ช่วยกันเช่าพระของหลวงพ่อฤาษีฯรายได้ทั้งหมดมอบให้ทางเวปเป็นค่าใช้จ่ายต่างๆ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 6 กรกฎาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอบคุณที่เข้าใจในความรู้สึกครับ
    จริงๆแล้ว ผมได้ชี้แจงไว้แล้วในต้นกระทู้ว่า ผมเองนั้น ไม่ทันหลวงพ่อในสมัยที่ราคาพระคำข้าวและพระหางหมากองค์ละ 10 บาท และ 100 บาท ผมเองมาเก็บพระของหลวงพ่อตอนที่ราคาขึ้นมาเป็น 16 เท่า ตามคำสั่งของหลวงพ่อแล้ว พระที่ได้มาจึงหามาด้วยความยากลำบาก จึงได้หวงแหน รู้ในคุณค่า และเทิดทูนในพระเครื่องของหลวงพ่อยิ่งนัก ดังนั้นผมจึงเคารพในคำสั่งของหลวงพ่อต่อทางวัดที่ให้ยืนราคาที่ 16 เท่าตลอดไป แต่เนื่องจากว่าที่พวกเรานำมาให้ร่วมทำบุญในราคาที่ต่ำกว่าทางวัดนั้น เนื่องจากเห็นว่าพระองค์นั้นพิมพ์อาจไม่สวยในสายตานักสะสมพระหรือมีตำหนิบ้างหรือพิมพ์ไม่ชัด และต้องการให้ท่านที่รายได้ไม่สูงหรือนักเรียนนักศึกษาได้สามารถมีโอกาสได้ร่วมทำบุญและได้รับพระของหลวงพ่อไว้บูชาในมูลค่าที่ตัวเองไม่เดือดร้อน ผมจึงได้นำพระเหล่านี้มาลงให้เขาได้ร่วมทำบุญกันในราคาที่ต่ำกว่าทางวัด แต่ทั้งหมดนี้ผมเองนั้นก็ไม่ได้นำเงินเข้ากระเป๋าตัวเองครับ(หรือบางท่านผมฏ็ให้ฟรีกันไปเลยก็มี เนื่องจากเห็นในความดีของเขา) แต่ถ้าเป็นพิมพ์สวยๆและหาได้ยากจากที่วัด หรือที่วัดไม่มีแล้ว ผมเองก็คงนำมาให้กันในราคาที่สูงกว่าทางวัด ซึ่งถ้าพวกท่านไม่เห็นถึงความสำคัญของส่วนรวม ท่านก็คงจะไปเอากันเป็นแน่ครับ
    ดังนั้นหากท่านเข้าใจในความรู้สึกของผมที่มีต่อพระเครื่องของหลวงพ่อนั้น คือรู้สึกหวงแหนพระของหลวงพ่อทุกองค์ที่ผมมีอยู่ ก็ขอให้ท่านช่วยกันร่วมบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือทางเวปกันต่อไปเถอะครับ เพราะเท่าที่ผมรู้จักเวปนี้มา ผมเห็นว่าเวปนี้มีแต่ให้ ให้กับพวกเราตลอดมา หลายงานบุญที่สำเร็จลงได้เพราะได้ทราบข่าวในเวปนี้ พวกเราทั้งหลายได้ทราบถึงอานิสงส์ของการทำบุญก็จากเวปนี้ หลายท่านได้มีจิตโน้มมาในทางกุศลก็เนื่องจากในเวปนี้ แม้ว่าบางท่านนั้น(รวมถึงผมด้วย)ในช่วงแรกๆ อาจต้องใช้วัตถุเป็นเครื่องนำมาก่อนบ้าง แต่ในที่สุด ก็เริ่มที่จะเป็นผู้ให้ได้กันจริงๆกันบ้างแล้ว จึงถือว่าเวปนี้เป็นผู้ที่มีพระคุณต่อพวกเราหลายๆท่าน

