ท่าน wasabi ท่าน Nirvana และทุกท่าน สมเด็จนอกตำราครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย 24hrs, 17 พฤษภาคม 2013.

1. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:.ขอบคุณ อ.wasabi มากครับ

2. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านwasabiครับอยากทราบข้อมูลกรุวัดใหม่ทองเสนครับ ขอบคุณครับ

3. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ท่านtin09 เขียนอย่างนี้ ใจอ่อนดีไหมเนี่ย?

โจรไม่รู้ตำหนิแน่นอนครับ เพราะตอนถอดพิมพ์ ก็ไม่มีพระแท้ให้ถอด เขาหาพิมพ์ตามมี บางท่านถอด 2 ครั้ง ครั้งที่2ต้องนั่งแกะ เซาะแต่งพิมพ์ พาพิมพ์ไกลออกไปอีก

ผมศึกษาจากคนต่อคน ฉนั้นพระสมเด็จที่ส่องจึงมีเจ้าของแน่นอน หนึ่งองค์ก็หนึ่งเจ้าของ ที่มาก็ชัดเจน ไม่ได้เช่ามา พระเก่าเก็บซะส่วนใหญ่

เรื่องตำหนิพิมพ์ ผมหนักใจที่จะชี้จริงๆ ตอนผมดูพระ ผมได้ถือสัตย์บางอย่าง เป็นข้อตกลงส่วนตัว

เอาเป็นว่าอาจารย์ที่ชี้แนะ มักให้ผมเรียนแบบ จดจำด้วยตัวเอง ชี้ทางเบื้องต้น แต่ไม่ชี้ทั้งหมด เหตุผลคือ

๑. อย่าได้เชื่อถือตามถ้อยคำที่ได้ยินได้ฟังมา (นิทาน)
    ๒. อย่าได้เชื่อถือตามถ้อยคำสืบๆ กันมา (เรื่องปรัมปรา)
    ๓. อย่าได้เชื่อถือโดยตื่นข่าวว่า ได้ยินมาอย่างนี้ (ถือมงคลตื่นข่าว)
    ๔. อย่าได้เชื่อถือโดยการอ้างตำรา (มีคนมากมายชอบอ้างตำรา และก็ปรากฏว่าตำราว่าไว้ผิดหรือพิมพ์ผิดก็มี)
    ๕. อย่าได้เชื่อถือโดยการเดาเอาเอง (การเดาหรือพยากรณ์นั้น ไม่สามารถจะบอกสิ่งต่างๆ ได้อย่างสมบูรณ์)
    ๖. อย่าได้เชื่อถือโดยการคาดคะเน (การคาดคะเนหรือการคาดหมาย โดยอาศัยเหตุปัจจัยหรือทฤษฎีต่างๆ มากำหนด ซึ่งมีความผิดพลาดอยู่มาก)
    ๗. อย่าได้เชื่อถือโดยความตรึกเอาตามอาการ (คือวัดอาการแล้วคาดคะเนเอา แบบหมอจับอาการคนไข้)
    ๘. อย่าได้เชื่อถือโดยชอบใจว่าต้องกันกับทิฏฐิของตัว (คือเข้ากันได้กับความเห็นของตนเอง หรือตรงกับที่ตนเองคิดไว้ก่อน)
    ๙. อย่าได้เชื่อถือโดยเชื่อว่าผู้พูดสมควรจะเชื่อได้ (เพราะมีบ่อยไปที่คนที่น่าเชื่อกลับพูดผิดอย่างไม่น่าเชื่อ)
    ๑๐. อย่าได้เชื่อถือโดยความนับถือว่าสมณะนี้เป็นครูของเรา (คือการเชื่อครู เมื่อเห็นว่าเป็นครูก็เชื่อมั่นว่าต้องถูก แต่ตามความเป็นจริงแล้ว ครูที่สอนผิดๆ ก็มีเยอะ)

ตามหลักเกสปุตติสูตร ของพระพุทธเจ้า คือ หลักการในการตัดสินในสิ่งที่ควรเชื่อ ๑๐ ประการ

4. tin09

:cool:.ขอบคุณมากครับ อาจารย์...

5. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    พระสมเด็จกรุเก่า กรุวัดใหม่ทองเสน

ประวัติของสมเด็จวัดใหม่ทองเสนที่ลงให้ท่านได้ศึกษากันนี้คัดลอกมาจากนิตยสาร ศักดิ์สิทธิ์

เมื่อปี พ.ศ.2430 พระอธิการปั้น ได้เดินทางมาที่วัดใหม่ทองเสน ซึ่งขณะนั้นเป็นวัดร้าง จึงได้บำรุงวัดให้ดีขึ้น แล้วเปลี่ยนชื่อใหม่ว่า วัดใหม่ทองเสน ช่วงนั้นอยู่ในแผ่นดินรัชกาลที่ 5 หากเทียบกันแล้วหลวงปู่โต มรณภาพ พ.ศ.2415 พระอธิการปั้นมาอยู่วัดนี้หลังจากหลวงปู่โต มรณภาพได้ 15 ปี ซึ่งถือว่าไม่นานเท่าไร พระอธิการปั้นรูปนี้เองเป็นผู้ไขปริศนาเรื่องประวัติวัดใหม่ฯทั้งหมด

เมื่อปี 2465 พระอาจารย์อินทร์ จันทสุโร มีอายุ 22 ปี ได้อุปสมบทจำพรรษา อยู่วัดบ้างกระบือ (วัดประชาระบือธรรม) แล้วย้ายมาจำพรรษาที่วัดใหม่ฯกับพระอธิการปั้น จึงได้ทราบเรื่องราวประวัติของวัดจากพระอธิการปั้น ครั้นอยู่ได้ 4 พรรษา จึงย้ายกลับไปวัดบางกระบือตามเดิมอายุของพระอาจารย์อินทร์มากขึ้น จึงย้ายไปอยู่วัดจันทร์ที่คลองหลวง ปทุมธานี ตามคำนิมนต์ของญาติโยมของท่านประมาณอายุได้ 77 ปี ครั้นเมื่อปี พ.ศ.2513 พระอธิการบุ่ง เป็นเจ้าอาวาศอยู่วัดใหม่ฯ มีความเจริญเป็นลำดับ พระประพันธ์เดินทางไปกราบพระอาจารย์อินทร์เพื่อถามประวัติจากท่านที่ได้รับการถ่ายทอดมาจากพระอธิการปั้น ความว่า "พระธรรมอุดม(ถึก)คู่เทศน์หน้าพระที่นั่งในหลวง ร.4 กับสมเด็จพุฒาจารย์(โต) หรือ หลวงปู่โตเป็นผู้สร้าง หลวงปู่โตจึงร่วมอนุโมทนาแล้วแล้วมาสร้างพระป่าเลไลย์ไว้ โดยมีเทวดาดูแล จึงคิดต่อไปว่า คงสร้างไว้เพื่อเผยแพร่พุทธศาสนา และอุทิศให้โยมพ่อ-แม่ เพียงอย่างเดียว" และเมื่อปี พ.ศ.2514 ต้นปีฐานพระปางไสยาสน์ในโบสถ์ชำรุด ทางวัดจึงมีดำริซ่อม ขณะทุบนั้นได้พบพระปิดตา,พระพิมพ์สมเด็จ,พระพิมพ์เล็บมือ ฯลฯ ช่วงนั้นหลวงพ่อบุ่งเป็นเจ้าอาวาส ส่วน พระมหาประเสริฐ ถิรธัมโม เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันเป็นพระลูกวัด.....ต่างยืนยันพบพระเนื้อผงหนึ่งปี๊บกว่าๆ จึงสันนิษฐานว่า การบรรจุน่าจะพร้อมๆกับการสร้างพระปางไสยาสน์นั้น เมื่อครั้งแต่เมื่อสร้างวัด โดยเป็นไปได้ว่า พระธรรมอุดม (ถึก) เป็นผู้ขอความร่วมมือกับหลวงปู่โต วัดระฆัง ในการสร้าง อาทิขอผงวิเศษทั้ง 5 มาผสมรวมถึงปลูกเสกรวมกันกับหลวงปู่โต พระพิมพ์สมเด็จนี้ เรียกว่า "พระสมเด็จวัดใหม่ทองเสน"มีทั้งแบบหลังเรียบและหลังกาบหมาก พิมพ์ละม้ายคล้ายพิมพ์ใหญ่สมเด็จบางขุนพรหม เนื้อหาของพระจะยุบยับย่นเป็นธรรมชาติมาก

