแต่เริ่มแรก เอาไว้ มีเวลา จะเข้ามาเล่า รายละเอียด ในเรื่องต่างๆนะครับ ขอบคุณ ครับทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน คงเป็นอุทาหรณ์ แด่ใจท่านทั้งหลาย ไม่มากก็น้อยครับ สิ่งใดไม่ดี อย่าไปจำ เก็บเป็นอุทาหรณ์ สอนใจแด่ทุกๆท่าน คนที่ไม่ผิดเลยน่ะ ไม่มีหรอก ผิดแล้ว กลับตัวกับกายใจ ทำใหม่ ในสิ่งดีๆครับ ท่านที่ไม่มีผิด คือ พระอรหันต์ เท่านั้นครับ ทำดี ให้สุดขั้ว หนีชั่ว ห้สุดขีดครับสวัสดี :cool:

3. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันนี้ ก็เข้ามาคุยเรื่อง วัตถุมงคล ของครูบาอาจารย์ ต่างๆ ทั่วทั้งประเทศ และโดยเฉพาะ อย่างยิ่ง พระวัตถุ มงคล ของหลวงพ่อ ฤาษี ลิงดำ ที่คนรู้จักทั่วไป หรืออีก นามว่า หลวงพ่อ พระมหา วีระ ถาวโร ที่พระราชพรหมยานมหาเถระ วัดท่าซุง ต.น้ำซึม อ.เมือง จ.อุทัยธานี วันนี้ ถ้าผมคุยไปแล้ว เรื่องอะไร ไม่ถูกใจ บรรดา พ่อแม่พี่น้องทั้งหลายแล้วละก็ ต้องขออภัยจริงๆ ผมขอพูด สท้อน ไปถึง วงการพระเครื่อง ทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน หรือพักพวก พี่น้องของท่าน โปรด ใช้วิจณาญาณ ไตร่ตรองด้วยครับ ผมเอง อัดอั้น ตันใจ มานาน นักหนาแล้วครับ จึง สท้อน ไปยังท่านทั้ง หลาย ให้ตะหนัก ถึง คุณค่า ที่แท้จริงครับ ว่าท่าน ทำด้วย ใจรัก เคารพ และศรัทธา บางท่าน หรือส่วนใหญ่ ผมเห็นว่า ท่านทำเพราะเงิน ตรา ตัวเดียวเท่านั้น โดยไม่ได้ นึกถึง คุณค่า แห่งความเป็นจริงเลย แม้แต่น้อย ซึ่งต่อไปนี้ ผมขอร้องให้ท่านเข้ามาอ่านกัน ด้วยครับ

พระวัตถุมงคลนั้น มีผู้คน เช่าหา บูชากัน มีหลายรูปแบบ มีทั้ง หรอกลวงกัน กลโกง หลายรูปแบบ และท่านที่ทำด้วยความจริงใจ นั้น ก็มีมากท่าน ด้วยกัน แต่ ที่ท่าน ในหลายๆท่าน ทำด้วย ความละโลภ โลภมาก โมโทสัน กายเป็น ความ อิจฉาริษยากัน ความผูกโกรธ พยาบาท อาฆาต มาดร้ายต่อกัน ทั้งกายเป็น ใช้วิธี กลโกง จี้ปล้น ให้ผู้คนบางคน ไปลักโขมย มาเป็นของตนเอง อีกทั้ง ปลอมแปลง สาร องค์พระ ขึ้นมาใหม่ ด้วยกลอุบายต่างๆ เพื่อ ให้ได้ ซึ่งเงินตรา มาเป็นของตนเอง

4. บุญทรงพระเครื่อง

2
    บางท่านทำด้วยความ จำเป็นแล้ว ละเลิก ทำขวนขวาย ในสิ่งดี ไม่กระทำสิ่ง ไม่ดีอีกต่อไป บางท่าน อาจ หลายท่าน เมื่อทำแล้ว ก็ทำผิด ซ้ำซาก เพราะความอยากรวย อย่างเดียว ไม่กลับตัว และกับใจ (ระวังนะ ไอ้พวกประเภทนี้) ต้องได้รับผล ในชาตินี้แน่นอน ไม่ต้องไปรอชาติหน้าหรอกครับ ทำกรรม อันใดไว้ ท่านก็จะได้รับผลนั้นแน่นอน ทั้ง ชั่ว และดี ไม่ต่างกัน

ในวงการพระ อย่างน้อยก็มีคน ๒ จำพวก หรือ ๓ จำพวก ดีวิชั่น ๑ เขามีการรับประกันกันแล้วแต่ กรณี ในการตกลงกัน ว่า รับประกันแบบไหน กี่วัน กี่เดือน ก็ว่ากันไป ประเภท ที่ ๒ ดีวิชั่น ๒ เขาไม่รับประกัน แล้วแต่ความพอใจ ซึ่งกันและกัน ตกลงราคากัน ดูแล้วใช่ หรือไม่ใช่ อยู่ที่ความชอบ แต่ละฝ่าย ประเภท ที่ ๓ เนี่ย ส่วนใหญ่ เป็นพระ รับมาจาก โรงงาน ตั้งแผง พระ ขึ้นมา หรือ ตั้ง ร้านค้า เล็กใหญ่ แล้วแต่กรณี รายๆไป ให้บุคคล ทั่วไป ได้เช่าหาไปบูชากัน อย่างพึงพอใจ ตามความชอบใจ ในแต่ละท่าน ที่ไปหาเช่าบูชา