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แต่เมื่อมามองดูบางท่านที่นำพระมาขาย เพื่อเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง ทางเวปก็ไม่ได้ปิดกั้น หรือขัดขวางแต่ประการใด จะเห็นได้ว่าทางเวปนั้นเปิดกว้างมาก ซึ่งตรงนี้พวกเราคงเห็นกันแล้วว่าทางเวป มีแต่ "ให้" กันจริงๆ และเห็นได้ว่าทางเวปไม่เคยเรียกร้องสิ่งใดจากคนกลุ่มนี้เลย จนมีสมาชิกบางท่านที่เริ่มทนไม่ไหว จึงเริ่มออกมาขอร้องกันให้คนเหล่านี้ได้ช่วยเหลือทางเวปกันบ้าง(ขออภัยที่พาดพิงถึงครับ) จึงเป็นที่มาที่ผมได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

3. Pattana

แต่หากมองกันอีกมุมหนึ่งแล้ว คนพวกนี้เขาอาจจะมีความจำเป็นในการที่ต้องนำพระของหลวงพ่อมาขายเพื่อนำเงินไปเลี้ยงชีพก็เป็นได้ แต่หากถามผมว่าทำไมต้องนำมาขายในราคาที่ต่ำกว่าทางวัด และต่ำมาก ๆ จนบางท่านเห็นว่า คนพวกนี้ย่ำยีทางวัดท่าซุงและองค์หลวงพ่อ ถือว่าไม่ได้ให้ความเคารพในองค์หลวงพ่ออย่างแท้จริง และขัดต่อประโยชน์ส่วนรวม ซึ่งในเรื่องนี้ก็ต้องฟังพวกเขาซักหน่อยครับ เพราะเขาอาจเดือดร้อนไม่มีจะกินจนมีความจำเป็นต้องนำพระของหลวงพ่อมาขาย ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ต้องให้อภัยและให้การช่วยเหลือต่อพวกเขากันบ้างตามสมควร อย่าให้พวกเขาต้องเดือดร้อนเลยครับ

เพราะว่าหากเขาเดือดร้อนในเรื่องความเป็นอยู่กันจริงๆแล้ว พวกเขาก็คงไม่มีปัญญาที่จะนำเงินมาช่วยเวปหรอกครับ พวกเราเองนั่นแหละที่ต้องช่วยเหลือพวกเขา ด้วยการช่วยซื้อจากเขา แล้วนำมาให้ประมูลกันเพื่อหาเงินมาช่วยทางเวปกันดีไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2007
  4. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noi [​IMG]
    </LEGEND>[​IMG][​IMG]
    ขอเปิดที่ราคา
    150 นะครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อยากทราบเฉยๆครับ ยังไงๆ ประมูลด้วยครับ

ร่วมด้วย 250 ครับ ทุบปุก มา อิอิ

ร่วมด้วยครับ
    350 บาท

<!-- / message --><!-- sig -->

5. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    450(f)

6. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

(verygood) (bb-flower (bb-flower (bb-flower (bb-flower (verygood)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2007
  7. vichian

สู้..สู้ครับหมอ ช่วยๆกันหน่อย จะได้มีอะไรตื่นเต้นบ้าง

8. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้จัดส่งพระให้คุณ woottipon เรียบร้อยแล้วค่ะ
    โมทนาบุญค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2007
  9. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

คือ พอดีผมอยากมีส่วนร่วมในการพัฒนาเว็บไซต์นี้

เพราะตั้งแต่ ผมได้เข้ามาใช้พื่นที่แห่งนี้ ผมได้อะไรไปเยอะมาก

จนทุกวันนี้ ถึงขั้นว่าติดเลยก้อว่าได้

ผมขอช่วยสมทบทุน 1,000บาท ให้กับเว็บไซต์ (ขอเลขที่บัญชีด้วย ครับจะได้โอนให้)

และขอเป็นส่วนหนึ่งในสังคมที่อบอุ่นนี้ โดยถ้าท่านใด

ต่อจากกระทู้ที่ผมได้ลงไปกระทู้นี้ ได้แจ้งการโอนเงินสมทบทุนพัฒนาเว็บ

ผมขอมอบตะกรุดทองเหลือง จารมือ ของลพ.ปิ่น วัดไชยภูมิ ให้ท่านละ 1ดอก จำนวน10ท่าน โดยไม่มีข้อแม้ (แต่ทว่า...ถ้าท่านใดไม่ประสงค์อยากได้ ขอรบกวนแจ้งให้ผมทราบด้วยครับ)

ขอขอบคุณครับ

10. vichian

ท่านสามารถเลือกโอนเงินได้ทั้ง 2บัญชีตามสะดวกดังนี้ครับ
    บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทย

สาขาย่อย ก.ฟ.น.เพลินจิต
    ชื่อบัญชี นายพัฒนา เอกพจน์
    เลขที่บัญชี 092-1-00973-9

บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาสะพานใหม่ดอนเมือง
    ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร
    เลขที่บัญชี 081 - 247448 - 7 <!-- / message --><!-- sig -->

11. Fourthman

Fourthman เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้เข้ามาดูกระทู้นี้ เห็นกำลังใจของแต่ละท่านแล้ว ผมยอมรับจริงๆ ผมเคยบริจาคบำรุงเวปก่อนหน้านี้แล้ว 2,000 บาท ตอนที่ให้บูชาพระคำข้าวและพระหางหมาก ตอนนี้เห็นเพื่อนๆเสียสละพระเครื่อง วัตถุมงคลต่าง เพื่อบำรุงเวปแล้ว ผมจะนิ่งเฉยได้ยังไงนี่ แต่เนื่องจากรู้จักหลวงพ่อพระราชพรหมยานมา 4-5 ปี ยังถือว่าเป็นรุ่นหลังไม่ทันหลวงพ่อ สมบัติพ่อให้ที่มีก็คงไม่หวือหวา เหมือนทุกๆท่าน จึงขอเสนอเครื่องรางตะกรุดที่เป็นข่าวดังครึกโครมตามสื่อต่างๆ ในรอบสองเดือนที่ผ่านมาก็แล้วกัน เนื่องในโอกาสที่กระผมพึ่งย้ายบ้านมาอยู่ในเขตลำลูกกา ปทุมธานี
    ใช่แล้วครับ หลายท่านเดาถูกแล้ว ตะกรุดที่ว่าก็คือ ตะกรุดปลอกลูกปืน พระอาจารย์อ๊อด วัดสายไหมนั่นเองครับ จำนวน 1 ดอก (ดูซิว่าจะมีคนสนใจมากกว่านี้หรือเปล่า)
    โดยที่ท่านไม่ต้องไปรอคิวข้ามวันข้ามคืน เบียดกับคนเป็นหมื่น หรือเสี่ยงกับการเป็นหนี้สงฆ์เพราะรับมาฟรีๆ แต่ไปใช้สาธารณูปโภคต่างๆของวัดขณะรอคิวแจก จนวัดต้องงดแจกชั่วคราวเพื่อปรับปรุงภูมิทัศน์และเสนาสนะในส่วนที่เสียหาย
    ตะกรุดนี้ผมได้จากการบริจาคเงินสร้างหอสวดมนต์ครับ
    มอบให้กับผู้ที่บริจาคบำรุงเวปพลังจิต เพื่อเป็นฐานข้อมูลพระพุทธศาสนา เผยแพร่ธรรมะ พระไตรปิฎก การปฏิบัติธรรมและประกาศบุญต่างๆ
    จำนวน 736 บาท
    โอนเข้าบัญชีคุณพัฒนา เพราะแกเช็คบัญชีได้ถนัด (หรือว่าคุณพัฒนาจะบูชาไว้เองหรือเปล่า แต่คนใจร้อนไม่ควรพกนะครับ เพราะมีอานุภาพทางคงกระพัน เป็นพลังร้อน อิอิ)
    แล้วแจ้งชื่อที่อยู่เข้า PM ผม หรือโพสต์ที่กระทู้นี้ครับ
    ค่าส่งผมออกเอง

ไฟล์ที่แนบมา:

12. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา......สาธุ๊ครับ

อนุโมทนาสาธุ๊ คับ เลขสวยครับ 736

(verygood) (f) (f) (f) (f) (f) (verygood)

13. Pattana

ยังมีพระที่ให้ร่วมประมูลอีก 2 องค์ครับ จากคุณ คำข้าว
    องค์แรก พระปิดตา พิมพ์เล็ก (คุณ noi เสนอมาที่ 990 บาท)

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>รายละเอียด : สร้างเป็นที่ระลึกในงานหล่อรูปเหมือน หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ด้านหน้าเป็นรูปพระปิดตา ประทับนั่งในใบโพธิ์ และมีกรอบสี่เหลียมผืนผ้า
    พิมพ์เล็ก ไม่มีกริ่ง สีแดงดำ ด้านหลังเขียนว่า ของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ปลุกเสกโดยหลวงพ่อฯ เน้นด้านลาภเป็นพิเศษ

