ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นวัตถุมงคลที่ผู้ว่าราชการในสมัยนั้น เลือกสรรค์เป็นสิ่งมงคลเพื่อมอบเป็นที่ระลึกในวาระการประชุมคณะรัฐมนตรีสัญจรที่นครศรีธรรมราช จึงเป็นวัตถุมงคลชั้นเลิศอันทรงคุณค่า ที่เป็นที่นิยมเสาะหาตลอดมาค่ะ คัดลอกมาจากหนังสือพระนะโม ค่ะ

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณค่ะพี่อ้อย

ญาติธรรมท่านใดที่ประสงค์ที่จะร่วมประมูลองค์พ่อจตุคามรามเทพที่พี่อ้อยมอบให้ยายผีป่านำมาเปิดประมูลเพื่อช่วยเหลือยายผีป่าตามที่พี่อ้อยเจตตนา ก็สามารถไปร่วมประมูลได้ที่ลิ้งค์นี้นะคะ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=40529

3. DevilBitch

ยายผีป่าขอเชิญทำบุญกับวัดและทำทานกับเด็ก ถวายพระเจ้าอยู่หัวนะเจ้าคะ

<TABLE style="FONT-SIZE: 10pt; FONT-FAMILY: Arial; BORDER-COLLAPSE: collapse" borderColor=#111111 cellSpacing=7 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width=85></TD><TD vAlign=top>ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างยอดฉัตรแก้ว ๓ ดวง เพื่อเป็นพุทธบูชาต่อองค์ปฐมฯ ณ วัดเขาแร่ สุโขทัย กับหลวงพี่เอก http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=30697

อย่าพลาด! เปิดรอคอเดียวกัน...(นอกรอบ!)

ยายผีป่าขอไม่เกิน ๗๐๐๐ บาทค่ะ สร้างและซ่อมแซมศาสนสถานที่สถิตย์พ่อปู่ดำ งดรับบริจาคแล้วค่ะ เข้าไปอนุโมทนานะคะ

ขอเนื้อนาบุญช่วยบริจาคปัจจัยสมทบJdin_buddhismซื้อตู้พร้อมพระไตรปิฏกฯถวายหลวงพี่เล็ก
    </TD></TR></TBODY></TABLE>ตามไปอนุโมทนาหรือร่วมสร้างบารมีนะคะ

4. DevilBitch

อืม...วันนี้ปีติจนน้ำตาคลอ นั่งชมภาพการถวายพระพรในหลวงของเรา ก็ได้ตั้งจิตถวายพระพรชัยมงคลแด่พระองค์ พระราชินี และพระราชนุกูลพร้อมไพร่ฟ้าทุกคนเช่นกันค่ะ ขอทำความดีเพื่อแผ่นดินเกิด แม้เหนื่อยไม่เท่าเสี้ยวธุลีของในหลวง แต่ก็ดีใจที่ได้ทำดีบ้างและเป็นลูกไทย ที่ไม่ทำร้ายแผ่นดินค่ะ

ช่วงนี้ขอให้ทุกท่านนะคะ ห่วงสุขภาพของตัวเองด้วยนะคะ เราสะสมสารพิษ สะสมโรคต่างๆ แบบไม่คาดคิดว่ามันจะมากำเริบตอนไหน

เฮ้อ...ยายผีป่าก็ไม่รู้ว่าก่อนตายสังขารของยายผีป่าจะทนอาการของโรคได้เพียงไร เคยดื่มน้ำไม่ได้เลยเป็นเดือน น้ำหยดลงคอแต่กลืนไม่ได้ พอมองย้อนไปพิจารณากรรมเก่าของตัวเอง อ๋อรู้แล้ว เราเคยลงโทษพวกเชลยศึกให้อดน้ำอดอาหาร มีเชลยคนหนึ่งขอน้ำกินเพราะทนไม่ไหวแล้ว ทหารของเราเอาน้ำในกระบอกไม้ไปให้ด้วยสงสาร เราสั่งโบยทั้งทหารที่ให้และสั่งฝังเชลยนั้นเอาคอโผล่มาแล้วเอาน้ำเดือดๆ ราดหยดให้เขากิน ตายไปอย่างทรมาน

