ปิดรับบริจาค บุญแท้งก์น้ำ,กุฏิถ้ำจั๊กต่อ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย glassbuddha2009, 11 เมษายน 2010.

1. do4

do4 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ... kanin นะคับ

ผมยอมรับคับ รักคุณอาหมดหัวใจเพราะท่านเป็นผู้ให้... ท่านให้ตระรกุดทองแดงหลวงพ่อสสมคิดกับผม ผมโชคดีขายของปลดหนี้ได้ จึงมาตอบแทนบุญคุณคุรอา มาช่วยคุณอาแจกทานในสลัม ท่านัได้ทุนแจกทานในสลัมหลายแห่ง พอมีเรื่องกับผู้ใจบุญทำให้ผู้จใจบุญตัดเงินแจกทานด้วย เนื่องจากการกระทำของใครบางคนที่พยายมาจะให้ได้ถังน้ำเพิ่ม ให้คุณอาไปออกปากขอเงินทีละแสน ไปเซ้าซี้คุณอาได้ไง ทำให้เดือดร้อนเป็ฯวงหกว้าง สำหรับคุณ kanin คงเหมือนทุกคนที่รักคุณอาเพระท่านให้ ไม่มีจะให้ก็ยังให้ อาศัยผู้ใจบุญเห็นในคววามซื่อสัตย์ของคุณอา ให้เงินมาช่วยทั้งในเวปและในสลัมหลายๆแห่ง

ส่วนที่ Copy มันไว้ทำไม ผมไดด้แจ้งไว้แล้ว ผมขอคัดลอกคำของคุณคณิน#404 ไว้อ่นานนานๆ เพราะสงสัยคำพูดทำนองว่า พระจะไม่ทำตามวัตถุประสงัค์ ใครบอกคุณนินคับ ผมได้คุยกับคุณอาอย่างละเอียดแล้ว พบว่า อาจไม่เป็นอย่างที่คุณินนิว่ามาก้ได้

2. kanin_nin

kanin_nin เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าปิดบัญชีไปแล้ว โอนไปให้พระท่านทั้งหมด ปัญหาจะจบไหมครับ แท้งค์น้ำจะได้ตามประสงค์รึเปล่าครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ ผมอาจจะโทรเรียนปรึกษากับพระท่านอีกที ว่าท่านมีความคิดในการดำเนินการงานบุญแท้งค์น้ำนี้อย่างไรนะครับ จะกลายเป็นแทนที่ท่านจะได้แท้งค์น้ำและนำเวลาไปปฏิบัติธรรม กลับต้องมาถือปัจจัยแล้วนำเวลามาควบคุมงาน อาจจะมีความคิดของบางท่านขึ้นมาว่า แล้วท่านจะนำไปดำเนินการจริงหรือเปล่า บางท่านอาจจะรอดูแท้งค์น้ำที่ตนเองร่วมบุญ มีส่วนร่วมในการสร้าง...โอ้ !!! เรื่องทางโลกแท้ ๆ

พระก็ดี ฆราวาสก็ดี ขึ้นชื่อว่าทำดี อย่างไรเสียมันก็ดี แต่ถ้าสมมติเราคิดว่า พระท่านจะไว้ใจได้หรือเปล่าท่านก็คน ฆราวาสหรือก็คน แบบนี้่จิตที่มอบให้งานบุญนี้ก็ไม่บริสุทธิ์...คือ ที่พูดแบบนี้ มาจากความคิดนินเองล่ะครับ เพราะเป็นคนหาเรื่องมาคิดไปเรื่อย คิดเองบ้าง คิดแทนบ้าง ตามประสาคนธรรมดา

อ่านละเอียด ๆ นะครับ ^^ คำว่า..สมมติว่า...คิดเองบ้าง คิดแทนบ้าง แต่กระนั้น ผมก็เชื่อว่าการกระำทำสำคัญกว่าคำพูด ผมพูดอะไร ผมทำอะไร คอยดูไปเรื่อย ๆ นะครับ อย่าเพิ่งดูแค่สิ่งที่ผมทำผ่านมา ถ้าผมเชื่อว่าพระอาจารย์ท่านจะรับปัจจัยแล้วไม่ดำเนินการอะไร ผมก็นั่งเฉย ๆ ก็ได้ครับ เงินทั้งหมดก็ไม่ใช่เงินผมคนเดียว กระทู้ผมก็ไม่ได้ตั้ง ถ้ำจั๊กต่อผมก็ไม่เคยไป พระอาจารย์ผมก็ไม่เคยสนทนากับท่าน เพราะจริง ๆ แล้วเรื่องที่เกิดขึ้นไม่ได้ส่งผลกระทบกับชีวิตผมเลย แต่ก็อย่างว่ามันเป็นจริตของผมเอง ช่วยงานเขาแล้ว ก็อยากเห็นเป็นรูปเป็นร่าง ผมก็คนธรรมดานี่ล่ะครับ มีความคิดเห็นอย่างไร ก็บอกกันตรง ๆ คิดแบบนี้ คิดแทนคนอื่นแบบนั้น..สำคัญที่กล้าแสดงความคิดเห็น

