ชีวิต....ที่เหลืออยู่?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 30 เมษายน 2017.

1. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    นี่คือวิธีที่พยายมทำกัน
    แต่อัสดงไม่หลอกลวง
    พระเจ้าเขาทำกันแบบนี้ค่ะ

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ชั้นไม่มีวิญญาณ
    ชั้นไม่ได้มาหลงกับเงินทอง
    ชั้น ไม่ชอบ ผีอ้วนขาว อิอิ
    เป็นทาสแก เหรอ ได้อะไร

3. วรณ์นิ

แกนี่ ไร้สาระ พอๆ กับ อาเอ็มเจ เลยหว่ะ
    พระเจ้า งี่เง่าน่ะสิ..ที่ทำแบบนี้

ก็ชั้นเบื่อพวกงี่เง่า ไง

4. Atsadong

อัสดงเคย
    อัสดงจะช่วยชีวิตบอสทดแทนพระคุณค่ะ
    เป็นทาสทำหน้าที่ป่วยแทนอัสดง
    เอามั่ยคะ

5. Atsadong

อัสดงกล่าวมาทั้งหมด
    บอสจะได้รู้ว่า
    พยายมเขาทำกันยังไง
    เป็นกันยังไง
    สำนักพยายมราชคืออะไร
    ทราบมั่ยคะว่า
    เราเล่นหมากรุกกับใคร
    จะซื้อของสีอะไร
    ออกจากบ้านขึ่นรถสายไหน
    จ่ายเงินซื้ออะไร
    ตื่นกี่โมง
    ทำบุญด้วยอะไร
    นี่คือเกมส์ตีกอล์ฟ
    ลองมั่ยคะ

6. วรณ์นิ

ช่วยชีวิตชั้นไปทำไม ชั้นอยากตายตั้งแต่ ห้าปีก่อนแล้ว
    ไร้สาระ นะ อัสดง
    อิอิ กรรมใครกรรมมัน น่ะ

7. วรณ์นิ

แกนี่ ติงต๊อง มากไปแล้วล่ะ
    แกบอกชั้นให้ออกจากศาสนา..แต่แกเองยังออกมาจากความคิดของตัวเองไม่ได้เลย

ชั้น ไม่ขึ้นกะใครเว้ย...ไม่เอาใครด้วยไง...พวกงี่เง่านี่ ยิ่งไปไกลๆเลย

8. Atsadong

อัสดงยังไม่ได้เติมเงินเพิ่ม
    คุยในนี้นะคะ

9. Atsadong

บอส ราตรีสวัสดิ๋นะคะ
    ทำดีได้ดีค่ะ
    บอสเป็นคนดีนะคะ
    จงอยู่เป็นอาจารย์ของพวกเรานะคะ
    บาย

10. วรณ์นิ

ถ้าเป็นคน ก็ เป็นคนขี้โกง
    โลกมนุษย์นี่ เขาเอารัดเอาเปรียบกัน แบบนี้นี่เอง
    แล้วจะบอกว่านี่ไม่ไช่การแทรกแซง ได้ไง
    ไหน อยู่ไหน...ความยุติธรรม

11. วรณ์นิ

ตอนเป็นคน ก็เป็นคนขี้โกง
    ตอนตายเป็นผี ก็ไปเป็นผีขี้โกง
    เป็นวิญญาณขี้โกง

ระบบขี้โกง วัฒนธรรมขี้โกง...ต้องกำจัดกวาดล้าง เอาลงนรกให้หมด พวกขี้โกง

12. Atsadong

บอส
    หากลมหายใจหายไป
    บอสจะรู้เท่าทันมั้ย
    แค่อยู่ไปวันวัน
    ก็พอแล้ว
    อย่าคิดมาก

13. Atsadong

จะไปบวชที่ฝรั่งเศสไม่เกิน ห้าปี นี้
    อัสดงแฮปปี้ค่ะ บอสหายยัง?
    เคยฝึกแต่กสิณไฟ
    ที่โน่นสอนกสิณน้ำค่ะ

14. >_<.ST.>_<

>_<.ST.>_< สมาชิก

สวัสดีค่ะ เราเคยรู้สึกแบบคุณค่ะ เราเข้าใจดีว่าโลกนี้มันต่ำทรามแค่ไหน รวมถึงความเจ็บปวดและความอยุติธรรม ที่เราไม่อาจแก้ไขได้ เราจึงได้ถอยออกมาจากสังคมและสื่อต่างๆเพื่อสงบจิตใจลง เพราะยิ่งฟังยิ่งสนใจก็ยิ่งร้อน พอสงบเราจึงคิดได้ว่าหากเป็นแบบนี้เราก็ยังคงวนเวียนและเจอเรื่องแบบนี้ซ้ำแล้วซ้ำอีก ดังนั้นมีทางเดียวคือ หาหนทางเพื่อที่จะหลุดออกไปจากวัฏจักรนี้ ส่วนเรื่องทางโลกปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปตามกรรม เพราะพระเจ้าและเทพเทวาทั้งหลายท่านไม่เคยทอดทิ้งเรา เพียงแต่รอเวลาที่สมควรที่จะจัดการทุกอย่างให้จบลง แค่เชื่อใจ เราจึงได้อยู่กับตัวเอง ดูแลตัวเอง ฝึกฝนตัวเอง ทิ้งเรื่องหนักๆและร้อนๆไป แล้วเราจะมีความสุขที่ได้อยู่กับตนเองและมีความสุขกับความสงบค่ะ สู้ๆนะค่ะ:)