ตอนนั้นเราได้รับการสั่งสอนมาว่า สงครามไม่มีคำว่าปราณี เฉกใดเฉกนั้น เราเหมือนลูกเสือที่ย่อมเดินตามรอยพ่อเสือแม่เสือ

แล้วย้อนมาอีกภพ เรานั้นโดนสั่งประหารริมแม่น้ำของกับพี่ชายทั้งสองของเรา น้องชายต่างมารดาคนเล็กของเรารอดไปได้ โดยหนีไปกับญาติหญิงของเรา เราสามคนพี่น้องโดนฝังเพียงคอริมแม่น้ำของ เราโดนตัดลิ้นก่อนการบั่นคอ จิตเราไปเกาะที่ผีเสื้อ เราเคยเป็นผู้มากวาสนาใยจึงมาโดนประหารเฉกนี้ได้ บัดนี้เราเห็นแล้วว่ากรรมเป็นเยี่ยงไร เราจักไม่เสียใจ หากเราทรมานมากกว่านี้ เพราะเราทำมามากเกินกว่าจะบอกเจ้ากรรมนายเวรของเราว่า อะโหสิกรรมให้เราเถิด

5. DevilBitch

ยายกำลังสอนเจ้าหนอนกรุงใจใต้ที่อกาลิโกให้ฝึกจับลิง สอนลิงให้สงบบ้างบางครั้งบางครา เดี๋ญวมาค่ะ

6. DevilBitch

เฮ๊ย...มาอนุโมทนาคนเคยทำบาปทำไมเนี่ย หรือว่าเห็นสัจจะธรรม กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมสนอง

7. DevilBitch

เมื่อคืนสะแหร๋นไปคุยกับพ่อหนอนฯ ที่อะกาลิโก เรื่องการทำอาณาปานสติ(น๊านทำเป็นเก่งไปสอนเค้า) ก็จะพยายามบอกน้องเขาไปว่า ทำจนรู้ว่า เราไม่ใช่กาย กายไม่ใช่เรา เราไม่ใช่อยู่ในกาย กายไม่ใช่อยู่ในเรา อันนี้เป็นสิ่งที่สายธรรมยุตและนักปฏิบัติเลิศแล้วท่านพิจารณาได้ ดวงตาเห็ฯธรรมกันหลายต่อหลายองค์ตามรอยพระพุทธเจ้าค่ะ

เมื่อใดที่เราเห็นกายกับใจ(จิต) เราแยกกันอย่างเห็นได้ชัด มันเกิดจากการที่เราสงบจริงๆ กำหนดพิจารณษกายสังขารสามสิบสองประการ พิจารณษธาตุทั้ง ๗ ดิน น้ำ ลม ไป อากาศ วิญญาณ จิต ได้อย่างถ้วนถี่ ก็เกิดสมาธิ(ณาณ) เราก็เห็นได้ดั่งกล่าวค่ะ (ตอนปฏิบัติอย่าอยากเห็น อย่ากำหนดว่าวันนี้จะต้องเห็น พระท่านให้ไปตามขั้นตอน พอเราทำจนชิน แว่บเดียวแม้ยามเปิดตาเราก็แยกได้ค่ะ เมื่อใจเราสงบนะคะ เราก็กำหนดจิตมาไว้ที่กาย จะเห็นได้ว่ากายก็ไม่ใช่เครื่องเหนี่ยวรั้งจิตเลย มันแยกจากันได้ค่ะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน (อิอิ..ยายผีป่าเป็นอะไรไม่รู้ชอบสวัสดีตอนท้ายๆ ) สวัสดีในความหมายของยายผีป่าคือความสุขความเจริญ พวกเขมรเขาสวัสดีกันอย่างนี้

8. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

ยายผมเคยสอนหนอนแล้วแต่เขาชอบเล่นไสยะไม่ยอมเลิกของเก่ามันเลยยากที่จะมาเดินทางธรรมล้วนๆจ้า

9. DevilBitch

อ้าวเหรอคะท่านพี่...

