ท้อได้ แต่ไม่ถอยอย่างน้อยก็ไม่ถึงร้อยปี ธรรมมะคลายทุกข์ครับมีอะไรปรึกษาได้ครับ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 2 มีนาคม 2013.

1. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

2. thitiwats

คำพระ คำบรมครู
    "เธอจงทำให้มากๆทำบ่อยๆ
    ในการทำดี ละบาป ยกระดับใจให้เหนือและพ้นจากกิเลส
    จากทำวันละครั้งเป็นสิบครั้งเป็นร้อยครั้งพ้นครั้งจนถึง
    ทำได้ทุกๆขณะลมเข้าออก แล้วเธอจะเป็นผู้ไม่ประมาท"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2013
  3. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณthitiwas มากิขออนุโมทนากับคุณด้วยที่ผ่านพ้นเรื่องความรักและไม่คิดที่จะมีความรัก

ยังมีผู้คนมากมายนักที่เป็นทุกข์เรื่อง ความรักค่ะ

รักไม่สมหวัง รักเขาข้างเดียว รักคนที่ไม่ควรที่จะรัก สารพัดที่จะมี

มากิเองยังไม่ผ่านเลยค่ะ มีมาบ้าง ทุกข์นิดๆ ไม่ได้ทุกข์มากมายกับเรื่องความรัก

เพราะเวลาเกิดอะไรขึ้นมา เราจะเตือนตัวเองทันที ให้รักตัวเอง อย่าทำให้ตัวเองเป็นทุกข์

แล้วก็จะตัดเรื่องนั้นออกไปเลย พิสูจน์มาแล้วว่า เวลาเกิดเรื่องอะไรขึ้นมา

ก็มีแต่พ่อแม่ พี่น้องเรานี่แหล่ะที่ยังอยู่ข้างเรา นอกนั้นน่ะ เขา คือ คนอื่น

ขอให้คุณพบความสุขในเส้นทางธรรมะที่คุณกำลังดำเนินอยู่นะคะ

4. เขากระโดง

เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยินแล้วกลัวมาก...ไม่อยากไปนรกที่ไม่มีทั้งกลางวันกลางคืน จะทุกข์ทรมานแค่ไหน...แค่ต้องทำงานวันละ 8-10ชม. ก็จะแย่แล้ว..ยิ่งวันนี้ต้องเจอกับงานที่วุ่นวาย และต้องพาคุณแม่ไปหาหมอ ต้องนั่งรอเกือบทั้งวัน. มองไปทางไหนก็มีแต่คนเป้นทุกข์ หน้านิ่วคิ้วขมวดทั้งหมอทั้งคนไข้..อากาศก็ร้อน..กลับมาถึงบ้านทำให้ปวดหัวและเป็นไมเกรน. ทรมานมาก...คิดเปรียบเทียบในนรกจะทรมานขนาดไหน..พี่ก็ไม่ขอไปเหมือนกันและจะเร่งความเพียรให้มากๆขั้ึ้นดีกว่า....

5. dechay

dechay เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ที่พี่ทำทุกอย่างให้พ่อและแม่
    ความกตัญญูเป็นเครื่องส่งเสริมให้คนเราประสบความสำเร็จในชีวิต

ขอให้พี่เจริญทั้งในทางโลกและทางธรรมนะคะ...อนุโมทนาบุญค่ะ

6. thitiwats

ขอบคุณครับคุณมากิ โชคดีแล้วครับที่ไม่มีกรรมเรื่องครับรักและให้มองบุคคลสำคัญคือพ่อคือแม่ เป็นสิ่งที่สำคัญเพราะได้ท่านเราถึงได้เกิดมาลืมตาดูโลกกราบอนุโมทนาบุญของคุณมากิทุกประการครับ thitiwats

7. thitiwats

ทักทายครับพี่เขากระโดง ผมก็ทำงานโรงงานครับพี่รายได้วันละ 300 บาทตื่นตั้งแต่ตี 5 ขึ้นรถไปรูดบัตร 7.00น.ถ้าทำโอทีก็เลิก19.00น.กว่าจะถึงห้องก็จะ20.30น.ครับ บางทีทำงานโรงงานก็เบื่อครับพี่แต่ก็ต้องทำอีกอย่างหัวหน้าผมก็เมตตาครับผมมาทำงานที่วังน้อยตั้งแต่สติไม่ดีตอนนี้ดีขึ้นมากถ้าคนอื่นมองเขาก็ว่าปกติครับพี่แต่สำหรับผมๆยังไม่หายครับ บางที่ก็เบื่อครับงานโรงงานเป็นเวลาครับพี่ คนอิจฉาก็มสารพัดครับ แต่ผมก็คิดแต่ว่าชั่งมันๆครับ ช่วงนี้อากาศร้อนมากครับที่ผมมาร้านเน็ตก็เพราะว่าห้องผมร้อนมากครับอยู่ไม่ได้เลยต้องประมาณ22.00 น.ห้องผมจะเบาร้อน ดีครับพี่เรื่องกลัวนรกนี้ผมรักษาศีล 5 เป็นประจำครับ ถ้าผิดศีลนี้เป็นทุกข์เพิ่มครับพี่เอาศีลมาประกันชีวิตดีแล้วครับขอให้พี่โชคดีครับพี่เขากระโดง thitiwts