5. บุญทรงพระเครื่อง

2
    เอ่ทำไม่ บางท่านว่า ผมจะพูดไปทำไมกัน ผมเอง อยากจะสท้อน ให้ท่านผู้อ่าน ทั้งหลาย ได้เข้าใจ ในเจตนารมย์ ของผม โปรด ติดตามอ่าน ทุกถ้อยกระทงความ ที่ผมพูดพิมพ์ ให้อ่านกัน ในหลายๆท่าน ต้องเข้าใจ และตะหนักดี ในเจตนารมย์ ของผมในครั้งนี้ครับ ในเรื่องประสบการณ์ ของผม ที่โดนมา และ มีผู้คน มากหน้า หลายตา มีทั้ง ชอบไม่ชอบ มีทั้งรักและเกรียด และที่เคยชอบ เคยดีกัน กลายเป็น ศัตรูกันก็มี และเกรียจกันไปเลย และโดยเฉพา การยุแยง ตะแคงแซะ ของนักวงการพระเครื่อง ด้วยกัน ด้วยความอิจฉาริษยา ตาร้อนกัน กลั่นแกล้ง กันนั้น มีทุกวงการ แต่ผมเอง ตะหนัก ในวงการนี้ ที่เห็นมา มันทำให้ใจผม สลด หดหู่เป็นยิ่งนัก มันไม่น่า เกิดขึ้นเลย ในวงการ ของวัตถุ มงคล มันกลาย เป็นวง สท้อนถึง วงการหนึ่ง เลยทีเดียว ที่สกปรก ที่สุด ทีเดียว

วันนี้จะพูดถึงในสายของหลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง ผมเองจะให้สท้อน ไปถึง สายอื่นๆด้วยครับ เพราะมันคล้ายคลึงกัน แต่ว่า ผมต้องการ ให้ทุกท่านตะหนักไปถึง หลักการ แห่ง ความเป็นจริง ทุกวันนี้ คนเรานั้น มันไม่ได้ เคารพพระ ด้วยความจริงใจ เสียแล้ว มันเคารพพระ กันด้วย ราคา ค่างวด และความสวย เรื่องความสวย ผมอยากให้ทุกๆคน เข้าใจ ในเรื่องนี้ด้วย เป็นอย่างยิ่ง ในความเป็นจริง แล้ว ทางโรงงาน ผู้สร้างพระออกมา นั้น ย่อมมีสวย ต่างๆกันไป และมีความ สมบูรณ์ ไม่เท่ากัน ผมอยากให้ท่าน นึกถึง ตัวท่านเอง ตัวท่าน เอง บางที่ แขน ขา ยังมีความใหญ่ ไม่เท่ากันเลย และโดยเฉพาะ นิ้ว นั้น มี ยาว สั้น ต่างกันไป แต่ แขนขา ใหญ่เล็กไม่เท่ากัน นิ้ว มือ ข้างซ้ายของผม ใหญ่ไม่เท่า นิ้ว มือข้างขวา นี่เห็นกันชัดๆ พระพิมพ์เดียวกัน การ ตอกพิมพ์ ปั้มพิมพ์ มีหนาบาง ต่างกันไป บ้างมีขอบ ไม่มีขอบ และผิดพิมพ์ กันก้มี คือ เพี้ยนไป จากพิมพ์เดิม แต่ส่วนใหญ่ คงสภาพ พิมพ์ เดียวกัน เซียนบางท่าน ดูเห็มผิดพิมพ์ กายเป็น บอก ของปลอมไปเลย

6. บุญทรงพระเครื่อง

2
    เซียนพระส่วนใหญ่ผมให้ ๙๘ เปอร์เซ็น เรียกว่า พระปลอมบ้าง พระเก๊บ้าง ผมกำลังจะบอกว่า ไม่ควรเรียก แบบนั้นนะครับ ควรจะเรียกพระ ที่ทำเทียม เรียนแบบ ทำออกมาจาก ข้างนอก ผมเอง เรียก พระออกจาก ข้างนอก หรือ ทำเทียม เลียนแบบ ว่า แท้ ข้างนอก หรือ ทำความเข้าใจว่า ทำเทียมเลียนแบบ ถ้าพระ ทำมาออกจากในวัด ผมเรียก ว่า แท้ในวัด ถ้าทำมาจาก ข้างนอก หรือ ทำมาจกโรงงานอื่นๆ ผมจะเรียกว่า พระแท้ นอกวัด ถ้าเรียก สั้นๆว่า แท้ในวัด กับแท้ นอกวัด

