ท่าน wasabi ท่าน Nirvana และทุกท่าน สมเด็จนอกตำราครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย 24hrs, 17 พฤษภาคม 2013.

1. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยดูด้วยครับ อาจารย์...ไม่รู้ว่าเนื้อแบบนี้มีหรือเปล่าครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกหนูจ้าก็ได้ครับ .....
    วันนี้ขอลาไปสวดมนต์เลยครับ เพลียแต่ต้องชดเชย เมื่อคืนไม่ได้สวด วันนี้ฝากที่มาของบทสวด ชินบัญชร ไว้นะครับ
    ยอดพระคาถาชินบัญชร" นี้เกิดขึ้นจากนิมิตของสมเด็จโตในคราวที่่่ท่านเดินทางไปกำแพงเพชร เพื่อเยี่ยมญาติผู้ใหญ่ของท่าน และเจ้าประคุณสมเด็จได้ไปที่วัดเก่าแห่งหนึ่งชื่อ"วัดเสด็จ" ซึ่งมีเจดีย์โบราณบรรจุพระบรมธาตุอยู่บนฝั่งแม่น้ำปิง เจ้าประคุณสมเด็จท่านได้พบคัมภีร์โบราณผูกหนึ่งเป็นภาษาสิงหลฝังอยู่ภายในเจดีย์นั้น ท่านก็หยิบใส่ย่ามและเก็บไว้ที่กุฏิแดงวัดระฆังฯ
    คืนหนึ่งราวๆตีสามสมเด็จโตได้นิมิตเห็นชายหนุ่มรูปงาม ร่างสูงโปร่ง หน้าตาคมเข้ม แต่งอาภรณ์ชุดขาว ยืนปรากฏอยู่ ท่านกำหนดจิตออกไปสัมผัสจึงรู้ว่าผู้ที่ปรากฏในนิมิตนี้อยู่ในภพภูมิเทพ
    จึงถามในสมาธิจิตว่า "ท่านผู้เจริญ การที่อาตมานี้มีตาได้ชมบารมีท่านนั้นเป็นขวัญตาเหลือเกิน ท่านมาสถานที่นี้เพราะมีสิ่งใดที่อาตมาภาพปฏิบัติผิดพลาดในหลักของพระพุทธศาสนาเล่า ขอให้ท่านจงประสาทประทานการสอนให้อาตมาภาพนี้แจ่มแจ้งในพระธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเถิด"
    อาคันตุกะในนิมิตก็ได้กล่าวขึ้นว่า "ท่านโต วิธีการดำเนินงานของท่านนี้คล้ายกับองค์สมณโคดมอยู่ แต่การที่คิดจะสร้างพระให้เป็นสิ่งที่ระลึกของมนุษย์นั้น สร้างแล้วสิ่งนั้นจะต้องดี ท่านโตก็เชื่อในเรื่องจิตวิญญาน เพราะฉะนั้นควรปฏิบัติตามกฏของโลกวิญญานคือวิธีการทำให้ถูกหลักในการปลุกเสก"
    ท่านเจ้าประคุณสมเด็จจึงกำหนดจิตตอบไปว่า "ท่านผู้เจริญ ขรัวโตนี้รับฟังความคิดเห็นของทุกๆคน ถ้าแม้นท่านจะโปรดข้านี้ขอได้โปรดบอกมาเถิด จะด่าว่าตัำกเตือนเราก็ไม่ว่า"
    ชายหนุ่มที่มาปรากฏในนิมิตจึงได้แนะแนววิธีการต่างๆ ในเรื่องทิศทางว่าทิศไหนเป็นมงคล ทิศไหนไม่เป็นมงคลในการวางเทียน ธูป ดอกไม้ เทียนชัยให้ตรงตามหลักกฏระเบียบของโลกวิญญาน
    เรียกว่า "เทวบัญญัติหรือพรหมบัญญํติ" โดยเฉพาะเรื่องปลุกเสกพระเครื่องรางของขลัง
    ท่านเจ้าประคุณสมเด็จจดจำคำแนะนำต่างๆ ไว้จนหมดสิ้นแล้วกำหนดจิตถามต่อไปว่า ท่านเป็นใคร ก็ได้รับคำตอบว่าเป็น "ท้าวรูปพรหมชินนะปัญจะระ" เป็นศิษย์ของพระโมคคัลลานะเถระสำเร็จญาณชั้นสูง
    พอออกจากสมาธิท่านเจ้าประคุณสมเด็จก็ได้นำคัมภีร์ผูกนั้นออกมาศึกษาแปลได้ความว่าปัญจะระสูตรอันเชิญพระบารมีพระพุทธเจ้าและพระอรหันต์มาปกป้องคุ้มครอง ท่านเจ้าประคุณสมเด็จได้ตัดเอาบางส่วนออก บางคำที่แปลไม่ได้ท่านก็คงเอาไว้
    และตั้งชื่อพระคาถาบทนี้ว่า "ชินบัญชร" เพื่อถวายกุศลแด่ท้าวรูปพรหมชินนะปัญจะระที่มีเมตตามาชี้แนะการจัดพิธีปลุกเสกลงพลังจิตวัตถุมงคล