ท่านมหาสวัสดิ์ ปัจจุบันลาสิกขา (สึกจากความเป็นพระ) ได้เล่าให้ฟังว่า
    "ตอนนั้นผมเป็นพระอยู่ พอทราบข่าวพบพระก็เอามาดู เป็นพระนื้อผงผสมว่าน เป็นพระเนื้อขาวแก่ปูน เหมือนพระบางขุนพรหม พระหักมีเป็นจำนวนมาก เจ้าอาวาสในปัจจุบัน ซึ่งเวลานั้นยังเป็นเพียงพระลูกวัด ได้นำเอาไปทิ้งที่โคนต้นโพธิ์จำนวนกว่า 2 บุ่งกี๋ ผมเอาพระไปให้อาจารย์ตรวจพุทธคุณ ท่านบอกว่าเลิศในทางโชคลาภมาก และมีเมตตาคงกระพันชาตรี มหาอุดร่วมอยู่ด้วย มีความเป็นไปได้ว่า หลวงปู่โตมาปลุกเสกแน่ๆพระวัดนี้หลวงปู่โตมาสร้างประป่าเลไลยก์ด้วย

นอกจากนี้เคยมีพระรูปหนึ่งเป็นคนใต้ มาขออาศัยภายในวัดใหม่ทองเสน อยู่จำพรรษา จากนั้นพอทราบว่า มีพระแตกจากฐานพระ แกไปซื้อพระเข่งๆจากสนามท่าพระจันทร์มา แล้วเอามาจำหน่ายโยม โดยบอกว่าเป็นพระสมเด็จวัดใหม่ฯ คราวนี้โยมเช่าไปเอามาให้ผมดู ก็เลยบอกว่าไม่ใช่...เขาบอกผมว่าเช่ามาจากพระองค์นั้นๆที่เป็นคนใต้ ผมเลยเดินถาม ปรากฎว่า เขายอมรับผิดว่าทำจริง มติสงค์จึงลงความเห็น อัปเปหิออกจากวัดไป จุดนี้แหละที่ทำให้วัดใหม่ทองเสนถูกเซียนๆทั้งหลายที่ดูพระเก่งสวดว่า เป็นพระเก๊!!! เอาไปยัดใส่กรุ พระบางคนเป็นเซียนเขามาเจอพระสมเด็จ ของทางพระคนใต้ เลยส่ายหน้าบอกว่าเป็นพระเข่งยัดกรุ ข่าวเลยลือไปในทางนั้น"ที่มา : นิตยสาร ศักดิ์สิทธิ์ ฉบับที่ 513 วันที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ.2547

6. ทรงกลด999

ขอบคุณมากครับ อ.vasabi

7. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนอาจารย์ทั้ง 2 และพี่ฯครับ
    พอได้ไหมครับ หรือ ปลอมเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      969.4 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      916.9 KB
      เปิดดู:
      50
  8. Tonypwm

Tonypwm Active Member

11 พฤษภาคม 2011
    ขอบคุณมากครับ อาจารย์ wasabi

9. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    รบกวนพี่ๆอีกองค์นัคระบ พระองค์นี้ไปแนวไหนครับมีในระบบของสมเด็จโตไหมครับ หรือเปนของที่อื่นครับพอจะทราบบ้างไหมครับแล้วสภาพแบบนี้ดีไหมครับ ขออภัยภาพถ่ายไม่ค่อยชัดนะครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      40
  10. ทรงกลด999