ก็มีครูบาอาจารย์องค์หนึ่ง อยู่ทางภาคไหน ของไทยเรา ผมจำไม่ได้ครับ ท่านว่า พระที่ออกมา จะเป็นรูป พระพุทธเจ้า ก้ดี รูปพระสงฆ์ก็ดี ไม่ควร เรียก ว่าพระปลอม หรือพระเก๊ เพราะทุกคน ทำออกมาจะด้วย ความรพ หรือไม่เคารพ ก็ตาม ไม่ควรเรียกแบบนั้นเลย มันเป็นการ ปรามาส พระรัตนตรัยไป ควรเรียก ให้มันมีความเหมาะ สมครับ เขาทำ รูปพระพุทธเจ้าขึ้นมา และรูปพระสงฆ์ กันขึ้นมา เอาไว้ สักการะ บูชา ตานี้ผมเอง ได้พูด เรียกว่า พระ ออกนอกวัด ว่า พระแท้ นอกวัด พระที่ออกในวัด เรียก ว่าแท้ในวัด บางคนไม่เข้าใจ ผมจะอธิบายให้ฟัง ผมเรียก แบบนี้ มานานแล้วครับ นับเป็นเวลา ๑๐ กว่าปีแล้ว ถ้าคนที่เคยได้ยินผม ก็จะอธิบายให้ฟัง มีหลายท่านด้วยกันครับ และคำพูดว่า สมบัติ ผัสกันชม มันเป็นคำพูด ของผมมานานแล้ว จนเซียนพระ เอาออกไปพูดกัน ต่อๆกันไป ในหลายๆท่านเลย

7. บุญทรงพระเครื่อง

2
    คำว่าสมบัติ ผัสกันชม ผมไปพูดกับเสี่ย ท่านหนึ่ง ท่านไม่ชอบใจ ท่านต่อว่าผม มานิดหน่อย ไปโดนใจดำท่านเข้าให้ ผมไม่เอ่ยชื่น เดี๋ยวนี้ ท่านเข้าใจแล้ว ท่านเจอ ผมทีไร ท่านจะขอโทษผมอยู่บ่อยๆ ผมก็เลย อธิบายว่า เฮียครับ คำว่า สมบัติ ผัสกันชม มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ ถ้ามันไม่เปลี่ยนมือกัน ตอนมีชีวิตอยู่ มันก็จะเปลี่ยนมือ มือเราตอนตาย น่ะครับ หลีกไม่พ้น หรอกครับ ถึงมีชีวิตอยู่ ถ้าเราให้ลูก เมีย มันก้เปลี่ยนมือ แล้ว ถ้าเราไม่มีเงิน เอาไปออกให้คนอื่น บูชา มันก็เปลี่ยนมือเช่นกัน ฉนั้นผมจึงบอกว่า สมบัติ ผัสกันชม ไม่เปลี่ยน มือตอนตาย ก้เปลี่ยนมือตอนมีชีวิตอยู่ครับ

พอตอนหลังๆ ท่านผู้นี้ คงได้สติ เจอผมคราวใด ท่านจะพูดว่า บุญทรง เราไม่มีอะไรต่อกันนะครับ อโหสกรรมกันนะ ผมยอมรับ ว่า จริงหว่ะ สมบัติผัสกันชม แบบบุญทรงว่า นับเป็นเวลาหลายปี ที่เราเจอกัน แก จะพูดกับผมบ่อยๆ แบบนี้ ตอนแรก ท่านผู้นี้ ยังรับไม่ได้ ครับ จึงไม่พอใจ ในคำพูดของผมครับ ด้วยเหตุนี้ ผมจึงนำมาพูดให้ท่าน ทั้งหลาย ได้ ฟังอ่านกันครับ ดีวิชั่น ๑ และดิวิชั่น ๒ นี้ เป็นคำพูด หลวงพี่องค์หนึ่ง ท่านพูดกับ ผมก้เลย นำมาพูด และรู้จัก กัน ในบรรดาเซียน ลูกศิษย์เดียวกันบางคนครับ

8. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้ จะพูดเสียยาวหน่อยนะครับ ผมว่า ยังไม่จบง่ายๆหรอกครับ มีเวลาผมจะเข้ามาเล่าให้ฟังว่าผมโดนอะไรมาบ้าง และมี วิถี แบบไหน ในวงการของพระเครื่อง และรูปลัก สกปรก แบบไร มันจะน่ารังเกียจ แบบไหน พอทีครับ ไอ้ เอาหน้ากาก เข้าใส่กัน หันหน้า ปรึกษาหารือกัน กับเนื้อกับตัว กับใจเสียใหม่ ไม่มีใคร ที่ทำถูกทั้งหมดหรอกครับ มันมีผิด ก็มีถูก ในเมื่อเรารู้ตัวว่าผิด ก็ กับตัวสิครับ ไม่มีคำว่าสายเกินไป ผิดแล้ว ก็ยังผิดอยู่นั่น อยากได้ ก็อยาก ของคนอื่นอยู่นั่น ผิดซ้ำๆซาก ไม่น่า จะเป็น คนอยู่เลย เสียดายครับ ที่ ศึกษามาในด้านนี้ครับ