ผมไม่เคยไปช่วยคุณอาแจกของเด็กในสลัมครับ แต่ก็ได้มีโอกาสช่วยเหลืองานบุญที่ท่านทำมาด้านอื่นแทน..

แล้วที่ผมแสดงความคิดเห็นมากมายนั้น ทั้ง ๆ ที่อยากจะให้กระทู้นี้เป็นกระทู้บอกบุญอย่างเดียว ซึ่งตอนนี้คงยากที่จะทำให้เป็นเช่นนั้น คุณ do4 ไม่คิดบ้างเหรอครับว่า ผมกับคุณไม่รู้จักกัน ทำไมความคิดเห็นที่ผมมีต่อคุณนั้น เป็นไปในทางไม่พึงใจนัก ต้องลองนั่งนึกตรึกตรองบ้างนะครับ...ว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนั้น เป็นเพราะคำขอของคุณอาท่านรึเปล่าที่ท่าน...แสดงเจตจำนงค์แล้วว่า ขอร้องว่าอย่านำไปบอกใคร...แล้วเรื่องที่เกิดขึ้น..เรื่องที่ทำให้คุณอา Vichai ทราบได้เพราะใคร...นี่คือการแสดงความรักต่อคนที่คุณ do4 เคารพและศรัทธาเหรอครับ ทำไมตอนที่คุณอาสมบูรณ์เล่าเรื่องและขอร้องไม่ให้เล่าให้ฟัง ทำไมคุณ do4 ไม่บอกไปเลยล่ะครับ ว่าไม่รับปาก...แล้วจะเอาเรื่องไปเล่าให้คนที่คุณอาสมบูรณ์ที่เพิ่งจะขอร้องและเน้นว่าอย่านำเรื่องไปบอก....ไปพูด

สิ่งที่ทำให้ผมแสดงความคิดเห็นคือข้อนี้ ส่วนเรื่องของคุณอาและพี่ Yogilek นั้น ผมเชื่อว่า ด้วยวัยวุฒิและคุณวุฒิของทั้งคู่แล้ว คงสามารถจัดการปัญหาที่เกิดขึ้นได้ ผมรู้จักทั้งคู่ มองข้อดีซะส่วนใหญ่ ส่วนข้อเสียนั้นมีกันทุกคน ถ้ามองเห็นแต่ข้่อเสีย คงเห็นข้อดีน้อยเหลือเกิน..ผมอายุ 28 ปี บางท่านบอกยังเด็ก บางท่านบอกอายุมากแล้วนะจะ 30 แต่กระนั้น ผมก็มีสัมมาคารวะ และ รู้จักกาลเทศะ รู้ว่าสิ่งใด ควร หรือ ไม่ควร...ผมไม่ทราบว่าคุณ do4 อายุเท่าไหร่ แต่ก็ซาบซึ้งในการกระทำที่รู้จักการตอบแทนบุญคุณ ถ้าอายุน้อยก็ถือว่ายังดี ที่ได้มีโอกาสได้ทำงานบุญเร็ว ตั้งแต่อายุยังน้อย แต่ถ้าอายุพอควรแล้วก็ยังไม่สายที่จะทำตัวให้สมวัยนะครับ