จากข้อมูล แสดงว่ากรุวัดใหม่ทองเเสน มีทั้งจริงและเก๊ ผมไปได้มาองค์ตามรูปครับ มวลสารน่าประทับใจ ลองแขวนก็พลังท่านวูบวาบแรงดีครับ ขอบคุณท่าน wasabiอีกครั้งครับ

11. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอบคุณท่าน Wasabi San มากนะครับ

ที่ได้เข้ามาช่วยคอมเม้นท์
    ส่วนสมาชิกท่านอื่น ไม่กล้าเข้ามาฟันธงกัน

กล้วโดน....ดีดมะกอก....555555555

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=Za3Vv8D76WM]ดีดมะกอก - YouTube[/ame]

12. Nirvana

เคยคิดเล่นๆกับ Richard Wong ว่า

เราจะตั้งสมาคมขึ้นมาใหม่ ใช้รูปแบบในการพิจารณาพระเครื่อง
    แบบมาตราฐานสากลเช่นเดียวกับสำนักประมูลคริสตี้, ซอธบี้

เปิดบริการเซอร์ติฟายน์พระสมเด็จตามหลักวิทยาศาสตร์แบบข้างบนนี้
    และใช้บุคคลผู้รู้ที่เป็นนักวิชาการ แล้วเก็บค่าธรรมเนียมออกใบประกาศให้
    รับประกันว่าในประเทศไทยจะต้องมีพระสมเด็จที่ผ่านการตรวจสอบ
    มากกว่าที่เสี้ยนทั้งหลายมีอยู่อย่างแน่นอน

ปัญหาต่อมาก็คือ วิธีการนี้ไปทำลายยุ้งข้าวของโจร500 ที่เรารู้จักกันดี

(หัวหน้าโจรก็โดนวิธีพิสูจน์แบบนี้ จึงต้องคืนเงินคืนพระกับเจ๊กฮ่องกงไปหลายสิบล้าน)

คงต้องมีเรื่องกับมหาโจร เพราะเค้าหมดทางหลอกลวงชาวโลกได้อีกต่อไป
    ซึ่งอาจจะต้องมีสงคราม พระ/มาร กันไม่รู้จบ

สรุปแล้วก็เลยเฉยๆต่อไปดีกว่า สวดมนต์ภาวนาไปเรื่อยๆ

13. Nirvana

เนื้อหาและรอยปริแตกก็ไม่ใช่แล้ว ครับ

14. tin09

พระรุ่นเดียวกันครับ...

15. ทรงกลด999

จริงครับอาจารย์เน เสี่ยดังแถวนุเสารีกวดไปเยอะ เสียวไส้ที่สุด

16. Nirvana

Nirvana ว่าเสี่ยซอยรางน้ำ

ให้เสี้ยน ต. เป็นที่ปรึกษา เลยโดนไปเยอะ
    ไม่รู้ว่าจริงๆที่โชว์ไว้เป็นงัยมั่ง

ว่างๆว่าจะไปเยี่ยมชม.....

17. madupra

madupra Active Member

16 มิถุนายน 2013
    ฝากอาจารย์ทั้งสองท่านและทุกๆท่านครับ

18. PHYANAK

PHYANAK เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    รบกวนท่าน Nirvava และท่าน Wasabi san ช๋วยดูองค์นี้ให้ด้วยครับ
    เต็มที่ได้เลย สบายฯ ไม่งอแงครับ ขอบคูณมากครับ

19. Nirvana

เนื้อหายังใหม่มาก ครับ

20. ทรงกลด999

เรื่องแปลกอีกเรื่องคือพระที่ตรวจสอบว่ามีพุทธคุณ กับพระที่ผ่านเครื่องมือทางวิทยาศาสตร์จะตรงกันกว่า 80 เปอร์เซ็น อันนี้ผมทดสอบมากว่า30 ์องคแล้วครับ ทดสอบอยู่ 4 ปี