ตะกรุดหลวงพ่อจง 16 ดอก แท้หรือเปล่าครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย myOle, 17 สิงหาคม 2010.

1. myOle

myOle เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณทุกคำแนะนำ มากๆ ครับผม
    เป็นแนวทางในการศึกษาต่อไป

2. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยว่าสะพานควาย พระเก๊เยอะ 55+ผมเดินบ่อยมากเกือบทุกอาทิตย์
    ทางผ่านไปหาแฟน

ถามว่ามีแท้ไม้ มีคับพระย่อย พระเล่นหากันหน่อยก็มีแต่น้อยมาก น้อยไม่ว่าดันราคาเต็มอะดิ เต็มไม่พอราคาเกินอีกอะ 55+ นี่ก็เพิ่งเดินกลับมา

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าท่านเจ้าของกระทู้จะแกะจริง ๆ ขอให้แกะคู่แรกทางหัวสาย ดอกที่อยู่ซ้ายมือครับ ไม่ต้องแกะหมด คลี่ออกมาแค่ครึ่งดอกก็ได้ ดู ๆ แล้วน่าจะเป็นยันต์พรหมสี่หน้า อยากรู้ว่าตีไว้เฉพาะตารางหรือลงอักขระด้วย จะได้หายข้องใจ

4. ben1978

ben1978 Active Member

ใหม่ไปนิดนึงครับสำหรับสีของตะกรุดฝาบาตร แต่อาจจะเก็บรักษาดีก็เป็นไปได้ ไม่ชอบก็ตรงเชือกนี่แหละครับ ถ้าเป็นเชือกรุ่นเก่าจริงๆ จะดูออกแข็งๆครับ น่าจะเป็นเชือกใหม่

5. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    มาดูเป็นวิชาครับชอบตะกรุดครับ ไหนก็มาฝากชุด1ครับแต่ไม่แน่ใจว่าของใครนะครับของผมมี19ดอกเลยครัลเยาะเลยลองดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      7.1 MB
      เปิดดู:
      517
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      287
      ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      230
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      300
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      210
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      311
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      207
  6. myOle

ผมได้คลี่ออกมาแล้วครับ ดอกที่ ห้า หรือ หก
    ภายในมีการจารอักขระยันต์ไว้ ในตารางครับ
    เห็นแล้วยิ่งมั่นใจมากๆ คลี่ออกเพียงดอกเดียวครับ

ตะกรุดท่าน ae_noi ดูไม่เป็นแต่ สวยงามดีครับ

7. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ครับขอบคุณที่ติชมครับตะกรุดชุดนี้ผมได้มาโดยบังเอินครับด้วยความเคารพครับไม่ได้เสียเงินเลยซักบาทด้วยความเคารพครับแต่ได้มาแบบไหนไม่ขอบรรยายนะครับแต่ผมมีประสบการณ์กลับตะกรุดชุดนี้ไวหลายครั้งต่อหลายครั้งครับด้วยความสัตว์จริงครับส่วนตัวผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าตะกรุดชุดนี้ของเกจิองค์ไหนเป็นผู้สร้างแต่ผมชอบและบูชามากๆครับเพราะเหตุผลข้างต้นครับทุกวันนี้ผมไม่ได้คลาดเอวแล้วครับถ้าไม่พกใส่กระเป๋าก็ขึ้นหิ้งบูชาสลับไปๆมาๆอยู่เป็นประจำครับด้วยความเครพครับของดีโดยส่วนตัวต้องรักษาและทะนุทนอมครับด้วยความเคารพครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2011
  8. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมชอบปลัดขิกรูปแทนตัวของคุณ myOle ครับ เป็นของหลวงพ่ออี๋ใช่มั๊ยครับ

9. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าไปคลี่ออกมาดูหรอกครับ คลี่ออกมาดูก็เท่านั้น ความแท้ความเก่าดูได้จากภายนอกก็พอมั๊งครับ ผมก็ดูไม่เหมือนชาวบ้านเค้าซะด้วย ชุดนี้ผมดูแท้นะครับ ชุดของคุณae noiผมก็ดูแท้ครับ ตะกรุดแบบนี้เค้าก็ไม่ค่อยจะเล่นกันแพงมากเท่าไรอยู่แล้ว และพ่อจงก็มีทั้งยุคแรกและก็ยุคปลายครับ ก็เล่นของพวกนี้ต้องใจคอหนักแน่นครับ ไม่ใช่ใครบอกเก๊หน่อยก็จะถอยซ๊ะแล้ว
    ถ้าจะทิ้งก็บอกนะครับ555