ขอขอบคุณคุณ do4 ที่มาช่วยเหลืองานแจกทานในสลัมกับคุณอาครับ ในส่วนตัวนั้น ผมไม่ได้มีเรื่องกับคุณ do4 และ ไม่เข้าข้างใคร เพราะท่านทั้ง 2 ก็เมตตาผมทั้งคู่ แต่ถ้าจะให้ผมเข้าข้างคนใดคนหนึ่งเพราะมอบวัตถุมงคลให้ผมแล้วชีวิตผมดีขึ้น ผมคงต้องเข้าข้างคนในเวบพลังจิตนี้เยอะเลยครับ ลองคิดถึงเรื่องที่เกิดขึ้นดี ๆ นะครับ ทุกอย่างมันเป็นไป เพราะมีที่มาที่ไป...เหตุอย่างไร ผลก็อย่างนั้น คุณอาและพี่ Yogilek อาจจะต้องเจอบททดสอบในชีวิตของแต่ละท่าน

***ฝากแจ้งข่าวญาติธรรมทุกท่านนะครับ วันนี้-วันอาทิตย์ ผมจะไปงานผ้าป่าเพื่อการศึกษา หลังจากกลับมา ผมจะเรียนปรึกษาคุณอาสมบูรณ์เกี่ยวกับเรื่อง การจัดการกระทู้ และ เรื่องบัญชีที่ใช้ในการบอกบุญ...เพราะเนื่องจากมีผู้แจ้งมาทางหลังไมค์ครับว่า มียอดเงินบริจาคส่วนหนึ่งอยู่ที่เขา ขออนุญาตจัดการตั้งแต่วันจันทร์เป็นต้นไปนะครับ

^_^
    _/\_ ขออนุโมทนาและขออโหสิกับกายทิพย์ เทวดาประจำตัว และ เจ้ากรรมนายเวรทุก ๆ ดวงของทุก ๆ ท่านครับ

3. kanin_nin

kanin_nin เป็นที่รู้จักกันดี

นำภาพทั้งพระทั้ง 2 องค์มาให้ชมกันก่อนนะครับ ก่อนที่อาทิตย์หน้าจะเริ่มนำไปขอความเมตตา ครูบาอาจารย์ท่านอธิษฐานจิตให้ ^_^

ลองดูนะครับ องค์ไหนชุบทองแล้ว..ทายถูกอุดมวลสารให้ฟรีครับ...55+

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      104.3 KB
      เปิดดู:
      353
      ขนาดไฟล์:
      106.7 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      72.3 KB
      เปิดดู:
      114
  4. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

(one-eye)ใช้ตาข้างเดียวเล็งดูก็พอจะแยกได้ว่าเป็นองค์ข้างขวาชุบทอง....

ต้องขอขอบคุณคุณคนิณมา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะในกุศลจิตที่คิดเผื่อแผ่กับผู้ด้อยโอกาสในการที่จะไปกราบครูบาอาจารย์...เพราะงานมากเหลือเกินค่ะ

บุญใดๆที่ข้าพเจ้าได้พากเพียรทำมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ขอโมทนาบุญให้คุณคนิณประสบแต่ความสุข ความสำเร็จดั่งใจหวังทุกประการ ทำการสิ่งใดขออย่าได้มีอุปสรรคโดยเฉพาะงานบุญค่ะ

และที่สำคัญคือขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ จะได้เดินทางได้ไกลๆ ไปกราบครูบาอาจารย์หลายท่านค่ะ

5. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    วันศุกร์ที่ ๙ ก.ค. ๒๕๕๓ เวลา ๑๕.๐๗ น. พระอำนาจ ( ชื่อจริงพระสุภัทร ) พระถ้ำจั๊กต่อโทรทางไกลมาหาผม บอกว่าคุณ yogilek โทรแจ้งพระอำนาจว่า ขอไม่ยุ่งเกี่ยวกับกระทู้ต่อไป จึงน่าที่จะทำอย่างไรให้กระทู้เดินหน้าต่อโดยวิธีใดก็ตาม

พระสุภัทร ( ชื่อเดิมก่อนการเปลี่ยนชื่อ ชื่ออำนาจ ) ได้บอกว่า ถ้ำจั๊กต่อนี้มีอาถรรพ์ตรงนี้ด้วย คือเมื่อคนที่อยู่ใกล้ถ้ำ หรือคนที่พึ่งบารมีของถ้ำจั๊กต่อจะรวบรวมเงินทำบุญคราใด เป็นอันต้องให้มีเหตุให้ยุติ แต่ถ้าคนอยู่ไกลแล้ว จะได้สร้างบารมีกับถ้ำจั๊กต่อจะมากกว่าคนใกล้ เป็นเช่นนี้ทุกที ดังนั้นเหตุที่เกิดขึ้น ก็ขอให้พิจารณาว่า อาจเป็นเพราะเหตุนี้หรือไม่ ?

