ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. wanlapa-cin

wanlapa-cin สมาชิก

สาธุๆค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงเรื่องกาเมชาตินี้ไม่ปราถนาเลย ตั้งใจจะพ้นทุกข์ เห็นชีวิตคน สัตว์ ในชาตินี้แล้วเวทนา อยากปลงแล้วอยู่อย่างสงบไม่วุ่นวายค่ะ

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอตามอ่านนะคะ

3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

มีคนสอบถามว่า ผมรู้ได้อย่างไร

ผมไม่ได้รู้ได้อย่างไร แต่ผมเข้าใจว่า เพราะผมมีของเก่าและสั่งสมมามาก และการใช้งานก็ทำเป็นวสี

ทุกอย่างมันปรากฏของมันเอง เพราะเรากำหนดสมาธิจิตให้เป็นตามครรลองวิถีของมัน เหมือนเราปอกเปลือกผลไม้ เราชำนาญแล้ว เรามันก็ง่ายนิดเดียว แต่เราต้องเข้าใจแก่นแท้ของมันให้ดี คือความว่างของจิต ที่ไม่เจือหรือปรุงแต่ง เพราะผมก็ไม่รู้จะปรุงแต่งให้ได้อะไร เพราะไม่ปราถนาเอาอะไร

อนึ่ง มีคนเคยถามว่าแล้วท่านไม่ม่ค่าครูเหรอ ผมเคยสอบถามครูอาจารย์ท่านตอบว่า
    มี คือทุกพิธีกรรม ทุกกิจภาระเก็บได้คือ 39บาท แต่ถ้าไม่เก็บก็ได้ให้ทำได้สงวิธีถ้าไม่เก็บคือ
    1 ให้ผมต้องไปทำบุญเองให้ครูอาจารย์ ซึ่งผมก็ทำบุญทุกวันด้วยการสวดมนต์รักษาศีลและทุกสัปดาห์คือไปทำบุญตามวัด หรืออื่นๆ
    2ให้เขาทำบุญให้โดยอุทิศบุญให้ครูอาจารย์ของผม และให้ผมร่วมอนุโมทนา
    แต่สำหรับเรื่องนี้ผมอุทิศตนตั้งใจแล้ว ก็ขอให้สบายใจ ขอเสริมว่า หากท่านใดได้ทำความดีหรือสั่งสมบุญบารมีสิ่งใดมา ขอให้นำมาโพสต์ จะได้ร่วมอนุโมทนาร่วมกันครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ สาธุ

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขออนุญาตคุณก้องค่ะ

“ ยะถา นะ สักกา ปะฐะวี สะมายัง
    กาตุง มะนุสเสนะ ตะถา มะนุสสาติ ”

“ แผ่นดินนี้มนุษย์ไม่สามารถทำให้ราบเรียบได้ทั้งหมด ฉันใด

เราก็ไม่สามารถทำให้มนุษย์ทั้งหลายมาอยู่ในอำนาจของเราได้ ฉันนั้น ”
    (ขุ.ชา.เอก.๒๗/๗๓๑/๑๖๖)

เราจะทำปฐพี คือแผ่นดินใหญ่นี้ให้ราบเรียบเสมอกันหมด ย่อมเป็นสิ่งเหลือวิสัย ฉันใด

จักนำมนุษย์ทุศีลผู้มีทิฏฐิต่างกันมาทำให้เป็นคนดีมีศีลไม่ได้ทุกคนฉันนั้นเหมือนกัน

แม้จะกล่าวเพื่อหวังเกื้อกูลว่า พวกท่านจงรับศีล ก็ไม่อาจนำมาได้ด้วยอำนาจของตน ด้วยว่าคนที่เป็นบัณฑิตเท่านั้น ย่อมติเตียนปาณาติบาต อทินนาทาน กาเมสุมิจฉา มุสาวาท สุราเมระยะมัชฌะปะมาทัฏฐาน ว่าเป็นอกุศล แต่คนพาลไม่เชื่อสังสาระ ไม่ต้องการศีลแม้แต่น้อยนิด พวกเขาจึงไม่อาจรักษาศีลให้บริสุทธิ์ได้แม้แต่น้อย ยังสำคัญว่าเป็นการประกอบสุจริต การนำคนเหล่านั้นมาย่อมเหลือวิสัยเช่นกัน