8. thitiwats

เช่นกันนะครับ พี่ก็ขอให้น้องdechay มีความสูขทุกประการนะครับ..thitiwats

9. เขากระโดง

ชีวิตพี่ก็มีครบทุกรสชาดค่ะ..พี่ทำงานในหน่วยงานราชการ ที่ต้องสนับสนุนทุกอย่างทั้งคน เงิน ของให้กับหน่วยงานเกือบ 30 แห่งและคนอื่นๆที่เกี่ยวข้อง...ก็เลยได้สร้างบารมีและฝึกความอดทนไปพร้อมกันแทบทุกวัน..ต้องเจอบททดสอบและงานที่ยากตลอดเวลา... ก็ออกจากบ้านแปดโมงกว่าเริ่มทำงานแปดโมงครึ่ง..เพื่อนที่ทำงานด้วยกันมีมรรยาทที่ดีต่อกัน มีวัฒนธรรมองค์กรคือ ต้องยิ้มแย้มและไหว้ทักทายกันทุกครั้ง ก็ทำให้รู้สึกสดชื่นดี แต่พอเข้าถึงห้องทำงานก็เจอกับความวุ่นวายทันที...เพราะต้องดูแลงานทุกอย่างให้เรียบร้อยตามมาตรฐาน...มีประชุมเกือบทุกวัน..ต้องเดินทางไปตวจ.เกือบทุกสัปดาห์...หลายๆครั้งที่ทำงานไม่ทันก็ต้องหอบงานมาทำที่บ้าน..บ่อยครั้งเหนื่อยล้าและไม่มีเวลาจะคิดเรื่องอะไร..หัวถึงหมอนก็หลับแล้วค่ะ...ยิ่งช่วงหลังคุณแม่ป่วยบ่อยมา 5-6ปี นอนโรงพยาบาลทุกเดือนเราก็เลยต้องกินนอนในโรงพยาบาลไปด้วย..ชีวิตวนเวียนในโรงพยาบาลทุกวันเกือบตลอด 24 ชม..พี่จะต้องบริหารจัดการทั้งเรื่องครอบครัวและงานให้ดี... ก็เลยทำให้เรามองเห็นทุกข์ในโลกมนุษย์ จึงปล่อยวางและปรารถนาพระนิพพานค่ะ...

10. thitiwats

ทุกข์ทั้งนั้นพี่ถ้ามีชีวิตอยู่ครับ คำที่พี่พูดดีมากครับทำความดีไปครับเล็กน้อยก็ทำครับเท่าที่จะทำได้ครับพี่เขากระโดง เดียวความดีศีลมันจะปรับเราครับพี่ในทางที่ดีครับ ที่พี่ดูแลแม่ผมขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ผมก็ได้ดูแลยายผมก่อนที่ท่านจะเสียหลายเดือนครับท่านเลี้ยงมาตั้งแต่เล็กครับ ผมอาบน้ำทำให้ทุกอย่างครับ แม้ปิดตาท่านในการหลับครั้งสุดท้ายผมก็ได้ทำท่านเป็นยายแต่ความรู้สึกผมท่านเป็นทั้งแม่ทั้งพ่อครับผมรักท่านมากท่านทำบุญดีครับตอนนี้ก็อยู่ข้างบนครับ พี่ทำไปเถอะครับตัวพี่ก็ทำอยู่แล้วที่แม่พี่เป็นเป็นกรรมปานาติบาตครับ ส่วนมากท่านจะนอนนะครับท่านเป็นที่ขาด้วยหรือเปล่าครับพี่มีหลายโรคถ้าว่างพี่ทำสังฆทานนะครับมีพระ 5นิ้วพระปูนก็ได้นะครับ ผ้าสบงหรือจีวรเอาตามกำลังเราครับ แล้วก้ถวายเจาะจงให้เจ้ากรรมนายเวรของท่านครับพี่ท่านจะดีขึ้นแต่หายไม่หายครับ ขอให้พี่มีความสูขทุกประการนะครับพี่ thitiwats