พระสุภัทรกล่าวว่า เคยมีคนโอนเงินมาให้แต่พระสุภัทรก่อสร้าง พระสุภัทรก็ไม่เคยทำให้ผิดวัตถุประสงค์ ขอให้เชื่อได้ว่าพระสุภัทรมีคุณวุฒิตรงนี้มากเพียงพอ แต่ก็ไม่คัดค้านหากท่านใดจะต้องการส่งแท๊งก์น้ำมาทางนิ่มซี่เส็งขนส่ง โดยให้ส่งมาลงนิ่มซี่เส็งเชียงใหม่แล้วต่อถ้ำจั๊กต่อ ทางนิ่มซี่เส็งจะคิดค่าขนส่งแท๊งก์เป็นลูก ลูกละเท่าไร ? กี่ลูกก็คูณเข้าไป เพราะฉะนั้นจะส่งทีละลูกก็ได้ เมื่อส่งมาแต่แท๊งก์ ขอให้โอนเงินค่าคนแบกประมาณ 20 กว่าถึง 30 คนแบกแท๊งก์น้ำขึ้นถ้ำจั๊กต่อประมาณลูกละ 3,500.- บาท สำหรับลูกแรกถ้ำจั๊กต่อมีค่าปูนเทพื้นแล้ว ส่วนลูกต่อ ๆ ไปอาจต้องขอค่าเทพื้นก่อน ส่วนค่าซ่อมกุฏิ หรือ หากมากพอ จะเป็นค่าสร้างกุฏ ขอให้โอนเข้าบัญชีพระสุภัทรโดยตรง

พระสุภัทรท่านขออนุโมทนาในความคิดเริ่มต้นของคุณ yogilek ที่จะรวบรวมทุนหาแท๊งก์น้ำและสร้างกุฏิแก่ถ้ำจั๊กต่อเป็นคนแรก ส่วนบุญจะไปสายไหนอย่างไร จนกว่าจะสร้างเสร็จ พระสุภัทรบอกว่า ก็ขอให้ดูต่อไป เนื่องจากน่าจะเป็นอาถรรพ์อย่างหนึ่ง คนไกลได้เปรียบคนที่ยังต้องพึ่งบารมีถ้ำจั๊กต่ออยู่

6. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ความเชื่อที่มีใครพยายามจะชี้นำว่า พระสุภัทรไม่ทำตามวัตถุประสงค์นั้น ผมไม่มีความเห็น แต่ผมถือว่า พระท่านมีศีล ๒๒๗ ศีลปาฏิโมกขสังวรคลุมอีกชั้นหนึ่ง ผิดกับฆราวาสที่แม้ศีล ๕ ก็ยังไม่ครบ และอาจพยายามครอบงำความคิดผม เช่น การบอกให้ผมไปขอเงินเพื่อน ผมกลับมาบอกว่าไม่ได้ กลับให้ไปขอใหม่ โดยครอบงำทางความคิดว่า เดี๋ยวเขาจะติดต่อกับเทพเทวดาหรือฟ้าเบื้องบนให้เปิดจิตเปิดใจให้ได้เงินจากเพื่อนผมมาทำบุญเป็นแสนหรือกว่านั้น ผมก็เผลอเลอไปด้วยความคิดว่า คนบางคนที่สมาธิดี อาจทำเช่นนั้นได้ แต่เมื่อเทพเทวดากลับทำให้เป็นตรงข้าม ก็แสดงให้เห็นแล้วว่า เขาไม่มีความสามารถเช่นนั้น จึงทำให้ผมคิดว่า บางคนพยายามจะครอบงำความคิดแก่คนที่สติอ่อนไปหน่อยหรือไม่ ?

7. glassbuddha2009

2
    หลายครั้งหลานหนที่มีการพยายามจะครอบงำความคิดผม ด้วยวิธีต่าง ๆ แต่ผมคงไม่ตกเป็นผู้มีสติอ่อนเกินไป และผมต่อต้านรุนแรงต่อคนประเภทนี้ ดังนั้น แม้ผมจะมีอายุมากแล้วคือใกล้เลข 6 แล้ว หากแต่ผมยังไม่หลงเลอะเลือนถึงขนาดให้ใครมาครอบงำความคิดได้ขนาดนั้นโดยไม่มีการตอบโต้

