ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    มงกุฏเพชรและพระคำข้าวปืนแตกดีครับแท้ พระกลีบบัวรูปเหมือนปลอมครับ ถอดพิมพ์ออกมาได้ใกล้เคียง ชุดนี้ต้องระวัง

2. Yodchy

Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    เคยได้ยินว่า หลวงพ่อท่านสร้างพระบูชาหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าด้วย (สลักชื่อคนจองตั้งแต่ออกจากวัดเลย) เท็จจริงประการใดครับพี่แก้ว

3. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

ราคาพระสมเด็จองค์ปฐมรุ่นยันกลับ(สี่เหลี่ยม)เนื้อ นวโลหะตอนนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ

4. กระพี้

เคยเห็นเหมือนกัน มีกรมหลวงชุมพรด้วย น่าจะสร้างออกมาพร้อมๆกัน แต่ประวัติลึกๆไม่ทราบแน่ชัด

5. กระพี้

ราคาปัจจุบันหมื่นกว่าบาทครับ

6. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ จะได้พยายามเก็บเงิน

ขอบคุณครับ จะได้พยายามเก็บเงิน

7. <_Narue Khaha Bodi_>

<_Narue Khaha Bodi_> Active Member

พี่แก้วรบกวนช่วยตรวจสอบให้ด้วยครับ พอจะแท้บ้างไหมครับ

8. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่แก้วครับ ไม่ทราบว่าพระเจ้าพรหมมหาราชให้บูชากกันที่เท่าไรครับ

9. Yodchy

พระยอดธง รุ่นแรก (เลียนแบบ)

ขอแบ่งประสบการณ์ให้ลูกศิษย์หลวงพ่อได้รับทราบกัน จะได้ระวังกันมากขึ้น
    พระยอดธง รุ่นแรก องค์นี้ทำเลียนแบบออกมา แบบว่าเหมือนแบบน่ากลัว ใครไม่เคยเห็นของแท้ก็ร้องจ๊ากกกกกกกก ขนาดคนเห็นของแท้มาก่อน..ยังร้องจ๊ากกก ครับ (ให้จำพิมพ์..จำตำหนิเนื้อเกินองค์นี้ไว้ จะได้ไม่โดนนะครับ)

พระหลักๆของหลวงพ่อ เริ่มปลอมกันมากขึ้นและที่สำคัญ เหมือนมากๆ
    ได้ข่าวมาว่า ตอนนี้สมเด็จองค์ปฐม เนื้อเงิน ออกมาแล้ว สวยเฉียบครับ ต้องระวังกันหน่อย<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

10. JYR

JYR เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    พี่ครับ เหรียญรุ่นนี้มีสีเงิน ด้านหลัง ขอบบน เขียนว่า ๒๙ ก.ย.๑๘
    ขอบล่างเขียนว่า ๔๕ ปี พระครูวิหารกิจจานุยุต ตรงกลางเขียนว่า ลาภผล พูนทวีมั๊ยครับ

ส่วนด้านหน้า เหมือนกันเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      180 KB
      เปิดดู:
      66
  11. Yodchy

:':)':)':)':)'(

12. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

มีดเล่มนี้เป็นเล่มเดียวกับที่ผมเคยเอาไปถามคุณกระพี้นะครับ
    ขอ Copy เอาคำพูดท่านเซียนมาลงไว้ให้อ่านนะครับ

" ไม่แท้ปลอมครับเลขอารบิคไม่ดี ต้องเน้นเลขไทยอืม... "

13. กระพี้

ไม่พอแท้เลยครับ คือไม่แท้ ถ้าเขียนตัวหนังสือแบบนี้ปลอมเลยล่ะ

14. กระพี้

พระเจ้าพรหมทรงช้างประกายแก้ว สร้างจำนวนน้อยมากๆหลักประมาณไม่กี่ร้อยองค์ หมายเลยที่เคยเห็นสูงสุดเพียงสามร้อยเศษ รุ่นนี้จะมีการตอกหมายเลขทุกองค์ ราคาบูชาแล้วแต่ตกลงกันครับหาราคามาตรฐานไม่ได้ เพราะมีจำนวนน้อยจึงขาดสภาพคล่องในการหมุนเวียน..

15. กระพี้

พระยอดธงรุ่นนี้ที่ทำปลอม ทำออกมานานแล้วนะ เพียงแต่หายไปนานจึงลืมกันหมด ประกอบกับผู้ดูคงไม่ได้ส่องสัมผัสพระนาน จนขาดความแม่นยำในเรื่องของขนาดและเนื้อ สภาพจึงออกมาอย่างที่เห็นครับ

16. seng-ping

seng-ping เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไมพระของหลวงพ่อ จึงไม่เป็นที่นิยมในวงการพระทั่วไปครับ ไม่เห็นมีให้เช่าตามศูนย์หรือมีในงานประกวดเลย เป็นเพราะอะไรครับ

17. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    อยากจะบอกเรื่องมีดโต้ชาตรี ที่เป็นเลขอารบิคกันสักหน่อยนะครับ
    ของแท้ที่เป็นเลขอารบิคความจริงก็มีอยู่ครับ แต่ต้องดูลายมือและรายละเอียดที่ด้ามให้ดี ซึ่งยังมีบางจุดที่แตกต่างกันอยู่บ้างกับของเก๊ครับ

ผมจำไม่ได้ว่าใครเคยบอกไว้ว่า มีดที่เขียรเป็นเลขอารบิคนี้ผู้ที่เขียนคือหลวงพี่เล็ก อันนี้ผมไม่ยืนยันนะครับ โปรดอย่านำไปอ้างอิงที่ไหน โปรดหาข้อมูลให้แน่นอนเสียก่อน แต่ที่แน่ๆของแท้ที่เป็นเลขอารบิคนั้นผมก็มีอยู่

18. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอตอบคำถามนี้ด้วยสักหน่อยนะครับ เนื่องจากเป็นคำถามที่ผมเองก็เคยใช้ถามมาก่อน แต่ถามพวกแผงพระ

คำตอบที่ผมได้ทำเอาอึ้งไปครู่ใหญ่ครับ เพราะเขาบอกประมาณว่า ปาฏิหาริย์มากไป หรือบางคนก็พูดออกมาเลยว่าเกินไป เช่นกันเรื่องนิวเคลียร์อะไรประมาณนี้ครับ อย่าไปว่าเขาเลยครับ เพราะคนพวกนี้รู้จักกันแต่เอาพระมาขายกินกันอย่างเดียว เขาไม่ได้รู้จักหลวงพ่อฯกันอย่างที่พวกเราได้รู้จัก ได้แต่คิดในใจว่าพวกเอ็งอย่าเพิ่งรีบตายไปเสียก่อนก็แล้วกัน รอดูให้เกิดเหตุการณ์นั้นก่อนเมื่อได้รู้แล้วจึงค่อยตายในตอนนั้น แต่ดูทิศทางลมแล้ว ผมว่าเจ้าคนพวกนี้มันไม่น่าจะมีชีวิตอยู่ถึงตอนนั้นนะ

19. r_alongkorn

r_alongkorn เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2007
    [/QUOTE]
    สวัสดีครับ..
    รบกวนสอบถามเกี่ยวกับวันปรุกเศกพระคำข้าวรุ่นพิเศษหน่อยครับ..คือว่าในหนังสือสมบัติพ่อให้บอกว่าปรุกเศกในวันเป่ายันต์เกราะเพชร8ก.พ.35แต่ว่าอีกเล่มหนึ่ง(ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าเอามาจากเล่มไหนแต่เป็นของวัดเหมือนกัน)เป็นการอธิบายเกี่ยวกับการปรุกเศกสมเด็จองค์ปฐมรุ่นหนึ่งครับวันที่16พ.ค.35ที่วิหารแก้ว100เมตรซึ่งบอกว่าการปรุกเศกครั้งนี้ได้มีพระคำข้าวรุ่นพิเศษด้วยครับ..รบกวนถามพี่หน่อยครับว่าพระคำข้าวรุ่นพิเศษแบบมีพระธาตุนี้ปรุกเศกวันไหนกันแน่ครับ..
    ปล.ถ้าพี่ได้เคยตอบไปแล้วต้องขอโทษด้วยครับพอดีพยายามหาแล้วแต่ไม่เจอครับ..
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.6 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      73.1 KB
      เปิดดู:
      124
  20. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง เคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไมวงการพระถึงไม่นิยม แต่จากประสบการณ์ที่ได้รับจากพระเครื่องหลวงพ่อทุกชิ้น ทำให้ไม่สงสัยและไม่ติดใจอะไรกับพุทธคุณของพระหลวงพ่อเลย ที่มีความสุข สมหวังทุกวันนี้ไม่ใช่ใครอื่น บารมีหลวงพ่อสงเคราะห์ตลอดมา ภูมิใจมากที่มีวาสนาได้รู้จักและรักหลวงพ่อฤาษีครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้