ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. ผู้รักษาศีล

ผู้รักษาศีล สมาชิกใหม่

7 มิถุนายน 2020
    อยากสอบถามคุณ tjs เพิ่มเติมสักนิดนะครับ

1.คุณพ่อผมท่านเสียไปประมาณ 5 ปีแล้วเป็นผู้ตั้งชื่อผมให้ตั้งใั่นศีล อยากสอบถามว่าตอนนี้คุณพ่อสบายดีไหม อยู่ในภพภูมิที่ดี หรือว่ามีอะไรพอจะช่วยท่านได้ไหมครับ

2. อยากเรียนถามเรื่องการศึกษาและการทำงานว่า ควรจะมุ่งเป้าด้านการเรียนและการทำงานไปในทิศทางไหนดี ระหว่าง สาขาเรื่อง เกี่ยวกับ ปอด หัวใจ หรือ มะเร็ง และการทำงาน จะมีวาสนามาทางไหนระหว่างการเป็น หมอในโรงพยาบาลที่เป็นโรงเรียนแพทย์รักษาผู้ป่วยด้วย ทำงานวิจัยหาวิธีการรักษาใหม่ๆยาใหม่ๆ ด้วย สอนลูกศิษย์ด้วย หรือว่า จะมุ่งเน้นมาทางการรักษา เป็นหลัก อยู่ใน รพ. ที่มุ่งเน้นงานบริการมากกว่าเชิงวิชาการ

4. อยากสอบถามว่าการทำงานในอนาคตหลังเรียนจบจะได้ทำงาน ใน กทม หรือในต่างจังหวัด ถ้าเป็นต่างจังหวัดพอจะบอกที่ได้ไหมครับว่าแถวไหนที่เรามีความผูกพันกันมาด้วย

5. อยากสอบถามว่าความต้องการที่จะสร้างบ้าน เพื่อเป็นสถานที่สัปปายะ และชุมนุมในการปฏิบัติ จะทำสำเร็จไหม และเมื่อไรควรจะเริ่มดำเนินการ

ขอรบกวนด้วยครับหากได้คำชี้แนะที่ดีจะได้มุ่งไปตรงทางและทำงานให้เกิดผลมากยิ่งขึ้นในทางที่เหมาะสมครับ