การครอบงำทางความคิดก็ดี การพยายามขายทับทิมแอฟริกาโดยบอกว่าเป็นทับทิมพม่าให้ผมในราคาแพงเกินราคาตลาดมากกว่า 4-5 เท่าก็ดี เมื่อไม่เป็นดังใจของผู้ขาย แล้วใช้วาจาไม่สุภาพ พยายามครอบงำ ผมนอกจากไม่กลัวแล้ว ผมยังต่อต้านคนแบบนี้ และไม่เป็นความเหมาะสมในการที่จะร่วมงานกันต่อไปครับ

หลายครั้งหลายหนที่ทำกับผมในลักษณะนี้ หากผมให้ครอบงำได้ งานบุญนี้คง เอวัง ก็มีด้วยประการละฉะนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2010
  8. glassbuddha2009

2
    ผมจึงขอเสนอครับ ว่า ผมจะขอโอนเงินให้พระสุภัทร ถ้ำจั๊กต่อ เพียงอย่างเดียว และพระสุภัทรรับรองว่า พระจะทำแท๊งก์น้ำสมตามความปราถนาของทุกท่าน เงินที่เหลือจากแท๊งก์น้ำ ระยะนี้จะซ่อมกุฏิไปก่อน หากมีผู้ไม่เห็นด้วย ขอให้แย้งภายใน 3 วันนี้นะครับ หากเกิน 3 วันนี้ ผมขอถือว่า ไม่มีคนคัดค้าน

และท่านใดที่บูชาพระเครื่องหรือวัตถุมงคลใด ๆ ก็ตามในกระทู้นี้ และยังไม่ได้รับของ โปรดกรุณาโพสต์ขึ้นมาบนกระทู้นี้ หากเกิน 3 วัน ผมไม่ขอรับผิดชอบนะครับ หากผมพบข้อความโพสต์ที่ต้องคืนเงินค่าพระเครื่องหรือมงคลวัตถุ ผมจะได้หักเงินในบัญชีเพื่อคืนให้ก่อนครับ

9. *~*Sea Anemone*~*

*~*Sea Anemone*~* เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ร่วมทำบุญด้วยคนแล้วจ้า จำนวน 200 บาท
    โดยมิขอรับของหรือพระใดๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      78
  10. glassbuddha2009

2
    เรียนคุณ technology ครับ ขออนุโมทนาที่ได้ไปบอกบุญมาถึง 2-3 สัปดาห์ได้เงินมา 5,900.- บาท ( แต่ผมไม่มีวัตถุมงคลให้นะครับ ) ยังคงโอนเข้าบัญชีเดิมครับ เพราะถึงแม้จะยังไม่ได้สมุดคู่ฝากมา ผมก็เบิกสมุดคู่ฝากเล่มใหม่ได้ และยังคงโอนเงินเข้าบัญชีพระได้ครับ และพระก็บอกว่า ไม่มีเหตุผลใดที่พระจะต้องทำผิดวัตถุประสงค์ครับ แต่ผมก็ไม่อยากพูดอะไรมากไปกว่านี้ เอาเป็นว่า เราคงต้องเชื่อพระมากกว่า เชื่อคนครับ

โอนเงินเข้าบัญชี<O:p</O:p
    ธ. กสิกรไทย สาขา ดิ อเวนิว รัชโยธิน

เลขบัญชี 627-XXXXXX
    ชื่อบัญชี สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล
    อั๊พบุ๊ค

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2015
  11. glassbuddha2009

2
    อนุโมทนาคุณ *~*Sea Anemone*~*<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3522359", true); </SCRIPT> ครับ

พระเพิ่งบอกผมเมื่อหัวค่ำนี้ว่า จะเปิดบัญชีใหม่เพื่อการนี้โดยเฉพาะครับ รอวันจันทร์หรือวันอังคารครับ

12. กรรมเวร

กรรมเวร สมาชิก

13. technology

technology เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เรียน พี่สมบูรณ์ ครับ