คนเรานั้น มันมีหลายระดับ และโดยเฉพาะ ในบรรดา ลูกศิษย์เดียวกัน ก็ควร พิจรณา ให้จงหนัก ไม่ใช่ มาหรอกลวงกัน แบบซ้ำซาก อยู่ร่ำไป หวัง กอบโกย อย่างเดียว บางที่ มันก็น่า สมน้ำหน้า เหมือนกัน เขาหรอก อยู่ตลอด แต่ก้เต็มใจ ให้เขาหลอก รู้แล้ว แต่มาพูดกับผม ในเมื่อรู้แล้ว ก็ควรออกไป แต่บางท่าน ไม่เคยเจอกันเลย บอกบุคคลๆนี้ เป็นแบบนั้น แบบนี้ ก็เชื่อแล้ว มีอัคติ ตามๆกันไป โดยที่ตนเอง ไม่เคยรู้ และสำผัสเลย ถ้าอยากรู้ เรื่องเป็นเช่นไร ก็ติดตามอ่านกันครับ สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2015
  9. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน จะเป็นสายไหน ก็ช่าง ถ้าทำด้วยใจ บริสุทธิ์ ผมเห็นด้วย ถ้าทำผิดแล้ว ก็กับตัว กับใจ คิดไหม่ ทำไหม่ ผมก็ดีใจด้วยครับ แต่ที่ท่าน ทำเพื่อ ส่วนรวม ทำเพื่อ ศาสนา แต่ ถึงทำเพื่อ ส่วนรวม เพื่อ พระศาสนา ถ้าเป็นนักบวช ไม่ควรอย่างยิ่ง ครับ ไปเร่ จำหน่าย ตั้งแผง ตามงานต่างๆ ท่านที่เห็น ก็ไม่สมควร สนับสนุน นักบวชประเภท นี้ มันทำให้ ผู้คน เสื่อม ศรัทธา ท่านก็เป็นผู้ผิดด้วย เพราะไปช่วย สนับสนุน และยิ่ง นักบวช ไปทำเพื่อ ปากท้อง ตนเอง นี่ยิ่งผิดใหญ่เลย เท่ากับท่านช่วย โจร ปล้น พระศาสนา หากิน ในคราบ ผ้าเหลือง ถ้าอยากรวย อยาก มีชีวิต ที่ดีๆ ก็สึกออกไป หากิน กันแบบ ฆราวาส ซิครับ อย่ามาทำให้ พระศาสนามัวหมอง เพราะ ท่านเหล่านี้

ฉนั้น พวกเรา โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในสายลูกศิษย์ ทั้งเก่าและใหม่ก็ดี ของหลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง เราควร จะช่วยกันปกป้อง ไม่สมควร อย่างยิ่ง ไปหา บุคคล ที่แอบ มาบวช อยู่ในวัดท่าซุง ต่อ ให้ช่วยทำงานวัดก็เถอะ พวกท่าน มีส่วน ช่วยโจร ปล้น พระศาสนา ช่วยกัน ทำลาย สนับสนุน คนที่บวช มาอาศัย ผ้าเหลือง ในวัด ออก จำหน่าย วัตถุ มงคล เพื่อครอบครัว เพื่อตนเอง อยู่ในผ้าเหลือง คนมันเชื่อง่าย และศรัทธา ได้ ทั้งของถูก ได้ ถวายของฟรี และมีจิตใจ ยิ่งกว่า ฆราวาส มีกลโกง ทุกรูปแบบ หาวิธี กลโกง หาอุบาย จะไปโทษ เขาข้างเดียวก็ไม่ได้ เพราะ พวกเรา มีส่วน ช่วยมาก ให้นักบวช พวกนี้ เติบโต แหม หวัง ได้พระจากนักบวช พวกนี้ แหม ไอ้ ของแค่นี้ ท่านไม่คิดกันบ้างหรือไรครับ ของ

หลวงพ่อ ก้เสาะ หาเอาสิครับ ทำไมจึงไปช่วย คนในผ้าเหลือง หลวงพ่อ ออก เป็นทั้ง หนังสือ ทั้งเทป แม้ นักบวช ในวัดอาตมา ถ้าไม่ดี ไม่ควร แม้ ข้าว ก้อย่า ใส่บารตให้กินครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2015
  10. บุญทรงพระเครื่อง

2
    มีเยอะ อย่าว่า แต่ในสาย หลวงพ่อ ฤาษีเลยครับ หลวงปู่หลวงพ่อดังๆ ในประเทศไทย ที่อาศัยผ้าเหลืองอากิน ผมจึงวอน ท่านทั้งหลาย ช่วยกัน อย่าไปสนใจ หรือให้ความสำคัญกับคนพวกนี้ ถ้าอยากได้พระ หลวงปู่ หลวงพ่อองค์ไหน ก้ไปเสาะ แสวงหาเอา ที่ถูก ก็มีให้เช่า ที่แพงเขาก็มีให้เช่า ไม่จำเป็นต้องไปหา ที่เดียว ที่นี้ แพง เราก็ไปหา ที่ถูกๆ สิครับ ราคา คนออกให้บูชาน่ะ ให้บูชา ไม่เท่ากันหรอกครับ เผอๆ ท่านก็จะไปได้ ชาวบ้าน ที่ออกให้บูชา ในคา ถูกกว่า คุณอยากจะได้ ในราคาไหน เขามี ให้ คุณหมดแหละครับ ส่วนกลาง คือ กรุงเทพ ในหลายๆที่ และตามที่ต่างๆ จังหวัดทั่วๆไป ทั่ว ทุกๆจังหวัด ของประเทศไทยเราครับ

นักบวช ถ้า มีทำการค้าขาย แบบฆราวาส จิตใจ มันไม่ค่อย เป็นพระเลย จิตใจ มันมีการกลโกง ยิ่งกว่า ฆราวาส มีใจจดจ่อ หาวิธี คิด วิชามาร ว่าจะหาได้ด้วยมาวิธีใด ผิดทั้ง ศิล ธรรม วินัย ยังพอว่า จิตใจ ยิ่งกว่า ฆราวาส และทำให้ พระศาสนามัวหมอง ทำให้คน ที่เคารพ รักและศรัทธาในพระศานา เขาเสื่อม ศรัทธาลง ทำให้ครูบาอาจารย์องค์นั้นๆ ท่านเสียหายไปด้วย และเขา ทำให้ เขาเหล่านั้น วิจาร ไปในทางไม่ดี หลายประการ บางที หรือบางครั้ง บางที ก็บ่อยๆ ที่เห็นมา ได้ยิน กลางค่ำ กลางคืน ตระเวนหาพระกัน ยิ่งกว่า ฆราวาส มันน่า สมเพศไหมครับ ในบรรดา พวกที่สนับ สนุน นักบวชประเภท นี้

พอทีเถอะ มีหลายท่าน ด้วยกันนะครับ ที่ผมรู้ มา ท่านรู้ตัวไหม ช่วยกันทำลาย ครูบาอาจารย์ ช่วยโจร ปล้น พระศาสนา

11. บุญทรงพระเครื่อง

2
    ไอ้พวก ฆรวาส นี่ก็ตัวดี มีหลายๆคน ทำไม ที่ รับเช่า พระ เยอะแยะ ทั้งส่วนกลาง ในกรุงเทพ มากมาย ทั้งต่าง จังหวัดทุกๆ จังหวัด เขามีที่รับเช่า คนส่วนใหญ่ ในสาย ของหลวงพ่อ ฤาษี กฎราคา กันไม่ได้ อยู่แล้ว เพราะมีลูก ศิษย์เยอะ ควรจะ สนนราคา ในราคา เหมาะสม ผู้ให้เช่า ผู้รับเช่าบูชา พึงพอใจ กันทั้ง ๒ ฝ่าย และไม่เอาเปรียบกัน แล้วแต่กรณี ด้วยนะครับ ที่นี่ให้ถูก อาจไปให้คนอื่นบูชาก้ได้ ก๊มีหลายท่าน ที่เอา พระไปให้ นักบวช ออกให้ เพราะ ว่า จะได้ ในราคา ที่แพงกว่า เซียนเช่าบูชา และออกได้แพงกว่า เซียนออกเสียอีก ไอ้ประเภท นี้ก็มีครับ เยอะครับ

นักบวช ไม่เคย ได้เงิน ประเภท นี้ และไม่เคยคิด จะ หาวิธีนี้ พอได้ บ่อยๆ ใจเลยติดในลาภ ก้เลยหา วิธี ประเภทนี้ ที่ได้เงินง่ายๆ จะโทษ เขาฝ่ายเดียว ก็ไม่ได้ พวกเรา หรือท่านบางคน ไปช่วยให้เขา โลภเอง กลายเป็นว่า ไปสอน ให้เขา คิด กลโกง เป็นนักบวช เสียคนไปเลย ผมเห็นมา หลายคนเลย ขอฝากไว้ด้วยนะ ในสายหลวงพ่อ ผมถือว่า ในสายของเรา เป็นสาย เปิดใจกว้าง ควรจะเป็นตัวอย่าง ที่ดี ไม่ควรเป็นตัวอย่างไม่ดี ไม่มีใคร ไม่ผิด ไม่มีครับ ผิดแล้ว ช่วยกันแก้ไข ช่วยกันปรับปรุง ไม่ควร สนับสนุน นักบวช ประเภท นี้ครับ ของหลวงพ่อ น่ะ มีคน อยากได้ เยอะแยะไป ไม่ต้องกลัว ว่า จำหน่ายไม่ได้ หรอกครับ

ควรมีจิต เมตตาต่อกัน ในสายอื่น เขาเอาครึ่ง หนึ่งเลยนะครับ หรือ ค่อนเลย แต่ในสายหลวงพ่อเรา แย่งกัน แต่ไม่ควรแย่งกัน ในทางที่ถูก ไม่ควร อิจฉาริษยากัน ยินดี เมื่อคนอื่นได้ลาภ ได้ของ ไม่ควร ใสร้ายกัน ให้ผู้อื่นเสียหาย อย่างน้อย ให้คน รับเช่า ได้ ร้อยละ ๑๐ หรือ ๒๐ เปอรเซ็น ไม่ใช่ จะเห็นแก่ได้ อย่างเดียว ผู้รับเช่า ก้เช่นกันไม่เอาเปรียบ ผู้นำมาให้เช่าบูชา นอกจากเขาต้องการแค่นั้น หรือตกลงกัน ดูความเหมาะสมครับ

