ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. มะยง

มะยง สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2013
    สาธุค่ะ กราบขอบพระคุณท่าน tjs ค่ะดิฉันจะได้พยายามเดินทางต่อไป ตามพละและอินทรีย์ที่มี

มีความปิติมากที่ได้ทราบข่าวแม่ จะนำไปบอกกล่าวแก่พี่ๆจะได้ยินดี
    กราบขอบพระคุณที่แนะนำเรื่องเจ้ากรรมค่ะ และได้บอกให้ทราบถึงภพภูมิที่ท่านดูแลจะได้ปฏิบัติได้เหมาะสมยิ่งขึ้น
    บุญ กุศลใดๆที่ดิฉันได้ทำในอดีต ในปัจจุบัน หรือในอนาคต ขอบุญกุศลนั้นจงได้แก่ท่านtjsด้วยเทอญ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การตอบธรรมะ ของผม ผมตอบตามหลักคำสอน แบ่งเป็นสามระดับ

1 ระดับโลกุตระธรรม
    2 ระดับโลกียะสภาวะ
    3 ระดับสามัญคือปกติธรรมดาเป็นหลักธรรมทั่วไป
    ด้วยการศึกษาปฏิบัติร่วมเกือบ20ปี ทำให้สั่งสมความรู้ มาพอประมาณ
    เมื่อเราปฏิบัติมามากพอจนถึงจุดๆหนึ่ง เราย่อมเข้าใจในวิถีจิต และวิถีแห่งอวิชาที่ทำหน้าที่ของมัน
    ดังนั้น หนทางแห่งความเป็นพระอริยะจึงมีลำดับขั้นของมัน หนทางแห่งการชำระกายจิตย่อมมีวิ้ถีทางของมัน ดั่งที่พระพุทธองค์ตรัสสอนไว้ดีแล้ว เราเป็นเพียงผู้ค้นหาและทำตามที่พระพุทธองค์ตรัสสอนเพื่อให้เห็นความจริงตรงตามที่พระพุทธองค์เห็นมาก่อนแล้ว
    เสมือนใบไม้ในกำมือแม้จะคนละกำมือกัน คนละใบกัน แต่ก็เป็นใบไม้จากโลกใบเดียวกันจากป่าอันเดียวกัน จึงมีสภาพไม่ต่างกัน

ส่วนการตอบคำถามด้านกฏแห่งกรรมและภพถูมิ
    เราตอบตามความเข้าใจในญาณบุเพและกรรมวิบากอันเป็นหนึ่งในทศพลญาณ เพราะเราปราถนาพุทธภูมิ เราได้สั่งสมความรู้เรื่องนี้ มาหลายภพชาติ จึงมีความรู้ในส่วนนี้มากหน่อย แต่ก็ยังถือว่าเป็นผู้สั่งสม
    ดังนั้นหากมีสิ่งที่นอกเหนือจากที่ตนรู้หรือไม่แน่ใจ ผมก็จะสอบถามครูอาจารย์ให้ท่านช่วยชี้แนะ หรือแนะนำในสิ่งที่ถูกต้องครับ

ปล เพราะผมไม่ได้ต้องการอะไรเลยที่เกี่ยวกับตัวตนของตนเอง
    แต่ต้องการ หรือ ปราถนาแนะนำชี้ทางให้ท่านทั้งหลายพ้นทุกข์ไม่มากก็น้อย ช่วยให้ท่านมีทางออกที่ดี เพื่อร่วมกันสร้างความดีสร้างบุญบารมี ตลอดจนได้มีส่วนร่วมในการสืบทอดพระศาสนาครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2017
  3. ann@namaste

ann@namaste เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2014
    ก่อนอื่น ขออนุโมทนาบุญกับจิตอันเป็นกุศล ของคุณtjs ที่ได้มีเมตตาสงเคราะห์ เพื่อนร่วมวัฏฏะ ที่ได้ให้คำแนะนำดีๆ หรือพอจะผ่อนหนักเป็นเบาได้ไม่มากก็น้อยค่ะ ดิฉันเองก็มีเรื่องอยากเรียนถามเหมือนเพื่อนคนอื่นๆ ดังนี้ค่ะ

1. ชาติที่แล้วดิฉันทำกรรมมามากน้อยแค่ไหน กับใคร แล้วเจ้ากรรมนายเวรยังแค้นอยู่มากน้อยเพียงใด พอจะมีหนทางให้เขาแค้นน้อยลงหรืออโหสิกรรมไหมคะ การปฎิบัติธรรมแล้วอุทิศให้ เขาจะพอใจไหม ส่วนเจ้ากรรมนายเวรที่ยังเป็นตัวเป็นๆในภพนี้ ดิฉันยังพอรับมือไหวค่ะ