2. นางละเวง555

นางละเวง555 สมาชิก

15 ธันวาคม 2018
    สวัสดีค่ะคุณtjs
    ดิฉันเกิดวันเสาร์ 15 พฤษภา 2514เวลา09.52ส่วนแฟนเกิดวันเสาร์ที่ 10 พฤษภาคม 2518 ไม่ทราบเวลาเกิด...คำถามคือ
    1.แฟนเขาเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเราใช่หรือปล่าวค่ะในอดีตชาติเราเคยทำกรรมอะไรไว้กับเขา..คือสงสัยมานานแล้วไม่รู้จะถามใคร..อาการคือชอบเบียดเบียนเงินทองทำร้ายด้วยวาจาหรือบางครั้งทำร้ายร่างกายดิฉันต้องทำอย่างไรมีวิธีให้เขาดีขึ้นไหมค่ะ..(ทำหลายวิธีแล้วดีขึ้นแล้วก็กลับเป็นเหมือนเดิมสลับกันตลอด)เกรงว่าจะกระทบถึงลูกคือกลัวลูกเกลียดพ่อจะเป็นบาปเสียปล่าวๆ
    2.ว่าด้วยเรื่องการถอดกายในแบบไม่ตั้งใจควบคุมไม่ได้..นึกอยากจะออกก็ออกไป..พอจะกลับก็กลับเฉยเลย..เมื่อถอดแล้วใจนึกไปกราบองค์พระที่หิ้งพระหน้าบ้าน..เมื่อไปถึงหิ้งพระกลับไม่มีรูปองค์พระเลยสักองค์ว่างเปล่า.ทั้งๆที่มีหลวงพ่อโตหลวงปู่ทวดหลวงคล้ายฯองค์พระพุทธรูป.แต่กลับกลายเป็นมีภาพพระจีน(รูปเซียน)ติดอยูที่ฝาหน้าหิ้งแทน..กลับเข้ากายแล้วนั่งงงคะ..หลังจากนั้นฝันว่าไปกราบหน้าหิ้งพระอีกคราวนี้เจอดี..ผีออกมาไล่ล่าจนตกใจตื่น..รบกวนคุณtjsรบกวนดูบ้านให้หน่อยได้ไหมค่ะ..ว่ายังมีเจ้าที่เจ้าทางอยู่ไหม..และเขาต้องการสื่อบอกอะไร..หรือมีวิญญานอะไรแฝงอยู่..หน้าประตูบ้านจะติดรูปท้าวเวสสุวัณค่ะ..ไม่ทราบว่าทำไมบางครั้งยังมีสิ่งแปลกๆแฝงเข้ามาได้คะ
    ลักษณะบ้านจะติดทะเลหน้าบ้านติดถนนหลังบ้านยาวยื่นลงไปในทะเลที้บ้านมีหิ้งพระ.หิ้งครูหมอมโนราห์..หิ้งร.5คะเกริ่นมาเสียยาวค่ะ..
    3.ดิฉันมีเทพหรือเทวดาหรือครูบาอาจารย์คุ้มครองบ้างไหมค่ะ..
    4.ลูกชายเกิดวันจันทร์ 28 มิถุนา 2553 ปีขาล ดูเขาจะดื้อมากและสอนยากขึ้นเรีื่อยๆมีวิธีแก้ไหมค่ะ..เขาเกิดมาเป็นเจ้ากรรมนายเวรเราหรือปล่าว..เราจะพึ่งพาเขาได้ไหมในอนาคต
    5.ดิฉันจะมีโชคลาภบ้างไหมค่ะ..ไม่ชอบซื้อหวย..มีแต่สลากออมสิน..และจะได้ซื้อบ้านไหมปีนี้
    6.การงานที่ทำอยู่..จะทนทำได้อีกกี่ปี..เคยโดนใบเตือนไปครั้งนึง..เถียงกับลูกค้า..ถ้าเขาจะให้ออกจะได้รับค่าชดเชยเต็ดเม็ดเต็มหน่วยไหม..รบกวนถามคุณtjsค่ะ..ขอให้คุณเจริญขึ้นทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ.ขอบตุณค่ะ

3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ชาติที่แล้วเกิดเป็นหัวหน้ามีลูกน้องมาก
    คล้ายชาตินี้ วาสนาดี มีความรุ้ดีการงานดี แต่เป็นคนอารมณ์แปรปรวนง่าย มีโลกส่วนตัวมาก เป้นคนมีเหตุผลและฉลาด โกรธง่สยหาโกรธง่ายหายเร็ว จะโกรธนานก้เพราะทำผิดเรื่องใหญ่ๆสำคัญๆ
    กรรมที่มีก้ตามจากหลายภพชาติ การฆ่าสัตว์เบียดเบียนสัตว์ ทำร้ายคนให้เดือดร้อน จึงต้องทำทานปล่อยปลาหน้าเขียงบ่อยๆเสมอ ทำบุญสร้างพระเรื่อยๆจะดีมาก
    2. ปู่ฤาษีนารอด พระแม่คงคา ท่านพระอินทร์ ท่านวิษณุกรรม ครับ
    3. สั่งสมบุญมาดี ทาน ดี สมาธิดี แต่ต้องฝึกเรื่องศีล และการระงับความโกรธ

4. ทางสมาธิ สายลพ ฤาษีลิงดำ ด้านอภิญญาครับ
    5. การฃื้อบ้านควรเป้นต้นปีหน้าจึงจะดีครับ

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ครับ รับทราบ

5. tjs

1. คุณพ่อท่านเป็นคนวาสนาดีสั่งสมบุญไว้มาก ท่านผิวขาวเหลือง ท้วม รุปหน้าห้าเหลี่ยมได้สัดส่วน คือ หนุ่มหเป้นคนหล่อ ดูดี ท่านสวมแว่น ตอนนี้ท่านอยุ่ชั้นดาวดึงส์ครับ ท่านสุขสบายมากครับ ท่านมีคุณเป็นอถิชาติบุตร และคุณจะสืบทอดเจตนาของท่านครับ
    2.เดิมทีใจคุนตอนแรกอยากเรียนต่อและต้องอยุ่ทำงานด้วยในเมือง แต่สิ่งที่แต่สิ่งที่คุณคิดและจะทำนั่นคือสิ่งที่ดีงามแล้ว เพราะวาสนาคุณมาแบบนี้ สรุปคือ ควรต้องออควรต้องออกไปทำงานและสานฝันสร้างกุศลตามที่คุณพ่อ ได้แนะนำไว้ต้องมุ่งเน้นรักษาเป็นหลักช่วยเหลือคนอยุ่ที่รพ.ตจวครับ
    3. ต้องไป ตจว ครับ น่าจะปีหน้า ต้องเดินทาง พื้นที่ภาคกลาง คือ ชัยนาท สุพรรณบุรี อ่างทอง เป้นต้นครับ
    5.ยังไม่ถึงเวลาครับ ให้ทำหน้าให้ทำหน้าที่การแพทย่ไปก่อนครับ อายุ36แีเมื่ไหร่จึงสามารถทำได้ พร้อมทั้งในระหว่างนี้ให้ฝึกฝนด้านสมาธื เดินทางธรรม สั่งสมไว้ครับ
    เพราะอนาคต นอกจากต้องช่วยคนทางการแพทย่แล้ว คุณยังเป้นผุ้นำและครูอาจารย่ทางธรรม สอนธรรม สอนสมาธิผุ้อื่นครับ ส่าธุ

6. วิริยะกุล

วิริยะกุล สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2020
    ขอบพระคุณครับ

7. Pinku_Whale

Pinku_Whale สมาชิก

28 พฤษภาคม 2020
    อาจารย์คะรบกวนตอบคำถามของหนูด้วยนะคะ

1.ชาติที่แล้วเกิดเป็นอะไร?
    2.ชาตินี้ มีปัญหาเรื่องความรัก มีสามีอยู่แล้วแต่รักอีกคนนึง (แฟนเก่า)
    3.เคยทิ้งแฟนเก่าไป เพราะเขาไม่มีอนาคต แต่ก็รู้สึกเสียใจในทุกวันนี้ และยังคิดถึงอยู่ แต่ตอนนี้เขามีคนอื่นไปแล้ว
    4.ควรทำอย่างไรดีคะ เพื่อชดใช้กรรมในชาตินี้
    5.ทุกวันนี้กลับมาอยู่กับสามี แต่ก็ไม่เหมือนเดิมค่ะ ทั้งความรู้สึกเขาและดิฉัย

ขอบพระคุณท่านมากค่ะ ที่ให้ความช่วยเหลือ

8. Pinku_Whale

หนูเกิด 20/02/2535 ค่ะ รบกวนแนะนำการปฎิบัติในอนาคตด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

9. tjs

1. อดีตชาติเกิดเป้นนางรับใช้ในข้าราชการผุ้ใหญ่สมัยร3.
    2. เคยทำกรรมไม่ดีเรื่องความรักและผิดสีลข้อสามไว้ จึงทำให้จึงทำให้เกิดปัญหาหลายอย่าง ชาติก่อนชาติก่อนๆก้มีกรรมแบบนี้สืบเนื่อง
    3. หมดกรรมต่อกัน แต่กรรมที่ยังไม่หมดคือคนที่กลับมาอยุ่ด้วยกัน แต่ห่างเหินกัน เป้นกรรมเก่าตัองหมั่นสั่งสมความดี
    ก้จะทำให้ครอบครัวความรักดีขึ้นครับ
    4. การแก้ไขคือการต้องบวชพราหมถือศีลบ่อยๆจะดีมากครับจะแก่้ไขได้ ให้จริญอสุภะกรรมฐานมากๆจะดีมาก
    นอกจากนี้ควรทำบุญศพไร้ยาติจะดีมากครับ
    5. ต้องใช้เวลา การปฎิบัติดีตามที่ผมกล่าวมา การถือสีลแปดจะเป้นมหากุสลช่วยแก้ไขกรรม แล้วจะดีขึ้น