12. บุญทรงพระเครื่อง

2
    คนที่ จะมาบูชาพระ ผมขอติงนะครับ ผมเอง ไม่อยากจะพูด แต่จำเป็นจริงๆต้องพูดครับ จริงๆ หลวงพ่อ ท่านไม่ให้ ลูกศิษย์ ส่องดูพระ เพราะ ว่าคนส่วนใหญ่ จะไปปรามาส พระรัตนตรัย ไปตำหนิ ติเตียน ในหลายๆประการ ตำหนิ ในหลายรูปแบบ มันก็จะเกิดเป็นโทษครับ ผมเอง พยายาม หลีกเลี่ยง แต่ก้เห็นคน ส่วนใหญ่ ให้ความสำคัญ ในเรื่องแบบนี้ ก้เลย ยอมๆไป แต่ ถ้าผิด จนเกินไป ผมคงไม่ทำเช่นกันครับ ก็มีวันงาน หรือ วันอื่นๆ มีคนจะบูชาพระ คนเดี๋ยวนี้ ปากบอก ลูกศิษย์หลวงพ่อ เคารพหลวงพ่อ พระสวย ก้แค่ล้างพระ ปิดทองพระ มันยังรับกันไม่ได้ จริงๆ หลวงพ่อท่านต้องการเช่นไร ผมว่า มากท่านด้วยกันทราบดี สายอื่นเขาเช่าหากันเช่นไร มันเรื่องของเขา ส่วนในสายของเรา มันแบบนี้ ควรรักษาเอก รักไว้ ให้มากที่สุดครับ

พระที่ล้าง ไป หรือ ขี้นสนิมขึ้น เขาทำความสอาดให้ดีขึ้น ควร ดูความเหมาะสม ก็ว่าราคา ต่ำลงไปหน่อย ก้ว่ากันไป อย่าไป ตำหนิ อะไร ให้มากความ ท่าน หลายๆท่าน หรือผมว่า มากท่านด้วยกันครับ มันเป็นการไปปรามาส พระรัตนตรัย เลยนะครับ ท่านไม่ได้ เคารพ ครูบาอารย์ ไม่ได้ บูชาพระอย่างจริงใจ ท่านบูชาความสวย อย่างเดียว และ บูชา ในราคาแพงๆ แต่ก็มีบางคน ไม่ได้ ทั้งเคารพ ทั้งศรัทธาหรอก ต้องการมา เข้าในกลุ่ม เรื่องการเช่า บูชาเพื่อการค้า อย่างเดียว มาตีสนิท ว่างั้นเถอะ พระเดิมๆจาก วัด ไม่ดำ ไม่มีตำหนิ ไม่เปื้อน จมูก ปาก เป็นอะไรนิดหน่อยๆ ซึ่งไม่เกิด จาก คนทำ ผมอยากถามว่า มือคุณ ตัวคุณ กำหนดได้ไหม ทำไม่เม่เท่ากัน แล้ว ทำไม ไม่หล่อไม่สวย เออ ถ้า ปั้ม ออกมา มือ ไม่มี หรือ หรือเหรียญ รูปหล่อ บี้แบน ก็ว่าไปอย่าง

13. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้ ขอพูดคุยแค่นี้ก่อนนะครับ มีเวลาจะเข้ามาคุยใหม่ครับ มีอะไร ถ้านึกออก ผมจะพูด ให้ท่านได้ รับรู้ครับ ผมน่ะ เรื่อง แบบนี้ โดนมามาก ที่พึ่ง เริ่มต้นเท่านั้นครับ ช่วยกันปกป้อง นะครับ อย่าให้ความสำคัย นักบวช ที่อาศัยผ้าเหลือง หากิน อยากรวย ก็สึกออกมา และพวก ช่วย โจรปล้น พระศาสนา ก้เลิก ช่วยได้แล้ว ท่านมีส่วนร่วม ช่วย โจรปล้น พระศาสนาอยู่ในคราบผ้าเหลือง ถ้าอยากรวย ก็มา อยู่ แบบฆราวาส รับเช่า แบบแผงพระทั่วไป หรือในเมืองหลวง โน่น นะครับ :cool:

14. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันนี้ ก็จะมาคุยกันต่อ ในเรื่อง วัตถุมงคล ของครูบาอาจารย์ ใครคิดเช่นไรนั้น แล้วแต่ความคิด แต่ผมอยากจะให้พวกท่าน ในหลายๆคน เลิก สนับสนุน พวก อรัชชี เดรถี ที่อาศัย ผ้าเหลือง หากิน อยู่ในคราบผ้าเหลือง ลองดูสิ ถ้าไม่อยู่ในผ้าเหลือง ซึ่ง เป็นผ้าธงชัยของพระอรหันต์ท่าน หรืออยู่ในวัดครูบาอาจารย์ ใครเขา จะให้ท่านกิน ถวายเงินทองผ้าผ่อน ท่อนไสบ เขาให้แล้ว ย้งยกมือไหว้อีก ท่านเห็นว่า มันหากินง่าย หาเงินทองง่าย ก้เลยออกมาบวช อาศัย ผ้าเหลือง ได้พระง่าย ขายง่าย ขายคร่อง หนำซ้ำได้ ฟรีๆอีก พวกศรัทธา จริต แต่ไม่ได้ ใช้ ปัญญา ไตร่ตรอง ว่าจะมีผลกระทบ ก็เลย ให้ความสนับ สนุน เป็นอย่างดี ว่าเขาช่วยวัด คนที่จะมาช่วยวัด เขามี ศรัทธา เดี๋ยว ผีพระ ท่านก็ดึง มาเองแหละ ไม่มีคนพวกนี้ พระศาสนาอยู่ได้อยู่แล้ว ไม่จำเป็น คนพวกนี้แหละ ที่ทำลาย ศรัทธา ผู้คนที่คิดดีทำดี ให้ถอยห่างออกไป

