ช่วยผมด้วยครับ ... ไม่คิดว่าเรื่องแบบนี้จะเกิดกับตัวเอง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พินิจธรรม, 29 มีนาคม 2010.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า่นแล้วเครียดแทนค่ะ สงสารด้วย พอดีมีน้องคนนึง นำลิงค์มาให้อ่าน บอกให้เข้ามาช่วยอ่านและช่วยให้คำปรึกษาหน่อยค่ะ ก็เลยเข้ามา

ภัทรว่าการที่เขาๆมาพูดจากับเราบอกเราในสิ่งที่เขาบอก มันก็อาจจะเป็นเรื่องของกรรมผูกพันธ์กันมาจริง แต่ภัทรไม่อยากให้ใครยึดติดกับอดีต อดีตชาติรู้แล้วเป็นไง รู้แล้วได้อะไร อดีตก็คืออดีตย้อนกลับไปแก้ไขไรไม่ได้ จะมาร้องแรกแหกกระเฉิงเอากับเรามันก็ไม่ถูกต้อง ใครจะจำอดีตชาติของตัวเองกันได้ทุกคน ถ้าเขาจำได้นั่นมันก็เรื่องของเขา แต่เขาจะมาบีบคั้นบังคับกดดันให้เราคิดตามเหมือนเขามันไม่ได้ค่ะ ดังนั้น ถือซะว่าเขาเป็นเจ้ากรรมนายเวรคุณแผ่เมตตาให้เขาเยอะๆค่ะ อโหสิกรรม ให้อภัย อภัยทานคือทานอันสูงสุดทำได้เป็นการชำระจิตใจเราด้วย อันนี้ในเรื่องของจิตใจ

แต่สำหรับในเรื่องของการปฎิบัติตัว หากเป็นภัทร ภัทรจะทำแบบนี้ค่ะ

1. เปลี่ยนเบอร์ ไม่ให้เขาติดต่อเราได้อีก ไม่ว่าจะกรณีใดๆ
    2. ไม่ย้อนกลับไปในสถาณที่ๆเคยเจอเขา
    3. ไม่พูดไม่ยุ่งเกี่ยว ไม่สงสาร ที่ผ่านมาเพราะคำว่าเกรงใจของคุณ ถึงได้เป็นได้ถึงขนาดนี้ หากตัดไฟตั้งแต่ต้นลม ตั้งแต่ทีแรก ก็คงไม่ได้เปิดโอกาสให้เขามาทำได้ถึงขนาดนี้นะค่ะ อันนี้ภัทรขอโทษถ้าพูดตรงเกินไป
    4. อย่าใจอ่อน ไม่ว่าเขาจะมาไม้ไหนอย่างไร หรือเขาอาจจะสืบค้นหาบ้านคุณจนเจอ ก็ห้ามใจอ่อนให้เขาเด็ดขาด ถ้ามาโวยวายมาอาละวาด ให้เด็ดขาด ไล่ไปเลย ถ้าไม่ไล่ก็แจ้งความค่ะ ภัทรไม่ได้สอนให้คุณเป็นคนใจร้าย แต่ภัทรกำลังจะบอกให้คุณเป็นคนหนักแน่น เข้มแข็ง ผู้ชายตายผู้หญิงก็เพราะความใจอ่อน และคำว่าเกรงใจ ไม่กล้า ไม่กล้า ก็เหมือนนางมารร้ายในละคร ก็เห็นได้พระเอกทุกทีเพราะพระเอกเอาแต่สงสาร ไม่กล้าทำร้ายจิตใจ ดูแล้วเบื่อภัทรเลยเลิกดูละครไปเลย
    5. หักดิบความคิดตัวเอง สิ่งที่เขาบอกคุณมาเรื่องอดีตชาติ ตัดไปจากจิตใจ และความรู้สึกนึกคิดเสีย เพราะมั่นบั่นทอนสุขภาพจิต ต่อให้เป็นเช่นที่เขากล่าวมาจริงๆ มันก็คือผ่านมาแล้ว อดีตชาติ ชาติไหนกันละ เกิดมาไม่รู้กี่อสงไขย จะมาเอาอะไรกับเราอีก