11. เขากระโดง

ขอเล่าเพิ่มเติมนะค่ะ. เพื่อเป็นแง่คิดให้กับทุกๆท่าน...
    โดยปกติพี่จะพยายามทำหน้าที่ความเป็นลูกที่ดีให้สมบูรณ์...โดยเฉพาะช่วงหลังคุณแม่ป่วยหลายโรคมาก. อาหารการกินก็ลำบาก ต้องจัดอาหารตามโรค 3 เวลา ต้องซื้ออาหารเสริมไว้ให้เพราะบางครั้งท่านทานอาหารได้น้อย บางวันต้องเตรียมอาหารให้ท่านใส่บาตรในตอนเช้า วันหยุดต้องพาท่านไปพักผ่อนหรือไปทำบุญที่วัด ซื้อข้าวของเครื่ องใช้ส่วนตัวให้ทุกอย่าง. สรุปคือดูแลท่านดีกว่าดูแลตนเองด้วยซ้ำ
    ท่านจะไม่ชอบออกไปไหนและมาพักกับพี่เป็นส่วนใหข่ ในช่วงหลังเลิกงานประมาณ 10 นาที จะโทรตามพี่ทุกวัน..หากภายใน ครึ่งชม.ยังกลับไม่ถึงบ้านจะโทรตามอีกครั้ง..หากต้องไปราชการตจว.ท่านจะหงุดหงิดไม่สบายต้องเข้าโรงพยาบาล บางครั้งพี่ต้องยกเลิกการเดินทาง...หลายๆครั้งต้องสังเกตุว่าป่วยกายหรือป่วยใจ..ท่านจะไม่ให้พี่ไปไหน.ไม่สามารถไปทานข้าวนอกบ้านกับเพื่อนๆ...เวลานอนก็ต้องนอนอากาศร้อนไม่สามารถเปิดพัดลม เพราะท่านไม่สบาย...
    จนกระทั่งต้นปีที่ผ่านมา. พี่ฝึกมโนมยิทธิและนั่งสมาธิทุกวัน... พี่ได้กราบขอขมาและอุทิศบุญให้ท่านทุกวัน...ก็เป็นเรื่องน่าแปลกใจว่าท่านไม่เป้นอะไรและไม่ได้นอนโรงพยาบาลมาหลายเดือน...โรคสารพัดของท่านก็ลดลงหมอต้องลดยาหลายตัว..สุขภาพจิตท่านดีขึ้นไม่หงุดหงิดเอาแต่ใจ...ชวนไปเที่ยวตวจ.และทำบุญเกือบตลอดและดูสดชื่นแข็งแรงพาเดินไกลๆก้ได้...สามารถไปพักอยู่กับลูกหลานทุกคน...ทำให้พี่มีเวลาเข้ามาในเวปพลังจิต..พี่ก็เริ่มรู้สึกถึงข้อดีของการปฏิบัติธรรมที่ทันตาเห็นคราวนี้ละ...

12. thitiwats

ดีครับพี่อนุโมทนาบุญกับพี่เขากระโดงนะครับ ฝึกมโนมยิทธิดีมากครับพี่ผมก็ยังไม่เก่งเท่าไร4 รอบกว่าจะเห็นวิมานของผมตอนเห็นเหมือนศาลารับรถโดยสารครับพี่ มีตั้ง 1ตัวครับ หมอนเป็นไม้3 เหลี่ยมถ้ามีโอกาศจะไปฝึกใหมยังไม่คล่องและยังไม่แน่ใจเท่าไรครับ บุญจากการปฎิบัติดีมากครับพี่ผมนี้กว่าจะรอดมาได้ก็ปฏิบัติ พี่สมเกียติจะให้โอวาสผมยังโง่อยู่ ผมขอบคุณท่านมากครับ ผมยังเป็นปถุชนครับพี่ทำได้แค่นี้เพราะทางโลกปัยหาเยอะครับพี่ บางทีผมก็ท้อแต่ถอยไม่ได้ครับ อนุโมทนาบุญกับพี่ครับ thitiwats

13. thitiwats

ให้วางมันเสีย กรรมของเราที่มีความโง่เกิดมาในโลกนี้

ทุกสิ่งทุกอย่างที่เป็น โลกธรรม ให้ถือว่าเป็นธรรมดาของโลก ให้วางมันเสีย กรรมของเราที่มีความโง่เกิดมาในโลกนี้ โลกเต็มไปด้วยความเร่าร้อน ความร้อนมันก็ถูกเรา แต่ว่าให้มันถูกแต่กาย อย่าให้มันเข้าไปถึงใจ ความสุขความทุกข์ในโลกอย่าสนใจ สนใจอย่างเดียว ธรรมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอนให้เรามีความสุข ร่างกายของเราจะอยู่ในโลกนี้อีกไม่กี่วันมันก็พัง ฉะนั้นในเมื่อพระพุทธเจ้าท่านปรินิพพานไปแล้ว ท่านบอกว่ามีความสุข พระอรหันต์ทั้งหลาย ร่างกายของท่านพัง ท่านบอกว่าท่านมีความสุข เราก็พยายามทำให้สุขเหมือนท่านบ้าง ข้อสำคัญจงจำไว้ว่า จงอย่าคิดเราดีไว้เสมอ มองดูความบกพร่องของจิต ว่า จิตเราบกพร่องตรงไหนบ้าง พยายามแก้ไขให้สู่ระดับความดี อย่างนี้เป็นความดีที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงต้องการ
    บรรดาลูกรักของพ่อทุกคน ปฏิปทาใดที่องค์สมเด็จพระทศพลบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้ามีความชนะในมารนั้น ขอบรรดาลูกรักทั้งหลายจงชนะในมารฉันนั้น ด้วยกำลังใจที่ทรงความดี

