ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    พอดีพี่เจนนี่ได้รับหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัญมาค่ะ
    ก็จะสวดตามหนังสือ ใช้เวลาประมาณ 15 นาที ก็จะเป็นบทสวด
    พื้นฐานทั่วไปค่ะ มีบทบูชาพระรัตนตรัย นะโมตัสสะ ไตรสรณคมณ์
    ศีลห้า อิติปิโส พาหุง มหากา และต่อด้วยชิณบัญชรค่ะ
    และต่อด้วยการนั่งสมาธิประมาณ 15 นาทีค่ะ
    (อยากนั่งให้นานกว่านี้แต่ยังทำไม่ได้ค่ะ) แล้วก็แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศลค่ะ
    พี่จะสวดมนต์วันละครั้งช่วงประมาณ 2-3 ทุ่มหรือก่อนนอนค่ะ
    พยายามทำให้ได้ทุกวันค่ะ บางวันมีเวลาน้อยก็จะสวดสั้นๆตัดบางบทออกไปค่ะ
    พี่เพิ่งมาเริ่มสวดมนต์นั่งสมาธิเมื่อไม่นานมานี้เองนะคะ
    ก็ตั้งแต่มาเจอคุณศิกับคุณน้องอ่ะค่ะ ก็ประมาณเกือบๆปีค่ะ

พี่เจนนี่ก็ทานเจค่ะ ทานมาประมาณ 5-6 ปีแล้วค่ะ
    แถวบ้านพี่หาอาหารเจทานสะดวกมากค่ะ อยู่ใกล้เยาวราช
    แล้วก็ใกล้ศาลเจ้าเก่าแก่ "โจวซือกง" ด้วยค่ะ ใครรู้จักบ้างมั๊ยคะ
    ทุกปีพอถึงเทศกาลกินเจ จะมีของเจขายเยอะแยะเลยค่ะ
    และที่มีชื่อคือขนมตุ๊บตั๊บ ต้องเข้าแถวต่อคิวซื้อกันเลยนะคะ
    และจะมีผู้คนมากมายมากราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธ์ในศาลเจ้าค่ะ
    ใว้จะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ...

2. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ...สวัสดีคะพี่ศศิและคุณน้องอภิญญา..
    ว่าเรื่องหวยรวยเบอร์นี้จริง ๆก็อยากเลิกเล่นแล้วคะใต้ดิน รู้สึกเล่นแล้วเกิดกิเลส ง่าย จริง ๆ สำหรับเราที่ยังควบคุมไม่ได้อารมณ์พาไป เดี๋ยวดีใจ เดี๋ยวทุกข์ใจ..เหมือนคนบ้าเลย.
    เมื่อวานคุยกับพี่จิน พี่จินบอกว่า สงสัยน้องวัชคงนอนไม่หลับแน่เลย555..หลับคะพี่จิน
    เพราะวัชเล่นไม่เยอะหรอกตามประสา...ฝันมีคนมาบอกว่าเหมือนเดิม..ก็เลยเอาเหมือนเดิมที่ซื้อไปแล้วไม่ถูกมาซื้อใหม่..อิอิ ชวด ฉลู เถาะ กันไป..
    แต่เมื่อวานพี่ที่ทำงาน ถามว่า วัชงวดนี้ไม่มีให้เหรอ...วัชก็บอกว่าเหมือนเดิม...เหมือนที่เคยบอกไป เขาก็ไปค้นหากันใหญ่เลย..ก็เลยเหมือนเดิมเหมือนกัน..โดยกินเหมือนเดิม 555++..แต่มีพี่คนหนึ่งบอกจะวิ่ง 6 ..วัชบอกวิ่ง 7 ดิ สวยดี..ไม่รู้ถูกไปเท่าไหร่..
    อีก 3 งวดก็เลิกเล่นแล้วคะใต้ดิน..ตามวาระ..อิอิ เพลอ ๆอาจตั้งแต่งวดหน้า
    จบข่าวเรื่องหวย...สรุป ท่านพ่อเอราวัณท่านใจดีจริง ๆ เลยนะคะพี่ศศิ....