ทั้งหมดที่พูดมาทำได้ไหมค่ะ ทำไม่ได้ก็ต้องทำค่ะ ถ้าคุณไม่อยากให้ตัวเองมีปัญหา และไม่อยากมีเรื่องราวกับแฟนคนปัจจุบัน คุณต้องทำ ทุกสิ่งเกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป อดีตผ่านมาแล้วแก้ไขไม่ได้ อนาคตยังมาไม่ถึงไม่ต้องไปนึกอยากรู้ว่าข้างหน้ามันเป็นอย่างไร อยู่กับปัจจุบันให้มากที่สุด ทำให้ดีที่สุด อยู่กับคนปัจจุบัน ไม่ใช่อยู่กับคนในอดีต สวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิ ปล่อยนก ปล่อยปลา ถวายสังฆทาน ทำให้ได้ทุกวัน แล้วแผ่ไปให้ผู้หญิงคนนั้นเขาเพื่อให้เขาได้รับกระแสบุญ

คนปฎิบัติธรรมจริงๆ เขาต้องตัดไ้ด้ ปลงได้บ้างไม่ใช่เป็นแบบนี้ นี่เป็นการสร้างเวรสร้างกรรมชัดๆ ภัทรไม่ได้บอกว่าภัทรดีเลิศ ยังมีความเลวอยู่มาก แต่ถ้าเราเข้าถึงธรรมแล้วจริงๆ เราจะไม่ใส่ใจกับอะไร ไม่ไปร้องแรกแหกกระเชิงให้ใครมาเป็นของเรา วางเขาลงปล่อยเขาไปตามทางของเขา เดี๋ยวผู้หญิงคนนี้เขาก็จะได้รับเวรกรรมในชาตินี้อีก หากปฎิบัติแล้วยังทำตัวสวนกับธรรมะของพระพุทธเจ้า

อโหสิ ให้อภัย แต่ตัดค่ะ

ที่ภัทรพูดมาทั้งหมด เพราะภัทรเคยเจอ เมื่อเร็วๆนี้เอง มีร่างทรงคนนึงอยู่เชียงใหม่เป็นร่างท้าวเวสสุวรรณ เขาอ้างว่าภัทรเป็นภรรยาเขามาก่อน เคยเป็นในอดีตชาติ และชาติปัจจุบันนี้ท่านท้าวเวสสุวรรณให้ภัทรเป็นภรรยาเขาอีก รู้ไหมค่ะว่าภัทรทำอย่างไร บอกว่าตาหลกแล้ว ท่านท้าวนะเหรอจะมาออกแนวลามกแบบนี้ เดี๋ยวนายก็จะเจอท่านเท้าของแท้จริงๆเบอร์ 4 เสียด้วย ภัทรเปลี่ยนเบอร์ใหม่หมดเลย ไม่ให้ติดต่อได้ เขาไม่รู้จักบ้านเราด้วย ดีเลย เนี่ยแหละ คนเราต้องใจเด็ดเดี่ยว ภัทรยอมสละเบอร์โทรที่ใช้มาไม่รู้กี่ปีเพื่อคนชั่วๆ มั่วๆ ก็จะไปแอบหลอกใครอีกก็เชิญแต่ไม่ใช่มาหรอกข้าเจ้า ไม่เอาด้วยหรอก หาเหาใส่หัว อยู่เป็นโสดอิสระอย่างงี้ดีอยู่แล้ว ใครอยากจะไปเป็นภรรยาร่างท่านท้าว ไปเป็นทาสรับใช้สิไม่ว่า ภัทรเจอกับตัวถึุงได้บอกคุณได้ไงค่ะ เลิกใส่ใจ เลิกสนใจ คำพูดที่คนมันแต่งขึ้นมาเพื่อหวังครอบครองเรา ภัทรก็พูดแบบนั้นได้เหมือนกัน พูดแล้วเผลอๆคนก็หลงด้วยจิ ยิ่งปากหวานๆอยู่ 55555 แถมด่าไม่เป็นอีกต่างหาก 555555 อ่านแล้วก็คิดตาม ทำตามละกันนะค่ะ ไม่ต้องขอบคุณภัทรนะ ขอบคุณๆ no-one ที่แนะนำลิงค์มาให้อ่าน