พระธรรมของ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง จ. อุทัยธานี

14. thitiwats

การให้ธรรมทาน แม้จะมากถึง ๑๐๐ ครั้ง ก็ยังได้บุญน้อยกว่าการให้ "อภัยทาน" แม้จะให้แต่เพียงครั้งเดียว ก็ตาม การให้อภัยทานก็คือการไม่ผูกโกรธ ไม่อาฆาตจองเวร ไม่พยาบาทคิดร้ายผู้อื่น แม้แต่ศัตรู ซึ่งได้บุญกุศลแรงและสูงมากในฝ่ายทาน เพราะการให้อภัยทาน เป็นการบำเพ็ญเพียรเพื่อละ "โทสกิเลส" และเป็นการเจริญ "เมตตาพรหมวิหารธรรม" อันเป็นพรหมวิหาร ข้อหนึ่งในพรหมวิหาร ๔ ให้เกิดขึ้น อันพรหมวิหาร ๔ นั้น เป็นคุณธรรมที่เป็นองค์ธรรมของโยคีบุคคล ที่บำเพ็ญฌานและวิปัสสนา ผู้ที่ทรงพรหมวิหาร ๔ ได้ ย่อมเป็นผู้ทรงญาณ ซึ่งเมื่อเมตตาพรหมวิหารธรรม ได้เกิดขึ้นแล้วเมื่อใด ก็ย่อมละเสียได้ซึ่ง "พยาบาท""ผู้นั้นจึงจะสามารถให้อภัยทานได้ การให้อภัยทาน จึงเป็นเรื่องละเอียดอ่อนและยากเย็น จึงจัดเป็นทานที่สูงกว่าทานทั้งปวง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  15. thitiwats

ศีล 5

ผมก็ถือศีล 5 ทุกวันศีลมันบ่งบอกจริงๆ บางวันผมเบื่อก็พูดว่าเบื่อบ้างเซ็งบ้าง555เจอของดีมันเป็นตามปาก คิดเอ็งเออเอ็งก็ไม่รู้ครับมันเป็นจริงๆ เราพูดอะไรไปมันส่งผลนะ เช้ามาเอาใหม่ทำใหม่พูดแต่ดีๆมันก็ดีทั้งวันเลยมาสังเกตุตัวเอ็งว่าศีลมันคลุมหมดนะโบรานเขาบอกว่าอย่าให้พระอริเจ้าแช่งมันเป็นบาปเป็นกรรมมันคงเรื่องจริง เราแค่ศีล 5 มันยังเป็นตามปากเลยครับ เลยไม่บ่นใครว่าใครเพราะมันมีอำนาจศีล thitiwats

16. saionthefly

saionthefly Active Member

ขอบพระคุณอย่างสูงคะ ศิลห้า ไม่สามารถทำให้ครบถ้วนได้ หรือเพราะมีกิเลสหนาขุ อย่างคนโง่เขลาอย่างนี้ อนุโมทนาสาธุนะคะ จะพยายามปฎิบัติตามคะ

