ทำไมฆราวาสผู้บรรลุนิพพานถึงอยู่ได้ภายใน7วัน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย weirchai, 1 พฤศจิกายน 2006.

1. จะพยายาม

จะพยายาม Active Member

17 ธันวาคม 2006
    จิตที่บริสุทธิ์แล้ว สมควรไหมที่อยู่ในเพศของผู้ครองเรือน ผู้ที่ต้องทำการงาน ต้องรับผิดชอบลูกและเมีย(ผัว) หากคิดว่าตัวเองไม่มีสิ่งเหล่านี้ก็ลองดู
    ดูซิว่าจะอยู่ได้สักกี่ชั่วโมง ไม่ต้องมาบอกผมนะ ผมไม่อยากรู้

2. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าฆราวาสบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์แล้วจะอยู่ได้นานเท่าไหร่ เกินความรู้ความเข้าใจของผมครับ รออ่านจากท่านอื่นดีกว่า

3. ืีnumq

ืีnumq เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2006
    ก็แค่ผ่านมาดู..

4. attasaro

attasaro เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    ชอบดีจัง เข้าใจง่ายเลย ส่วนเรื่องเวลา จะ 1 วัน หรือ 7 วัน ผมมะสน บางอย่างรู้ไปก็ไม่เกิดประโยชน์ ปฏิบัติ อย่างเดียวดีกว่า

5. รัตน์พิมล

รัตน์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

ปฏิบัติไปเถอะ เดี๋ยวก็เกิดปัญญา ขอโมทนากับผู้ตั้งใจดีด้วยนะจ้ะ

6. neung48

neung48 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็บรรลุแล้วยังจะถือศีลอะไรอีกหละครับ ไม่ยึดติดใดๆแล้วนะครับ ที่บางคนอยู่แล้วไม่ถึง 7 วัน หรือเกิน 7 วันก็เป็นเรื่องของเจ้าตัวต้องการมากกว่าครับ ไอ้พวกเราคนยังไม่บรรลุก็เลยพยายามหาเหตุผลมาอธิบาย คิดไม่ออกเลยโยนไปให้ศีลซะ คนที่บรรลุแล้วอะสังขารก็ไม่ยึดอยู่ จะไปเมื่อไหล เขาก็กำหนดรู้ได้ด้วนตัวเองคับ ไม่มีอะไรมากำหนดได้ [​IMG]

7. จักรราศี

จักรราศี เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    ขอสอบถามหน่อยคับ

การบรรลุอรพันต์แล้วอยู่ได้ไม่เกิน7วันเพราะไม่มีศีลรองรับ แล้วถ้างั้นไม่ได้บวชเป็นพระแต่ถือศีล 227 ข้อเหมือนพระได้ไหมคับ ไม่น่าจะมีใครห้ามนี่ ถ้าทุกคนแม้ไม่ได้บวชแต่สามารถถือศีลเหมือนกับพระได้โลกก็คงสงบสุขจริงไหมคับ แล้วจะตายไหมคับ ถ้าไม่ได้บวช แต่ถือศีลเหมือนพระน่ะคับ

8. NoNi

NoNi Active Member

อนุโมทนาให้ สำเร็จทุกท่าน จะได้ไม่ต้องถกเถียงอีกต่อไป เพราะ รุ้ซึ้งอยุ่แล้ว^^ สาธูๆๆ

9. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

นิพพานนัง ปรมังสุขัง ( นิพพาน เป็นสุขอย่างยิ่ง )