ผมจะโอนเงินให้ในวันจันทร์ที่ 12 กรกฏาคม นะครับ

อนุโมทนา สาธุด้วยครับ

14. yamchao_s

yamchao_s เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นตามที่คุณglassbuddha อนุญาตค่ะ ว่าดิฉันเห็นว่าควรทำตามเจตนารมย์เดิมที่ได้แจ้งไว้ในกระทู้ตั้งแต่เริ่มแรกว่า การร่วมบุญจะเป็นการรวมปัจจัยกันเพื่อซื้อแท็งค์นำไปถวายไว้ที่ถำจั๊กต่อเพื่อให้ผู้ปฏิบัติธรรมร่วมใช้ และอาจมีการซ่อมแซมกุฏิในบางหลังเท่าที่ทำได้ ในเรื่องนี้ กเลยานมิตรทุกท่านได้รับทราบร่วมกันแล้วตั้งแต่ช่วงแรกของการเริ่มตั้งกระทู้ เจตนาระบุชัดเจนว่าไม่ใช่เป็นการโอนปัจจัยไปให้พระท่านเพื่อให้ท่านดำเนินการเอง เมื่อดิฉันได้บอกบุญไปหากัลยานมิตรอื่นๆ ก็ได้ใช้เจตนารมย์นี้ชี้แจงกับท่านอื่นๆมาโดยตลอดและหลายท่านก็ได้มีจิตศรัทธารวมกันมาบริจาคเป็นเงินก้อนหนึ่งซึ่งได้โอนเข้าบัญชีไปแล้ว ทั้งในปัจจุบันก็ได้มีกัลยานมิตรในสายอื่นๆร่วมทำบุญเข้ามาแล้ว และที่สำคัญมากบางท่านแสดงความประสงค์ว่าอยากเดินทางร่วมไปในตอนที่จะนำแท็งค์นำขึ้นไปถวายด้วยค่ะ ดิฉันให้ความสำคัญกับจิตอันเป็นกุศลและบริสุทธิ์ของทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันในครั้งนี้ และเข้าใจว่าการทำบุญที่ได้สำเร็จลุล่วงมาจนถึงบัดนี้นั้น เกิดจากการร่วมแรงของหลายๆส่วนมาก เหมือนเรือที่อยู่ในทะเลจะใช้คนพายคนเดียวย่อมไม่เดินเรือได้ไกลขนาดนี้ การร่วมบุญมาจากหลายสายมาก และในหลายรูปแบบ แต่มีจิตร่วมกันอยู่ว่าจะทำอะไร หากดำเนินการอะไรที่เปลี่ยนไปจากเดิมที่เคยพูดกันไว้นั้น ดิฉันหรือท่านอื่นๆที่บอกบุญกัลยานมิตรที่ไม่ได้เป็นสมาชิกของเวปพลังจิตก็คงลำบากใจที่จะชี้แจงกับท่านที่ร่วมบุญมาว่า การดำเนินการไม่เหมือนเดิมแล้วนะ แล้วเราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าแต่ละท่านจะคิดอย่างไร ดังนั้นคงต้องขอให้มองในจุดนี้ด้วยค่ะ และเท่าที่ติดตามดูจากกระทู้ที่แต่ละท่านแสดงความจำนงกันนั้น ก็พอมองเห็นว่า ทั้ง 2 ท่าน ก็ยินดีถอยกันแล้ว ซึ่งเป็นการแสดงความรับผิดชอบของทั้ง 2 ท่าน ที่น่ายกย่องมากค่ะ เพื่อไม่ให้งานบุญโดยรวมเสีย และในความคิดส่วนตัวดิฉันก็คิดว่างานบุญยังดำเนินต่อได้ โดยอาจมีผู้รับผิดชอบท่านอื่นมาดำเนินการต่อไป เรือใกล้จะถึงฝั่งแล้วค่ะ น้ำใจร่วมบุญของกัลยานมิตรทุกท่านก็เหมือนลมเหมือนคลื่นที่ช่วยพัดให้เรือถึงฝั่ง ก็ขอให้ทำต่อเถอะค่ะ

15. glassbuddha2009

2
    ตอบคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->yamchao_s<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3524764", true); </SCRIPT> ครับ

ถือว่า ขณะนี้มีผู้ขอให้ดำเนินการซื้อแท๊งก์น้ำส่งขึ้นไป แทนการโอนเงินทั้งหมดขึ้นไปอย่างน้อย 1 ท่านแล้ว ผมรับทราบและจะขอปรึกษาหลาย ๆ ฝ่ายก่อนนะครับ