17. thitiwats

ครอบครัวมีแต่ปัญหา
    เกิดจากกรรม (สิ่งใดสิ่งหนึ่งดังนี้)
    1.เคยทำแท้งไหม
    2.ไม่ทำบุญให้บรรพบุรุษไหม
    3.ไม่เข้าใจครอบครัว สามี ลูกหรือเปล่า
    4.เคยผิดศัลกาเม ในชาติก่อนและชาตินี้ไหม
    5.ทำผิดต่อเจ้าที่เจ้าทางไหม
    วิธีแก้กรรม
    1.นิมนต์พระเลี้ยง ทำบุญบ้าน วันเกิด สวดชะยันโต ขอพร ประพรมน้ำมนต์ให้ครอบครัว อยู่เย็นเป็นสุข และถวายสังฆทานสวดอุทิศให้ เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายให้อโหสิกรรมและช่วยครอบครัวอยู่เย็นเป็นสุข
    2.ไปถวายผ้าบังสุกุลอุทิศให้บรรพบุรุษให้อยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุขหรือทำบุญให้บรรพบุรุษให้ได้รับกุศล
    3.เคยบอกรักสามีและลูกบ้างไหม ทำซะ จะทำให้เขาเข้าใจมากขึ้นว่าเรารัก
    4.สวดมนต์ทุกวันเกิดตนเอง ขอพรเทพประจำตัวให้คุ้มครองครอบครัวให้อยู่ร่มเย็นเป็นสุข
    5.กราบไหว้เจ้าที่เจ้าทางด้วย อาหารคาวหวานชุดใหญ่ แก่พระภูมิเจ้าที่ให้ได้รับและขอพรให้อำนวยโชคลาภความร่มเย็นเป็นสุขให้ครอบครัวท่าน
    กรรม....เสียเงินตลอด
    เกิดจากกรรม
    1.เคยเอาเงินเขามาในชาติอดีตแล้วไม่คืน
    2.ปล่อยกู้คิดดอกเบี้ยแพง
    3.โกงคนในชาติปัจจุบัน
    4.ทำแท้ง
    5.ยุยงให้คนเสียเงิน โดยรู้ว่าผิดก็ให้ทำ
    วิธีแก้กรรม
    1.พยายามทำบุญอุทิศส่วนกุศล ทุกวันเกิด ให้ผู้ที่เคยล่วงเกินกันมาตั้งแต่อดีตชาติปัจจุบันชาติ ให้ได้รับกุศลและอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน
    2.หากมีคนที่ล่วงเกินยังมีชีวิตอยู่ หาเงินไปคืนและขออโหสิกรรมซะเพื่อชีวิตเราจะได้ดีขึ้นต่อไป
    3.ตักบาตร วันโกนอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรและวิญญาณเด็กที่ตามมาให้ได้รับกุศล และเปิดทางให้ชีวิตดีขึ้น
    4.ทำกุศลกับผู้มีพระคุณและช่วยคนไว้ เพื่อยามทุกข์ยากจะได้มีคนมาเหลียวแล และดูแลเราบ้าง
    5.สวดมนต์ทุกวันเกิด และแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรให้ได้รับกุศลและอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน
    กรรมต้องสะเดาะเคราะห์
    เกิดจากกรรม
    เมื่อตนเองเข้าเสวยอาบุที่ไม่ดี ก็จะประสบเคราะห์ร้าย เช่น ป่วยหนัก อุบัติเหตุ เสียเงิน จึงต้องสะเดาะเคราะห์ดังนี้
    กรรมจาก 1.ชอบทำร้ายคนต่ำกว่าให้ทุกข์ทรมาน
    2.ป่วยหนัก ซ่าสัตว์ไว้ ผิดศีลข้อ 1
    วิธีแก้กรรม
    1.กินเจ 7 วัน อุทิศให้สรรพสัตว์ทั้งหลายที่เคยทำไว้ตั้งแต่อดีตชาติปัจจุบันชาติ
    2.ตักบาตรให้ครบตามปีที่เข้าเสวยอายุ
    3.ไหว้พระให้ครบ 7 วัน 7 วา ล้างเคราะห์ได้
    4.ปล่อยสัตว์ลงน้ำ ตามกำลังวันเกิดตนเอง จนครบ 1 ปี เคราะห์จะกลายเป็นดี
    5.ขอพรพระที่ตนนับถือ ไปที่วัด ไปขอพรท่านให้พ้นเคราะห์พ้นโศกและช่วยให้ชีวิตก็จะดีขึ้น
    กรรมคู่ไม่ดี
    เกิดจากกรรม
    1.เคยเป็นชู้กับผู้อื่นไว้ ในชาติอดีตและชาติปัจจุบัน
    2.ทำร้ายจิตใจคู่ตนเองไว้
    3.ทำร้ายร่างกายโดยตนเองอยากทำ เพราะหึงหวงให้เขาเจ็บปวด
    4.ผิดศีลกาเม
    5.ยุยงผู้อื่นให้เลิกกัน
    วิธีแก้กรรม
    1.ตั้งสัจจะว่าจะไม่แย่งผัวคนอื่น มาเป็นของตนเอง
    2.หมั่นถวายเทียนคู่ในวันเกิดตนเองปีละครั้ง ขอเสริมดวงชีวิตคู่ให้พบแสงสว่างในชีวิตคู่ที่ดี โดยไปกับแผนและอธิษฐานขอพร
    3.ถวายสังฆทานในวันเกิด เพื่อขอพรให้สมหวังด้านชีวิตคู่ และอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรและคู่ชีวิตที่เคยล่วงเกินไว้ทั้งอดีตชาติและปัจจุบันชาติให้ได้รับกุศล และอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน
    4.บริจาคทรัพย์ให้กับคู่ตางงานในงานแต่งงาน เพื่อส่งเสริมให้เขาสมหวังในความรัก และตนเองก็จะได้บุญต่อไป
