บ้านสร้างใหม่จะมีผีบ้านผีเรือนไหม?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย anakiz, 1 กันยายน 2014.

1. anakiz

anakiz Active Member

28 สิงหาคม 2014
    สงสัยว่าบ้านสร้างใหม่ เช่น บ้านของโครงการบ้านจัดสรรทั่วๆไป จะมีผีบ้านผีเรือนบ้างไหม หรือว่าจะมีเฉพาะแต่บ้านเก่าๆ และเราจะทราบได้ยังไง ว่าบ้านของเรา มีผีบ้านผีเรือนหรือไม่ ท่านสมาชิก มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

2. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้าเป็นเจ้าที่เจ้าทางหรือวิญญาณญาติบรรพรุษตามคุ้มครองลูกหลานหรือมีใครเอาชิ้นส่วนหรือศพคนตายไปฝังไว้ในบริเวณบ้าน สะกดวิญญาณ ฯลฯ เชื่อว่าน่าจะมี ที่แน่ๆถ้าบ้านติดทางสามแพร่งก็น่าจะมีโอกาสเจอได้ง่ายยิ่งขึ้น (จำๆเขามา)
    ปล. ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าผีบ้านผีเรือนหรือเปล่านะ ^_^

3. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ที่จริงแล้วผีบ้านผีเรือน ก็คือวิญญาณของบรรพบุรุษของเราเองที่คอยติดตามปกป้องลูกหลาน ซึ่งรวมแม้กระทั่งสามีหรือภรรยาที่เสียชีวิตไปก่อนหน้า ตามธรรมเนียมประเพณีไทย มักจะนำอัฐิบางส่วนของบรรพบุรุษบรรจุโกฐิและตั้งบูชาไว้ที่บ้าน เพื่อเป็นการระลึกถึงบุญคุณของบรรพบุรุษ ตลอดจนประเพณีสาร์ทจีนตรุษจีน ก็มีการไหว่้เครื่องอาหารคาวหวานเชิญบรรพบุุรุษมารับเครื่องเซ่นไหว้ก็เหมือนอัญเชิญบรรพบุรุษมาเป็นผีบ้านผีเรือนโดยปริยาย

แม้แต่บ้านจัดสรรหลังใหม่ ตามธรรมเนียมปฏิบัติก่อนเข้าไปอยู่ก็ยังจุดต้องธูปไหว้ศาลพระภูมิของหมู่บ้าน หรือบางท่านก็ตั้งศาลเจ้าที่ของจีนตี่จู่เอี๊ย แล้วก็ยังจุดธูปกลางแจ้งบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทาง ซึ่งเจ้าที่เจ้าทางพอรับรู้ถึงเจตนารมณ์ของเจ้าของบ้าน เห็นว่าเจ้าของบ้านเป็นคนดีมีเมตตาชอบทำบุญอุทิศส่วนกุศล ก็อาจจะส่งบริวารของท่านมาอยู่เป็นผีบ้านผีเรือนคอยปกป้องดูแล โดยที่เจ้าของบ้านไม่ทราบ

ส่วนเราจะทราบได้อย่างไรว่ามีผีบ้านผีเรือนอยู่ในบ้านหรือไม่ น้อยคนนักจะมีประสบการณ์ในเรื่องนี้ บางคนตลอดชีวิตก็ไม่เคยเจอ เรื่องผีบ้านผีเรือนเป็นคติความเชื่อของคนไทยมานานแล้ว ว่าทุกบ้านจะต้องมีผีบ้านผีเรือนเจ้าที่เจ้าทางคอยปกปักรักษาคุ้มครอง ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับเจ้าของบ้าน อยากจะให้มีผีบ้านผีเรือนอยู่หรือเปล่า เจ้าของบ้านมีการจุดธูปกราบไหว้ เคารพบูชาหรือไม่ นับถือในสิ่งที่มองไม่เห็นหรือไม่

ถ้าท่านเจ้าของบ้านไม่เชื่อ ไม่นับถือ ไม่สนใจ ไม่ทำบุญ ไม่อุทิศส่วนกุศลให้กับใคร ไม่เคยกราบไหว้ ก็คงไม่มีผีบ้านผีเรือนมาคุ้มครองบ้านท่าน อุปมาไปก็เหมือนกับเช่าบูชาพระพุทธรูป หรือรูปเหมือนเกจิอาจารย์ มาตั้งโชว์บนหิ้งบูชาหรือโต๊ะหมู่ แต่ไม่เคยกราบไหว้บูชา พระพุทธรูปเหล่านี้ก็กลายเป็นแค่ตุ๊กตาแค่นั้นเอง และคงไม่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ไหนมาคุ้มครองบ้านเรือน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2014
  4. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็ต้องมีทั้งนั้น ละ !!

5. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าวิญญาญคือผี มันก้อมีหมดทุกที่แหละครับ บนโลกนี้ ใต้ดินยังมี บนอากาศก้อมี ในน้ำก้อมี ขนาดในตัวเรายังมีเลย นอกโลกยิ่งมีเยอะ ต่างคนก่อต่างอยู่ จะเจอกันตามแรงกรรมบ่างบางเวลา และวิญญาญระดับไหนแค่นั้น เขาก่ออยู่กันเหมือนเรานี้แหละครับ แต่จะสนใจคนที่สนใจเขา กลัวเขา แบ่งบุญให้เขา และญาติเขา และมีกรรมต่อกันครับ สรุปก่อมีครับแต่เราไม่รู้ แอะหรือไม่มี ไม่รู้สิ รอผู้รู้ท่านต่อไปแล้วกันครับ ขอบคุณที่รับฟัง

6. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    บ้านใหม่ แต่ที่ดินมันเก่า มันต้องมีอยู่แล้ว แต่ที่น่าคิดคือแม่ย่านางรถอ่ะ ถ้าผลิตออกมาจากโรงงานใหม่ๆ โดยสร้างขึ้นจากโลหะ พอประกอบเป็นคัน ดันมีแม่ย่านาง อันนี้แปลก น่าสงสัยว่าว่าแม่ย่านางกระโดดขึ้นรถตอนไหน เพราะโรงงานเขาสร้าง เขาไม่ได้อันเชิญ คนขับก็ไม่ได้เอารถไปเจิมที่ไหน แม่ท่านกระโดดขึ้นมาได้ไง

7. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ย่านางเกิดมาจาก จิตของคนซื้อรถ ตอนปรับรถก็จะเอาพวงมาลัยไปไหว้ แล้วบอกกล่า ขอให้แม่ย่านางมาอยู่ปักรักษา.(คือการเชิญ)..ตอนนี้หละแม่ย่านางมาสถิตแล้วตามความเชื่อ...หากไม่เชื่อ ลองเชิญเล่นๆได้ครับโดยไปที่ที่มีคนตาย แค่เอยปากชวนเข้าบ้าน..แค่นั้นวุ่นแน่..ครับ แต่อย่าลองเลย อันตรายครับ...:boo:

8. คำเอี้ยง

คำเอี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    คนที่สามารถสัมผัสได้เค้าบอกมาว่า แม่ย่านางไม่ได้มีอยู่บนรถทุกคันค่ะ

9. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พอดีภรรยาผมเพิ่งซื้อรถมือสองมาครับ และมีความเชื่อเรื่องแม่ย่านางจึงได้เชิญท่านมาคุ้มครองด้วย คืนวันที่จะออกรถ(วันอาทิตย์ที่ 31 สิงหาคมที่ผ่านมานี้เอง) เธอก็ฝันเลยครับว่ามีผู้หญิงอุ้มเด็กตัวเล็กๆมาให้ แล้วยังมาหอมแก้มอีกสองฟอดอีกต่างหาก ในฝันเธอก็ตกใจทำไมมาหอมแก้มเค้าเพราะเป็นผู้หญิงเหมือนกัน 555 ความรู้สึกของเธอบอกว่าผู้หญิงก็คือแม่ย่านาง ส่วนเด็กตัวเล็กๆก็คือรถที่ได้มาใหม่นั่นเอง

มีคำตอบเรื่องแม่ย่านางรถมาฝากครับ
    http://palungjit.org/threads/แม่ย่านางรถ.492719/

10. chaokhun

แม่ย่านางรถ จะมีหรือไม่มี ขึ้นอยู่กับเจ้าของรถหรือคนขับคนนั้นมีความเชื่อและให้ความเคารพนับถือมากขนาดไหน เจ้าของรถบางท่าน นำเครื่องลางของขลังมาตั้งไว้ในรถยนต์ เจ้าของรถหรือคนขับรถก่อนจะออกรถเดินทาง ก็ซื้อพวงมาลัยมาแขวนหน้ารถไหว้แม่ย่านางในรถขอให้ช่วยคุ้มครองให้เดินทางด้วยความสวัสดิภาพปลอดภัย ดังจะเห็นและสังเกตุโดยง่ายก็คือรถแท๊กซี่ คนขับแท๊กซี่ส่วนมากจะให้ความเชื่อถือในเรื่องแม่ย่านางมาก

ด้วยแรงอธิษฐานแม่ย่านางก็มาสถิตย์คุ้มครองอยู่ประจำรถยนต์คันนั้น ก็คงคล้าย ๆ กับนางไม้ นางตานี ที่สิงสู่อยู่ในต้นไม้หรือต้นกล้วย หรือเทพารักษ์หรือเทพมเหศักดิ์ที่สถิตย์สร้างวิมานอยู่บนต้นไม้ ส่วนที่สถิตย์อยู่ตามรถยนต์หรือเรือ ก็เรียกว่า แม่ย่านาง

11. ลุงเจ

ลุงเจ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    อย่าว่าแต่บ้านสร้างใหม่เลย ที่ดินเปล่าก็มี

12. chaokhun

ที่ดินเปล่า เราน่าจะเรียกว่า เจ้าที่ เจ้าทาง