ขอให้คุณหลุดพ้น สุขทุกข์อยู่ที่ใจค่ะ อย่าคิดว่าอยู่ที่การกระทำของคนอื่นเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2010
  2. tivaratree

tivaratree Active Member

20 พฤศจิกายน 2009
    เรื่องที่เค้าเล่าให้คุณฟังหน่ะ plot เรื่องคล้ายๆ กะหนังสือชื่อ ทางนฤพาน ของดังตฤณ เลยอ่ะ เรื่องของหญิงสาวที่รอคอยชายคนรักที่เคยสัญญา อธิษฐานกันไว้หลายชาติว่าจะรักกันตลอดไป ขอให้เจอกันทุกชาติ ทำนองนี้อ่ะ

ในความเห็นของดิฉัน เพียงแค่การกล่าวว่าเป็นผู้ศึกษาธรรม เข้าวัดฟังธรรม ถือศีล ไม่ได้เป็นสิ่งที่การันตีว่า บุคคลนั้น "เข้าถึงพระธรรม" อย่างแท้จริง ถ้าเค้าศึกษาธรรมมะจริง เรื่องแค่นี้ควรตัดได้นะคะ เพราะนี่คือ อริยสัจ 4 เลยหล่ะ เป็นทุกข์เพราะติดอยู่กับอดีต ไม่อยู่กับปัจจุบัน

การพูดว่าเป็นคนศึกษาธรรมมะนั้นพูดง่ายค่ะ ใครก็พูดได้ ศึกษาแบบไหน สักแต่ว่าอ่านหรือเปล่า ศึกษาแล้ว เข้าใจหรือไม่ เมื่อเข้าใจแล้วลองปฏิบัติตามหรือไม่ ปฏิบัติได้มากน้อยยังไม่ใช่ประเด็นที่ต้องคอยวิตกกังวล แต่เมื่อลองปฏิบัติแล้ว และปฏิบัติด้วยความเข้าใจในเนื้อแท้ของพระธรรมจริงๆ ก็จะพัฒนาไปได้เอง

โดยความเห็นส่วนตัวของดิฉัน ถ้าสามารถพัฒนาไปได้ถึงขั้นระลึกชาติได้ ก็น่าจะรู้ว่า ยังมีหนทางข้างหน้าอีกยาวไกล ที่จะต้องไปถึง การระลึกชาติได้ เป็นเพียงแค่ผลพลอยได้ (สำหรับบางคน) หรือ สิ่งที่มาทำให้ไขว้เขว (สำหรับบางคน) จากการมุ่งหน้าสู่ความหลุดพ้นเท่านั้น เค้ายังยึดติดอยู่กับอดีต ไม่อยู่กับปัจจุบัน การพัฒนาทางธรรมของเค้าก็จะหยุดอยู่แค่นั้น น่าเสียดาย

ส่วนเรื่องที่ เจ้าของกระทู้กลัวว่าจะโดนทำคุณไสย์ คุณก็สวดมนต์ระลึกถึง พระคุณของพระรัตนตรัย ของน้อมเอาอำนาจและบารมีของพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง สิคะ แล้วอย่าลืมสวดระลึกคุณบิดามารดาด้วยนะคะ เรามีอยู่บทนึง ที่สวดอยู่ เราไม่แน่ใจนะคะ ว่าบทนี้ คือบทสวดระลึกคุณบิดามารดาหรือเปล่า แต่เราอ่านทีไรจะรู้สึกชอบและจับใจทุกครั้งอ่ะ ลองเอามาให้เจ้าของกระทู้ดูละกันนะคะ