เห็นป้าดีดี แว็บๆ ๆ พร้อมกับคุณตุ้ม สวัสดีตอนสาย ๆ คะ..ป้าดีดี ของลูก ๆ หลาน ๆ
    โอเคนะคะ..ไม่มีป้าดีดีมาคอยหยิก คอยแหย่ ไม่สนุกสักเท่าไหร่เลยคะ ดูครอบครัวเรา
    ห่าง ๆ กันยังไงไม่รู้ กำลังใจดีแล้วกลับมา สู้โลกใบนี้ต่อนะคะป้าดีดี..
    หนูวัชไปซักผ้าก่อนแดดดีมากเลยจากที่เคยตกมาหลายวัน..เห็นท้องฟ้าบ้างแล้ว.สวัสดีคะ

3. watwa-aram

คุณจิ๊บละคะ ทานข้าวรึยัง..เจ้าตัวเล็กเป็นไงบ้าง..วัชนับวันด้วยเลยนะนิ
    ตื่นเต้นแทน...รายงานความเคลื่อนไหวให้ด้วยทุกเดือนนะคะ..อยากรู้..อิอิ

4. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    ปีนี้หนูจิ๊บก็เริ่มกินเจค่ะ เป็นปีแรก แต่ตั้งสัจจะอธิฐานไว้แล้วว่าหนูจิ๊บ
    จะกินเจ ปีละ 1 ครั้ง ตลอดชิวิตจนวันตายค่ะ
    และงดกินเนื้อวัวโดยเด็ดขาดค่ะ สามีก็งดกินเช่นกันค่ะ

5. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    ค่ะคุณวัช เมื่อนวานไปซาวมา เห็นหัวใจเล็กๆ เต้นแล้วค่ะ แต่ยังเห็นตัวเค้าไม่ชัดค่ะ
    เห็นเป็นก้อน เป็นเงาๆ ค่ะ
    ก็เลยขอร้องคุณหมอให้ซาวทางช่องคลอดอีก
    แต่คุณหมอ บอกไม่ต้อง เพราะนี้ก็มีแนวโน้มที่ดีแล้ว
    อีก 2 สัปดาห์ เจอคุณหมอใหม่ค่ะ
    หมอว่าคราวหน้าต้องเห็นตัวเค้าชัดแล้ว
    .........................................................
    ทุกวันนี้ หนูจิ๊บยังปลื้มปิติกับเสด็จพ่อช้างเอราวัณ+คุณน้อง+พี่ศิ ไม่หายค่ะ
    ที่มอบของขวัญที่ดีที่สุดในชีวิตให้หนูจิ๊บและครอบครัว
    ว่าการได้เจอพี่ศิและคุณน้องนั้นเป็นสิ่งที่วิเศษที่สุดในชีวิตแล้ว
    ไม่มีสิ่งใดที่วิเศษกว่านี้อีกแล้วค่ะ ........เพราะสิ่งที่ดีที่สุดคือการ
    ได้รับสิ่งดีๆ จากพี่ศิและคุณน้อง พร่ำบอกสอนอยู่ตลอด
    กับการดำรงตนอยู่ในความดี สิ่งใดที่เราทำไว้ดีแล้วนั้น
    ก็จะสะสมเป็นผลบุญให้เรา
    มีใจเป็นกุศล ดำรงตนอยู่บนเส้นทางแห่งธรรม
    เท่านี้หนูจิ๊บก็สุขใจแล้วค่ะ
    ....................................................................................

6. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สวัสดีตอนบ่ายจ๊ะหนูจิ๊บ คุณวัช คุณก้อง คุณAonkan_wanlanid
    เมื่อวานวันเกิดเพื่อนเลยพาเพื่อนไปกราบเสด็จพ่อเอราวัณ
    เพื่อนบอกรู้สึกดีมากที่ได้มากราบท่าน ทำให้เรารู้สึกดีไปด้วย
    บอกเพื่อนให้ขอพรท่าน เพราะท่านมีเมตตามากกกก
    แต่ยังไม่กล้าเล่ารายละเอียดมาก เพราะยังไม่แน่ใจว่าเพื่อนจะเชื่อหรือป่าว

พี่ศิถ้าเล่าให้เพื่อนฟังจะเป็นไรมั้ยคะ...เผื่อจะช่วยให้เค้าดีขึ้นบ้าง
    แม้ตัวเองยังไม่ดีเท่าที่ควร แต่แนะนำเพื่อนคนนี้ให้เขาเข้าสู่ทางธรรมได้มากขึ้น
    กว่าเมื่อก่อนมากเลยค่ะ

7. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ เพื่อนพ้องน้องพี่
    และลูกๆหลานๆ ที่รักและคิดถึง
    รู้สึกดีใจที่ได้ทราบว่า ในเรือนเรา
    มีเพื่อนใหม่,น้องใหม่, ลูกหลานเข้ามาใหม่
    มากมาย ทุกท่านที่แอบหลบอยู่ข้างเรือน หลังเรือน
    แอบอยู่ตามเสาเรือน ได้ออกมาทักทายกัน
    ให้เป็นที่อบอุ่น..น่ายินดีนัก
    พี่ดีดี ขอต้อนรับทุกท่าน
    แม้จะมารับช้าไปนิดก็ไม่เป็นไรเนอะ
    เพราะ มาช้าก็ยังดีกว่าไม่มา จริงไหมคะ?!?!?

ต้องขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกกำลังใจ
    ที่คอยส่งให้ด้วยความเข้าใจและห่วงใยของ...

คุณศิ..คุณน้องอภิญญา..คุณอ้างว้าง..คุณคัดเค้า..
    คุณ Raintip..คุณสาวปีใหม่..คุณชัยวัฒน์..คุณชาติ..
    คุณLinda2009..คุณบัวใต้โคลน..คุณ Gentenaar..
    คุณ PPYV,คุณ Songsarid,คุณทวีธรรม,น้องบุษ..
    คุณน้องตุ้ม Aon_wanlanid..น้องเจนนี่..น้องจิน..
    น้องใหม่..น้องกุ๊กไก่..หนูวัช..หนูลักษณ์..หนูจิ๊บ..
    และลูกเอ๊าะ ฯลฯ (ขออภัยหากมีผิดตกบกพร่องนะคะ)
    ทำให้พี่ดีดี (ป้าดีดี) มิอาจลืมเลือน...

ทุกสิ่งดีดีที่ทุกท่านได้มอบให้ในยามทุกข์ใจ..
    จะอยู่ในความทรงจำตลอดกาล... :)

ต้องขอขอบคุณ คุณชาติอีกครั้ง..
    ที่คอยถามพี่น้องในเรือนแทนพี่ดีดีว่า
    วันนี้ คุณยิ้มกับใครหรือยัง
    :)
    ขอให้ทุกคนมีรอยยิ้มจากหัวใจ
    และมีความสุขทุกวันนะคะ

ด้วยความรัก..คิดถึง..และความผูกพัน..
    พี่ดีดี..ป้้าดีีดี ของเรือนนี้ ขอชวนทุกท่าน
    มานั่งฟังเพลงด้วยกันสักเพลง..ดีไหมคะ
    อย่างน้อยก็เป็นเพื่อนกันในยามนี้นะคะ

ดีดี สวัสดีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2010
  8. uwws

uwws Active Member

18 มิถุนายน 2009
    สวัสดีกัลยาณมิตรทุกท่านน่ะครับ และขอบคุณคุณchaivat chinkidjakar
    สำหรับข้อความดี ๆ เกี่ยวกับการรักษาจิตให้สงบ เป็นประโยชน์ต่อผมมากเลยครับ ฝนตกบ่อยๆ รักษาสุขภาพกันด้วยน่ะครับทุกท่าน

9. watwa-aram

สวัสดีตอนเย็น ๆ คะ...
    คุณจิ๊บ เหมือนวัชเลยคะ เป็นปีแรกที่ตั้งใจจะกินเจ...เอ..ไม่ทราบว่าได้น้องผู้ชายหรือหญิงคะ..จะได้รอรับขวัญหลานถูก..อิอิ.