เดี๋ยวมานะคะ คุยเรื่องการเสียถาษี

10. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีค่ะคุณยาย ไม่ได้เข้าเว็บมานาน ต้องทำการบ้านไล่ตามอ่านกระทู้ต่างๆอย่างหนัก แต่ที่เหนื่อยที่สุดยาวที่สุดก็เป็นกระทู้ของยายนี่แหละจ้ะ แต่ตามอ่านด้วยความรักและเคารพเลยนะจ๊ะ อิอิ ได้อ่านข้อความของยาย ได้อ่านกระทู้ต่างๆแล้วรู้สึกจิตใจมันกลับมาอยู่กับร่องกับรอยดีจ้ะ แอนขออนุโมทนากับทุกข้อความทุกคำสอนของยายด้วยนะจ๊ะ ...สาธุ...

11. DevilBitch

เจริญจิตถึงกันและกันจ๊ะ พี่ๆ น้องๆ ลุงป้าน้าอาผู้มาเยือนห้องยายผีป่าทุกท่านนะคะ

เพิ่งกลับมาถึงบ้านป่าตอนเย็นๆค่ะ ฝนยังพรำๆ ไปกรุงเทพน มันอึดอัดมากทางด้านสภาวะมลพิษ และการจราจรที่แออัด งานนี้ยายผีป่าได้หัดนั่งรถเมลล์ในกรุงเทพด้วยค่ะ

เอ๊ะทำไมยายผีป่าเป็นผู้รากมากดีมาจากไหน ถึงเพิ่งมาหัดนั่งรถเมลล์เมืองกรุงตอนแก่

คือมันมีที่มาค่ะ

ยายผีป่ากลัวกรุงเทพ!!!ในปัจจุบันมั๊กๆจ๊ะ

ตอนที่เป็นเด็กบ้านนาลองเข้ากรุงเทพฯ พ่อพาไปเยี่ยมญาติบ้าง ไปรักษาตัวที่รามาบ้าง เราเข้าใจเลยว่า คำที่ชาวกรุงเขาเรียกเราว่า บ้านนอกเข้ากรุงนั้นเป็นอย่างไร

อันดับแรก พ่อพาเบียดขึ้นรถเมลล์ พ่อดันยายขึ้นก่อนไปยืนคาบันได้ เพราะเข้าข้างในไม่ได้ มันอัดกันแน่นแล้ว ถุงกระดาษแบบตารางหมากรุก(ถุงโชคดี) ที่ใส่เสื้อมามันยุ่ยขาด เสื้อตก จะลงเก็บก็ไม่ได้ รถออก เราก็กลัวตก พ่อก็ขึ้นไม่ทัน ตายเลย เงินอยู่ติดตัวก็ไม่มี พ่อก็วิ่งตะโกนตามรถ รอด้วยๆ วิ่งไปเรื่อยๆ ยายก็สับสนกึ่งจะร้องไห้ มือกำราวขอบประตูจนเกร็ง เพราะคนโครงไปโครงมาพร้อมรถเราต้องกำแน่นๆ กลัวตก พอรถติดหน่อย รีบกระโดลงเลย บังเอิญพ่อเคยสอยว่าเวลารถชลอความเร็วระดับไหนที่ไม่อันตรายหากจะกระโดดลง และควรกระโดดลงอย่างไรถึงจะไม่เจ็บ คือตอนเด็กๆ ยายเห็นเด็กผู้ชายเขาห้อยท้ายรถสองแถวไปโรงเรียน พอถึงหน้าโรงเรียน รถจอดยังไม่สนิท เขากระโดดลงได้ ยายอยากทำได้ เลยเอาบ้าง โอย...หัวเข่าแตก ศอกถลอก พ่อเลยถามว่าทำไมรีบลง ก็บอกตามตรงว่าอยากทำเหมือนพวกนั้น เลยรู้เทคนิคการกระโดดรถให้ปลอดภัย พ่อก็วิ่งตามมา เจอกันก็ดีใจ พ่อบอกเงินเราน้อย เดินไปเรื่อยๆ(เช้าถึงบ่าย) ก็ชินค่ะ เพราะอยู่บ้านนอก เราเดินข้ามทุ่งไปหาตกข้าวคือเอาของไปแลกข้าว เดินตามพ่อกับแม่ต้อยๆ ร้อนก็บ่นพอเบาๆ บ่นมากไม่ได้ เพราะใครบ่น พ่อบอกว่า งั้น นั่งรอตรงนี้ หรือเดินกลับทางเก่าคนเดียว

ก็ไปถึงบ้านญาติเอาเสียเกือบลมจับ อ๊วกแตกเลย เหม็นควัน หายใจแทบบไม่ออก เลยฝังใจกับรถเมลล์กรุงเทพ

พอตอนหลัง โตขึ้นมาเป็นสาวนะ แฟนพาขึ้นรถเมลล์เที่ยวกรุง แล้วตอนหลัง เขาท้าเราให้ขึ้นคนเดียว ยายไม่รู้จะทำอย่างไร เอาสนามหลวงเป็นจุดหลักค่ะ แต่ที่เกลี่ยดจนไม่กล้าขึ้นรถเมลล์กรุงเทพอีกเลย ก็ตอนโดนลวนลาม เราเป็นคนไม่ยอมคน หันกลับไปมองหน้ามัน แล้วยิ้มให้มันทำทีว่าชอบนะ แล้วพอมันคิดว่าเราเล่นด้วย มันควักออกมาทั้งดุ้น ยายเอาไฟแช็คที่พกไปด้วยทุกที่(ยายชอบพกไฟแช็คค่ะ เพราะแฟนสูบบุหรี่ เขาให้จุดให้) ลนมันเลย มันจะตบยาย ๆ ก็บอกตบสิมึงโดนยำคารถแน่ ผัวกูยืนข้างหน้า มันเลยรีบหาที่ลง ยายไม่ลงตรงนั้น สมัยนั้นยังไม่มีมือถือ ไปลงสนามหลวงแล้วโทเข้าบ้านแฟน พี่สาวแฟนเอารถยนต์ออกมารับ แล้วขำ บอกว่าไปบ้านั่นเจอเอ็งมันคงเข็ดอีกนานนะ ยายเลยตอบว่า หนูเข็ดเสียมากกว่า ไม่เอาอีกแล้วรถเมลล์กรุงเทพ

และเมื่อก่อน พอยายเจอควันพิษ ยายจะหายใจไม่ออก

แต่วันที่ไปนั้น เงินไม่ค่อยมี เลยพยายามประหยัด เลยหัดนั่งรถเมลล์ ดีที่เราฝึกกำหนดลมพออยู่ตัว เลยมีสติจับที่ตัวเรา ไม่ใส่ใจภายนอก ขนาดนี้กลับมายังหายใจเหมือนมันสวนทางลมอยู่เรื่อยค่ะ หายใจอึดอัด ขนาดนั้งรถมา กำหนด นะมะพะทะ จะพะกะสะ นะเมติ ตลอด มาคลายสักพัก เป็นอีก เลยวางไม่ภาวนา ก็ยังอึดอัด จะว่าเครียดหรือได้รับสารตะกั่วหรือสราพิษเจือปนเข้าลมหายใจก็ใช่มันถึงต้องมาล้างพิษที่บ้านป่าเสียก่อน น่าสงสารคนเมืองจังเลยนะคะ

ตอนนี้ยายผีป่าทรมานกับโรคแทรกนิดหน่อย กลายเป็นทำปาณาฯโดยมิได้ตั้งใจนะคะ จะเล่าให้ฟัง อย่าว่าลามกนะคะ ถือเป็นกรณีศึกษา

คือว่าเมื่อสิบปีก่อนนั้น ยายผีป่าทานยาผิด ทำให้ผอมมาก แล้วมาอวบสดใสใหม่ แล้วมีคนมาว่าอีกว่าจะอ้วนเหมือนเก่าอีกแล้ว(ที่จริงไม่อ้วนมากเพราะยายสูง มันดูพอดี แต่คนก็ว่าอยู่ดี) เลยกินยาตัวเดิมไปอีก ทีนี้แย่เลย มันไปทำให้ระบบเดิมของร่างกายเปลี๋ยนไป ยายนั่งตรงไหนก็ตาม มดมันไต่มันกัดตรงในกางเกงในที่มีคราบปัสสาวะของเราซึมออกมา แม้กระทั่งกางเกงในซักแห้งสะอาดและอบตากแดดจัด มันยังตามไปแทะเป็นรูโหว่เลย หมอบอกว่า ยายอาจมีโอกาศเป็นเบาหวานได้ ยายบอกตอนนี้เป็นหรือยัง หมอบอกยัง เป็นแค่สัญญาณเตือน แล้วเราเป็นโรคที่แพ้ภูมิต้านทานของตัวเองให้ระวังมะเร็งด้วย แล้วไล่ไปที่กรรมพันธุ์ ยายโชคดีที่ชอบทานอาหารสมุนไพรและได้ไปรับการรักษาทางการฝังเข็มจากผู้เชี่ยวชาญโดยตรง(แบบหายขาด โดยเฉพาะไมเกรนไม่เกิดอีกเลย หมอบอกไมเกรนเป็นตัวบอกโรคได้อีกเยอะเลย อาทิ มะเร็ง) และได้อาศัยการกำหนดลมเข้าออก และกำหนดอารมณ์คุมจิตเราให้เป็นกลางได้ คือไม่ดีใจจนเกินไปไม่เสียใจจนเกินไป ให้สมองมันคลายเครียด มันก็จะค่อยๆไม่ทำให้อาการกำเริบ

มาพักหลังนี่ ยายไม่ค่อยใส่ใจเรื่องอาหาร มารู้อีกทีตอนที่มดมันเริ่มตอมอีกแล้ว

อยู่ตรงไหน มันตามได้หมดค่ะ จมูกมดนี่ไวเจงๆ เราก็ไปหยิบมันออก มันหยิบแรงก็ตายล่ะมัง หยิบเบามันก็แค่สลบแล้วฟื้นมากัดเราต่อ อิอิ

หมั่นสังเกตความเปลี่ยนแปลงในร่างกายตัวเองนะคะ อย่าประมาทนะคะ แม้จะรู้ว่าเราต้องตาย แต่ขอให้ตายอย่างผู้มีสตินะคะ พระพุทธเจ้าท่านสอยให้เรารักษาสังขารเพื่อเป็นที่พักของจิต ให้จิตได้ใช้สังขารในการหาทางหลุดพ้น เพื่อจะได้ไม่เสียเวลาอีก

12. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ยายยย .... เดย์ได้งานแล้วน่ะที่กรมตำรวจของที่นี่
    ว่าแต่ เด๋วนี้เล่นถี่เชียวน๊า อิอิ

13. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยินดีด้วยจ้าเดย์ ...ตั้งใจทำงานด้วยล่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.2 KB
      เปิดดู:
      120
  14. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ้าววว ส่งรูปผิด อ่ะ งั้นเอาเป็น รูปนี้ถือเป็นขอให้มีความสุขในวันเริ่มต้นงานใหม่จ้า.......

15. DevilBitch

แหม...เจ้าเดย์ ตายยากเจงๆ พับผ่าสิแม่คุณ ไปบ้านพี่อำนาจเมื่อตอนวันศุกร์ก็บ่นถึงกัน สงสัยว่าวุ่นกับการหางาน และวันนี้มีคนโทมาคุยก็ยกตัวอย่างเดย์ไป และก็คุยที่ร้านก็บอกคิดถึงน้องคนหนึ่ง กลับมาเปิดเน็ต เจอดี เออ...สงสัยว่าเรากระแสจิตแร๊งแรงเนอะ

เดี๋ยวมาเล่าว่าที่ไปกรุงเทพไปทำอะไรบ้าง รออ่านนะจ๊ะ

16. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีครับยาย สบายดีไหมครับ
    ตอนนี้ผมยุ่งๆเรื่องงานครับเลยไม่ค่อยได้คุยกะยายเลย ไม่้รู้เมื่อไหร่จะได้หยุดซะที
    ตอนนี้เซ้งมากครับนี่ กริ่้งคลองตะเึคียนที่ผมเช่าเก็ซะเเล้วอ่ะ อาบน้ำอยู่ เอ ทำไมพระตูละลายฟะ ยังกะเอมเเอนเอม ละลายในปากเเต่ไม่ละลายในมือ ตอนนี้ในคอผมคงมีเเต่รูปอาจารย์ผมเท่านั้นที่เเท้อ่ะ ห้าๆ เศร้า อยากกลับขึ้นฝั่งเรวๆๆๆๆๆ เเค้นนี้ต้องชำระ
    น้องหนอนกรุงใจใต้ ทำไมไม่เหนไปหา อาจารย์มั่ง หายไปเลย

เด ชู้ป้า เรียนจบเเล้วหรอ ทำอะไรที่กรมตำรวจฟะ เเล้วยิมกลับมาด้วยหรือป่าว

17. DevilBitch

ขอขอบพระคุณคุณอ๓ชาติที่ส่งวัตุมงคลมาให้ยายผีป่า และขอบพระคุณคุณหงสนาถที่ส่งซีดีคำแนะนำการ)ฏิบัติต่างๆ ของแม่ชี ณัฐทิพย์ ตนุพันธุ์ ยายได้ฟังตอนเช้า ชอบการสอนการพูดแนะนำทางธรรมที่เข้ากับยุคนี้ของแม่ชีมากค่ะ ใครที่สนใจอยากได้ซีดี สามารถติดต่อสอบถามไปที่ หมายเลข ๐๑๙๕๙๐๗๓๖ หรือ ๐๑๘๙๗๔๑๔๙ รายละเอียดของแม่ชี ยายผีป่าจะขอสอบถามหรือขอให้คุณหงสนาถนำมาแจ้งที่บอร์ดดีกว่านะคะ

ช่วยบริจาคปัจจัยเพื่อขอรับแผ่นซีดีที่แม่ชีสอนด้วยนะคะ เพราะปัจจัยนั้นจะเป็นการนำไปสร้างและบำรุงวัดและสถานปฏิบัติธรรม อบรมจิตต่อๆ ไปค่ะ

18. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

การเป็น สต๊าฟรับน้องมหาวิทยาลัย และรับน้องคณะตัวเอง เมื่อยยิ่งนักT_T

19. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    คำอ้นสู้ๆ เหอๆๆ

20. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    อิอิ โล่งแล้ว ... หางานได้สบายใจ ต้องขอบคุณตัวเล็ก อิอิ มีการเส้นไอติมสตอเบอรี่กันนิดหน่อย (ถังใหญ่เองยาย - -'') ว่าแต่ยายไปยกตัวอย่างไรเดย์เนียะ ตัวอย่างแย่ๆ ที่โดนคนหลอกให้เดินไปเซเว่น100เมตร (ที่จริงๆเป็นกิโล) แบบนี้รึป่าว 555+ ไว้วันไหนจะตื่นมาปั่นกระทู้ด้วยคนน่ะค่ะ

ปล. สมาชิกก๊วนยายหน้าใหม่เพียบเลย ... ยายไปหลอกมาจากแถวไหนเอ่ย 555+