เพราะฉะนั้นการให้ศีลแก่คนที่ได้ประสบพบเห็นทั่วไปจึงไร้ผลอันน่าปรารถนา จึงควรให้แก่คนที่ขอเท่านั้น เพราะความศรัทธาเลื่อมใสในคุณของศีลแล้วขอ ย่อมก่อประโยชน์แก่เขาทั้งปัจจุบันและอนาคตกาล

ปล. เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์

5. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    ผมขออุทิศบุญกุศลจากการทำบุญ รพ.สงฆ์ ให้แก่ครูบาอาจารย์ของอาจารย์ tjs นะครับ ขอบพระคุณมากๆที่ช่วยเหลือครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      220.4 KB
      เปิดดู:
      162
  6. ann@namaste

ann@namaste เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2014
    ดิฉัน ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระแก้วมรกต ถวายวัดบ้านหนองขวาง จังหวัด บุรีรัมย์ กับทางชมรมวัชรธาตุ ขอน้อมอุทิศบุญนี้ ให้กับครูบาอาจารย์ของคุณ tjs ค่ะ

7. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมนำพาหมุ่คณะเทถนนคอนกรีตที่วัดป่าเพื่อใช้ในการปฎิบัติธรรม ขอน้อมอุทิศบุญนี้ไห้กับครูบาอาจารย์คุณ tjsครับ

8. มะยง

มะยง สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2013
    ดิฉันได้ถวายปัจจัยเพื่อร่วมในการสร้างศาลาเอนกประสงค์และเป็นอาคารสถานที่เรียนของพระ วัดอุทัยกุดโดน อ.ห้วยเม็ก จ.กาฬสินธุ์ ค่ะ โอนเงินไปแล้ว พี่สาวจะถวายในช่วงสงกรานต์ค่ะ
    ขอน้อมอุทิศบุญนี้แด่ครูบาอาจารย์ของท่านtjsค่ะ

9. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีครับ คุณก้อง
    ผมขอเรียนถามเรื่ององค์ครูอาจารย์ของตัวเราครับ
    1. หากเราไม่ทราบว่าเป็นท่านใด เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรครับ
    2. หากทราบจากคุณก้องบอก เราจะทราบได้อย่างไรว่าท่านสงเคราะห์เราอยู่ครับ
    ขอบคุณครับ ขออนุโมทนาในบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลครับ

10. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์ก้อง
    ยังรอคำตอบจากอาจารย์อยู่คะ
    ยังไม่ได้รับคำตอบเลยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

11. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

==========

ขออนุโมทนาอย่างยิ่งครับ สาธุ

นี่คือความจริงสิ่งหนึ่ง เหตุนี้พระพุทธองค์จึงจำแนกบัว ได้สามหรือสี่เหล่านั่นเอง

แต่ยังมีความจริงสิ่งหนึ่งที่ผมเคยสื่อถึงท่านบรมมหาโพธิสัตว์ พระกษิติ

ท่านสอนว่า:ใช่แล้ว ถูกต้องแล้ว

แล้วปณิธาณของท่าน จะสำเร็จสัมมาสัมโพธิญาณ จนกว่านรกภูมิว่างเว้นจากสัตว์นรก จะเป็นสิ่งที่ทำได้หรือขอรับ

ท่านกล่าวว่า เป็นสิ่งที่ยากจริงๆ แต่ก็ใช่ว่าจะทำไม่ได้ นรกจะปราศจากสัตว์นรก นั้นเกิดขึ้นได้ยากมาก เพราะสรรพสัตว์มีกรรมชั่วมากกว่ากรรมดี การสั่งสมบารมีโปรดสัตว์ย่อมต้องใช้ความพยายามมากเป็นพิเศษและยาวนาน เพื่อได้ช่วยให้สรรพสัตว์สั่งสมความดี คือต้องมีความดีมากกว่าความชั่ว มีหลักยึดมั่นที่สำคัญคือพระรัตนตรัย เราไม่สามารถทำให้สรรพสัตว์สำเร็จอรหันต์หลุดพ้นทุกข์ได้ทั้งหมด แต่เราเชื่อว่า ความพยายามของเราอย่างไม่ย่อท้อ แม้จะหนักและยาวนานมาก แต่เราก็สามารถช่วยให้สรรพสัตว์พ้นจากนรกภูมิได้ไม่ให้หลงเหลืออยู่ในคราวที่เราจะบรรลุอนุตระธรรม อมิตาพุทธ