2. ชาติที่แล้วดิฉันเป็นใครค่ะ เคยถามคำถามนี้กับเพื่อนของเพื่อนที่มีญาณ เขานิ่งไปซักพักแล้วตอบว่า `เขาไม่ให้บอก` ก็เลยคาใจมาถึงตอนนี้ แต่ถ้าบอกไม่ไดัก็ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ซีเรียส

3. ดิฉันปฎิบัติธรรมแบบลองผิดลองถูกมานานหลายปี พยายามหาวิธีที่ถูกจริต ลองไปลองมาก็เลยไม่มีอะไรก้าวหน้าซักเท่าไหร่ พักหลังๆ เลยหันมาทำแต่ กายานุปัสสนา อย่างเดียว แต่ก็พบว่า ระหว่างวัน ลืมดูกายตลอด จะนึกขึ้นได้ก้อตอนอยู่บ้าน ถ้าอยู่ที่ทำงานนี่ลืมไปได้เลยค่ะ เพราะมันช่างวุ่นวาย พอจะมีวิธี ให้เราระลึกให้ดูกายได้ถี่ขึ้นบ้างไหมคะ ดิฉันจะมีโอกาสได้พัฒนาทางธรรมขึ้นบ้างไหมคะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ และขอจิตอันเป็นกุศลของคุณ tjs ส่งผลให้สำเร็จพุทธภูมิตามความมุ่งมั่นค่ะ

4. 123456gotogo

123456gotogo สมาชิก

15 ธันวาคม 2006
    ขออนุญาติเรียนถามดังนี้
    1 ในอดีตชาติผมเคยเกิดเป็นใครเอาที่พอเห็นภาพชัดเจนก็ได้ครับ
    2 กรรมที่มีมาจากอดีตชาติหลักๆ คืออะไรครับ
    3 เทพหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ปกปักรักษา มีท่านใดบ้างครับ
    4 ต้องการทำธุรกิจด้านการเกษตร จะดีหรือไม่หรือควรจะทำสิ่งใดจึงจะเหมาะครับ
    ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูง

5. attapan07

attapan07 สมาชิกใหม่

ผมขออนุญาตเรียนถามดังนี้ครับ
    1.ผมมีปัญหาเรื่องการเงิน บอกขายคอนโดมาหลายปีก็ไม่มีคนซ้ื้อ หน้าที่การงานก็ไม่เจริญก้าวหน้าเท่าที่ควรเกิดจากกรรมใด ควรแก้ไขอย่างไร
    2.ควรปฎิบัติกรรมฐานอย่างใดจึงจะก้าวหน้าไว และถูกกับจริต
    3.เทพหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ปกปักรักษาหรือให้ความช่วยเหลือครับ
    กราบขอบคุณอย่างสูง

6. ศุทธนุช

ศุทธนุช สมาชิกใหม่

รบกวนเรียนถามนะคะ
    ชาติที่แล้ว ดิฉันเกิดเป็นอะไร
    เทวดา ที่รักษา ที่ตามคุ้มครอง คือท่านใด
    เจ้ากรรมนายเวร ชาติที่แล้ว คือใคร ผลบุญที่พยายามส่งให้เขาเขารับรู้หรือเปล่า
    เจ้าที่เจ้าทางที่ดิฉันอยู่อาศัยตอนนี้ เป็นอย่างไรบ้าง
    ข้อมูลเพิ่มเติม เกิดวันศุกร์ ที่ 2 ธ.ค. 2526
    เคยฝันว่ามีงูตัวใหญ่ มอบอัญมณีสีแดงให้ไว้ ก่อนจะกลายร่างเป็นชายหนุ่มผิวสีดำ สวมผ้านุ่งและสไบเฉียงสีแดง มงกุฏและเครื่องทรงต่างๆสีทอง เดินลงไปทางลำธารใกล้กับตัวบ้าน อยากเรียนถามเกี่ยวกับความฝันนี้ด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2017
  7. ธารทอง

ธารทอง เป็นที่รู้จักกันดี

1 การขายที่ ต้องขอดู วดป ผู้ขาย เพิ่มด้วยว่ามีชะตาตกทรัพย์ช่วงไหน ครับ แล้วชะตากรรมเป็นอย่างไร มีกรรมส่วนใดให้ผล ต้องแก้ไขกรรมอย่างไร และขอรูปที่ผื่นนั้นด้วยหากมี ที่เห็นในนิมิต เป็นที่ไม่ราบมีเนินหญ้าโล่งเตียนในบางจุด แต่อีกส่วนก็รกชักพอสมควร
    ส่วนคนที่เขาจะช่วยเรา ยังไม่ช่วยเพราะเขายังไม่พร้อมและอยู่ระหว่างการทบทวนตัดสินใจ
    ขอนุญาติแจ้งวันเดือนปีเกิดทางช่องส่วนตัวค่ะ