การตั้งใจปฎิบัติก้จะพ้นกรรม จะได้หมดสิ้นกรรมเหล่านี้ เสียทีครับ เพราะเป็นเช่นนี้มาหลายภพแล้วครับ การบวชภาวนาจะแก้ไขกรรมตรงนี้ได้ครับ สาธุ
    อีกนิด ควรหมั่นร่วมบุญสร้างพระบ่อยๆก้จะดีมาก จะหนุนให้พ้นกรรมและสมปราถนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2020
  10. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    เรื่องเล่าสนุกๆ สองวันนี้ฝันแปลกมาก

เรื่องที่ 1 ฝันว่าไปดินแดนที่มีแต่ต้นงิ้ว มีชายร่างดำเอาหอกไล่แทงผู้หญิงร่างคล้ายซอมบี้คนนึง ผมกับผู้หญิงคนนั้นสบตากับ ความรู้สึกเหมือนเคยเจอหน้ากันมาก่อน เธอโดนไล่ปืนขึ้นต้นงิ้ว พอปีนขึ้นไปเสร็จ ก็มีอีกา เขามาโฉบขย้ำเธอ เลือดกระจายทั่ว แล้วก็กลับมาเป็นเธอใหม่

เรื่องที่ 2 ฝันเห็นอสุรกายร่างยักษ์เท่าภูเขา มีหัวเป็นวายพยายามจะปีนออกจากหลุมเพลิง พอปีนขึ้นมาจะพ้น ก็จะเจอ อสุรกาย ตัวใหญ่กว่า เอาค้อนทุบหัวให้กลับไปในหลุมนั้นอีก

เรื่องที่ 3 ฝันเห็น ชายคนนึงกำลังโดน ชายร่างดำ เอาก้อนหินยัดปากไปเรื่อยจนท้องโต แล้วชายร่างดำก็ทุ่มก้อนหินใส่ร่างชายคนนั้นจนเละ

เรื่องที่ 4 ฝันเห็น กลุ่มคนกำฃังวิ่งหนีก้อนหินยักษ์ พอหนีมาขึ้นเนินก็เจอ กลุ่มชายร่างดำ เอาอาวุธไล่ฟันแทง แล้วก็โยนคนกลุ่มนั้นกับไปให้ก้อนหินทับ

11. Pinku_Whale

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
    จะทำตามที่แนะนำค่พ

12. Pinku_Whale

อาจารย์คะ รบกวนคำถามอีกเล็กน้อยค่ะ
    ข้อ 3 ที่อาจารย์กล่าว คือหมายถึงสามีใช่มั้ยคะ?
    อยากทราบว่า
    ชาติก่อนๆ สามีเคยเกิดเป็นอะไร เกี่ยวเนื่องกับดิฉันอย่างไร(เพราะเขาบอกว่ารักดิฉันมาก ขาดไม่ได้เลยค่ะ)
    และ แฟนเก่าเคยเกิดเป็นอะไร เกี่ยวเนื่องกันอย่างไร (ตอนนี้ดิฉันรู้สึกคิดถึงแฟนเก่าแบบเป็นห่วงค่ะ)
    แล้วในปัจจุบันนี้ดิฉันจะสมหวังกับแฟนเก่ามั้ยคะ?
    หรือจะมีความสุขในชีวิตครอบครัวกับสามีแทน (ทุกวันนี้อยู่กันเหมือนเพื่อนค่ะ ดิฉันไม่ได้พิศวาสเขาเท่าแฟนเก่าค่ะ)
    รบกวนอาจารย์อีกครั้งค่ะ