3. 24hrs

24hrs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    ขอบคุณมากครับ เพิ่งทราบที่มาคาถาบทนี้ และเป็นเรื่องแปลกจริงๆถ้าวันไหนไม่ได้สวด ชินบัญชรคาถานี้แล้ว คืนนั้นจะนอนหลับไม่สนิทเลยครับ วันนี้ก็ง่วงนอนแต่หัววัน ขอตามไปด้วยครับ :cool::cool::cool:

4. Thananuto

Thananuto เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ Nirvana รบกวนเกศไชโย อีกองค์ครับ

5. Thananuto

Thananuto เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ Nirvana รบกวนเกศไชโย อีกองค์ครับ โพสท์ใหม่กระทู้ที่แล้วผิดรูปครับ

ขนาดไฟล์:
      122.7 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      102.7 KB
      เปิดดู:
      42
  6. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนครับ อารย์และพี่ฯ องค์นี้ พอจะได้ไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      37
  7. electric2555

electric2555 Active Member

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

8. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่มีแน่นอน ครับ

9. Nirvana

พระสมเด็จ 2 องค์นี้ เนื้อเดียวกัน ครับ

ด้านหลังเกือบจะเรียกว่าเรียกว่า บล๊อคเดียวกัน
    ตามประวัติการสร้าง เกษไชโยและวัดระฆัง
    สร้างต่างยุค ต่างปีและต่างเนื้อกัน

เมื่อเราทราบแบบนี้แล้วมาเห็นความเหมือนกันในเนื้อ
    แต่แตกต่างวัดและปีการสร้าง
    อีกทั้งพิมพ์เกษไชโยที่เห็นนี่ ......เก๊ตาเปล่า

เลยฟันธงได้เลยว่า....เก๊ทั้งสององค์ ครับ

10. Nirvana

รูปขยายแล้ว....เบลอ ครับ

แต่ดูแล้วไม่น่าจะดี เพราะพิมพ์ตื้น
    เส้นสายไม่ชัดเจนเหมือนพระถอดพิมพ์ ครับ

11. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ พระองค์นี้หนักดีครับ ไม่รู้ว่าเนื้อโลหะหรือว่าเนื้อหินอ่อนเลยครับ...

12. PHYANAK

PHYANAK เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ ว่าเนื้อและมวลสารแบบนี้ เป็นอย่างไรครับ
    ขอบคุณมากครับ

13. Nirvana

น่าจะสร้างยุคหลังๆ ครับ

ไม่มีมวลสารสมเด็จอยู่เลย

14. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ครับขอบคุณครับ. สำหรับเหรียญหลังช้างวิธีคร่าวๆก็ต้องดูเนื้อว่าส้างจากการผสมของวัตถุอันใดมั่ง ฟันเฟืองของเหรียญเปนจุดสำคันมากเหรียญจะต้องไม่เอ่นม่บวมเรียบเสมอกันหมดช้างต้องกลับหัวกับด้านหน้าช้างต้องมีมงกุฏท่าม่มีเก๊สถานเดียวที่สำคันอีกอย่างก็น้ำหนักเหรียญครับปะมาน15กรัม+ _ม่เกิน5กรัมครับของเก๊ฝีมือมากครับบ้างคนก็ใช้วิธีหมุนเหรียญบ่นกะจกท่าหมุนเปนลูกข่างเก๊สถานเดียวของแท้จะหมุนติดหรืดไม่หมุนเลยครับลองดูครับคร่าวก่อนครับมีวีธีอีกแต่ผมจำไม่ได้เดียวจำได้จะมาบอกไหม่ครับ. สองเหรียญที่เหลือผมเคยไปบุกห้างงามวงค์วานมาแล้วโดนกดราคามากมายครับ ของเก๊มีทุกบ้านเหนือ ใต้ออกตกครับเหรียญทรงคุณค่าเป็นสิริมงคลครับลองเอาวิธีที่ผมบอกไปลองดูครับเพื่อมีวาสน่าองค์พ่อ ร.5อาจจะเสด็จมาหาเราแบบไม่คาดคิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2013
  15. PHYANAK

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PHYANAK
    รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ ว่าเนื้อและมวลสารแบบนี้ เป็นอย่างไรครับ

น่าจะสร้างยุคหลังๆ ครับ

ไม่มีมวลสารสมเด็จอยู่เลย

ขอบคุณมากครับ ท่าน Nirvana

16. landslott

landslott เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2012
    ข้อมูลดีๆแบบนึ้ก็คัดของเก๊ออกไปได้เยอะแล้วครับ​ ขอบคุณะท่านมากครับ

17. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    รบกวนช่วดูองค์นี้ให้หน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      4.8 MB
      เปิดดู:
      79
  18. Nirvana

องค์นี้ฐานแซม....พิมพ์ไม่นิยม

ดูรูปขยายแล้วเบลอ นะครับ
    เอาเป็นว่าดูแล้วเนื้อหาดี พิมพ์แปลก
    เซียนตีเก๊.....

แต่เก็บไว้บูชาเถอะ ครับ

19. PHYANAK

รบกวนท่าน Nirvana ท่าน Wasabi ช่วยดูองค์นี้ด้วยครับ

20. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอบพระคุณครับ ก็ต้องเก็บหล่ะครับ