ข้าขอนบชนกคุณ ชนนีเป็นเค้ามูล
    ผู้กอบนุกูลพูน ผดุงจวบเจริญวัย
    ฟูมฟัก ทะนุถนอม บ่ บำราศนิราไกล
    แสนยากเท่าไรไร บ่ คิดยากลำบากกาย
    ตรากทน ระคนทุกข์ ถนอมเลี้ยงฤๅรู้วาย
    ปกป้องซึ่งอันตราย จนได้รอดเป็นกายา
    เปรียบ หนักชนกคุณ ชนนีเป็นภูผา
    ใหญ่พื้นพสุนธรา ก็ บ่ เทียบ บ่ เทียมทัน
    เหลือที่จะแทนทด จะสนองคุณานันต์
    แท้ปูชไนยอัน อุดมเลิศประเสริฐคุณ

3. บิลลี่

บิลลี่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ ผมเข้าใจว่าทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็เป็นเรื่องของกรรมทั้งสิ้นนะครับ แม้แต่ที่ท่านจขกท. ไม่สบายใจอยู่ในขณะนี้ก็เป็นกรรม เอาน่าาาาา ครับ ถือว่าเป็นบททดสอบนะครับ อย่าไปคิดไรมาก "ช่างมัน ช่างมัน ช่างมัน"

4. พินิจธรรม

พินิจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านสีชมพู สำหรับความห่วงใย และคำแนะนำครับ ไม่อยากบอกเลย

ว่า เธอ ชื่อ "ไอซ์" ครับ ................

ถึงเวลานี้เธอไม่โทรมาแล้ว สงสัยจะตั้งใจ อโหสิกรรม ต่อกัน ได้แล้วจริง ๆ

มั้งครับ วันนี้วันพระ บุญรักษานะครับ

ขอบคุณท่าน lek awapa ด้วยนะครับ ขอให้ผลบุญรักษาท่านเช่นกัน

ผมเองก็ขนลุกทุกครั้งที่คิด จะพยายามปฏิบัติตามแนวทางแห่ง ทาน ศีล ภาวนา

ให้มากครับ ขอบคุณครับ

5. พินิจธรรม

ซาบซึ้งจริง ๆ ครับ ไม่คิดว่าทุกท่านจะเข้ามาช่วยเหลือให้คำแนะนำกระผมมาก

ขนาดนี้ นี่ขนาดผมเป็นสมาชิกน้องใหม่ ทำให้ผมตาสว่างแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีมาก ๆ อีกครั้ง ครับ ผมจะน้อมรับไปปฏิบัติ

ขอบคุณท่าน no-ne , ท่านภัทรอังคาร , ท่าน tivaratree , ท่านบิลลี่ มาก ๆ ครับ

ขออนุโมทนา ครับ ซาบซึ้ง

6. สีชมพู

สีชมพู Active Member

23 มิถุนายน 2009
    ชื่อไอซ์เหรอ เราคงไม่รู้จักอ่ะ คริ ปกติไม่ค่อยกลับบ้านจากบ้านมาตั้งแต่เด็ก...นานๆ กลับที แต่ไม่ต้องกลัวหรอกนะ คนทำดีย่อมได้ดีคนทำไม่ดี ต้องแพ้ภัยตัวเอง ขนาดเราแฟนที่คบกันมา แอบไปแต่งงานกะคนที่เพิ่งรู้จักได้ไม่ถึงปี เราก็อึ้ง โทรไปคุยกะเค้าเค้าก็กลัวเรา เพราะรู้ว่าเราเป็นคนสุรินทร์ น่าแปลกดีนะ ตัวเองทำผิดมากลัวเรา ซึ่งเป็นคนถูกแย่งความรักไป เราก็บอกนะว่าเราไม่ทำร้ายใครหรอก ใครทำไม่ดีมาเดี๋ยวก็โดนเวรกรรมเอง ของงี้อยู่ที่เราทำดีสะสมไว้มากกว่า เราใจช่วยนะจ๊ะไม่ต้องกลัว อย่างที่บอกคุณซื่อสัตย์กะแฟนคุณมากความดีนีจะคุ้มครองคุณเองจ่ะ สู้ๆ