    5.ไกล่เกลี่ยคู่สามี-ภรรยา ที่ทะเลาะกันแยกทางกัน ให้มารู้สึกดีต่อกัน จะได้บุญด้านธรรมทางด้านชีวิตคู่
    กรรมเป็นเมียน้อย
    เกิดจากกรรม
    1.เคยผิดลูกผิดเมียเขามาในชาติก่อน
    2.ผิดศีลกาเม
    3.เคยอธิษฐานจิตร่วมกันมาว่ากี่ภพก็ขอให้ได้ใช้ชีวิตคู่ด้วยกัน
    4.ขืนใจเขาโดยเขาไม่ยินยอม
    เมียน้อยมี 3 ประเภท
    1.เมียน้อย ผัวดี ช่วยเหลือ เกิดจากเคยทำบุญใหญ่ ช่วยเหลือคนและครอบครัวมามาก และอธิษฐานจิตมาเจอกัน แม้ไม่ได้เป็นเมีย 1 แต่เป็นเมีย 2 ที่ถูกต้อง เพราะกุศลนำพามาเจอ จึงทำให้ใช้ชีวิตอย่างไม่ผิด ไม่บาป
    2.เมียน้อย ผัวร้าง แต่ไม่หยุดที่เขา ทำให้เป็นโดยขำยอมเพราะกรรมเก่าที่เคยทำไว้ จึงต้องรับภาระเพราะทั้งรัก ทั้งเจ็บ กรรมนี้อยู่ในการเคยขืนใจเขาไว้ แต่พอมาชาตินี้จึงต้องตกอยู่ในภาระจำยอมเจ็บ เพราะรักเขา
    3.เมียเก็บ ผัวบังคับ แต่ส่งเสีย เกิดจากกรรมที่เคยผิดลูกผิดเมียเขาไว้ จึงต้องทุกข์ใจ แต่สบายกาย
    วิธีแก้กรรม
    1.ทำบุญสังฆทานสด ในวันเกิดตนเอง เดือนละครั้ง เพื่ออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติปัจจุบันชาติและวิญญาณที่ตามมาให้ได้รับกุศลและอโหสิกรรม
    2.ถือศีล 5 ให้ได้ 1 ปี ต่อ 1 เดือน จะทำให้ชีวิตดีขึ้น
    3.ถวายธงคู่ อธิษฐานจิตขอให้ชีวิตคู่ที่ดีขึ้น
    3.บวชชีพราหมณ์ ปีละ 1 ครั้ง 3 วัน อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรที่เคยล่วงเกินให้ได้รับกุศลและเปิดทางให้ชีวิตคู่ดีขึ้น
    5.ร่วมเป็นเจ้าภาพ งานแต่ง เพื่อชีวิตตนจะดีขึ้น และสมหวัง และสวดมนต์ขอพรทุกวันเกิดด้านความรักให้สมหวังต่อไป
    กรรม ทุกข์ใจเพราะญาติพี่น้องและสามี
    เกิดจากกรรม
    1.เคยลำเอียง ไร้คุณธรรมในด้านครอบครัวไว้ก่อน
    2.เคยเอารัดเอาเปรียบคนในครอบครัวและคนใกล้ชิดไว้ในชาติอดีตและชาติปัจจุบัน
    3.เคยทำให้ครอบครัวเขาแตกแยกในอดีตชาติ
    วิธีแก้กรรม
    1.ต้องบวชชีพราหมณ์ เพราะเมื่อเกิดอีกภพชีวิตจะได้ดีมีชีวิตที่ดีขึ้น เพราะกุศลของการบวช ปฏิบัติธรรมทำให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรม และตนเองได้พบสิ่งที่มีกุศลมากขึ้น
    2.ยึดพรหมวิหาร 4 มี เมตตา กรุณ มุทิตา อุเบกขา จะทำให้ชีวิตมีความเมตตา และไม่ลำเอียงเอารัดเอาเปรียบคนใกล้ชิด ทำให้วิถีชีวิตมีคนนับถือและพ้นจากความทุกข์ในเรื่องญาติพี่น้องยุ่งเกี่ยวได้
    3.นำพระคู่บ้านคู่เมืองเข้าสักการะที่บ้าน และสวดมนต์ขอพรให้ครอบครัวอยู่เย็นเป็นสุข
    กรรมเป็นอัมพฤกษ์
    เกิดจากกรรม
    1.ฆ่าสัตว์
    2.ทรมานสัตว์
    3.ทำร้ายคนไว้ในอดีตชาติและปัจจุบันชาติ
    วิธีแก้กรรม
    1.ตักบาตรอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติปัจจุบันชาติรวมถึงสรรพสัตว์ทั้งหลายให้ได้กุศลและอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน
    2.ปล่อยสัตว์ลงน้ำ ในวันเกิดตนเอง กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรได้รับและอโหสิกรรม
    3.ถวายยาเข้าวัด หรือช่วยเหลือคนป่วย
    กรรมเป็นมะเร็ง
    เกิดจากกรรม
    1.เคยฆ่าสัตว์ หรือทำธุรกิจเกี่ยวกับโรงฆ่าสัตว์มาก่อน จึงส่งผลให้มีสุขภาพที่รักษาไม่ได้
    2.มีจิตใจเหี้ยมโหดมาตั้งแต่อดีตชาติ โดยสั่งฆ่าคนและทำร้ายคนให้เจ็บปางตาย
    3.ทำแท้งมากมาย
    4.เบียดเบียนเงินคนมากมาย บนความทุกข์คนอื่นในอดีตชาติ
    วิธีแก้กรรม
    1.ต้องทำบุญใหญ่อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และบวชชีพราหมณ์ 1 เดือน เพื่อส่งกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรม
    2.สร้างพระถวายให้เจ้ากรรมนายเวร
    3.ให้มาสัมผัสจิตกับพระแม่อุมาเทวีโดยตรง
    กรรมลูกไม่ดี เกเร ไม่เชื่อฟัง
    เกิดจากกรรม
    1.ทำแท้ง
    2.เคยทำร้ายคนใกล้ชิดมาก่อน และทำร้ายจิตใจครอบครัวในชาติก่อน
