ถามผู้รู้ ท่านั่งสมาธิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย unta, 10 สิงหาคม 2011.

1. unta

unta สมาชิก

14 พฤศจิกายน 2010
    ท่านั่งสมาธิที่นิยมและพบมีการปฏิบัติบ่อยๆ คือท่านั่งขัดสมาสเพชร หรือท่านั่งอย่างพระพุทธรูป
    แต่เรานั่ง บ่ได้ มันฝื่นสังขารตัวเอง ท่าที่นั่งที่ใช่อยู่แล้วสมาธิลงเร็วมาก(สำหรับเรา) แบบพอนั่งมันก็วืด (ไม่วูบ) บางครั้งยังไม่ทันหลับตาคือท่านั่งขัดสมาสเช่นกัน ต่างกันตรงการวางขา เราวางเรียงกัน ขาข้างขวาอยู่ด้านใน ขาข้างซ้ายอยู่ด้านนอก พอจะมีใครในความกระจ่างได้บ้าง
    ไม่หว่งหากจะนำไปใช่ แต่ไม่รับรองจะจะเป็นเหมือนเรา
    หากมีและยากเล่ายาวๆแบบเจาะจง สงให้เราทาง E-mail ที่
    untaanatta@gmail.com ก็ดีนะ เรื่องอื่นก็ยินดีรับ
    ขอบคุณล่วงหน้า

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คือท่านั่งสมาธินี่ไม่อยากให้ฟิกนะครับ.....เอาอย่างไรก็ได้ที่มันสบายนั่นหละ.....

คือเราฝึกที่จิตนะ ไม่ได้ฝึกที่กาย.....

ส่วนเรื่องขัดเพชรนั้นหลวงปู่สิมท่านสอนว่าจะทำให้นั่งได้หลังตรงและนั่งได้นาน...อันนี้ก็เป็นวิธีการของท่าน.....

ถ้าคุณชินอันใหน สบายอันใหน ก็เอาอันนั้นหละครับ....นั่งห้อยขา นอนสมาธิก็ยังได้...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2011
  3. GoingMarry

GoingMarry เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2010
    ผมถนัดนอนนะครับ แต่ตอนนั้นอย่าง่วง ถ้าง่วงแล้วไม่ดีนัก เพราะท่านอนร่ายกายไม่เกร็งไม่เมื่อย และไม่ต้องถูกเพ่งเล็งนักเวลาวันหยุดว่างๆกลางวันใครผ่านไปผ่านมา

4. ped2011

ped2011 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับสิ่งที่ท่านทำ ผมชอบมาอ่านการตอบปัญหาของหลายๆท่านในห้องนี้ มาทีไหร่รู้สึกได้ถอนหายใจยาวๆผ่อนคลาย ครับ
    ผมชอบนั่งเอาหมอนเตี้ยพอประมาณลองก้น ทำไห้ไม่ปวดหลัง หวังว่าคงไม่ผิดกติกานะ

5. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องลองหลายๆแบบจนจะกว่าพบท่าที่ถนัดที่สุด

เชื่อไหมว่า ผมใช้เวลาทดลองเกือบครึ่งปี กว่าจะเจอท่านั่งที่เหมาะกับตัวเองมากที่สุด

6. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

สมาธิเค้าฝึกที่ขาหรือใจคับ แยกให้ดีเถอะ

7. ทะเลทุกข์

ทะเลทุกข์ Active Member

ขออนุโมทนาในความเพียรครับ นั่งตามท่าที่ถนัดน่าจะเหมาะสมที่สุดครับ คนเราจริตแตกต่าง ธาตุขันธุ์ ก็แตกต่าง คงยากที่จะระบุให้ชัดเจนอันไหนดีนั่นเราคงต้องพบเองถึงจะตอบได้เอง อย่าสบายเกินจนหลับก็พอครับ

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