ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เศรษฐีธรรม

เศรษฐีธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เศรษฐีธรรม [​IMG]
    พอดีไปเห็นพระบูชา 5-นิ้ว หลวงพ่อ ปี2529
    แต่ไม่เคยเห็นรุ่นนี้ลงในหนังสือสมบัติพ่อให้
    ไม่ทราบพี่กระพี้พอทราบประวัติหรือเปล่าครับ
    ลูกศิษย์ลูกหาหลวงพ่อจะได้เก็บไว้เป็นความรู้
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    พระมหาวีระ เขียนไว้ที่ฐาน หลวงพ่อเรารับสมณศักดิ์พระสุธรรมปีพ.ศ.๒๕๒๘ หลังจากนั้นมาพระหลวงพ่อจะเขียนมีข้อความว่า พระสุธรรมยานเถระตลอดมาตั้งแต่ปีพ.ศ.๒๕๒๘ ผมก็เคยเห็นพิมพ์นี้มานานแล้วครับ ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆจนดูพระเก่าตามอายุ คลาดว่าเป็นของลูกศิษย์สร้างบูชากันเองมากกว่า ไม่ใช่ของวัดท่าซุงสร้างครับ

ขอบคุณมากครับพี่กระพี้ จะได้เก็บไว้เป็นความรู้ต่อไป<!-- google_ad_section_end -->

2. mansung

mansung เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณกระพี้ ดูมีดหมอชาตรีให้ด้วยครับว่าแท้ไหม

ถ้าแท้ผมจะได้เช่าเขา 4500 ครับ ถ้าไม่แท้จะได้เอาไปคืนเขาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    มีดหมอด้ามงาปี 35 แท้ครับบูชาได้เลย...ถูกมากสำหรับราคานี้

4. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    สวัสดีครับ รบกวนขอสอบถาม คุณกระพี้ครับ ว่าเหรียญทำน้ำมนต์กรอบเดิมแตกแล้ว น้ำซึมเข้าไปทำให้ที่เหรียญเกิดสนิมเขียวขึ้นเราจะ นำเหรียญไปชุบทองใหม่ได้รึปล่าวครับ

5. เด็กบางแค

เหรียญนี้ครับที่กรอบแตก

บริเวณจีวรหลวงพ่อครับ เหมือนว่าทองจะลอกด้วย กับสนิมเขียวเกาะตามเนื้อเหรียญ

ขนาดไฟล์:
      138.1 KB
      เปิดดู:
      138
  6. กระพี้

ครับ แนะนำให้ไปชุบทองใหม่แล้วเลี่ยมพลาสติกกันน้ำ ต่อไปทำน้ำมนต์ได้ตลอดไปเลยครับ ไม่ต้องมีปัญหาเกี่ยวกับน้ำอีก เหรียญก็ยังอยู่ในสภาพดีด้วย

7. เด็กบางแค

ขอขอบคุณๆกระพี้มากครับ

8. mansung

ขอบคุณครับคุณกระพี้

9. Samyan

Samyan เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    รบกวนพี่กระพี้ช่วยดูพระคำข้าว 2-องค์นี้ให้หน่อยครับ
    ต้องขอโทษด้วย ถ้ารูปถ่ายไม่ค่อยชัด ถ่ายได้เท่านี้

10. กระพี้

พระคำข้าวรุ่น.2 แท้ทั้งสองค์ครับ ดูจากเนื้อ พิมพ์และขอบ

11. mansung

ถ้าแท้ผมจะได้เช่าเขา 4500 ครับ ถ้าไม่แท้จะได้เอาไปคืนเขาครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>
    พี่กระพี้ครับ มีดหมอเล่มนี้ทันหลวงพ่อปลุกเสกในวันเดียวกับสมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรกไหมครับ คืผมอยากรู้วันเดือนปีที่สร้างอ่ะครับ และตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับสำหรับมีดหมอ
    รุ่นนี้ครับ

12. Yodchy

Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าลูกศิษย์สายตรงหลวงพ่อ ราคา 2-เท่าจากที่คุณ mansung ได้มา ผมว่าไม่มีใครยอมแบ่งให้บูชาหรอกครับ พุทธคุณยอดเยี่ยม...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2009
  13. b_bom1104

b_bom1104 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2008
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

