ดวงอาทิตย์ยังมีขึ้นมีลงไฉนดวงคนจะลงแล้วไม่ขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย terson, 1 มีนาคม 2011.

1. จรุงจิต

จรุงจิต สมาชิก

ท่านช่วยชี้แนะและแนะนำหนูบ้างจิเจ้าคะ

2. terson

terson เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009
    ทำให้จิตผ่องใสได้ทุกๆวันก็สุดยอดแล้วนะ
    ให้บ้างอย่าเอาอย่างเดี่ยว
    ยิ้มบางอย่าหน้าบึ้ง
    อภัยบางอย่าขุ่นอาฆาต
    นี้ทำได้ก็ดีมากเป็นเทวดาในร่างมนุษย์เรียก
    มนุสเทวดา
    อย่าเป็นมนุษย์สเปโตคือมนุษย์ขี้โลภเป็น
    เปรตในร่างมนุษย์
    พยายามนะ....สู้ๆ

3. sweetketchup

sweetketchup เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ ค่า
    สรุปยอดทำผ้าป่าที่แดนพุทธภูมิตั้งแต่วันที่ 20 - 30 มีนาคม 2554
    1.วัดไทยพุทธคยา 23,500 รูปี
    2.วัดไทยสิริราชคฤห์ 23,500 รูปี
    3.วัดไทยกุสินาราเฉลิมราช 23,500 รูปี
    4.วัดไทยลุมพินี(เนปาล) 24,200 รูปี
    5.มหาวิทยาลัย B.H.U. แก่พระนักศึกษาคณะสงฆ์และแม่ชีไทย 30,500 รูปี
    6.วัดไทยสารนารถ 40,010 รูปี
    รวมยอดทั้งหมด 165,210 รูปี
    อนุโมทนาสาธุ

4. breakout

breakout สมาชิก

มีปัญหาเกี่ยวกับบ้านอ่ะครับ ธนาคารเขาไม่ให้ส่งต่อ เพราะขาดส่ง อยากทราบว่าจะถูกยึดไหม หรือว่าควรไปหาที่อยู่อาศัยใหม่ดีอ่ะครับ ย้ายไปอยู่ที่ใหม่จะดีขึ้นไหมอะครับ ผูกพันกับบ้านหลังนี้มาก อยู่มาสิบๆปีแล้ว

ตอนนี้ผม คิดไว้ 2 วิธี
    คือ 1 อยู่บ้านหลังนี้ แล้วผมไปทำงานกับเพื่อน มีญาติอาศัยอยู่อีกคน ช่วยกันทำงานส่งบ้านหลังนี้ จะดีไหม
    เพื่อนทำงานที่ (สุวรรณภูมิ) เห็นว่าเขาหาคนอยู่
    แต่ยังไม่ได้คุยกับเพื่อนเลย

2. ย้ายที่อยู่ใหม่ จะดีรึเปล่าอ่ะครับ เงินส่วนนึงที่ได้จากขายบ้าน ว่าจะเปิดเป็นร้านอินเตอร์เน็ต ในจังหวัดขอนแก่น

3. มีกรรมอะไรติดมาจากชาติที่แล้วหรือชาตินี้ไหมอะครับ

เพราะว่า บ้านกับรถ ตอนนี้หมดเกลี้ยงแล้ว

ช่วยเนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2011
  5. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ คุณ terson

6. namsaidee

namsaidee Active Member

ขอบคุณค่ะที่ชี้แนะแนวทางในการปฏิบัติให้ค่ะ จะน้อมรับไปปฏิบัติค่ะ ถ้ามีอะไรสงสัยจะมาสอบถามเพิ่มเติมค่ะ

7. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ยินดีในบุญผ้าป่าที่แดนพุทธภูมิด้วยคะ
    ช่วงนี้เหนื่อยจังเลย ตื่นมาก็นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อนเลย เป็นกำลังใจ

8. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    นมัสการพระคุณเจ้า อนุโมทนาบุญผ้าป่าที่ดินแดนพุทธภูมิด้วยครับ

ขอคำแนะนำเรื่องการปฏิบัติของตัวเองครับ ว่าอย่างไหนที่เหมาะสมและไปได้ด้วยดี

ขอบพระคุณ และอนุโมทนาขอรับ

9. ยูง

ยูง Active Member

15 มิถุนายน 2010
    ขอคำแนะนำค่ะ ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

10. terson

ย้ายก็ดีขึ้นนะ ข่อนแก่นก็ดี หากอยู่ต่อก็จะยิ่งแย่ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องแก้อุบาทไฟก่อนนะเพราะอุบาทไฟอยู่ในบ้านมีแต่เรื่องสูญเสียจนเราหมด
    นี้ก็อีกตัวที่ต้องรีบทำ
    ลองตัดสิ้นใจเอานะ

11. terson

สาธุๆ นั้นละนะพระองค์ทรงเหนื่อยกว่าเราสลบตั้งหลายครั้งกว่าจะได้ธรรมะมาตรัสสั่งสอนเวนัยสัตย์ไอ้เราก็ยังนอนใจกันอยู่นี้จะรออะไรอีกหนอทางโลกมันเหนื่อยเสียจนไม่มีอะไรแล้วจะเอายังไงดีกับชีวิต...