ท่านผู้อ่านที่เคารพ การทำความดี ไม่จำเป็นต้อง ไปบวช ถ้าเราบวช ทำความชั่ว มันได้ บุญและบาป มากกว่า ฆราวาส เป็นร้อยเท่า ถ้าทำความดี ก้ได้ มากกว่า ฆราวาส เป็น ๑๐๐ เท่า เอาแค่ นักบวช ฉันข้าว ไม่พิจรณา ให้เป็นอาหาเรปกูล สัญญา พระพุทธเจ้าท่านกล่าวไวว่า กินถ่านแดงๆ ในเตาดีกว่า นี่พระพุทธเจ้า ท่านตรัสเอง ไม่ใช่คำพูดของผมๆเองเพียง นำมาเสนอ ให้ท่าน ได้ อ่านครับ นักบวชต้องเป็นผู้ เสียสละ ไม่ใช่ เป็นผู้ สะสม หรือ เป็นพวก นักค้าขาย ยิ่งกว่า ฆราวาส

15. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) มีเวลาเดี๋ยวมาต่อครับ ไปทำธุระก่อนครับ สวัสดีครับ:cool:

16. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับ

สบายดีนะครับ

อนุโมทนาบุญที่ท่านได้กระทำ
    ทั้งหลาย ทั้งปวง

สาธุ

17. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่บุญทรง ที่ถ่ายทอดประสบการณ์ที่มีค่าให้น้องๆครับผม

18. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับ คุณ chattrg; ผม ด้านจิตใจ ก็โอเคครับ มีสุข มีทุกข์ ตามอัตภาพ แต่ในด้านกาย ไม่ค่อยดีครับ ภายนอก ดุสดใส แต่ภายใน ไม่ค่อยดี เรียก ว่า ข้างนอก สดใส ข้างในเป็นโพรง แต่บางที ข้างนอก ขุขะ ในใน ป๊ะ ติ๊งโหน่ง น่ะครับ ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ วัดดี พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันนี้ ขอมาคุยเรื่อง วัตถุมงคล ที่ทำออกมาจากข้างนอก ผมเรียกตามนี้ครับ พระแท้ ออกข้างนอกวัด หรือพูดให้เข้าใจอีก เรียกว่า พระที่เขาทำเทียม เลียนแบบ ขึ้นมาครับ :cool:

19. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ chopper1972<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_9835743", true); </SCRIPT> ผมเอง ก้ไม่อยาก นำมาเล่าเท่า ใดนัก หรอกครับ บางที มันก็อดที่ จะ ลำคาญใจ และท่านที่เข้าใจผมในทางไม่ดีนั้น มีถึง ๙๐ เปอร์เซ็นเลยแหละครับ ทั้งนักบวช ทั้งฆราวาส ที่ให้ร้ายป้ายสีกัน โดยที่ไม่เคยรู้จัก ตัวจริงกันเลย และไม่เคยสัมผัส กันเลย เพียงไปเข้า ข้างเดียวกันกับ พักพวก พ้อง ของตน และ มีอคติ โดยฟัง มาจาก นักบวช หรือ ฆราวาส อีกที ที่เป็นพักพวก ของตน ก็เลย ซัดเข้าให้เต็มๆ นักบวช ประเภท นี้ ไม่ได้ ใช้ปัญญา และฆราวาส ที่อ้างตนเอง ว่าเป็นลูก ศิษย์ และมาปฏิบัติ ธรรม ที่วัด

คนที่เข้าวัด ปฏิบัติ ธรรม ใช่ว่า จะเป็นคนดี ทั้งหมด ไอ้พวก แอบแฝงเข้ามาก็เยอะ ใช้ วัดบังหน้า เมื่อ ก่อนๆที่ผมจะเข้าวัด หลวงพ่อ ผมเข้าใจว่า ทุกคน เข้าวัด แล้ว ต้องเป็นคนดี แต่เวลา เขามาสัมผัส จริงๆ หาเป็นเช่นนั้นไม่ ฉนั้นเราต้องใช้ ปัญญา ในการพิจรณา แยกแยะ ให้ถูก เรียกว่า ให้ผิดน้อย ที่สุด เท่าที่จะทำได้ น่ะครับ