2 เป็นบ้านร่มรื่นดีมากน่าอยู่ครับ เป็นสมบัติของคุณครับ นิมิตเป็นบ้านไม้ยกเสาสูงพอสมควรครับ คล้ายๆสองชั้น ไม่แน่ใจแต่เข้าใจยกเสาสูงหลังคาสูง ทำให้อากาศถ่ายเทได้ดีมากไม่ร้อน
    ใช่ค่ะ คงเพราะต้นไม้เยอะ บ้านในนิมิตเป็นเรือนไม้ชั้นเดียวยกพื้นสูง คนใน
    บ้านเคยฝันเห็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่บ้านปัจจุบันเป็นชั้นเดียวพื้นติดดินค่ะ

3 ไม่มีใครประสงค์ร้าย เทพารักษ์ ทุกท่านดีมากครับ
    ก่อนหน้านี้ไม่มีใครสามารถอาศัยอยู่ได้นาน มีคนมาเช่าอยู่มากกว่า 10 ราย ล้วนต้องย้ายหนีกันหมด ข้างบ้านเล่าให้ฟังว่า เขามาเข้าฝันเตือนให้ย้ายถ้าไม่ย้ายจะเอาชีวิตค่ะ พึ่งจะมีเราเป็นรายแรกที่อยู่ได้และรู้สึกอบอุ่นปลอดภัยดีด้วยค่ะ มีบางคนที่มากินดื่ม พี่ชุดเขียวตรงซุ้มการเวกหน้าบ้านมักจะปรากฏให้คนนั้นเห็นด้วยตาและกวักมือเรียก ไม่ว่าจะเดินไปมุมไหนของบ้าน พี่ชุดเขียวก็เดินตามไปทุกที่ไม่ได้หลับได้นอน ร้องไห้ทั้งคืน เหมือนท่านไม่ชอบค่ะ ส่วนคนอื่นที่มาเยี่ยมมาค้างด้วยมักจะโดนจัดมากจัดน้อยตามแต่บุคคลค่ะ บางคนนอนอยู่โดนลากเท้ามาชนผนังอีกด้านแล้วดึงศรีษะไปชนผนังอีกด้านอย่างนี้ทั้งคืน
    ส่วนตัวดิฉันก็เคยได้ยินเสียงเด็กวิ่งเล่นหยอกล้อกันสนุกสนานทั้ง ๆ ที่บ้านและบริเวณใกล้เคียงไม่มีเด็ก มีเสียงชายสูงอายุทักทายกลางวันแสก ๆ แต่เสียงเป็นมิตรไม่น่ากลัวค่ะ อยู่บ้านคนเดียวบ่อย ๆ ไม่รู้สึกกลัวใด ๆรู้สึกท่านเอ็นดูเรา ส่วนท่านอื่นมาทักทายในฝัน แถมบอกว่าถ้าอยากรู้อะไรให้จุดธูปถามได้เลย แต่ก็ยังไม่เคยทำตามที่ท่านบอกค่ะ
    เคยฝันว่ามีพญานาคสีแดงทั้งตัวอยู่เป็นครอบครัวใหญ่ ๆ ฝูงหนึ่ง อาศัยอยู่ใต้บ่อบาดาลหลังบ้านค่ะ
    ชาวโลกทิพย์ที่นี่นอกจากชาวพุทธ และชาวจีนแล้วยังมีอิสลามอีกหลายท่าน แต่ก็อยู่ร่วมกันได้ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

4 เป็นนิมิตรเจ้าแม่นางไม้ครับ ส่วนที่มีหางกระดิกนั้น เป็นนิมิตรที่จิตรเราปรุงแต่ง อันนี้ไม่จริงครับให้ตัดออกไปครับ
    รับทราบค่ะ

5 ผมเห็นหญิงแก่ผอมมาก ไม่สวมเสื้อ สภาพไม่งดงาม ราศรีหมอง ครับ น่าจะเป็นผลกรรมที่ไม่ดีมให้ผลครับ ควรทำผ้าป่าหรือสังฆทานอุทิศให้ท่าน พร้อมด้วยผ้าสบงจีวรเป็นต้นครับแล้วอุทิศให้ท่าน
    ตอนแม่เสียท่านอายุ 52 ค่ะ ถ้ายังมีชีวิตถึงปัจจุบันอายุ 64 ดิฉันทำบุญให้ท่านบ่อยค่ะ ทั้งกฐินผ้าป่า ร่วมสร้างพระ สร้างโบสถ์ ทั้งถวายสังฆทานเกือบทุกวัน ท่านไม่ได้รับบ้างเลยหรือคะ หรือว่าที่ท่าน tjs เห็นจะเป็นยายท่านนี้คะ ข้างบ้านเล่าให้ฟังว่ามียายท่านหนึ่งอายุประมาณ 80 กว่าหรือ 90 กว่าค่ะบ้านท่านอยู่ในบริเวณที่ดินผืนนี้ด้วย ท่านเสียชีวิตอยู่ในบ้านคนเดียวไม่มีลูกหลานโดยไม่มีใครทราบผ่านไปหลายวันกว่าจะมีคนเห็น ปัจจุบันบ้านแกถูกรื้อออกไปหมดแล้วค่ะ

