ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อย่าตอกย้ำตัวเองด้วยอดีตที่เคยผ่านมาแล้วนะคะ เพราะจะทำให้จิตใจเกาะเกี่ยวในทางอกุศล เมื่อได้กล่าวขอขมาต่อท่านแล้ว ก็มุ่งหน้าทำความดีต่อท่านเลยค่ะ แม่ทุกคนสามารถให้อภัยลูกได้เสมอ ไม่ว่าจะเคยทำผิดมามากมายเท่าไร อนุโมทนาจากใจค่ะที่คุณตูนสามารถชนะมารในหัวใจตัวเองได้
    เดินหน้านะคะ

2. มุกลินลวา

มุกลินลวา เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    เพิ่งตามหากระทู้ที่ตั้งถามคุณน้ำใสเจอเมื่อสักครู่นี่เองค่ะ ทั้ง ๆ ที่พยายามตามหาไปหลาย ๆ กระทู้ที่คิดว่าน่าจะโดนย้ายไป ก็เลยไปโพสท์ไว้ที่กระทู้ลูกหลานพญานาคของพี่ครูไว้ ตอนนี้เข้าใจแล้วค่ะ ต้องขอขอบคุณ คุณรั้ง ที่แจ้งให้ทราบ จริง ๆ มันก็ตีสี่กว่า ๆ แล้ว กะจะเข้านอนแล้ว แต่นึกเอะใจยังไงไม่รู้ แอบเข้ามาดูที่กระทู้นี้นิดนึง ทั้งที่ดูมาหลายรอบแล้วแต่ดูแค่หน้าปัจจุบันกับหน้าก่อนปัจจุบันเท่านั้น เหมือนมีอะไรดลใจให้เปิดหน้าที่กระทู้ของตัวเองย้ายมา ก็เลยถึงบางอ้อแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะคะ ยินดีที่ได้รู้จัก และขอสมัครเป็นสมาชิกลูกหลานพญานาคด้วยคนค่ะ (ทั้ง ๆ ที่ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองเกี่ยวข้องอะไรด้วยหรือเปล่า)

3. ali-kk

ali-kk เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีค่ะ
    แวะมาอ่านกระทู้ด้วยคนค่ะ
    ^^

4. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่านขอเข้ามาอ่านกระทู้บ้างนะคะ เห็นโพสต์อะไรกันน่าสนุกดีอ่ะ

5. aengaeng_27

aengaeng_27 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ สนใจ อยากรุ้ทุกเรื่องเลย อิอิ

ใครใจดีมาโปรดนู๋ทีนะค่ะ 5555555+

6. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับพี่น้ำใส ขอให้ได้ตามสิ่งที่ปราถนาไว้อย่างไม่ยากและสบายครับ
    ห้องนี้ไม่ได้เข้ามาอาทิตย์เชียว ยังสบายเหมือนเดิมนะครับ :cool:

7. batman9

batman9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะ ขอเป็นสมาชิกใหม่กระทู้นี้ ด้วยคนค่ะ
    พี่ๆๆ คนไหนมีอะไรแนะนำน้องได้ค่ะ(อยากรู้เรื่องปฏิบัติธรรมด้วยค่ะ ขอคำแนะนำทีค่ะ)
    ขอบคุณค่ะ

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

------สวดบทจักรพรรดิ นึกถึงหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    วิธีเช็คโพสต์ หรือ กระทู้ของตนเอง ให้ดูจากสถิติการโพสต์ของตนเองได้ครับ

กดที่ชื่อตนเอง
    จากนั้นเลือก Statistics

กดดูจะเห็นครับว่า โพสต์อะไรไว้ หรือ ตั้งกระทู้อะไรมาบ้างครับ
    กดดูแล้ว Link จะวิ่งไปปลายทางให้เองครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2010
  10. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับพี่ครูและคุณคมน์

คุณbatman คุณ27 (จะเรียกว่าอะไรดีครับ อิอิ )
    พระผงจักรพรรดิพร้อมบทสวดและรูปหลวงปู่ยังแจกอยู่นะครับ ฟรีทุกอย่างครับ ใครได้อ่านแล้วยังขอกันมาได้ครับ หลังไมค์เช่นเคย