หลวงพ่อ ท่านเคยเรียกผม เข้าพบ ครั้ง หนึ่ง ที่เป็นทางการ แต่ยังไม่เล่า เรื่องรายละเอียด ท่านบอกว่า พ่อไม่ต้องการเลี้ยง คนชั่วนะ พ่อ ต้องการเลี้ยง คนดี นะลูก ท่านต้องการเลี้ยงคนดี มีอะไรเล่าความจริง มาให้หมด มีเหตุผลอะไร อันนี้ ทำให้ผม ซึ้งใจมาก ถึงกับ นอนไม่หลัยเลยครับ ปรกติ หลวงพ่อ ไม่เคยสอนผม เคยเข้าไปหา ถามท่าน ๑ ครั้ง ตอนใหม่ๆ ก็ ท่านพูดสงเคราะดีมาก ตอนท้าย ท่านบอก เหมือนโดน ไม้หน้า ๓ ถูกตีที่ หัว ท่านว่า เทป หนัง สือ ตำรา มีให้แล้ว มาถามทำไม ธรรมมะ เปิดให้ฟัง ตั้ง วันละ ๔ เวลา ตั้งแต่นั้น ผมไม่เคยเข้าไปถามอีกเลย

20. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับพี่ๆน้องทุกๆท่าน วันนี้ ก็คุยกันต่อนะครับ พระของหลวงพ่อ ส่วนใหญ่ ย้อนหลังลงไป ๕-๕ ปี ที่แล้ว จำปีแน่นอนไม่ได้ พระหลวงพ่อเริม มีราคา แพงขึ้นไปตาม ลำดับ เมื่อก่อน ที่ยังไม่ค่อย มีราคา ก็ พอหาได้ มากที่เดียว เปรียบ เสมือนเพชร ตอนแรกๆ ก้ ขุ้ยเขี่ย บนดิน ก้ได้ ตาม อัตภาพ พอเริ่ม พระหลวงพ่อ มีราคาแพง พระก็จะเริ่ม หา ยาก ขึ้นไป เรื่อย ๆ จากหาได้ เป็นพันๆองค์ ค่อยๆ ผ่านไป ปี ๒ ปี ก็ลดเหลือ หลักร้อย พอ ๓ ถึง ๕ ปี จากหลัก ๑๐๐ องค์ ก็เหลือ หลัก สิบ หรือ หลัก ๑ องค์ ถึงหลัก ๕ องค์ ๑๐ องค์ ชักจะหายาก ทุกๆที ราคา ก้ทะยาน ขึ้นไป ตามลำดับ พระหลัก น่ะครับ ส่วนพระไม่มีราคา คนก็ยังไม่นิยม ก็ออกยาก พอเริ่ม นิยมปุ๊บ แรงกระแส

มึงแย่ง กูแย่ง เกิดการ เป็น ปี่พาท อิจฉาริษยากัน หาเรื่อง ป้ายสีกัน ตามแบบฉบับ วิชามารร้าย แล้วแต่ จะหาวิธีมาว่ากันน่ะครับ บ้างก้เป็นศัตรู กันไปเลย พอ มีคนบอก ก้ดีกันครั้ง บางที่ ปาก พูดคุยกัน ลับหลัง แทงกัน ด้วยวาจา ใส่ร้ายกัน อันนี้ผมอยาก ให้ ลูกศิษย์ ในสายเดียวกัน เดือนหนึ่ง ประ ๑ ครั้ง หารือกัน แบบ พ่อค้า โรงสี หรือ โรงงานต่างๆ เขามีสมาคม กัน เหมือนสมาคนพระเครื่อง แต่ ผมว่า บางที มันก็อั้วกัน ไม่ มีความเป็นธรรม เกิดขึ้น ส่วนในสายของเรา ควรมีเป็นเอกลัก ของตนเอง ประชุมกัน ผมพุด กับ ในเซียน สายหลวงพ่อ แต่ยังไม่มีใครทำ ผมแนะให้ หารือกัน หาประสบการณ์ มาแลกเปลี่ยนกัน ทางไหนผิด แก้ไข กันใหม่ ทำให้มันถูกต้อง ไปในทิศทางเดียวกัน ทุกวันนี้ หรือที่แล้วๆมา มันระบบตัวใคร ตัวมัน แย่งกัน ให้ร้ายกัน อิจฉาริษยากัน หาเรื่องกัน ไม่มีระบบระเบียบ กฎเกณอะไร ทั้งๆ ผมเอง แนะนำไปครั้งแล้ว จนเบื่อ มือใครยาว สาวได้ สาวเอา ใครดัง มีชื่อเสียง ก็สบายไป ชี้นกเป็นนก ชี้ ไม้เป็นไม้ เรียกว่า กู มีชื่อเสียง ประกันคุณภาพเสียแล้ว ในหัวใจ ไม่มี ธรรมมะ อยู่ในหัวใจ พรหม ๔ แทบจะไม่มี ก็มีบางท่าน หรือ หลายๆท่าน ผมเอง ก้ภูมิใจ ที่ยังรับฟัง พอ พูดฝากไป หรือ ว่าต่อหน้า เขาก้ปรับตัวนะ อันนี้ ผมเองก้อยาก ฝากไปหา พี่ๆน้อง ช่วยกัน พักดันหน่อยครับ