6 เจ้าที่ไม่ต้องการอะไร ที่ทำให้ท่านสม่ำเสมอนั้นดีแล้วครับ สาธุ
    ท่านใจดีมากจริง ๆ ค่ะ มีครั้งหนึ่งฝันว่าพระอริยเจ้าชื่อดังรูปหนึ่งมาเยี่ยม เจ้าที่ท่านก็กุลีกุจอต้อนรับพระให้ และรายงานความประสงค์ของเราให้พระท่านทราบเสร็จสรรพหมดเลย (แอบอายท่านมากๆ เราคิดอะไรท่านรู้หมด)

7 ควรสวดมนต์มากๆภาวนา พุทธโธ ครับ ให้ฝึกพิจารณากาย และเวทนาให้มากเป็นพื้นฐานครับ
    รับทราบค่ะ จะพยายามปฏิบัติตามค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2017
  8. จีรัชญ์

จีรัชญ์ สมาชิก

สวัดีค่ะ ขออนุญาตเรียนถามด้วยนะคะ
    1.ชาตินี้เกิดมาอาภัพ เป็นลูกคนเล็ก แต่ความรับผิดชอบในครอบครัวเป็นเหมือนพี่คนโต บางครั้งในช่วงหลังๆ นี้ รู้สึกเหนื่อยกับชีวิตที่เป็นอย่างนี้ อยากทราบว่าชาติที่แล้วทำกรรมแบบไหนไว้ถึงต้องมาชดใช้กรรมแบบนี้ในชาตินี้

2.ตั้งแต่ปีใหม่มา มีเรื่องผิดใจกับหัวหน้างานเพราะปากเราไม่ดี ทำให้หันหน้าเข้าหาธรรมอย่างจริงจัง สวดมนต์ทุกวัน และพยายามนั่งสมาธิ ด้วยการภาวนาพุทโธ ให้ได้อย่างน้อย 5-10 นาที แต่การทำสมาธิทำได้ยากเหลือเกิน รู้สึกว่าการทำสมาธิได้เป็นเรื่องใหญ่มาก อยากทำได้ สมาธิแบบไหน ที่ ถ้าดิฉันทำแล้ว จะได้ผลดี เพราะทุกวันนี้เปะปะเหลือเกิน จะได้เป็นกำลังใจในการปฏิบัติต่อไป

3.ดิฉันนับถือท่านปู่เวสสุวรรณและพญานาคพ่อปู่ศรีสุทโธ ท่านทั้งสองรับรู้ได้ไหมว่าดิฉันมีความศรัทธาท่านเหลือเกินค่ะ (ที่ถามอย่างนี้ เพราะรู้สึกตนเองเป็นคนมีบุญน้อย เทพ เทวดา สิ่งศักดิ์ทั้งหลายไม่ค่อยรักและให้ความช่วยเหลือ)

4.ทุกวันมักสวดมนต์ช่วงระหว่างเวลาสองทุ่มบ้าง สามทุ่มบ้างนั้น มักจะมีเสียงหมาเห่า ดิฉันจึงคิดไปว่า มีผู้มารอรับส่วนบุญ อันนี้คิดถูกไหมคะ หรืออุปทานไปเอง (เพราะเริ่มกลัวค่ะ)

5.อยากหมดหนี้สินที่มี เพื่อจะได้ลาออกจากงานที่ทำอยู่ปัจจุบัน เพราะคิดว่างานที่ทำอยู่นั้น ทำให้เรามักจะผิดศีลอยู่เสมอ เป็นอุปสรรคต่อการปฏิบัติธรรมของเรา ไม่ทราบว่า พอจะแนะนำดิฉันได้ไหมคะ ว่าทำวิธีไหน ทำอะไรถึงจะเข้าเป้าเป๊ะ ว่ามาถูกทางละ หมดหนี้สิน ได้ลาออกจากงานแน่นอน

ขอบพระคุณท่านล่วงหน้านะคะ

9. wanlapa-cin

wanlapa-cin สมาชิก

อยากรบกวนท่านเจ้าของกระทู้ ชื่อวัลลภาเกิดวันเสาร์ 25 สิงหาคม ปี2533 ค่ะ
    1.อยากถามเรื่องเจ้ากรรมนายเวรและกรรม
    2.อดีตชาติ และเกี่ยวกับพญานาคไหม
    3.เทพรักษาประจำตัวคือท่านใด
    4.อาการปวดหัว ปวดท้อง ปวดตัว สั่น ร้องไห้ คืออะไร
    5.แนวทางการปฎิบัติจะทำอย่างไรดี

มีความฝันแปลกตั้งแต่เด็ก ที่จำได้ดีและกังวล ตอนประมาณ ตอนสิบขวบ ฝันว่ามีเหตุการณ์เกิดกับผู้คนแถวบ้านเสียงร้องไห้ เสียงทะเลาะ ในฝันคือเราหลับอยุ่และตื่นมาเพราะได้ยินเสียง พอมองออกไปท้องฟ้าออกส้มแดงๆ มีลูกไฟตกลงมาจากฟ้าบรรยากาศหดหู่มาก เสียงการ้อง กำลังจะวิ่งออกไปช่วยคนที่บ้าน พอจะเปิดประตูวิ่ง ก็มีมือหนึ่งดึงไว้ฟังไม่ชัดว่าพูดอะไรบ้างจำได้ประโยคเดียว อย่าไปช่วยไม่ใช่เรื่องของเรา มันถึงเวลาของมนุษย์ ในใจคิดผู้ชายคนที่พูดและดึงเราไว้ใส่ชุดแบบพราหม์
    ต่อมาก้อมีฝันมาเรื่อยๆถึงผู้ชายคนหนึ่งซ้ำทุกครั้งที่ฝัน แต่มาในแต่เหตุและรูปแบบ ในใจคิดว่าหน้าตาคือคนเดียวกัน
    ครั้งจำได้แม่นมาก คือฝันตัวเองในที่คล้ายคำชะโนด พยายามจะวิ่งหนีหาทางออกจากที่นั่น ทุกคนที่นั่นเหมือนนอนหลับ มีผู้ชายคนหนึ่งยืนอยู่มองเราด้วยอาการอมยิ้ม ใส่แต่จุงกะเบน ไม่ใส่เสื้อ ขาวมาก ขาวแบบมีออร่าออกมา เค้าเข้ามากอดเราไว้แน่นมาก แล้วเอาแต่อมยิ้มเราพบายามดิ้นหนีแต่ความรู้สึกกลับบอกว่าอบอุ่นมาก แล้วสะดุ้งตื่น ผู้ชายนี้จะมาในทุกฝันเหมือนมาดูแล
    ฝันที่สามคือ ฝันว่าตนเองเดินไม่ได้เลยนั่งอยู่บนรถเข็นไปวัดแห่งหนึ่งเห็นพระกำลังสนทนากับงู พองูเห็นเราก็เลื้อยมาทางเรา ตัวเงินเงา เราตกใจมาก

ฝันที่สี่เห็นต้นไม้ใหญ่ชื่อแปลกมีคนนั่งสมาธิใต้ต้นนั้น แต่ขนาดที่มองคนที่นั่งสมาธิมุมที่เรามองเหมือนเรานอนหมอบมอง

ฝันที่ห้าฝันว่าไปสถานที่หนึ่ง คล้ายเกาะกลางน้ำมี ศาลาปูนสีขาวคล้ายศาลหลักเมืองมองข้างในไม่เห็นว่ามีอะไรแต่ในใจนึกมีรูปปั่นพญานาค ได้สนทนากันได้เสียงพูดว่าทำไมท่าน หมายถึงเรา ไม่ให้น้ำไหลผ่านตรงนี้บ้าง เราพูดแบบโมโหว่าไม่เจ้าทำผิดต้องเฝ้าตรงนี้ แล้วเราก้อเดินหนี แบบโมโหมาก แล้วร่ายถาคาอะไรไม่รู้ให้น้ำแยกจากกันแบบทะเลแวกแล้วก้อสะดุ้งตื่น

ที่จำได้ก้อเท่านี้ ผู้ชายในฝันพยายามจะฝันถามถึงแต่ก้อไร้ผล กลายเราบ้าหรือป่าวเพ้อเจ้อไหม