พระท่านแจ้งว่า ค่าเทพื้นปูนลูกแรกมีแล้ว แต่ค่าเทพื้นปูนตั้งแต่ลูกที่ 2 ขึ้นไปน่าจะยังไม่มี ค่าคนแบกแท๊งก์น้ำประมาณ 20-30 คนเป็นเงินอย่างน้อยลูกละ 3,500.- บาท ( เมื่อหลายปีก่อนมีกรณียกแท๊งก์น้ำขึ้นไปลูกหนึ่ง ค่ายก 3,000.- บาท ) ปัจจุบันยังไม่ได้ถามค่ายก แต่น่าจะตั้งแต่ 3,500.- บาทขึ้นไปต่อลูก

หากเป็นกรณีซื้อแท๊งก์ขึ้นไป เงินที่เหลือทั้งหมดโอนเข้าบัญชีพระเพื่อเป็นค่าเทพื้นรองรับแท๊งก์น้ำ เป็นค่ายก และนอกนั้นเหลือเป็นค่าซ่อมหรือสร้างกุฏิ อย่างนี้ใช่หรือไม่ครับ ?

16. glassbuddha2009

2
    งานบุญโดยรวมในสโคปกว้างตั้งแต่แรก คือ

1. การหาแท๊งก์น้ำสแตนเลส 6,000 ลิตร พร้อมค่าเทปูนพื้น ค่ายก รวมประมาณ 10 ลูก เงินเรื่องแท๊งก์รวมประมาณ 500,000.- บาท

2. การหาปัจจัยสร้างกุฏิแบบถาวรหลังละ 100,000.- ถึง 150,000.- บาท 7 หลัง รวมประมาณ 700,000.- ถึง 1 ล้านบาท

3. การหาปัจจัยสร้างศาลาขนาดจุคน 15 - 20 คน 1 หลัง ประมาณ 1,500,000.- บาทถึง 2,000,000.- บาท

ขณะนี้มาได้เพียงแท๊งก์น้ำ 2 ลูกกับการซ่อมกุฏิเพื่อรับหน้าหนาวปี 2553 นั้น

งานบุญทั้งหมดในสโคปกว้างไม่เสียครับ หากเราคิดให้ดี คิดให้ลึกซึ้ง การที่เราใช้เบอร์บัญชีบุคคลใดบุคคลหนึ่งเพียงคนเดียว ไม่ใช่เบอร์พระหัวหน้าสำนัก หรือภาษาเรียกว่าพระเจ้าอธิการ ผมว่า ยังไง ๆ ก็ไปไม่ถึงดวงดาว แต่หากเราใช้บัญชีพระเจ้าอธิการ ความเป็นไปได้ย่อมมีมากกว่า ความเคลือบแคลงสงสัยย่อมน้อยกว่าคนธรรมดา

อย่างไรก็แล้วแต่ครับ มาถึงจุดนี้มีเพียงประการเดียวคือ ผมต้องรีบจัดการให้ทุกอย่างผ่านไปโดยเร็ว เพื่อปิดกระทู้และลบล้างกระทู้นี้ออกไปจากเวป เพราะหากท่านใดที่เข้ามาสางงานบุญนี้ต่อ จะได้ไม่มีต้นทุนที่ติดลบ และผมเชื่อว่า หากผู้ที่ต้องการมาสางต่อนั้น คงใช้เบอร์บัญชีพระเจ้าอธิการอยู่ดี เพราะตอนที่เป็นเงินก่อสร้างนั้น ความเคลือบแคลงสงสัยในพระจะไม่มี แต่ถ้าในคนธรรมดาอาจมีได้ครับ

17. do4

do4 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างไรก็แล้วแต่ครับ มาถึงจุดนี้มีเพียงประการเดียวคือ ผมต้องรีบจัดการให้ทุกอย่างผ่านไปโดยเร็ว เพื่อปิดกระทู้และลบล้างกระทู้นี้ออกไปจากเวป เพราะหากท่านใดที่เข้ามาสางงานบุญนี้ต่อ จะได้ไม่มีต้นทุนที่ติดลบ และผมเชื่อว่า หากผู้ที่ต้องการมาสางต่อนั้น คงใช้เบอร์บัญชีพระเจ้าอธิการอยู่ดี เพราะตอนที่เป็นเงินก่อสร้างนั้น ความเคลือบแคลงสงสัยในพระจะไม่มี แต่ถ้าในคนธรรมดาอาจมีได้ครับ