พี่กุ๊กไก่เหมือนวัชเลยวัชก็แนะนำน้องคนหนึ่งเขาไม่สบายใจ เขาก็ไปสักการะท่านตามคำบอกกล่าวของวัช..วัชเลยแอบกระซิบไปว่าบอกท่านนะว่า เป็นเพื่อนของแฟนคลับของพี่ศศิ กับคุณน้องอถิญญา..เขาก็ขำ ๆๆ วัชเลยบอกไม่ต้องขำเลยนะ พี่ศศิกับคุณน้องท่านสื่อกับท่านช้างเอราวัณได้นะ.. ถ้าน้องบอกท่านไปท่าจะให้พรเพิ่มนะ..เขาได้ยินก็ตื่นเต้นใหญ่รีบเอาปากกามาจดชื่อพี่ศศิกับคุณน้องเลยคะ...เขาไม่ค่อยชื่ออะไรง่าย ๆ คะ พอดีวัชมีเหตุผลและหลักฐานอ้างอิงก็เลยพลอยอัศจรรย์ใจไปเลย อิอิ

10. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุก ๆ ท่านในเรือนเจ้าค่ะ
    ...ดีใจจัง เปิดมาตอนเย็นเห็นคุณพี่ดีดีเข้ามาที่เรือน ด้วยคำที่ทำให้ตุ้มอมยิ้มว่าพี่คนเดิมกลับเข้าเรือนแล้ว คิดถึง คิดถึง จังเลยค่ะ
    ...แอบนึกอยู่ในใจ ต่อไปใบหน้าตุ้มต้องมีรอยเหี่ยวย่นเพิ่มแน่ ๆ เพราะอ่านแต่ละข้อความ ทำให้ตุ้มยิ้มและหัวเราะคนเดียวได้เสมอ....
    ...ขอบคุณสมาชิกทุกท่าน ที่ทำให้ตุ้มหายเครียดได้เวลามีปัญหาและเข้ามาที่เรือน...ขอบคุณจริง ๆ เจ้าค่ะ

11. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ดีใจจัง..;ปรบมือ.พี่ดีดีของน้อง ๆ กลับเรือนแล้ว

สบายใจขึ้นแล้วใช่มั้ยคะ
    พวกเราเป็นกำลังใจให้พี่เสมอนะคะ(f);43

12. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

-Happy Smile_ สวัสดีครับ...พี่ดีดี.. DD เป็นห่วงครับแต่ไม่กล้าโทรไปรบกวนเท่าไร..555 แต่ก็โทรไปจนได้..555

ต่อไปเราคงได้เข้ามาฉีกยิ้มในเรือนพญานาคกันถ้วนหน้าเช่นเดิมแล้ว..

..ทุกคนพร้อม.. 1 2 3 ยิ้มมมมม(deejai)(deejai)

13. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ครับ
    มาชวนกัน
    กินเจ ครับ

14. ddalways

น้องตุ้มขา..