อยากบอกว่าช่วงอายุ 19 ตอนนั้นสุขภาพแย่มาก ปวดท้องไม่นอนเป็นอาทิต เป็นไข้หวัดใหญ่จนลงตับ พอหายก็เปงต่อด้วยกระเพาะอักเสบจนต้องส่องกล้องแต่ภาพที่ออกมามันไม่มากแต่อาการมันมาก เข้าออกรพทุกอาทิต พอหายก็เป็นไส้ติ่งอักเสบ เรียกได้ว่าสามเดือนยาวนานมากไม่ได้ไปเรียนเกือบสองเดือนดีเค้าไม่ไล่ออก ในช่วงนั้นกินอะไรไม่ได้อาเจียนหมดได้แต่น้ำกับนม นมกล่องเดียวอยู่ได้ทั้งวัน เดินแบบคนเหมือนไร้สติ จนที่บ้านคิดว่าดวงตกโดนอะไรแก้ไขทำทุกอย่าง ตอนกลางจะมีความรู้สึกเหมือนอะไรมารบกวนร้องไห้นอนทั้งน้ำตา ตอนนั้นคิดว่าตัวเองบ้าไปแล้ว
    แต่ปัจจุบันอาการไม่มีนอกจากบางวันใกล้วันพระ จะมีอาการปวดตัวปวดเข้ากระดูกมาก หนาวร้อน ปวดข้างเดียว ปวดเบ้าตาน้ำตาซึม คิดถึงบ้านทั้งที่อยู่บ้านแท้ๆ เวลาที่เป็นพยายามท่องพุธโทตลอดเวลาจนหาย อยากรุ้จิงๆว่าเป็นกรรมอะไร หรือมีใครต้องการอะไร หรือเราบ้า นี่คือจุดเริ่มต้นของเรา ตอนเด็กก็แอบมองเห็นกุมาร รักยม และพระภูมิเจ้าที่ ยมทูต ตอนที่มองน่าจะ6-10ขวบ ปัจจุบันไม่เห็นแล้ว สบายใจมากเพราะกลัว ตอนเด็กไม่รู้ว่าคืออะไรนึกว่าคนเหมือนกัน รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

10. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ

รบกวนเมตตาด้วยค่ะ

1. ขอถามเรื่องอดีตชาติค่ะ และเจ้ากรรมนายเวรค่ะ

2. ดิฉันรู้สึกโดดเดี่ยว และไม่ค่อยคุ้นเคยกับสภาพแวดล้อมรอบตัวมาแต่ไหนแต่ไร เข้ากับคนยาก เพราะอะไรคะ

3. คนที่คิดถึงอยู่นี้ เคยมีพันธะสัญญา หรือทำกรรมอะไรร่วมกันไว้หรือไม่ ทำไมดิฉันจึงรู้สึกผูกพันเหมือนรู้จักกันมานาน ชาตินี้มีวาสนาหรือโอกาสได้สร้างบุญบารมีร่วมกันไหมคะ

4. เทพที่รักษาตัวดิฉันอยู่คือท่านใดคะ และท่านมีข้อความอะไรอยากจะสื่อสารกับดิฉันหรือไม่

5. ดิฉันมีเกณฑ์จะต้องย้ายที่อยู่อาศัยหรือไม่คะ ภายในสามปีนี้

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2017
  11. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

========

ข้อที่1 นั้น ผมจะแจ้งกลับทางข้อความนะครับ ขอเวลาสื่อสารก่อนครับ สาธุ

12. tjs

เนื่องจากสองวันที่ผ่านมานี้ผมมีประชุมตลอด

พรุ่งนี้จะทะยอยตอบคำถามให้ตามลำดับครับ รอหน่อยครับ สาธุ

13. tjs

=====

ในอดีตชาติ คุณเป็นทหารช่วสมัยอยุธยาตอนปลาย ร่างกายแข็งแรงตัวใหญ่ ผิวดำแดง เป็นคนตรงไปตรงมา รักความยุติธรรมไม่ชอบการเอาเปรียบ ชอบช่วยเหลือคน มีกรรมเก่าจากการทำสงครามและเบียดเบียนผู้อื่นให้เดือนร้อน แม้ไม่ได้เจตนาแต่เป็นกรรมที่มีน้ำหนักพอสมควรเพราะทำไว้หลายคน จึงส่งผลให้ต้องมีอุปสรรค และพบทุกขลาภเสมอ .
    .ให้แก้ไขด้วยก ทำทานชีวิตสัตว์?ให้มาก ทำบุญทอดกฐินร่วมบ่อยๆ ผ้าป่า และร่วมสร้างพระ จะแก้ไขได้

ส่วนอยากให้มั่งมีทรัพย์ ต้องทำทานบ่อยๆ เน้นคนที่ลำบากจริงๆและศพไร้ญาติหรือทำบุญโลงศพครับ

ของเก่าที่ติดมามีคือการฝึกกสินไฟ ในอดีตมีครูอาจารย์หลายท่าน มีบรมครูปู่ฤาษีตาไฟ และพระนารายน์ เป็นเทพดูแลครับ