13. pbsut

pbsut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ อ.อย่างสูงครับ

14. tjs

นรกภูมิ ครับ

15. Norawon

Norawon สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2018
    เวลา เราถูก เบียดเบียน หรือ ถูกกระทำ
    เราก็ทุกข์ใจมากมาย เเบบเมื่อก่อน ร้องไห้ เคลียด
    ในปัจจุปัน เราก็พยายาม อยู่อย่างสงบ ไม่ค่อยจะไปอยากยุ่งกับใคร
    เพราะเรามี กรรม เกี่ยวกับ ความสัมพันธ์ เพื่อน ครอบครัว
    บางทีเราเเบบ มองอนาคต ตัวเองไม่ออกเลย
    เเบบ เราจะทำอะไรดี

16. tjs

เราจะทำอะไรดี
    อะไรที่ดีนั้นแหละคือสิ่งที่ตัองทำ

ถ้าเราเห้นโทษของมายาทางโลก ความทุกข่ ตัองการหลุดพ้น ก้ตั้งเป้าหมายแล้วบวชเป้นพระนั้นก้จะตรงทาง
    แม้ที่สุดความพยายามเราก้ไม่เสียเปล่า

17. ผู้รักษาศีล

ขอบคุณ คุณ tjs มากครับผม อยากสอบถามเพิ่มเติมอีกว่า แล้วถ้าเป็นพื้นที่ทางตะวันออก ชลบุรี ศรีราชา จะเหมาะกับการตั้งฐานของผมในอนาคตไหมครับ หรือว่าเป็นต่างประเทศไปเลย ช่วงนึงในชีวิตเคยคิดว่าอยากเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วงให้พุทธศาสนากระจายไปถึงทางตะวันตกอยากเป็นส่วนหนึ่งที่อธิบายพุทธศาสนาในแบบที่คนตะวันตกเข้าใจและนำไปปฏิบัติได้พอจะเป็นไปได้ไหมครับ

แล้วอยากสอบถามเรื่องปัญหาการทำงานของภรรยาว่าสุดท้ายภรรยาจะต้องเปลี่ยนงาน หรือว่าจะสามารถมีหางานที่พอใจได้ในขณะที่ติดตามผมไปในที่ต่างๆด้วยจะได้ไหมครับ เหมือนว่าภรรยายินยอมที่จะทำงานที่สามารถติดตามผมไปได้ทั้งที่ไม่ได้ใช้ความรู้ตรงกับที่ศึกษามาเท่าไรจึงเป็นทุกข์แต่ผมก็ไม่รู้จะแนะนำเธออย่างไรครับผม

18. Norawon

Norawon สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2018
    ชลบุรีดีมากครับ ผมอยู่ชลบุรี ประชากรเยอะ สะดวกในการ กิน มีสองเเถว

19. tjs

ต้องเดินทางไปทางภาคกลางก่อน เพราะจะได้สั่งสมภูมิธรรมและบารมี พร้อมด้วยจะได้พบครูอาจารย์

หลังจากนั้นจึงจะได้ย้ายมาทางทิศตะวันออก สมปรารถนาครับ
    ส่วนต่างประเทศก้ต้องรอเวลาครับ หลังจากสร้างพื้นฐานทางทิศตะวันออกได้ดีแล้วบารมีมากพอแล้ว

ส่วนภริยาต้องขอทราบ วดป เกิด จึงจะตรวจสอบแล้วจึงสามารถแนะนำให้ได้ครับ

20. ผู้รักษาศีล

ของภรรยาเกิดวันที่ 23 เมษายน 2528
    ของผมวันที่ 19 มีนาคม 2535 ครับ
    ขอบคุณครับอาจารย์