12. terson

ละรึกถึงความตาย
    ดีก็ตาย ไม่ดีก็ตาย รวยก็ตาย จนก็ตาย หล่อก็
    ตาย สวยก็ตาย ขี้เหร่ก็ตาย หญิงก็ตาย ชายก็ตาย.......มองรอบๆตัวเราก็มีแต่คนตาย.......ว่างเปล่าจากความหมายแห่งความมีตัวตน

13. terson

หันไปมองคนข้างหลังเขาทุกข์กว่าเราเรายังมีโอกาสที่ดีกว่า
    หลายๆคน
    จงตั้งใจใช้กายวาจาใจให้เกิดประโยชน์ให้มากที่สุด

14. tonmaiae

tonmaiae สมาชิก

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้รู้สึกว่า อะไรไม่ได้ดั่งใจสักอย่าง งาน และเรื่องความรัก ฯลฯ จะได้อยากที่ตัวเองต้องการก็ช้าเหลือเกิน ทั้งที่ตัวเองก็ทำบุญสม่ำเสมอ แต่เพิ่งจะสวดมนต์ไม่นาน จนเริ่มจะหย่อนแล้วเรื่องสวดมนต์

ขอบคุณค่ะ

15. xiaosi

xiaosi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอวิธีการปฏิบัติด้วยครับ ว่าถูกกับสายไหน
    อภิญญา หรือ มโนยิทธิดี รบกวนแค่นี้ครับ

16. breakout

breakout สมาชิก

อุบาทไฟที่ว่านี้ คืออะไรเหรอครับ แล้วต้องแก้อย่างไร ถ้าขืนอยู่ต่อ จะสู้คดีความได้ไหมอ่ะครับ
    ที่บ้านผมมีเรื่องอะไรกับสิ่งที่มองไม่เห็นเหรอครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ
    บ้านที่อาศัยอยู่ปัจจุบัน เลขที่ 95/533 อะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  17. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    นมัสการค่ะพระคุณเจ้า ช่วงนี้การปฎิบัติดูถอยหลัง มารเยอะจริง รวมทั้งตัวขี้เกียจ ><" ได้เข้ามาอ่านบ้างเรื่อยๆค่ะ ไม่ใช่ของเรา แต่ก็ได้มีสิ่งเตือนสติเยอะค่ะ

18. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นมัสการค่ะ

วันนี้มาขอคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ ระยะหลายเดือนที่ผ่านมา เหมือนจะภาวนาไม่เป็นเลยค่ะ
    ทั้งในชีวิตประจำวัน ทั้งการทำกรรมฐาน รู้สึกไม่มีแรงค่ะ
    ความเหน็ดเหนื่อย ความเครียดทางด้านร่างกายพอจะดูออกค่ะ
    แต่บางครั้งเหมือนกับว่าจะถูกกิเลสมารมาแกล้งอย่างไรก็ไม่ทราบ

ถ้าหากว่าจะภาวนาแบบลุยไปเลยคือ จะดึกดื่นแค่ไหนกลับมาถึงบ้านก็ทำกรรมฐาน จะมีนิวรณ์อย่างไรก็นั่งดูไป ให้ได้ตามเวลาที่กำหนดไว้ทุกวันสม่ำเสมอ จะเป็นการสุดโต่งไม๊คะ
    ปกติจะทำกรรมฐานครั้งละ 1 ชั่วโมงค่ะ พยายามทำเช้าครั้ง เย็นครั้ง เนื่องจากทำงานไม่เป็นเวลาค่ะ บางวันก็จะทำแค่ครั้งเดียว หรือไม่ได้ทำเลยก็มี ขึ้นอยู่กับเวลาทำงานค่ะ

19. terson

ใจเย็นๆนะอันนี้ก็เป็นกันทุกคนทุกท่านมันเป็นช่วงๆเท่านั้นละนะ
    1.อยากให้ได้ดังใจอะไรก็เสริมปล่อยนกซักตัวนะ 1ตัวนะย้ำดูว่ามันจะไวขึ้นไหม
    2.ให้ความสะดวกเวลาพ่อแม่ไปทำบุญนี่เร็วนะเช่นท่านจะไปวัดไปงานบุญไปส่งท่านหรือก็ให้ค่ารถนี่ให้ท่านไปแบบสะดวกสบาย
    ลองทำดู...สาธุ

20. terson

อันนี้ก้ต้องดุตัวเองด้วยนะสิ่งที่เราชอบหรืออยากได้อยากมีบางที่ก็อาจเป็นตัวหลอก
    เอาว่าเราเพ่งความว่างๆๆๆสบายๆแล้วจะดีเอง