7. สีชมพู

สีชมพู Active Member

23 มิถุนายน 2009
    วันนี้วันพระ และวันอังคารเป็นวันเกิด เรากินมังสวิรัติ กะนั่งสมาธิ ขอบุญกุศลคุ้มครองคุณเช่นกันค่ะ

8. พินิจธรรม

ขอบพระคุณครับ ดีใจที่ได้รู้จักเวปพลังจิต และเพื่อน ๆ มาก

9. ปรียารัตน์

ปรียารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    ได้อ่านขอความของคุณแล้วไม่ต้องกังวลหรอกคะให้แผ่เมตตาให้เขาบ่อยๆ และสวดมนต์และนั่งสมาธิเสร็จและก็แผ่เมตตา และขอขมาเจ้ากรรมนายเวรจะด้วยกายวาจาใจก็ดีขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยหากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดมาขออนุญาตมีคู่มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไปขอถถอนคำอธิฐานคำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีตขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกันข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูกที่ชอบที่ควร

10. ภัทรอังคาร

โมทนาสาธุค่ะ ภัทรก็เกิดวันอังคารค่ะ วันนี้วันพระทำบุญมากมายตั้งแต่เช้าแล้ว ตอนเย็นก็ไปปล่อยปลาช่อนปลาดุกมาค่ะ รวม เจ็ด ตัวทั้งหมด เขากำลังจะทุบหัวเลยที่ตลาด เห็นแล้วสงสารมากเลยต้องกวาดมาเลยค่ะ ปลาช่อน แต่ปลาดุกเอามาไม่หมด เพราะเกินงบประมาณค่ะ เดี๋ยวสองทุ่มครึ่งก็จะสวดมนต์ค่ะ ขอแบ่งบุญกุศลนี้ให้กัีบคุณสีชมพู ที่เกิดวันอังคารเช่นเดียวกับภัทร ขอบุึญรักษา และคุณพระคุ้มครองนะค่ะ

11. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้หลุดพ้นจากทุกข์นะค่ะ เห็นด้วยกับคุณภัทรอังคารกับน้องสาวของคุณค่ะให้เลิกติดต่อจะดีที่สุด ก่อนที่คุณจะไปนวดชีวิตก็ปกติสุขไม่ใช่หรือ กลับมาใช้ชีวิตแบบเดิมซิค่ะ ตัดไอซ์ออกไป เพราะเธอก็บอกเองว่าเป็นอดีตชาติ คนเราหวนเวลาไม่ได้ อยู่กับปัจจุบันทำปัจจุบันให้ดีที่สุดค่ะ

12. ภัทรอังคาร

ที่นี่เป็นศาลาพักใจค่ะ เป็นก้าวแรกที่จะเดินเข้าสู่ประตูนิพพานค่ะ ทุกท่านในนี้เชื่อว่ามีพรหมวิหาร สี่ เมตตา กรุณา มุทิตา และอุเบกขา ค่ะ ไม่ต้องกลัวเลยว่าถ้าเข้ามาที่นี่แล้วคุณจะไม่พบคำตอบสำหรับปัญา แต่ขอให้คุณพินิจธรรม มุ่งมัี่่นปฎิบัติ เมือเดินมาเจอพระพุทธองค์แล้ว เจอคำสั่งสอน ธรรมะอันประเสริฐ เจอครูบาอาจารย์มากมายในเว็บนี้ ก็ขอให้มุ่งเน้นปฎิบ้ติ ให้พินิจ พิจารณาธรรมให้มากๆค่ะ เพื่อความเจริญ รุ่งเรืองกับชีวิตคุึณเองนะค่ะ ปัญหาทุกปัญหามีประตูทางออก อยู่ที่ว่าเราจะเดินไปสู่ประตูนั้นได้หรือป่าว ดีใจที่มาร่วมเป็นญาติธรรม มีไรก็มาพูดคุยปรึกษาทุกท่านได้ค่ะ ชีวิตจะได้เป็นไปตามครรลองครองธรรม ไม่มีสิ่งใดประเสริฐเท่าคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์อีกแล้วนะค่ะ แ้ล้วเราก็จะสามารถผ่านพ้น อุปสรรค มารต่างๆไปได้เช่นเดียวกับพระพุทธองค์ ด้วยความศรัทธาที่มีต่อพระศาสนา ที่พึ่ง เป็นสรณะของเรา สรณะอื่นไม่มีค่ะ

13. ภัทรอังคาร

กล่าวไว้ได้ดีแล้วค่ะ โมทนาสาธุ

14. ภัทรอังคาร

โมทนาสาธุค่ะ

15. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกตื่นเต้นเร้าใจดีค่ะ..ทั้งนี้ทั้งนั้นก็มาจากกรรมตัวเดียวค่ะ ..ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้น

ได้..ไม่มีคำว่าบังเอิญ..วาระกรรมของคุณทั้งสองได้มาบรรจบกันพอดีจึงได้พบเจอกัน..

แต่เผอิญว่าคุณไอซ์เธอระลึกชาติได้(ซึ่งจริงหรือไม่จริงไม่รู้)แต่เธอยึดมั่นไปแล้ว..กำ..ก็เลย

เป็นเรื่องเป็นราว ..ทางที่ดีขอให้คุณใจเย็นๆถ้ามีโอกาสคุยกับเธอก็ขออโหสิกรรมต่อกัน..ไป

อดีตชาติไม่รู้..แต่ที่แน่ๆเธอได้ผูกเวรกับคุณแล้วในชาตินี้โดยการแช่ง....ยังงัยก็ขอเอาใจช่วย

นะคะ.หมั่นสวดมนต์ภาวนา มีเวลาก็ขอให้ไปปฎิบัติธรรมสัก 7 วัน ที่วัดเดียวกับที่เธอไปก็ได้

วัดอัมพวัน(เผื่อจะเห็นเหมือนเธอบ้าง..ล้อเล่นน่ะ..)กรรมจะได้เบาบาง..กรรมส่งผล...ถึงเวลา

ต้องรับยังงัยก็ต้องรับ..เพียงแต่ว่าเราจะมีสติเผชิญหน้ากับมันยังงัยเท่านั้นค่ะ..สู้ๆๆนะ

16. พินิจธรรม

ขอบคุณครับท่าน toby ท่าน onglee ท่าน ภวโลกร้อน

และที่สำคัญ ท่านสีชมพู ท่านภัทรอังคาร ขอบพระคุณในไมตรีจิต ครับ

17. cmhadtong

cmhadtong เป็นที่รู้จักกันดี

ตัดไฟแต่ต้นลมเลยครับ
    ไม่พบเจอ ไม่คุย ไม่คิดใคร่ครวญถึง
    เป็นช่วงเวลาน่ะครับ
    จุดเริ่มต้นเกิดได้
    ตอนนี้อาจกำลังดำเนินไป
    เดี๋ยวมันก็ดับไปเอง
    อย่าเกรงใจใครจนทำให้ใจเราลำบากเอง
    มองว่าเป็นกรรมที่ผ่านมาแล้วก็จะผ่านไป
    อนุโมทนา สาธุ

18. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ปรบมือข้างเดียวยังไงก็ไม่ดังครับ

ก็ขอให้คุณหนักแน่นเข้าไว้ครับ เรื่องเบอร์โทร ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ
    ให้เขาโทรมาเถอะ เราไม่รับซะอย่าง เดี๋ยวเขาก็ถอดใจเองครับ

สำคัญ คือ อย่าใจอ่อน และอย่าสงสาร จนขาดความ "เมตตา" ต่อตนเองนะครับ ไม่งั้นชีวิตคุณจะวุ่นวายแน่

ก็แวะมาเตือนครับ ส่วนการตัดสินใจเป็นสิทธิของคุณครับ
    เพราะตัวคุณเอง คือ ผู้ที่ต้องรับผลจากการตัดสินใจของตัวคุณเองครับ