11. batman9

batman9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณค่ะ เคยได้แล้วค่ะห้อยติดคออยู่ตลอดค่ะ ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งค่ะ

12. แตงไทยจ้า

แตงไทยจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    แตงได้แต่เข้ากระทู้ ไปแว๊บๆ(แอบย่องเข้าเนตตอน รร.เลิก อิอิ)แล้วพบว่าตกข่าวงานบุญไปหลายเรื่อง...เดี๋ยวแตงว่างแล้วว่าจะโทรไปถาม(ชาวบาดาลบางคนที่อาจว่างอยู่ หุหุ เรื่องทำหนังสือ กับซีดีนะคะ เคยโทรไปวันเสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมาแต่แต่รู้สึกสาวปราญปิดเครื่อง..คุณหลวงด้วย...พี่แอ้ก็ดูยุ่งๆอยู่(ที่ปรึกษาประจำใครน้อ แหะๆเข้าอยู่..ฮือๆๆๆไม่รู้จะทำไงคงต้องทำใจค่ะ กิ้วๆ สวัสดีทุกท่านพี่ครู พี่เพชร ปราญ พี่หลวง พี่แอ้ น้องตาล พี่รั้ง พี่ปราง คุณบรม คุณแดง พี่แอ้ และทุกๆคน
    แตงขอแก้ข่าวด้วย...แตงยังไม่ได้เป็นข้าราชการเลย..แค่สอบติดครูอัตตราจ้าง รร.วัดแห่งหนึ่ง ในโครงการ Sp2 รร.ใกล้บ้านน่ะ 555 อวยพรซะแตงอายแย่เลย หุหุ..(แต่มีสอบบรรจุเป็นระยะๆ)

งานหลวงคงอีกนานค่ะ ขนาด กพ.ยังติดไว้ที่ภาค ก.นานแล้ว...อิอิ ข และ ค..จะมีไหมน้อ...พี่ครูเป็นกำลังใจให้ด้วยเด้อ
    แต่แค่นี้น้องก็ดีใจแล้วค่ะ...อาทิตย์ก่อนได้งานใหม่..แตงมีปัญหากับคนในที่ทำงานเก่า..ตัวมารออกหมดเลย..โทสะ โมหะ..แถมแตงเกิดปีจอเลยเหมือนสุนัขบ้าเลย คิกๆๆแตงสับสนมากๆเลย เบื่อไปหมด เพิ่งรู้จากพี่แอ้ว่าโดนทดสอบอยู่ เราก็กิเลสหนาหลวงปู่เลยเคาะแรงเลย อิอิ ลูกศิษย์แสนดื้อ(ตัวแตงเอง)ว่านอนสอนยากแต่กินมาก อิอิ
    ไม่น่าเชื่อ จากความสับสนแตงยังมีหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่หลวงตาม้า และบทสวดจักพรรดิ รวมทั้งคุณพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง แตงอธิษฐานบอกหลวงปู่ว่า หนูเบื่อคนในที่ทำงานและสังคมที่เห็นแก่ตัว แตงอยากมีงานที่มั่นคงและเป็นประโยชน์ต่อสังคมอย่างแท้จริงงานที่หนูจะนำศักยภาพที่พอมีไปใช้ให้ก่อประโยชน์ต่อส่วนรวมค่ะ รวมทั้งแม่หนูก็ฟอกไตแตงเลยอยากมีงานที่พอมีลุ้นได้บรรจุเป็นคนของหลวง อยากให้ท่านทั้ง 2 เบิกได้และอยากมีงานที่ทำให้แตงมีเวลาไปปฏิบัติธรรมได้ คือมีวันหยุดซะหน่อยอ่ะค่ะแล้วขอให้เจอกัลยาณมิตรในที่ทำงานใหม่ด้วย (ขอมากไปละหนู)ตอนแรกอยากทำงานสายอนามัยชุมชนแต่แอบของานครูด้วยเพราะพอมีประสบการณ์บ้างแล้วพอวันอาทิตย์เพื่อนโทรมาปุ๊บให้ไปสอบโครงการนี้เลยมาสอบวันจันทร์ วันพุธสอบ(ยากมาก)..วันพฤหัสบดีประกาศผล..
    แตงก็เลยเป็นครูในบัดดล
    เด็กที่นี่น่าสงสารมากเลยค่ะจากสาว ธุรการใน บ.เอกชน พอมาเป็นครูตามสายที่เรียนมา ใน รร.วัด พบว่า นี่ล่ะงานที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมจริงๆ บ้านแตงอยู่เขตเทศบาล แต่แตงขับรถมา 2-3 กิโล นอกเขตเทศบาล ข้ามสะพานแม่นำป่าสัก ทั้งๆที่น่าจะเจริญตามสังคมแวดล้อมถึงจะเป็นบ้านนอกแต่ส่วนใหญ่ชุมชนนี้พอมีฐานะบ้าง..เด็กส่วนใหญ่จึงได้เข้าเรียนในเขตเทศบาล..เด็กที่ยากจนจริงๆ..หรือมีปัญหาทางบ้าน..กับเด็กๆลูกหลานชาวเรือ(อยู่เรือ)เลยได้เข้ามาอยู่ รร.วัดพวกเขาถึงแม้สังคมจะเปลี่ยนไปแต่ปากท้องยังเป็นเรื่องสำคัญมาก เช่นมื้อต่อไปจะมีข้าวกินไหม น่าสงสารไหมคะ
    เหล่าสาวกโดนทดสอบอะไรก็สู้ๆเด้อๆเป็นกำลังใจให้...แตงยังต้องฝึกอีกเยอะ..สิ่งศักดิ์ศิทธิ์มีจริงค่ะแตงฝันว่าโดนดุเรื่อยเลย(ท่านเมตตตาแต่มันดื้อจริง อิอิ)
    ว่าแต่ใครเคยเห็นพระประธานปางนอนสีดำนิลองค์ใหญ่ ทรงเครื่องพระครบชุดไหมคะ ฝันเห็นแต่ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหนค่ะ