สาธุครับ

12. tjs

=============

ขออนุโมทนาครับ

13. tjs

======

14. tjs

========

15. tjs

=====

16. tjs

คำถามที่ตกค้่าง ในสัปดาห์หน้าจะทะยอยตอบให้ครับ สาธุ

17. สารส้ม

สารส้ม Active Member

30 สิงหาคม 2013
    เกิด18มิ.ย12รักษาโรคเพราะกรรมอะไรทำอย่างไรถึงจะหายเมื่อไหร่จะมีโชคบ้างเหมือนมีอะไรขวางอยู่เคยโดนของมาทำอย่างไร

18. ธารทอง

ธารทอง เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้สวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิ ขอถวายกุศลนี้แด่ครูอาจารย์ของคุณ tjs ค่ะ

19. tjs

===========

สาธุ

20. tjs

ผมเชื่อว่า หลักศาสนา ทุกศาสนา เป็นปรัชญาชั้นสูง ความรู้ทางวิชาการทางวิทยาศาสตร์เป็นเพียงความรู้ที่ฉาบทาคือเปลือกและกะพี้ มิใช่แก่นแท้แห่งปัญญา หรือความรู้ที่ยิ่งกว่า

แต่แก่นไม้เกิดขึ้นมีอยู่ได้ก็เพราะอาศัยมีเปลือกและกะพี้

ดังนั้น ความรู้ใดๆในโลกถือว่าล้วนมีค่า มีความสำคัญทั้งนัั้น และที่สำคัญที่สุด คือแก่นแท้แห่งความรู้ คือแกนไม้อันหมายถึงปัญญา
    คือหัวใจที่เราต้องเข้าถึงมันจริงๆให้ได้

เพราะเมื่อใดที่เรายังเข้าถึงแก่นแท้แห่งปัญญาไม่ได้ เมื่อนั้น เราก็เป็นคนโง่คนหนึ่ง ที่แยกไม่ออกระหว่างความดีหรือไม่ดี ความชอบหรือไม่ชอบ ความมีประโยชน์หรือความมีโทษ

เพราะอวิชามารในจิตเราที่เราต้องรู้เท่าทันและทำลายมันให้หมดกำลัง หมดฤทธิ์ที่ จะมาครอบงำนำพาเราให้เดินทางผิดสร้างกรรมไม่ดี ที่ไม่ควรทำ กลายเป็นคนที่โง่คือพ่ายแพ้ต่ออำนาจของกิเลสมารในใจตน

ขอจงเป็นผู้ไม่ประมาทในตนเอง คนอื่นเขาจะเป็นอย่างไรก็ช่างเขา มันตัวเขาใจเขา เราบังคับไม่ได้

แต่กายใจของเรา เราต้องฝึกฝนอบรมให้ดีขึ้นให้ได้ เพราะผลสุดท้าย ความดีที่เราทำเราสร้างมันให้ผลที่ดีงามเสมออย่างแท้จริง

และยังมีความจริงอย่างหนึ่งคือ สัตว์จำพวกหนึ่ง แม้จะรอบรู้ฉลาดมากแต่ก็ยังเลือกทำชั่ว เพราะอวิชามีอำนาจมากมายมาก จนเขาเหล่านั้นมองข้ามความดีหรือปัญญาชั้นสูงไป เพราะสุดท้ายแล้วคืออาศัยกรรมวิบากที่ตามให้ผลประกอบจึงไม่สามารถเปลี่ยนแปลงความเชื่อความคิดของเขาเหล่านั้นได้ครับ สาธุครับ

เมื่อเป็นเช่นนี้ คือให้ปล่อยวาง วางใจเราลงเสีย ก็เท่านั้เองครับ