พี่ดีดีก็ดีใจที่มีแรงเข้าเรือน มาเยี่ยมเยือนน้องๆ
    ถ้าพี่ดีดีสามารถทำใ้ห้น้องๆยิ้มได้และมีความสุขจริงๆ
    แม้ใจอ่อนล้าอย่างไร พี่ดีดีก็จะกลับมาหาน้องๆ
    เพราะพี่ดีดีชอบรอยยิ้มจากน้องๆ ทุกคน

น้องตุ้มไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องริ้วรอยเหี่ยวย่นนะคะ
    เพราะถ้าน้องตุ้มยิ้มและหัวเราะได้ทุกวัน
    น้องตุ้มก็จะสดสวยและสดใสยิ่งๆขึ้นไป เหมือน..
    แหม..ไม่อยากบอกความจริงเลยว่า เหมือนใคร..
    อิ อิ แต่คิดว่าน้องตุ้มก็คงเดาออกว่า ก็เหมือนพี่ดีดีไงล่ะ :)
    นี่เป็นความจริงสุดยอดเลยนะจะบอกให้
    ถ้าใครเคยเห็นและรู้จักพี่ดีดีจริง จะรู้ว่า
    พี่ดีดีน่ะ เป็นคนเส้นตื้น ขำได้ตลอดเวลา
    บาทากาสักรอยยังไม่มีเลย

คนที่เป็นคนมีจิตใจสดใสร่าเริงอยู่เสมอ ก็จะมีแต่สวยวันสวยคืน
    ไม่เชื่อถามคุณศิ กะ คุณน้องอภิญญาดูก็ด้ายยยยย :)

เครียดเวลาไหน ให้คิดถึงพี่ดีดีนะคะ
    ว่าพี่ดีดีกำลังยิ้มให้กำลังใจอยู่เสมอ

จากใจพี่ดีดีค่ะ

15. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดี ครับ
    พี่ดีดี

สบายดีแล้วนะครับ

รักษาสุขภาพด้วย ครับ
    รู้ไหม

น้องๆ หลานๆ เป็นห่วง ครับ

16. ddalways

น้องๆน่ารักกันอย่างนี้
    จะให้พี่ดีดีจากไปไหนนานๆได้อย่างไร?!?!?

ในเรือนใครทานเจกันบ้างเอ่ย
    พี่ดีดีขอเตือนนิดนะคะ ว่า
    ควรเลือกอาหารเจที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกาย
    พยายามเลื่ยงจำพวกที่ทำด้วยแป้ง
    และอาหารที่อุดมสมบูรณ์ไปด้วยไขมันกันหน่อยนะคะ

ควรเลือกทานจำพวกผักต่างๆ..เห็ด..วุ้นเส้น หรือเต้าหู้..
    ฟองเต้าหู้ปรุงรส ก็อร่อยเหมือนกันและก็มีประโยชน์
    ต่อร่างกายด้วยและก็ข้าวกล้องธัญญพืช เก้าชนิดก็เป็น
    ประโยชน์ต่อร่างกายด้วยนะคะ

หลังเทศกาลเจ ทานมังสวิรัติต่อก็ดีนะคะ
    พี่ดีดีทานเจทุกปี มากว่า 30 ปีแล้ว
    และพ้นเทศกาลก็มังสวิรัติ ตามแต่โอกาสอำนวย
    โดยเฉพาะวันที่เป็นงานบุญและวันเกิด

นี่ตั้งแต่ลูกฟลุ๊คจากไป ก็มังสวิรัติ ตลอดระยะการ
    ทำบุญกุศลให้เขา และก็จะทำบุญให้เขาไปเรื่อยๆ
    ให้มากที่สุดเท่าที่บุญวาสนาและกำลังจะอำนวย
    การมังสวิรัติก็ดีนะคะ เป็นการไม่เบียดเบียนชีวิตซึ่งกันและกัน
    และทำให้ลมหายใจและภายในร่างกายเราสะอาดมากขึ้นจริงๆ

ใครที่ยังไม่เคยทานมังสวิรัติ ลองทานดูสักสองเดือนสิคะ
    แล้วจะรู้จริงว่า ร่างกายเราสะอาดขึ้นมากเพียงใด
    และอารมณ์เราจะดีขึ้นอย่างไร..เชิญชวนพี่น้องลองดูนะคะ
    ค่อยเป็นค่อยไปก็ได้ ค่ะ เริ่มทำกันได้ทุกวันทุกเวลา
    ไม่จำเป็นต้องทำเฉพาะเทศกาลนะคะ