14. tjs

==========
    1 ในชาตินี้มีวิบากกรรมจากอดีตชายหลายภพชาติตามมาให้ผล รวมๆนับสิบกว่าชาติ กรรมดีส่งผลให้มีครอบครัวที่ดี แต่ด้านเงินทองก็มีกรรมเก่ามาเบียดเบียน ตลอดจนสุขภาพในบางปีที่ไม่ค่อยจะดีนักหรือ ภัยจากเหตุที่ไม่คาดคิด ช่วงเบญจเพศต้องทำบุญแก้ไขแล้วจะดีผ่านพ้นไปได้
    ชาติหลีกที่สามและสี่ให้ผลหนักคือ การเคยได้เป็นพ่อค้าและเลี้ยงสัตว์และฆ่าสัตว์ขายเลี้ยงชีพ ดังนั้นชาตินี้ให้ดูแลเรื่องภัยต่างๆที่ผมกล่าวมาให้ดีครับ และทำบุญแก้ไช ทำทานชีวิตให้บ่อย ทำกฐิน ผ้าป่า สังฆทาน และร่วมสร้างพระ ตลอดจนทานอื่นๆสั่งสมไปเรื่อยๆจะดีมาก

2 เจ้ากรรมคือสัตว์ที่เราฆ่าให้แก้ไขตามที่ผมบอกและห้ามทานเนื้อสัตว์ใหญ่จะดีมากจินเจในบางโอกาสที่ดี

ส่วนโชคลาภ ดีในบางปีและไม่ดีในบางปี ให้ทำบุญแก่้ไขตามที่ผมบอกให้ดี ทุกปีก็จะดีเองครับ แต่ได้มากน้อยไม่เท่ากัน และที่ผ่านมาเคยได้ลาภก้อนโต เพราะเคยทำเอาไว้ อนาคตก็ยังมีรอให้ผลเช่นกัน แต่ต้องไม่ประมาท เพราะเมื่อถึงเวลาจะมาเองครับ

1 ปฏิบัติแนวทางภาวนาพุทโธครับ และเดินมหาสติปัฏฐานสี่จะดีมาก มีสอนทั่วไป แบบหลวงพ่อสนอง หรือลพ สังวาลย์ ก็ได้ครับ ดีมาก

15. ปฐมรังสี

ปฐมรังสี Active Member

ขอบคุณครับท่าน ที่ท่านบอกมาตรงหมดทุกอย่าง กับที่หลายคนทักผมมา แม่แต่เรื่ององค์พระนารายณ์ ก็ตรง..อนุโมทนาสาธุ ในความรู้ธรรมของท่านครับ

16. tjs

============
    1 เป็นหน้าที่ เพราะบารมีเราต้องเป็นผู้นำคน จึงต้องรับภาระนำผู้อื่น เป็นภาระที่หนักแต่หากมองให้ลึกมันคือโอกาสในการสั่งสมความดีบารมีครับ

2เนื่องจากเป็นผู้ฝึกใหม่ ควรเริ่มจากการสวดมนต์ภาวนาให้ชำนาญก่อน แล้วค่อยฝึกสมาธิ การฝึกสมาธิให้ฝึกลมหายใจเข้าออกก่อน ทำให้ชำนาญมีสติอยู่กับลมหายใจเข้าและออก เมือชำนาญแล้วค่อยฝึกฝนขั้นสูงต่อไปครับ คุณทำได้แน่นอนครับขอให้พยายามดูครับ

3 ท่านทราบ คุณมีสองเชื้อสาย คือสายยักษ์และสายนาคราช เป็นคนโกรธง่ายหายเร็ว ปากไว ใจไว ต้องฝึกสติให้มาก การสักการะบูชาท่านทั้งสองก็ทำตามวาระอันสมควรครับ ครั้งหนึ่งชาติหนึ่งเคยเสวยทิพย์ในชั้นจาตุมหาราชิการับใช้ท้าวเวสสุวรรณ ครั้งหนึ่งเคยเกิดในเมืองบาดาลนาคราชรับใช้ท่านปู่ศรีสุทโธ
    ดังนั้นจึงมีความผูกพันธ์กันมาเสมือนเป็นญาติและตามดูแลรักษาคุณครับ

4 จิตที่มารับบุญหากหมาหอน นั้นใช่เพราะคนตายใหม่ๆจิตจะหยาบกายหยาบจะปรุงแต่ในแบบเหมือนคนที่มีชีวิต แต่โปร่งแสง ตาของสุนักจะมองเห็นในแบบดังกล่าวจึงเห่าหอนสิ่งที่เห็นเพราะเป็นสภาพที่ผิดปกติจากความเป็นคนทั่วๆไป อีกกรณีคือจิตวิญญาณที่มีกายทิพย์ที่ละเอียดขึ้น สุนักจะไม่เห่าหอนแต่จะมองไม่เห็น เพราะมีความละเอียดมาก ยกเว้นเขาทำให้เห็นครับ แต่ก็อย่าไปกังวลให้ตั้งใจและแผ่อุทิศให้เขาครับ

5 หนี้มากก็ลำบากมาก ปลดหนี้มีสองวิธีคือ พยายามชำระหนี้ กับพยายาปิดหนี้โดยการละทิ้งของที่ทำให้เป็นหนี้ มันก็มีแค่นี้เพราะเราเกิดมาก็ไม่ได้มีอะไร ดังนั้นหากเลือกได้ อะไรที่ไม่จำเป็นต้องมีก็อย่าไปมีหรือไปสร้างหนี้ เรื่องการงานชะตาชีวิตความรำรวยวาสนา ต้องดูวดป เกิดประกอบด้วยครับ สาธุ