องค์ที่ 2 พระปิดตาพิมพ์จิ๋ว (พระปิดตานะมิ)
    มีผู้เสนอราคาสูงสุดในขณะนี้คือ คุณหมอ noi ที่ 450 บาท

<LEGEND></LEGEND>[​IMG] [​IMG]

ทั้งสององค์ เพิ่มขั้นต่ำ ครั้งละ 50 บาทครับ
    ปิดประมูล วันที่ 13 กรกฎาคม 2550 เวลา 24.00 น.
    หมายเหตุ : เมื่อปิดประมูลแล้วกรุณาโอนเงินไปที่คุณตั้มศักดิ์ครับ

ดูทีท่าในขณะนี้แล้ว เห็นว่าตอนนี้ราคาหยุดนิ่งอยู่ที่คุณหมอ noi ครับ
    ยังมีเวลาในวันพรุ่งนี้ ( 13 ก.ค. เวลา 24.00 น.)อีก 1 วันครับ

14. Pattana

อีก 1 องค์ที่ยังมีเวลาถึงวันที่ 15 ก.ค. เวลา 24.00 น. กันคือ

พระคำข้าวรุ่นปืนแตก โดยคุณ woottipon
    ปิดประมูล วันที่ 15 กรกฎาคม 2550 เวลา 24.00 น. (มอบพร้อมพระธาตุพระมหากัจจายนะ เกศาครูบาศรีวิชัย พระธาตุชานหมากหลวงพ่อฤาษี (ชานหมากกลายเป็นพระธาตุ) เกศาครูบาวงค์ ผงชานหมากครูบาวงศ์ พระธาตุพระสีวลี(ในถ้ำป่าไผ่) ...........
    ผู้ให้ราคาล่าสุดในขณะนี้คือคุณ t_somnuek เสนอมาที่ 2,500 บาท

<LEGEND></LEGEND>[​IMG] [​IMG]

15. vichian

ท่านผู้ใจบุญนำของดีมาให้ร่วมกันประมูลกันอีกชิ้นหนึ่งแหล่ว

16. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ยายติดทำดัมมี่หนังสือ และเพลียกับการเลี้ยงลูก

ขออนุโมทนาทุกท่านนะคะ อาจไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อย (เชิฟเวอร์บิวซี่บ่อยด้วยสิ)

17. s3057780

s3057780 เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าวรุ่นปืนแตก โดยคุณ woottipon
    ปิดประมูล วันที่ 15 กรกฎาคม 2550 เวลา 24.00 น. (มอบพร้อมพระธาตุพระมหากัจจายนะ เกศาครูบาศรีวิชัย พระธาตุชานหมากหลวงพ่อฤาษี (ชานหมากกลายเป็นพระธาตุ) เกศาครูบาวงค์ ผงชานหมากครูบาวงศ์ พระธาตุพระสีวลี(ในถ้ำป่าไผ่) ...........

เสนอมาที่ 2,550 บาท

18. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    1700+990+450 ผมโอนเข้าบัญชี พี่พัฒนาหมดเลยนะครับ ok มั้ย

19. Pattana

พระปิดตา ยังไม่หมดเวลาประมูลครับคุณหมอ ต้องรอให้ผ่านคืนนี้ เวลา 24.00 น. ก่อนครับ ถ้าไม่มีใครเสนอเพิ่มค่อยโอนพรุ่งนี้นะครับ
    และเนื่องจากเจ้าของพระเขาเจาะจงให้โอนเข้าบัญชีคุณตั้ม ดังนั้นในส่วนของพระหางหมาก 1,700 บาทนั้น ขอให้โอนเข้าบัญชีคุณตั้มรวมกันไปเลยก็ได้ครับไม่มีปัญหา เพราะผมเองก็ต้องโอนเข้าบัญชีคุณตั้มอยู่แล้วเช่นกันครับ

บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขาสะพานใหม่ดอนเมือง
    ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร

เลขที่บัญชี 081 - 247448 - 7 <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

ผมจะส่งพระไปให้ (มีของแถมให้ด้วยครับ)

20. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ค่ำๆ จะนำเสนอ พระและพระธาตุ และพระสมนาคุณ มาลงให้ชมครับ โปรดติดตาม มีเวลาจนถึง วันที่ 15 กรกฎาคม 2550 เวลา 24.00 น. ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้