ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 18 มกราคม 2010.

1. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    กราบนมัสการพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษี เป็นที่สุด เดี๋ยววันนี้จะไปถวายสังฆทานที่ซอยสายลมครับ และจะได้เจริญพระกรรมฐานด้วย (ไปช่วงค่ำครับ)

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    งามครับผม บูชาด้วยใจตั้งมั่นสำเร็จทุกประการแน่นอนครับ :cool:

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    สาธุ อนุโมทนาด้วยครับพี่ chopper ถูกต้องที่สุดแล้วครับ ^^

4. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าเสียดายอยู่อย่างคือ ตอนที่หลวงพ่อยังทรงสังขารอยู๋ ผมเองก็ยังอยู่ในวัยคะนอง มิได้คิดที่จะไปกราบนมัสการหลวงพ่อเลย ทั้งๆที่ก็ทำงานมีรายได้แล้ว

...โชคดีที่กลับตัวกลับใจทัน และแม้หลวงพ่อฯมรณภาพไปแล้วแต่ก็ยังมี "สมบัติพ่อให้" ไว้ให้ลูกหลานได้ไว้เป็น "สรณะ"

....ขอลูกหลานหลวงพ่อให้ปฏิบัติบูชาควบไปกับวัตถุมงคลด้วยนะครับ

...อนุโมทนากับลูกศิษย์หลวงพ่อทุกๆท่าน

5. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ ที่มีก็ สมบัติพ่อให้เหมือนกันค่ะ ตอนเด็กไม่รู้จักรักษาของ หายไปหลายอย่างเลย

6. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ได้ข้อคิดเพิ่มขึ้นเยอะค่ะ และตั้งแต่ได้อาราธนาบูชาพระของหลวงพ่อฤาษีก็มีหลายอย่างดีๆเกิดขึ้นค่ะ และตอนนี้ยังปฏิบัติบูชาได้ไม่ดีเท่าที่ควร ก็จะพยายามให้มากขึ้นค่ะ ขอบคุณนะคะ วันนี้ณิได้ไปตลาดจตุจักรมีนก็ได้ไปรู้จักร้านที่เป็นลูกศิษย์ของวัดท่าซุงมาโดยบังเอิญค่ะ ได้เห็นหลายองค์หลายชิ้นก็เกิดอาการอยากขอแบ่งบูชาอีกล่ะ เฮ่อ ต้องหยอดกระปุกอีกล่ะค่ะ อิอิ

7. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

หายไปนานนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

8. maruko_k

อนุโมทนาให้คุณ nutt_nst ได้รับดั่งที่ใจปราถนานะคะ ส่วนข้อ 4. นั้นไม่แน่ใจว่าที่มีอยู่จะตรงกับที่คุณต้องการหรือเปล่าเพราะตอนนี้อยู่ที่ทำงาน ไม่สามารถถ่ายรูปมาให้คุณดูได้ ไว้พรุ่งนี้จะถ่ายมาให้ดูนะคะว่าใช่หรือเปล่า
    บอกตรงๆค่ะว่าไม่ได้มีความรู้เรื่องพระเครื่องหรือวัตถุมงคลอะไรหรอกค่ะ บูชาตามแต่ศรัทธาของใจ แม้แต่ที่เป็นของหลวงพ่อก็ไม่ทราบหรอกค่ะว่ารุ่นไหน อย่างไร พิมพ์ไหนค่ะ แต่บูชามาจากวัดโดยตรงแน่นอนค่ะ ไม่ได้ผ่านใคร แล้วตกลงที่ว่า "อันนี้รายการพ่วงมาครับ ในใจไม่ได้ปราถนามากนัก แต่ก็ไม่ขัดข้องครับถ้าจะได้มา เหรียญหลวงปู่ปานหลังยันต์เกราะเพชรครับ" นี่คืออยากได้จริงๆหรือเปล่าค่ะ