!!!!!!!!เดี๋ยวแวบไปก่อน จะมาคุยต่อใหม่ค่ะ อิอิ กำลังเพลินเลย แต่ฝนตกอ่ะ ไม่กลัวเปียกหรอก กลัวกลายร่างอ่ะค่ะ555555555<!-- google_ad_section_end -->

13. มุกลินลวา

มุกลินลวา เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำวิธีเช็คโพสท์จากคุณ komodo นะคะ แก่แล้วก็เงี้ย ไม่ hi-tech เหมือนวัยรุ่นเค้าซะเล้ย

คุณแตงไทย สู้ ๆ

14. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

5555 กระทู้นี้มีพี่แอ้กี่คนหนอ น้องแตงถึงได้หวัดดีหลายคนจังอิอิ:cool::cool:

15. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าหวัดดีหลายรอบแปลว่าคิดถึงมากกว่าคนอื่น ไม่รู้ซะแระ ฮิฮิ

16. find truth

แล้วตัวเองคิดถึงเค้ามากป่าวววววว อิอิ(k)(k)

17. Nakraksa

อยากให้คิดถึงมิล่ะ คิดถึงแล้วก็ไม่มาหา จะคิดถึงทำไม ฮี่ๆมีแอบงอน

18. find truth

โอ๋ ๆๆๆๆๆ หายงอนยัง เดี๋ยวให้อมยิ้ม 1 อัน อิอิ แหม๋ ก็ระหว่างที่ตัวเองไม่อยู่เค้าก็ติดภาระกิจเหมือนกันอ่ะ พอดีพี่ ๆ ที่ห้องดูดวง ขอความช่วยเหลือมา ด้วยความที่เป็นนางงามจักรยาน เราจะปฏิเสธได้ไง อิอิ (k)(k)

19. Nakraksa

หา เด๋วนี้รับดูดวงแล้วรึแอ้ ดูให้นู๋ดั่วจิ

20. find truth

มะช่ายยยยย เค้าไปสอนคอม ฯ เฉย ๆ อ่ะ ไปช่วยด้านเทคโนโลยีนิดส์นึง ให้สามารถช่วยคนได้เต็มที่อ่ะ :cool::cool: