ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายจะเดินทางไปอุตรดิตย์วันไหนเหรอค่ะ!!!!

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

คงไม่ได้ไปไหนแระ เพราะว่าโทไปทางเจ้านาย เปฮอลิเดย์และแสดงงานที่อเมริกากันทั้งหมด เงินเดือนที่รอ ก็ต้องเลื่อไปหลังต้นเดือนหน้า

อีกอย่างผัวไม่ให้ไปค่ะ เพราะเราเป็นผู้หญิงคนเดียว เกรงว่าจะเป็นที่ครหา คุณขุนท้าวไม่ไปด้วยล่ะคะ ถ้าคุณขุนท้าวไปด้วย ยายไปได้ค่ะ เพราะคุณขุนท้าวน่าไว้ใจที่ซู๊ด

คือแค่คุยกัน ยังไม่ตกลง เพราะต้องดูความพร้อม อย่างคุณตั้มศักดิ์และน้องๆ เราลุยกันได้ แต่ผัวกลัวว่ายายจะไปทำให้พวกหนุ่มๆเสียหายเลยบอกว่า รอก่อนได้ไหม พร้อมเมื่อไรค่อยไปค่ะ

3. ไอ้ใบ้

ดีค่ะยาย เราเป็นผู้หญิง จะไปไหนมาไหนต้องพิจารณาให้รอบคอบค่ะ พี่เอง(มีสามีแล้ว)เวลาไปกับเพื่อนผู้ชายโดยลำพัง จะคำนึงถึงความเหมาะสมค่ะ จริงๆเราไม่ได้คิดอะไรแต่ ความไม่เหมาะสมมีค่ะ ยังไงก็เตือนด้วยความปราถนาดีน่ะค่ะ ไม่ว่ากัน (bb-flower

4. DevilBitch

อ้าว ตกลงคุณขุนท้าวเป็นผู้หญิงหรือคะเนี่ย คิดว่าเป็นผู้ชาย สงสัยเอาชื่อคนรักมาใช้แน่ๆเรย เออ เราก็หลงคิดว่าเป็นผู้ชาย ที่แท้ก็มีสามีแระ อิอิ หรือว่าชายมีชาย สมัยเนี้ย แยะไปเนอะ ว่าป๊พี่ขุนท้าวจ๋า

5. ไอ้ใบ้

พี่เป็นผู้หญิงค่ะ มีสามีแล้วค่ะ ชื่อขุนท้าวเป็นชื่อที่คนรักตั้งให้ ซึ่งสมัยก่อนพี่เคยเป็น ขุนท้าว จริงๆ ตั้งแต่สมัยพระเจ้าเหาค่ะ นานมากแล้ว พี่เห็นน้องเอื้อมเป็นน้องสาวที่น่ารักคนหนึ่งจึงกล้าแนะนำ ไม่ว่ากันน่ะค่ะ ภาระเรามี ที่จะต้องทำไม่ใช่ตัวคนเดียว ที่จะไปไหนมาไหนตะลอนๆไปได้ เราต้องนึกถึงคนข้างหลังให้มากๆค่ะ ในเวปก็สนุกได้ตามประสาแต่ในชีวิตจริง มันมีอะไรๆมากกว่านั้นค่ะ ทานข้าวให้อร่อยน่ะค่ะ ตอนนี้พี่ติดฝนแล้วค่ะ รู้สึกจะตกหนักมากด้วย

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เย้เย วันพรุ่งนี้พวกผมจะออกเดินจากหน้าชมรมพุทธฯ มข. ประมาณ 7.45 น.

ไปถึงวัดท่าซุง ประมาณ บ่ายๆ ประมาณบ่ายสามอ่ะครับ คิดว่านะ ....

.... ยิ้ม ยิ้ม

ลืมบอกพี่รินนะ ผมอาจจะอยู่ต่อกะน้องเบิร์ดที่ถ้ำทะลุ จนถึง..วันที่ 22 23 เลยก็ได้...แล้วพี่รินจะมาตอนไหน เอาเงินมารินๆผ่านน้องๆบ้างนะครับ รองาบ..งาบ..และ งาบ คร๊าบบ

7. DevilBitch

เฮ๊ย ตูล่ะรืมเรยว่าโพสเรื่องที่ทวดเล่าให้ฟังว่าพระองคืแรกเหาะได้ไว้ที่ห้องไหนน่ะ เซ็งเรย มัวแต่วิ่งตอบกลับไปกลับมา

นอนแระ กู๊ดไนน์ จุ๊บๆๆๆๆๆ

8. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

9. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
  10. DevilBitch

สวัสดีวันปีใหม่ ขออวยพร อวยชัย ให้สุขขี จงมีโชค มีลาภ เปี่ยมบารมี จงมีดีขึ้นไปในนิพพานฯ
    เมื่อคืนยายผีป่านอนเสียเกือบตีสอง ลงไปนอนที่หน้าทีวีชั้นล่างเป็นเพื่อนหลานชาย ก็คิดว่า ทำอย่างไรดีหนอ
    แม่สามีสั่งให้เอาเครื่องเซ่นไหว้เจ้าที่ ยายผีป่าไม่ชอบที่จะไปสั่งฆ่าปลา ค่าไก่ มาเซ่นไหว้ (ยกเว้นไปรอที่มันตายแล้ว เพื่อจัดบวงสรวง)
    ก็เลยบ่นในใจคุยกับเจ้าที่เจ้าบ้านเจ้าเรือนว่า เอางี้นะ เราจะไปถวายสังฆทาน ทุกท่านเห็นดีด้วยไหม เอาข้าวปลาอาหารที่เขาจัดทำแล้วเราไปซื้อที่ตลาด เครื่องสังฆทานเราจัดหาที่ไม่ลำบากเรา
    เราจะพาท่านไปทำบุญรับอานิสสงห์กับพระอริยะ แล้วที่ๆจะไปเหมือนทุกปีคือ วัดท่าขนุน และไปต่ออีกหลายวัด
    จนเช้าตีห้า ก็จิตภวงค์ไปอีกว่า เอางัยดีหนอ ตั้งจิตไปคุยกับเจ้าที่ แล้วจิตก็คิดถึงหลวงพี่เล็ก เอ หลวงพี่อยู่ไหนหนอ จะไปวัดท่าขนุนจะได้พบได้ถวายสังฆทานกับท่านไหม
    (แล้วยายก็ลุกจากที่นอนหน้าห้องทีวีไปนอนห้องเล็กอีกฝั่งหนึ่งของบ้าน)ก็คิด(คุยกับผี)ว่า เป็นที่แน่ชัดว่าไม่จัดเครื่องเซ่นไหว้ ห้ามมาบังคับนะสำหรับพี่ที่ไม่อยากเจริญ บังคับเราไม่ได้นะ มันจะบาป(ฮั้นแน๊ะ ขู่ผีทางอ้อม)
    แล้วสักประมาณ ๖ โมงเช้า(ไม่ได้ดูเวลา) ลูกเกรซวิ่งเอามือถือลงมาตะโกนเรียกแม่ๆๆๆ(ซาร์ตแบตไว้ห้องนอนข้างบน)
    มีโทรศัพท์ ยายดูชื่อที่แทบมองไม่เห็น อ๋อเจ้าเฟริส (คิดปั๊บโทมาปั๊บ เพราะกำลังจะโทหาน้องเขาเช้าๆ เพื่อถามบางเรื่อง)
    เฟริส. พี่เอื้อมทำไมไม่รับสายหลวงพ่อ
    ยายผีป่า.อืม ...(เสียงแหบพร่าเพราะแพ้อากาศ) หลวงพ่อ ...หลวงพ่อเล็กน่ะเหรอ โทมาตอนไหน
    เฟริส.ไม่สบายเหรอ
    ยายผีป่า.เออ...จะตายอยู่แล้ว แหมคิดปั๊บโทมาปุ๊บมีอะไร สุขสันต์วันปีใหม่โว๊ย
    เฟริส.ศาลพ่อปู่ขาดเงินอีกเท่าไร
    ยายผีป่า.เฮ๊ย เอาเงินไปให้เขาหมดแล้ว แต่มีคนจะส่งมาอีกยายก็คิดว่าคงต้องไม่พอ เขาขอมาแค่หมื่นเลยโพสแค่นี้
    เฟริส.หลวงพ่อกำลังจะไปหา จะเอาเงินไหม
    ยายผีป่า.เงิน เออ เอาสิเงิน เอามาแล้วเอาไปให้เขาต่อ
    เฟริส.ขาดอีกเท่าไร หลวงพ่อถาม
    ยายผีป่า.ต้องไปถามคนดำเนินการ เฮ๊ยอยู่ไหน
    เฟริส. ปากทางเข้าบ้านพี่เอื้อมนั่นล่ะ
    ยายผีป่า.เฮ๊ยบอกหลวงพ่ออย่าเพิ่งมาไวนัก เดี๋ยวขอตัวเปลี่ยนเสื้อผ้าก่อน ใส่ชุดไม่เหมาะ(แล้วเสียงเจ้าเฟริสก็เร่งบอกเร็วๆนะจะถึงแล้ว แล้วสายก็ตัดไป)
    สรุปว่า ที่คิดจะได้ต้อนรับพระดีที่บ้าน ก็ได้บารมีหลวงพี่เล็กมาโปรด จะถวายน้ำท่านก็ไม่รับ บอกอิ่มกันมาแล้ว (คงรู้ว่ายายผีป่าพาครอบครัวหากินนอกบ้าน ที่บ้านมีแต่ของว่าง อิอิ)
    แล้วคุณเล็กพริกขี้หนู และน้องเฟริสก็ร่วมสมทบทุนสร้างและซ่อมแซมศาลพ่อปู่ดำมาคนล่ะ ๑๐๐ บาท รวม ๒๐๐ บาท อนุโมทนา
    (และถ้าไปถามเขาว่าขาดอีกมากไหม ทีนี้ยายผีป่ารู้แล้วว่าจะไปขูดรีดจากใคร ก็หลวงพี่เล็กงัยเนอะ อิอิ)
    แล้วยายผีป่าถามหลวงพี่แล็กขณะที่ท่านเดินออกไปรอบบริเวณบ้านยาย(ไปแผ่เมตตาให้ผีทุกภพทุกภูมินะยายว่า เพราะรู้สึกได้)
    ยายผีป่า.หลวงพี่คะหนูเถียงกับผีกับเจ้าที่เจ้าบ้านเจ้าเรือนแต่เช้าว่า จะไม่ไปฆ่าสัตว์มาเซ่นไหว้นะ ไปซื้อมาก็จริง แต่ไม่เอาเพราะของสดๆทั้งนั้น หนูจะ
    อัญเชิญทุกท่านพร้อมพวกสัมภะเวสีไปทำบุญที่วัด ถวายสังฆทาน เจ้าที่จะว่าไหม
    หลวงพี่เล็ก.ว่าสิ
    ยายผีป่า.ว่าเหรอคะ ว่าอะไร
    หลวงพี่เล็ก.ว่า!น่าจะทำอย่างนี้มาตั้งนานแล้ว

11. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ขอให้ปฏิบัติธรรมและเที่ยวกันให้สนุกทุกคนนะครับ พี่ไม่ได้ไปร่วมด้วยเพราะต้องเร่งสะสางงานให้เสร็จก่อนที่จะเดินทางไปเกาหลีในวันที่ 20 เม.ย. นี้ครับ

ตอนแรกคุยกะยายไว้ว่า จะชวนน้องๆ ไปกราบหลวงพ่อมโนธรรม ที่อุตรดิตถ์ แต่ยายไปไม่ได้ เลยคิดว่าเอาไว้โอกาสหน้าค่อยไปกราบกันก็ได้ครับ พระองค์นี้น่าไปกราบอย่างยิ่งครับ

12. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ

13. DevilBitch

เพิ่งไปปล่อยคณะเจ้าอ้นมา มีน้องซีล น้องยีน น้องกิตติวิท ซี คุณศิษย์น้อย อีกคนหนุ่มใต้บอกชื่อแต่ยายขี้ลืม (แก่ง่ะ หมองเสื่อม) และเจ้าป้องหลานชายตัวแสบไว้ที่ถ้ำทะลุ เอาล่ะหว๋า หลานชายที่มันอยากไปนอนในถ้ำเพราะได้ยินว่าเจ้านางดุมากๆ มันอยากไว้ผมทรงหัวตั้ง มันบอกว่า

แม่ พรุ่งนี้เอาชุดเท่ห์ๆมาให้ผมนะครับ ผมหัวตั้งแน่ๆ เท่ห์มั๊กๆครับ

14. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยายเจ้าขา

คืนนี้ ###อ่อน### จะแปลงร่างเป็นงูเขียวตัวเล็กๆ ไปหยอกนะเจ้าค๊ะ ♥

คิดถึงคุณนางไม้แสนสวยเหลือเกิน ประหนึ่งว่าใจจะขาด รอนๆๆ นะจ๊ะ !!!!!

คริ๊ๆๆ

15. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมกะเบิร์ดจากยาย มาถึงนครปฐมแล้ว..มาหาชมพู่และรวมแก๊งค์ใหม่ไปวัดท่าซุงอีกที
    ..พี่ยีน กะพี่ศิษย์น้อยก็อยู่รถคนเดียวกันขี่กลับไปขอนแก่น คาดว่ากลับถึงประมาณซัก เกือบทุ่มนึง
    ..น้องเอก ก็กลับไปกะน้องเอิร์ธ กะน้องป้องตัวแสบ(อยู่บ้านฟังแต่เพลงโจอี้บอย ผมจะบ้าตาย)..ก็ขอให้โชคดีครับ
    ..

...เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะไปวัดท่าซุงอีกทีครับ วันนี้ไปไม่ได้ เพราะถึงไปถึงก็อยู่วัดไม่ได้ เพราะถ้าไปถึงคงจะเกือบทุ่ม ลำบากน่าดู ก็เลยขอพักสักคืน
    - -

...ต้องขอขอบพระคุณยายมากๆครับ .. พวกเราไปถึงท่าซุงพวกเราก็ กะซวก เงินทำบุญจนเกือบหมดตัวแล้ว มาถึงบ้านยาย ก็เป็นภาระยายหลายเรื่องเลย ก็ไว้คราวหน้าพวกผมจะเตรียมการมาอย่างดี ทั้งเรื่องการพัก การเที่ยว อาหารต่างๆ รู้สึกว่า ยายนี่เหมือนญาติผู้ใหญ่เลย ช่วยเหลือพวกเราอย่างกับพ่อแม่แท้ๆเลย ... ต้องขอขอบพระคุณยายมา ณ ที่นี้ครับ

16. ไอ้ใบ้

ให้น้องอ้นและคณะ เดินทางโดยสวัสดิภาพน่ะครับ

17. DevilBitch

ภาพยืนยัน ความรักที่พวกน้องๆ มีให้ยายผีป่า

อิอิ ...ภาพแรกก่อนออกจากบ้านเตรียมลุย
    อีกภาพ ถ่ายตอนลุย เหงื่อหยดติ๋งๆ สังเกตความเปลี่ยนแปลงของยายผีป่าและแต่ละคน แก๊งค์ตามยายฯ

ลูกลิง(สี่แสบนรกแตก)ลุยไหนลุยนั่น พี่ๆ ปวดหัวจนขอลากลับแต่ไก่โห่ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ๊

คมอ้นเล่าให้หนุฟังว่ายายใจดีมากเลย

คิดถึงยายนะจ๊ะ จุ๊บๆๆ

19. DevilBitch

แก๊งค์ตามยายหายซ่าส์เพราะมาเจอแก๊งค์นรกแตก

ภาพบันทึกความแสบ ถ่ายในกระท่อมลายตะกวด ของยายผีป่าจ้า

20. DevilBitch

วันดีๆที่บ้านยายผีป่า

หลวงพี่เล็กบอก ไม่ให้รดน้ำนะ (อิอิ ก็ท่านยังไม่ตายยยยยยยยยยยยยยย...)