    วิธีแก้กรรม
    1.บวชเณร โดยให้ลูกบวชหรือไปร่วมบวช จะทำให้กรรมน้อยลง
    2.พาลูกไปหาหลวงปู่ ให้เทศน์สอน
    3.ปฏิบัติธรรม อุทิศให้ลูกตนเอง
    กรรมค้าขายขาดทุน
    เกิดจากกรรม
    1.ไม่รู้เชี่ยวชาญในงานที่ทำ และไม่กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ
    2.ทำแท้ง
    3.ลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ไว้
    4.ตั้งสัจจะกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่าจะทำบุญเท่านั้น แต่พอทำจริงทำน้อยนิดผิดสัญญาเป็นกรรม
    กรรมเกิดมาไม่สวย
    เกิดจากกรรม
    1.ทำอะไรลวก ๆ กับพระ พ่อแม่
    2.ชอบว่าผู้อื่น และทำร้ายสัตว์
    3.ถวายดอกไม้แห้ง-เหี่ยว
    แก้วิบากกรรม
    1.หมั่นถวาย ดอกไม้หอม พวงมาลัย ไม่เวียนต่อพระพุทธรูป พระภิกษุสงฆ์ เทพด้วยกิริยาที่ตั้งใจ
    2.ไม่ลบหลู่ ผู้มีพระคุณ รวมถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    3.บริจาคน้ำมันตะเกียง ขอแสงสว่างด้านความงาม
    กรรมมีกลิ่นตัวเหม็นตลอด
    เกิดจากกรรม
    1.ชาติก่อนชอบดูถูก คนอื่น
    2.ชาติก่อนชอบคิดอิจฉาริษยาผู้อื่น
    วิธีแก้วิบากกรรม
    1.ต้องรู้จัก เห็นผู้อื่นได้ดี พลอยยินดีไปด้วย
    2.หมั่นถวายของหอม ดอกไม้ไม่ให้ขาด
    กรรมเกิดมาโง่
    เกิดจากกรรม
    1.ดูถูกผู้ที่หมั่นหาความรู้ และชักชวนไปทำผิด
    2.ไม่ขยันหมั่นเพียรศึกษาหาความรู้ แต่ทำตัวมั่วสุมในทางผิด
    1.หมั่นทำบุญด้านหนังสือธรรมมะ หรือพิมพ์บทสวดมนต์แจก
    2.ให้ถวาย หลอดไฟฟ้า เพราะกุศลจะส่งผลให้ตนเองมีปัญญาแจ้งแดงตลอดในงานนั้น ถวายในวันเกิดข้างขึ้น 7-15 ค่ำ เจริญขึ้น
    3.หมั่นสวดมนต์ทุกวัน
    4.หมั่นกตัญญูต่อความถูกต้อง และมีวิริยะมากขึ้น
    กรรมมีบริวารไม่ดี
    เกิดจากกรรม
    1.ไม่กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ และคนใกล้ชิดในชาติก่อน
    2.เคยให้ร้ายคนอื่นไว้ก่อน เมื่ออดีตชาติ
    3.ไม่ช่วยเหลือส่วนรวม
    1.หมั่นทำบุญโดย ให้ทาน กับบุคคลที่ใกล้ตัว และหมั่นชักชวนบุคคลอื่นทำบุญร่วมกัน เกิดชาตินั้นฉันใดจะมีบริวารมากมาย
    2.ให้ร่วมทำบุญด้าน บวชนาคหมู่ หรือสามเณรภาคฤดูร้อน จะทำให้พ้นทุกข์และมีบริวารที่ดี อยู่ในศีลธรรม
    3.หมั่นกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ
    กรรมให้แคล้วคลาดจากอันตรายทั้งปวง
    เกิดจากกรรม
    1.ฆ่าสัตว์ไว้เยอะ
    2.เห็นคนเป็นอันตราย ก็พลอยสมน้ำหน้า
    3.จิตใจอาฆาต คอยแช่งบุคคลอื่นเสมอ
    4.ทำแท้ง ฆ่าคนมาก่อน
    1.สร้างประตูวัด ป้องกันอันตรายให้ตนเอง ทำวันเกิดตนเองจะทำให้แคล้วคลาดอันตรายได้
    2.มีหิริ โอตัปปะ ในจิตใจ
    3.สวดมนต์คาถาป้องกันภัย 10 ทิศ ทุกวันเกิด 3 จบ
    4.ตักบาตรทุกวันเกิด อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรให้อโหสิกรรม
    กรรมเจอแต่คนเอาเปรียบ
    เกิดจากกรรม
    1.เคยเบียดเบียนเงินพ่อแม่ไว้ในอดีตชาติ
    2.เคยโกงคนไว้ในอดีตชาติ
    3.ขโมยเงินครอบครัวมาใช้
    1.หมั่นยึดถือศีล 5 ให้มั่น
    2.ไม่ดื่มเหล้า ทำให้ขาดสติ โดนโกงง่าย
    3.หมั่นสวดมนต์ อธิษฐานบารมีด้านขอพรให้พบเจอคนดี ๆ เข้ามาในชีวิต
    กรรมไม่มีลาภลอย
    เกิดจากกรรม
    1.ไม่เคยทำบุญเกินจิตที่ตั้งไว้ และเวลาบริจาคเสียดายทรัพย์ทั้งทั้งที่ตนมรเงินมากมาย เกิดความตระหนี่แบบไม่ให้ทานอย่างเต็มใจ
    2.ไม่ช่วยเหลือผู้อื่นด้วยความเต็มใจ และยังอยากโลภได้เงินมาก ๆ โดยมิชอบ
    1.ตั้งจิตทำบุญ ทำกุศลด้วยความบริสุทธิ์ใจ และตั้งมั่นที่จะช่วยเหลือศาสนาโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน
    2.หมั่นทำบุญใหญ่ ขอพรด้านลาภลอย
    3.ให้ฝังลูกนิมิตร ปีละครั้ง อธิษฐานขอพรจะทำให้สมหวังในจิตที่ขอ

การออกกรรม

กรรม คือ การกระทำ หากทำกรรมไม่ดีก็ทำให้ทุกข์ทรมาน การออกกรรมทำให้รู้กรรมและแก้กรรมได้
    ทุกข์จากกรรมที่ตนเคยทำไว้ตั้งแต่อดีตชาติ ปัจจุบันชาติ ยังผลให้ตนเองได้รับวิบากนั้น ทำให้ชีวิตทุกข์ต่าง ๆ การออกจากกรรมนั้น เป็นการแสดงอาการกรรมให้รู้ เพื่อแก้ไขมิใช่ให้ยึดติด เพราะจะทำให้จิตไม่ตัดกรรม ฉะนั้นเมื่อรู้กรรม ควรทำกุศลในทางที่ถูกต้อง เพื่อชีวิตที่จะดีขึ้นต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  18. thitiwats

วันนี้มาเปลี่ยนชื่อกระทู้ครับ ที่จริงผมนะเข็มแข็งพอครับรับได้กับปัญหาที่จะเกิดขึ้นครับ เพราะที่สาหัสสากรรก็ผ่านมาแล้ว สำหรับที่จะเข้ามาในชีวิตผม ผมว่าขี้ผงครับเลยเปลี่ยนชื่อกระทุ้ใหม่ครับ เพราะชื่อกระทู้มันไม่work เท่าไรครับ เพราะเรามีศีล 5 กับมีครูบาอาจารย์ถ้าคิดถ้าทำอะไรมันส่งผลครับ ผมเลยมาเปลี่ยนชื่อกระทู้ใหมครับ เพราะอ่านแล้วจะได้รุ้สึกดีกระทู้ผมก็มีธรรมมะเล็กน้อย ถือว่าเป็นการให้ธรรมทานครับ ผมได้อานิสงส์ทุกวันครับ ผมก็เคยสร้าง
    หนังสือแจกแต่ดูแล้วส่วนน้อยที่จะอ่านเอามาไว้ในกระทู้อย่างนี้อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง ถ้าเป็นธรรมทาน มันก็ส่งผลไปในทางที่ดีครับ ถือว่าจิตเราเกาะพระรัตนตรัยทุกวัน ผมตั้งกระทู้นี้ก็อยากให้ทุกคนเห็นคุณค่าของชีวิต ว่าเป็นธรรมดาที่เราเกิดมาบนโลกย่อมมีทุกข์มีสูขที่เข้ามากระทบ เพียงแต่ว่าเราจะวางใจของเราอย่างไงกับปัญหาที่เกิดขึ้นด้วยสติปํญญาของเรา เพราะคนอื่นก็เป็นคนอื่นเพียงแต่ให้กำลังใจชี้ทางเท่านั้น แต่เราจะผ่านอุปสรรคได้ก็อยู่ที่ใจของเราคนอื่นช่วยเราไม่ได้ ผมตั้งแต่ผมดีขึ้นผมมีความเคารพพระรัตนตรัยมากขึ้นเห็นคุณค่า ของชีวิตมากขึ้น และเชื่อว่าการเวียนว่ายตายเกิดมีจริง คุณพระรัตนตรัยมีจริง เวรกรรมมีจริง มองดูตนเอ็งที่ดีกว่าคนอื่นเกิดมาครบ 32 ไม่พิกลพิการ ถือว่าโชคดีที่สุดครับที่ได้เกิดมาครับ แม้ว่าเราจะเลือกเกิดไม่ได้ แต่เราก็เลือกที่จะดีที่จะเป็นได้ ให้คำว่าพออยู่ที่ใจของเราไม่ทะเยอทยานจนเป็นทุกข์ ทุกข์เท่านั้นที่ตั้งอยู่ ทุกข์เท่านั้นที่จะดับไป สร้างกำลังใจให้กับตนเอ็งครับ ที่จริงผมดีขึ้นมากครับ ผมจะจัดธรรมทานทุกวันครับทำความดีเท่าที่เราทำได้ เพราะถือว่าเราได้มีโอกาศเกิดมาลืมตาดูโลก ขอให้โชคดีทุกคนครับ..........thitiwats

19. thitiwats

::: วันหยุดคือวันตายเท่านั้น :::

“... การปฏิบัติธรรมน่ะมันไม่มีวันหยุดหรอก ถ้าเริ่มแล้วเหมือนนาฬิกานั่นแหละ ถ้าไขลานแล้วนะ มันต้องเดินจนกว่ามันจะหมดลานนั่นแหละ การปฏิบัติธรรมก็เหมือนกัน เฉกเช่นเดียวกันลูก คือเมื่อเราเริ่มปฏิบัติแล้ว วันหยุดคือวันตายเท่านั้นแหละ ไม่มีวันอื่นแล้ว นอกจากวันตายเท่านั้นเป็นอันว่าเลิกปฏิบัติกัน ...”

ตอนหนึ่งของพระธรรมเทศนา เนื่องในการอบรมภูมิธรรมสามัญ รุ่นที่ ๔
    โดย หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน

20. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

มอบเพลงให้ต้อนรับชื่อกระทู้ใหม่ค่ะ ​

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=KVXvyf-3CIc]ล้มบ้างก็ได้ - YouTube[/ame]

ขออนุโมทนาบุญธรรมทานด้วยค่ะ