17. tjs

สิ่งที่อดทนได้ยากคือ การที่เราถูกคนอื่นดูถูกเหยียดหยามในความดีที่เราตั้งใจทำ

มันเป็นเหมือนอัตตาที่เราสร้างมันขึ้นมาโดยไม่รู้คืออวิชาครอบงำ เพราะเรายึดมั่นในความดีที่ตนทำว่า

เราได้ทำดีแล้ว เมื่อใครมากระแทกหรือกล่าวดูถูกความดีของเรา เราส่วนมากย่อมไม่พอใจเพราะมันไม่เป็นความจริง จึงเกิดความขุ่นเคืองใจ ไม่ยอมรับอย่างสิ้นเชิง กลายเป็นความทุกข์และไม่พอใจ ผูฝึกฝนมาดีย่อมมีสติรู้เท่าทันใจตนระงับปล่อยวางจำแนกแยกแยะได้

อารมณ์ที่ตามไม่ทันขุ่นมัว หรือร้อนเป็นไฟ จึงไม่ควรเกิด จงอย่ายึดมั่นในความดีที่ตนทำ จงสักแต่ว่าทำเพราะทำแล้วผลที่ได้รับจักเกิดผลดี ก็เท่านั้น หากมันไม่ดีก็เรื่องของมันเพราะเราทำหน้าที่อย่างดีที่สุดแล้ว

จงปล่อยวางในความดีและผลของความดีที่ให้ผลจะดีหรือไม่ดีก็ตาม
    อัตตาแห่งตนแท้จริงไม่มีอะไรเป็นของเรา หากแต่เมื่อใดที่เรายังยึดมั่นในสิ่งเหล่านี้ เราย่อมต้องติดบ่วงในความดีที่กลายเป็นอัตตาของตนที่ใครมาตำหนิไม่ได้

เมื่อปล่อยวางได้มีสติปัญญารู้เท่าทันในอัตตาแห่งตน ก็ให้ปล่อยวางเสีย เมื่อนั้น ใครจะดูถูกดูผิดดูแคลน
    อย่างไรก็ไร้ผล จิตย่อมว่างสงบสะอาดบรมสุขเสมอ เพราะเราได้หลุดพ้นจากอวิชาตัวนี้ได้แล้วนั่นเอง

เพราะแท้จริงแล้ว คำพูดของคนอื่นมันก็เป็นเรื่องของ กาย วาจา ใจของคนอื่นไม่ใช่เรา แล้วเราจะรับเอา เข้ามาทำไม

ของหนักภายในกายใจเราก็มีอยู่มากแล้ว จึงไม่ควรรับจากภายนอกเข้ามาอีก ควรตระหนักให้มากเฉพาะกายใจของเราก้พอ เพราะสุขทุกข์มันอยู่ที่กายใจของเราเท่านั้น ปล่อยวางกายใจของเราเสีย ทำลายอัตตาของตนเสียเมื่อนั้นย่อมบรมสุขครับ สาธุครับ

18. จีรัชญ์

จีรัชญ์ สมาชิก

ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ
    เห็นคำตอบของทุกข้อแล้วก็ยิ้มทั้งน้ำตา ช่วยดิฉันให้มีสติขึ้นมาอีกครั้งได้จริงๆ ค่ะ

19. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุญาติถามอาจารย์tjsครับ 1ชาติที่แล้วผมเคยเกิดเป็นอะไรครับ 2เทวดาที่รักษาผมมีกี่องค์และอยู่ชั้นไหนครับ 3 สิ่งที่ผมมุ่งหวังและตั้งใจทำในชาตินี้จะสำเร็จในอนาคตไหมครับ

20. มะยง

มะยง สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2013
    เมื่อเช้าดิฉันไปทำสังฆทานใหญ่ค่ะ อยากเรียนถามว่าเจ้ากรรมได้รับไหมคะ ตอนนี้พวกเขาเป็นอย่างไร
    ดิฉันคิดว่าต้องเดินแล้วดึงเอาผมขนหนังเล็บฟัน อาการ32 มาพิจารณาแล้วจะพิจารณากระดูกจนเห็นเป็นอสุภะ อย่างนี้ใช่แนวทางไหมคะ คือถ้าเดินให้มีอะไรสะดุดจิตแล้วค่อยพิจารณาจะไม่มีค่ะสงบเย็นเป็นฌานสมาธิอย่างที่ท่านtjsบอก
    กราบขอบพระคุณท่านค่ะ ขอบุญที่ดิฉันทำจงได้แก่ท่านtjsเทอญ