โมทนา

19. juniezkitty

juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

บล็อคเบอร์โทรไงคะ ถ้าไม่อยากเปลี่ยน โทรไปถามศูนย์เอานะคะ

20. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    อ่านจบแล้วก้อเห้นใจทุกๆๆท่านครับ
    แต่ว่าเขาก้อไม่โทรมาแล้ว เลิกติดต่อกะท่านแล้ว
    ท่านจะทุกข์ใจไปใย ก้อปล่อยวางครับซะซิครับ
    หมั่นเจริญเมตตาให้มากๆๆ ปราณาดีต่อเขา
    เหมือเอานำเย็นเข้าลูบ เหล็กร้อนจากไฟฉันใดเมื่อหมดเหตุ
    ผลก้อย่อมหมด หมดไฟ ก้อหมดร้อน หรือเปลี่ยนเป้นอย่างอื่นเป้นธรรมดาครับ
    ดูที่ใจท่านแหละ ๆๆ อย่าไปกังวลที่อื่น
    ว่ามีโกรธ เกลียดไหม เอาวิกฤติเป้นโอกาสครับ
    ใช้พิจารณาทุกข์ซะเลย ๆๆ ดูใจตนเองเป้นหลักครับ

ถ้าระชึกชาติได้จริง นี่แหละคือปัญหา ที่ทำไม
    ธรรมชาติไม่ให้คนเราระลึกชาติได้
    เพราะคงวุ่นวายพิลึก เช่น ชาติที่แล้วเป้นเจ้าของที่ดินมหาศาล
    ชาตินี้เป้นยาจก เข๊ญใจ มีลูกในชาติยี้
    เกิดชาติหน้ากลายเป้นเมีย คงว่นวายกันไปไม่รู้จบ
    ธรรมขาติเขาคง ตัดปัญหา 5555 ย่งนัก ๆๆ
    ไม่ต้องจำไรได้ง่ายที่สุด ๆๆแล้ว ดีกะทุกฝ่าย

ถึงระลึกได้ผมคิดเองนะว่าก้อ ยากต่อการพิสูจน์ เว้นแต่
    พิสูจน์ได้ก้อว่ากันไป แต่อย่างไรก้อไม่ใช่เราใช่เขาแล้ว ครับ
    หนังสือคนละเล่นมแล้วครับท่าน ๆๆ ยากที่จะให้ยอมรับได้นะผมว่า
    หากเขาโทรมาอีก ยึดหลักพรมวิหาร 4
    เมตตา กรุณา แล้ว หากไม่สำฤทธ์ผล
    ขอท่านได้วาง อุเบกขา ครับ ๆๆ
    เพราะสัตว์โลกทั้งหลาย มีกรรมเป้นของตน

เบอร์ไม่ต้องไปเปลี่ยนหรอกครับ
    โทรมาก้อไม่ต้องรับซะ ก้อจบ
    เผลอรับก้อไม่สะดวกคุยวางซะ ก้อเท่านั้น
    อย่าไปปวดหัวเลยครับ มีปัญหาอย่างอื่นอีกมาให้คิดนะครับ
    ปวดหัวเปล่าวๆๆ ต่อมาถ้าเขาคิดได้ ก้อได้มีเพื่อนธรรมมากขึ้น อโหสิต่อกันซะก่อจบ
    สบายใจทั้ 2 ท่าน

ผมว่าไม่มีอะไรหรอกครับ หากไม่มีกรรมต่อกันแล้ว
    ยากที่จะมีปัญหาต่อกันได้ ท่านไม่ได้ล่วงเกินอะไรเขานี่ครับ
    ผมเจอบ่อย ๆๆๆ 5555 แต่ไม่หนักแบบท่าน
    ผมชอบคำสอนของหลวงปู้ ดูลย์ ครับ
    สรุปได้ประมาณนะครับ

"คนเราบางคนก้อทุกข์ เพราะความคิดนี่แหละ"

แล้วท่านจะคิดให้ทุกข์ไปใยครับ ๆๆ

ขอให้โชคดีและเจริญในธรรมยิ่งๆๆขึ้นไปนะครับ
    สาธุกับทุกความเห้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2010