เหมือนการทำความดีแหละค่ะ
    เราสามารถทำได้ทุกลมหายใจ
    รักคุณพ่อคุณแม่ก็รักได้ทุกวัน
    ไม่ต้องรอให้ถึงวันพ่อหรือวันแม่
    รักใครก็ไม่ต้องรอแสดงออกในแค่
    วันวาเลนไทน์ ต้องรักทุกวัน..จริงไม๊เอ่ย

ขอให้ทุกท่านจงมีความสุข มีสุขภาพที่แข็งแรง
    จิตใจที่ใสบริสุทธิ์ตลอดเทศกาลและตลอดไปนะคะ

จากใจพี่ดีดีค่ะ

17. ddalways

ขอบคุณมากค่ะ
    สำหรับกำลังใจและความเป็นห่วง

ด้วยความมั่นใจว่า ลูกฟลุ๊คไปดี
    แม้จะเสียใจที่เค้าจากไปด้วยโรคภัยจากอายุขัย
    ก็ได้แต่พยายามหาโอกาสทำบุญ
    ให้เค้าให้มากๆ ให้สมกับที่เค้าเกิดมามีแต่ความดี..
    และเป็นดั่งลูกที่แสนดีของพี่ดีดี
    แต่ก็ยังคิดถึงเค้าตลอดเวลา...

แต่ด้วยภาระหน้าที่ที่ยังมีให้รับผิดชอบอีกมากมาย
    ก็ทำให้หัวใจได้พักผ่อนคลายไปได้บ้าง
    แต่คุณชาติก็คงทราบถึงความรู้สึกของพี่ดีดี
    ว่ายากจะลืมเลือนได้...
    ไม่ว่าสัตว์หรือคนที่มีแต่คุณงามความดี
    ย่อมมีคุณค่าและติดตราตรึงใจไปชั่วนิรันดร์

ขอให้คุณชาติและครอบครัวจงมีความสุขกาย
    สุขใจ และมีสุขภาพที่แข็งแรงตลอดไปนะคะ

ขออนุโมทนาในการทานเจ และทุกความดีที่คุณชาติ
    และครอบครัวได้กระทำด้วยนะคะ

จากใจพี่ดีดี

18. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ขอขอบคุณคุณชาติที่ได้นำภาพขึ้นเสาโกเต้งมาให้ดู (รวดเร็วทันใจ) ทำให้คิดถึงบรรยากาศและความทรงจำเก่าๆ ตั้งแต่กรรมจัดสรรให้มาอยู่แดนไกลก็ได้มีโอกาศไปร่วมแค่สองครั้ง แต่ก็จะร่วมกินเจห้าวันสุดท้าย ปกติก็มังสวิรัตค่ะ เหมือนพี่ดีดี ดิฉันก็ขอสนับสนุนให้หันมาลดเนื้อสัตว์กันนะคาะเหมือนพี่ดีดีพูด

น้องจิ๊บที่ท้องอยู่ก็ทานระวังนะค่ะ หาของที่บำรุง กินเจหากกินไม่ถูกขาดสารอาหารได้นะค่ะ เห็ดสามอย่าง อย่าลืม ถั่วทุกชนิด ผักสีเขียว ที่มีธาตุเหล็ก

ขอให้ทุกท่านสุขกายสุขใจค่ะ
    บุญรักษาค่ะ

19. chantima

chantima เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    แปลกจังไม่มีใครอยู่ในเรือนเลย เอาบุญทอดกฐินจากร้อยเอ็ดมาฝากทุกๆคนค่ะ

20. uwws

uwws Active Member

18 มิถุนายน 2009
    ยังอยู่ครับ ยังไม่ไปไหน กำลังอ่านข้อความดี ๆ ของคุณพี่ดีดีเค้าอยู่ครับ มาแต่ละวัน มาแต่ละที มีข้อความดีดีมาฝากน้อง ๆ ตลอดเลยครับ