10. manman45

manman45 Active Member

27 ธันวาคม 2010
    เตือนแล้วก็ยังคลี่ออกมาอีกเหมือนอย่างที่บอกไหมละครับม้วนกลับดีๆเอายางรัดคาไว้สักหลายๆวันก็คงจะเข้าที่ได้ครับ ผมดูดีตั้งแต่เชือกแล้วครับ ของทำเทียมนั่นแหละครับจะทำเชือกแข็งๆเขาเอาพวกแป้งเปียกทาหรือจำพวกกาวแล้วเอาไปคลุกฝุ่นขยี้ๆให้ด้ายแตกดูเปื่อยๆ เชือกตะกรุดแท้ๆจริงๆจะดูนุ่มแต่เหมือนจะเปือ่ยๆจะเป็นขุยๆเล็กๆถ้าขุยเส้นใหญ่ๆก็น่าสงสัยไว้ก่อนครับ ทองเหลืองก็ดูเก่าหลายสิบปีครับทั้งสองเส้น อย่าใส่เพียวๆเดินกลางทุ่งนะครับหรือโดยเฉพาะขึ้นเขาขึ้นดอยสูงนะครับ ท่านป้องกันพวกภูตพวกผีอันตรายจากคนสัตว์ แต่ไม่แน่ใจในด้านฟ้าฝนครับเหอะๆ

11. myOle

คลี่ออกมาดูนานแล้วครับ ไม่ใช่เพิ่งมาคลี่ออก แล้วก็ม้วนกลับเหมือนเดิม
    ตอนนี้ใช้อยู่แบบถนอนมากๆๆ กะไว้ให้ถึงลูกหลานเลย
    (ถ้าลูกหลานไม่ชอบ หรือไม่สนใจด้านนี้ ก็คิดว่าจะนำเอาไป หล่อพระพุทธรูปที่วัดใดสักแห่งครับ)
    ขอบคุณ manman45 มากๆ ครับ สำหรับคำแนะนำ

ส่วนปลัดขิก ไม่แน่ใจว่าหลวงพ่ออี๋หรือเปล่าครับ
    แต่พี่ๆ ในนี้ บอกว่า เป็นของ หลวงพ่อลั้ง ยุคแรกครับ
    ตอนเด็กๆ ผมชอบพระเครื่องเลยไป ค้นดูบนหิ้งพระว่ามีอะไรบ้าง
    เจอพระมากมาย และก็ปลัดตัวนี้ครับ
    เก่าแบบนี้มานานแล้วครับ ตั้งแต่เห็น จนบัดเดียวนี้ครับ
    เป็นอีกสิ่งที่ ติดตัวตลอดครับ มีประสบการณ์มาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2011
  12. thth

รบกวนช่วยถ่ายรูปปลัดขิกให้ดูหลายๆ ด้านด้วยนะครับ

13. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ...........ผมว่าแท้ครับ เพราะผมเอาของรุ่นพี่ที่ทำงานมาเทียบกับรุ่นนี้ดูครับ ใกล้เคียงกันมาก.:VO:VO:VO

14. myOle

15. thth

คงไม่ใช่ของหลวงพ่ออี๋จริงๆ ครับ คงเป็นของหลวงพ่อลั๊งตามที่ในกระทู้เดิมบอกไว้ครับ แต่ก็สวยมากครับ

ตะกรุดของผมมี 108 ดอกครับ เป็นของหลวงพ่อจงเหมือนกัน ถ้าอยากชมพรุ่งนี้จะลองหาไฟล์รูปภาพให้ครับ

16. superchit

superchit เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    สวยครับ เก่าเก็บไม่ได้ใช้ ถึงจะคลี่ออกมาจะเป็นไรไป ท่านเคยพูดไว้ +++ ทองถึงอยู่ในน้ำครำก็ยังเป็นทอง +++ นับประสาอะไรกับของหลวงพ่อที่เก่งขนาดเทน้ำมนต์ออกจากมือได้ นี่ผมก็เก็บของท่านไว้ได้ 7 องค์แล้ว

17. myOle

ถูกต้องครับ ท่านเป่าแค่ทีเดียว ยิงไม่ออกครับ
    จากประวัติที่เคยศึกษามา
    ปัจจุบันหายากแล้วครับ พระทองคำ แบบหลวงพ่อจง
    สาธุ

18. TEEPOP

TEEPOP สมาชิกใหม่

ไม่ใช่ของหลวงพ่อจงครับ เพราะถ้าเป็นหลวงพ่อจงตะกรุด 16 ดอกแต่ละดอกจะจารยันต์ไม่เหมือนกันครับ รอยจารตีเส้นจะไม่ชัดและลึกขนาดนี้ ถ้าไม่เก๊ก็น่าจะเป็นของหลวงพ่อองค์อื่นมากกว่า

19. myOle

ผมเคยได้ยินมาว่า ของแท้ต้องมีตารางแบบนี้
    ไม่มีคือ ปลอมครับ
    ไม่แน่ใจข้อมูลว่าอันไหนแท้ หรือปลอม
    สรุปแท้หรือปลอม ไม่เป็นไรครับ
    เพราะบูชามานานแล้ว
    ยังไงก็รัก :cool:

20. ben1978

ben1978 Active Member

ผมว่าแท้ไม่แท้อยู่ที่ศรัทธาและความเชื่อครับ ถ้าเชื่อมั่นในตัวเกจิ แม้จะเก๊ท่านก็แสดงพุทธคุณครับ อย่าไปหวั่นไหวต่อคำสวด อย่าหวั่นไหวต่อศรัทธาและความเชื่อก็พอครับ