พูดถึงเรื่องพุทธคุณผมว่าไม่เป็นสองรองใครสำหรับวัตถุมงคลสายนี้จากประสบการณ์...เวลาเดินทางไปต่างจังหวัดผมจะพกไปด้วยเสมอ...ยังไม่ทันจะเอามีดออกมาจากฝักผีเปิดกระเจิงหมด..ใครไม่มีรีบเก็บไว้นะครับดีจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2009
  14. กระพี้

มีดหมอปี 35 จะมีการพุทธาภิเษกสองชุด คือเดือนกุมภาพันธ์และพฤษภาคม พิธีสมเด็จองค์ปฐม

15. comboy011

comboy011 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    แนะนำเรื่องไปชุบทองใหม่ให้หน่อยครับ
    พอดีจะเอาเหรียญของขวัญวันเกิดไปชุบครับ
    ร้านทองมีใช่ไหมครับหรือว่าที่ไหนแล้วราคาเท่าไหร่ครับ

16. mansung

รบกวนพี่กระพี้แนะนำวิธีการใช้มีดหมอด้วยครับ แต่ผมรู้สึกเวลาถอดมีดจากฝัก ตอนถอดเกือบสุด เหมือนมีแรงดูดคล้ายแม่เหล็กตรงปลายมีดกับด้ามงาครับ หนึมๆอ่ะครับ เหมือนมีพลังอะไรบางอย่างจริงๆ

17. กระพี้

การชุบทอง มีทั้งร้านทองและร้านข้างนอก จะมีการชุบแบบน้ำยาทองแท้ กับน้ำยาทองวิทยาศาสตร์ ร้านทั่วไปก็ชุบได้ครับ หาร้านที่ปราณีตสักหน่อย

18. กระพี้

ให้อาราธนาตามแบบฉบับที่หลวงพ่อบอกไว้ครับ ไม่มีอะไรมากสำคัญที่ความตั้งมั่นของใจเราด้วย ที่บอกว่าตอนถอดเกือบสุดมีแรงดูดปลายมีด อาจจะเป็นการสัมผัสช่วงปลายของใบมีดกับฝักงาจะฝืดและคับแน่น จึงเป็นแบบนั้นครับ

19. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    เรียนถามคุณกระพี้ ว่า

ในบรรดาแหวนจักรพรรดิ์ของหลวงพ่อ มีแหวนจักรพรรดิ์หัว 3 เม็ด ที่สลักชื่อเป็นชื่อว่า
    " ท่านแม่ศรี" รอบวงแหวน มีบ้างไหม เพราะเห็นแหวนจักรพรรดิ์วงหนึ่งสลักชื่อรอบวงแหวนเป็นท่านแม่ศรีรอบวงแหวนเป็นวงแหวนทองคำ ทั้งที่ส่วนใหญ่ที่เห็นในเว็บต่าง ๆ มักสลักชื่อรอบวงแหวนเป็น ชื่อ พระสุธรรมยาน บ้าง พระราชพรหมยาน บ้าง จึงไม่ทราบว่าที่สลักชื่อ ท่านแม่ศรี เป็นของจริงหรือไม่ หรือเคยมีหรือไม่<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

20. กระพี้

แหวนที่สลักชื่อแม่ศรี เคยได้ยินเหมือนกัน คลาดว่าผู้ทำคงทำเองโดยใช้หัวเพชรชุดแหวนจักรพรรดิ์มาทำและสลักชื่อ ท่านแม่ศรีเพื่อรำลึกถึงท่าน<!-- google_ad_section_end --> ชุดแหวนจักรพรรดิ์ถ้าติดตามถึงผู้ที่ไปสั่งเพชรให้หลวงพ่อ จะมีเรื่องแปลกพิสดารถึงเทวดาที่ดูแลเพชรเขาพระงามที่นั้น ชี้พาไปร้านที่ทำเพชรแท้ แล้วก็หายไป ไปสอบถามคนแถวนั้นไม่มีใครรู้จัก พอกลับมาถึงวัดหลวงพ่อทักเลย ท่านบอกเทวดาดูแลที่เขาพระงามที่นั้น

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้