9. maruko_k

ไม่ทราบว่ารูปที่ลงให้ดูนี้ใช่เหรียญที่คุณว่าหรือเปล่าคะ ขออภัยที่ภาพด้านหน้าไม่ค่อยชัดค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      253.4 KB
      เปิดดู:
      200
      ขนาดไฟล์:
      271.8 KB
      เปิดดู:
      197
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2010
  10. maruko_k

ที่ถามนี่ก็เพราะเห็นศรัทธา ในเมื่อมีก็ให้นะคะสำหรับเหรียญหลวงปูปาน ไม่ต้องใช้ปัจจัยค่ะ อนุโมทนาก็พอ

11. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญกูผู้ชนะ+ผ้ายันต์ธงฯ พร้อมเชือกแดง เดิมๆจากวัดผมได้มาแบบแปลกๆ เมื่อปี 2533 ซึ่งขณะนั้นหลวงพ่อยังทรงสังขารอยู่ กล่าวคือขณะนั้นเจ้าของห้องเดิมในแฟลตเขาย้ายหน่วยงานไปอยู่อีกจังหวัดที่ห่างไกล ผมเองไม่ได้ไปอยู่ห้องนั้นแทน แต่ไปช่วยรุ่นพี่อีกคนที่จะย้ายไปอยู่ห้องนั้นขนของเคลียร์ห้องก็พบพระของหลวงพ่อฯแขวนอยู่ที่วงกบหน้าต่าง และพี่ที่ย้ายไปอยู่ใหม่ก็ไม่ใส่ใจ ผมเลยเก็บไว้เอง...

...2-3 ปีถัดมา ได้เจอพี่เจ้าของห้องเดิมที่ย้ายไป ผมก็บอกว่าผมเก็บพระของพี่ไว้นะ พี่เขาก็ไม่ได้มีทีท่าใส่ใจว่าอยากจะได้คืน คือพูดเบาๆว่าเอ็งเก็บไว้เหอะ ผมก็เลยเก็บไว้บูชาไว้บนหิ้งพระที่ห้อง ไม่ได้แขวนติดตัว จนพบกับผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือท่านหนึ่งที่เขาศรัทธาหลวงพ่อมากๆ และช่วงนั้นก็จะเหมารถตู้มาที่วัดท่าซุงบ่อยมากๆ และก็ชวนผม แต่ช่วงนั้นผมก็ยังไม่ค่อยใส่ใจ ยังคะนองเป็นปีศาจสุรา-ผีเสื้อราตรีอยู่...จนได้มอบเหรียญ+ผ้ายันต์ฯ ให้ท่านไปบูชาในที่สุด(และท่านรู้จักสนิทสนมกับเจ้าห้องคนเดิมนั้นซะด้วย) และท่านก็มอบหลวงพ่อโสธร ปี36 มาให้ผมบูชาเป็นการตอบแทน

...หลังจากนั้นก็มักจะได้เหรียญไพรีพินาศจากพี่สาวของผมเอง , ญาติๆที่ศรัทธาหลวงพ่อและเดินทางมาที่วัดท่าซุงบ่อยก็จะบูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อนำมาฝาก
    ...จนช่วงหลังที่ผมเองเริ่มเบื่อหน่ายชีวิตที่เสเพล ประกอบกับพอตั้งใจทำงานแล้วเริ่มมีรายได้ที่มากขึ้น ก็สามารถที่จะเดินทางมาที่วัดท่าซุงได้เอง ก็เริ่มบูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาตามกำลังทรัพย์ในขณะนั้น

...จาก"วัตถุมงคล" สู่ "การปฏิบัติตามคำสอน"ฯ

...มาเริ่มปฏิบัติตนตามคำสอนของหลวงพ่อฯ ก็ต่อเมื่อชีวิตพบวิกฤตที่ใหญ่พอควร หลังจากที่ลองปฏิบัติตามแนวทางอื่นๆแล้วรู้สึกว่ายาก