เก็บคำคุณอาไว้อ่านนานานคับ

18. glassbuddha2009

2
    วันอาทิตย์ที่ 11/07/2553 เวลา 12.15 น. ได้กราบนมัสการสายโทรศัพท์กับพระสุภัทร ( พระถ้ำจั๊กต่อ ชื่อเดิม พระ " อำนาจ " ) ผมได้กราบเรียนรายละเอียดเรื่องที่คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->yamchao_s<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3524764", true); </SCRIPT> ขอให้ทำ ๑ และผมได้กราบเรียนรายละเอียดครอบคลุมไปถึงงานบุญถ้ำจั๊กต่อที่ยังไม่แล้วเสร็จด้วย ๑ คือ ขณะนี้ได้แท๊งก์น้ำเพียงประมาณ 2 แท๊งก์ กับค่าซ่อมกุฏิเดิม ( เก่า ๆ ใบไม้ผุพัง ) ซึ่งนั่นยังไม่ใช่วัตถุประสงค์ตอนแรก ๆ เลยที่พวกเราคิดว่า ควรจะได้แท๊งก์น้ำสัก 10 ลูกขึ้นไป กุฏิถาวรสัก 7 หลังขึ้นไป และศาลาจุ 15 - 20 คน 1 หลัง ( อาจมีห้องสุขาอีกสัก 2 - 3 แห่ง [ออพชั่น] อันหลังนี้ผมเสนอเองนะครับ ห้องสุขาคือห้องส้วมชาย-หญิง และอาจแบ่งของพระแยก )

หากเราทำตามที่คุณ yamchao_s<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3524764", true); </SCRIPT> บอกมา คือไม่โอนเงินทั้งหมดให้พระ แต่เป็นการซื้อของจัดส่ง คนที่จะมาสางงานบุญต่อจากกระทู้นี้อาจพบความยากลำบากในการบอกบุญต่อไป ( ถ้าหากจะใช้ชื่อบัญชีพระถ้ำจั๊กต่อ ) เพราะกลายเป็นว่า พวกเราสงสัยในความตรงความซื่อสัตย์ของพระเสียแล้ว

พระสุภัทรมีเสียงอันราบเรียบได้บอกผมว่า ขอให้เชื่อใจพระสุภัทรได้ พระไม่เคยทำให้เสียวัตถุประสงค์แต่อย่างใด ( นี่คือคำยืนยันของพระสุภัทรครับ และท่านใดต้องการโทรศัพท์คุยกับพระโดยตรง ขอให้ถามมาทาง PM ผม ผมจะได้บอกเบอร์พระให้ทราบ เพื่อไม่ให้กลายเป็นว่าทุก ๆ ท่านที่สนใจกระทู้นี้ ต่างโทรไปจนเป็นการรบกวนพระท่านครับ )

พระสุภัทรเมตตาบอกว่า การขึ้นลงเขาและทำธุรกรรมต่าง ๆ ก็ไม่ได้ลำบากแต่อย่างใด พระสุภัทรมีความมุ่งมั่นที่จะทำให้สถานที่ของถ้ำจั๊กต่อมีน้ำและเสนาสนะในการรองรับผู้ปฏิบัติธรรมได้ ดังนั้น ทุกปัญหาขอให้วางใจพระสุภัทรได้

ครั้งนี้หากผมโอนทั้งหมดตรงเข้าบัญชีพระสุภัทร จะเป็นการพิสูจน์อะไรบางอย่าง หากครั้งนี้สามารถพิสูจน์แล้วว่า พระสุภัทรท่านตรง ไม่ผิดวัตถุประสงค์แต่อย่างไร งานบอกบุญครั้งต่อไปย่อมฉลุย ไม่ต้องติดขัดตรงที่ว่าบัญชีพระหรือบัญชีคนธรรมดา

พระสุภัทรได้ยกตัวอย่างหลายงานที่มีคนโอนเข้าบัญชีพระสุภัทร ไม่ว่าครั้งละ 4 แสนเศษก็ตาม หรือมากกว่านั้น ท่านก็ยังไม่ผิดวัตถุประสงค์

19. technology

technology เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เรียน พี่สมบูรณ์ ครับ

ผมได้โอนเงินร่วมทำบุญซื้อแท้งค์น้ำและสร้างกุฎิที่ถ้ำจั๊กต่อเป็นจำนวน 5,900 บาทเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทยเลขที่ 627-2-04419-6 เมื่อวันที่ 12 กรกฏาคม เวลาประมาณ 08:40 น. เรียบร้อยแล้วครับ

ขออนุโทนา สาธุ สาธุ สาธุ ด้วยครับ

20. glassbuddha2009

2