...แล้วทำไมมาวัดท่าซุงบ่อย แต่มองข้ามแนวทางของหลวงพ่อไปได้อย่างไร

...ไม่เคยเข้าฝึกมโนมยิทธินะครับ...ด้วยหน้าที่การงานทางโลกที่ยังละทิ้งไม่ได้ในขณะนี้....ก็ได้รับคำแนะนำจากหลวงพี่หลายๆท่านที่วัดท่าซุง ว่าถ้าทำอะไรไม่ได้มาก ก็เกาะ"ทาน" ไว้ก่อนแบบนี้แหละ "จาคะอย่างเดียว"ก็ไปนิพพานได้ ถ้ามีเวลาว่างก็มาฝึกกรรมฐานนะโยมนะ(หลวงพี่แนะนำโดยที่ไม่ได้เล่าให้ฟังว่าผมเป็นคนที่บริจาคทานบ่อยเป็นปกติอยู่แล้ว) แล้ว "ศีล" ,"ภาวนา" ก็ตามมา

...ก็เริ่มซื้อหนังสือธรรมะจากตึกรับแขกไปอ่านและศึกษา จากเดิมที่ก็ได้รับหนังสือจากการถวายสังฆทานที่วิหาร 100 เมตรอยู่แล้ว

...ทุกวันนี้ก็จะเน้น "อนุสสติ 10" , "กรรมฐาน 40" ก็ลองเลือกๆแล้วปฏิบัติดูให้ตรงกับจริตของแต่ละท่านนะครับ....ถ้ายังไม่มีเวลาไปที่วัดหรือซอยสายลม....ความเห็นส่วนตัว ทั้งเทป, ซีดี หรือหนังสือ(ส่วนใหญ่ก็เป็นการถอดความจากเทป) หลวงพ่อฯสั่งสอน แนะนำ ไว้ได้ชัดเจนมากๆ เป็นภาษาชาวบ้านที่เข้าใจง่าย ถูกต้อง เรียบง่าย เด็ดขาด แต่แฝงไปด้วยเมตตาและอารมณ์ขัน จนพอที่จะปฏิบัติด้วยตนเองได้โดยง่าย(แต่จะให้ดีก็ไปให้ครูฝึกๆให้นะครับ ป้องกันอารมณ์เฝือ)

...นี่คือ ปาฏิหาริย์ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน จากประสบการณ์ของผม

อนุโมทนาครับ

12. Specialized

23
    อนุโมทนาในจิตอันเป็นกุศลด้วยครับ :cool:

13. kanpatsavee

อนุโมนทนาร่วมด้วยค่ะ

14. Specialized

23
    สาธุๆ ปาฎิหารย์ที่เหนือปาฎิหารย์ก็คือการฝึกจิตตนจากปุถุชน ไปสู่อริยชน ขออนุโมทนาด้วยครับ

15. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณความปราถนาดีของทุกๆคน โดยเฉพาะคุณ maruko_k ครับ ^^

16. kanpatsavee

อนุโมทนาค่ะ ดาวน์โหลดไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ:cool:

17. Specialized

23
    ผมก็โหลดมาฟังเหมือนกัน พึ่งเคยได้ยินหลวงพ่อพูดถึงพุทธคุณของพระคำข้าวครั้งแรก เพราะทุกทีอ่านแต่ในหนังสือยังคิดเองเลยว่าคนเขียนฟังมาจากหลวงพ่อจริงหรือเปล่า ได้ยินแบบนี้ก็หายสงสัยครับผม

18. maruko_k

ขอบคุณมากค่ะ อนุโมทนาค่ะ

19. kanpatsavee

อยากให้ศิษย์หลวงพ่อมาคุยแชร์ประสบการณ์กันมากๆเหมือนศิษย์หลวงปู่หลวงตาองค์อื่นๆบ้างจังเลยคะ

20. Specialized

23
    ใช่เลยครับ ในเวบนี้มีศิษย์หลวงพ่อเยอะมาก แต่ไม่เข้ามาแชร์ประสบการณ์กันบ้างเลย ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เขาคงเล่ากันเองในหมู่กระมัง !?