15. Gar

Gar Active Member

29 พฤษภาคม 2016
    ผมคนนึงละครับ ไม่เคยอยากอยู่ในสามโลกนี้เลย ถือว่าเกิดมาแล้ว ถ้ายังไม่หมดกรรมต้องอยู่ต่อก็ต้องอยู่อย่างมีความสุข และใช้ชีวิตที่เหลือดิ้นรนให้มันดีขึ้นเรื่อยๆ ดีขึ้นเรื่อยๆ ไม่ใช่แค่ทางโลก แต่เป็นทางธรรม...ผมก็บ่นแบบคุณนี่แหละบ่อยครั้ง แต่บ่นไปบ่นมันมันก็ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้น อะไรที่มันทำได้ก็ทำไป สิ่งใดทำให้เราเป็นทุกข์ไม่สบายใจเราก็ค่อยๆ ปรับปรุงแก้ไข ให้ชีวิตมันดีขึ้น ทางธรรมเราก็ทำไป

16. Gar

บางคนไปเอาทางธรรม แบบคนธรรมดาไปเอาทางธรรม แต่ทิ้งทางโลก แบบนี้ไม่ได้ เราไม่ใช่พระไม่มีรายได้...เราต้องทำงานต่อไปให้รวยๆ เงินน้อยปัญหาก็มาก ยิ่งทุกข์เข้าไปใหญ่ ทางโลกก็ขยันต่อไป ทางธรรมก็ขยันไป เรามีกรรมเลยต้องเจอแบบนี้ ยังดีที่รู้ตัวว่ามีแต่ทุกข์ คนอื่นเขาไม่รู้ตัวเลย

17. Gar

ผมเคยคุยกับมหาเศรษฐี ติดอันดับโลกเลย รวยแบบถ้ามูลค่าคิดเป็นเงินไทยก็เป็นแสนล้านบาท ผมถามคุณเชื่อเรื่องชีวิตหลังความตายไหม เขาบอกผมหวังว่าผมจะยังไม่ได้รู้ในเร็วๆ นี้ คือเขาไม่อยากตาย...ผมเองก็อยู่ไปวันๆ แต่ก็ต้องทำงานให้รวยขึ้นไปเรื่อยๆ ถ้าเราไม่ทำงาน เราก็เบียดเบียนคนรอบข้าง ทางธรรมก็ทำไป ทางโลกก็ทำไป ผม

18. >_<.ST.>_<

>_<.ST.>_< สมาชิก

ค่ะ เช่นกันค่ะ เราต้องมีชีวิตรอดต่อไปตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่ และอีกอย่างเรายังมีครอบครัวต้องดูแล และปฏิบัติธรรมไปพร้อมๆกัน:) สู้ๆค่ะ

19. Gar

โลกมันต่ำทรามขึ้นจริงๆ เดี๋ยวนี้คนเป็นมิจฉาทิฐฐิกันเยอะ แต่ก็มีดีตรงเดี๋ยวนี้คนหูตาสว่างกันเยอะใช้สมองเป็น มีตักกระ ไม่หลงไปตามความเชื่อต่างๆ มากมายมหาศาล คนมีสติกันเยอะ ถ้าย้อนไปยุคก่อนสักสองร้อยปี คนงมงายเยอะกว่านี้ ตอนนี้กลายเป็นไม่เชื่ออะไรเลยแทน ก็แหงละวันๆ มีแต่ข่าวผู้วิเศษทำไม่ดี ทำหน้าแหก ทายผิดทายถูก ไหนจะข่าวไม่ดีทางศาสนาต่างๆ มากมาย...

20. Gar

บางทีก็ต้องเลือกทางกันดีๆ...ใครเลือกผิดทางก็อาจจะเสียเวลาไปทั้งชีวิตเลยก็ได้ มีหลากหลายทางให้เดิน บางคนไปทางเอานิ้วขูดต้นไม้แล้วก็มโนเอาถูกมั่งผิดมั่งเชียดมาก บางคนเจอน้ำพุดที่ดินก็เอาไปดื่ม ตอนหลังมารู้ว่าเป็นน้ำขี้ คนเกิดเมืองไทยส่วนใหญ่เป็นพุทธตามสมโนครัว แต่เอาเข้าจริงมันไม่ใช่พุทธ...แต่ก็พอเข้าใจเพราะเขาจนเขาอยากมีที่พึ่ง ถ้ายุคนี้เป็นแบบพุทธกาล มีพระพุทธเจ้า มีปาฏิหาริญ์ของพระพุทธเจ้าและอริยเจ้าแบบเห็นจะๆ บินไปบินมา คนก็คงแห่กันไปหาเพื่อเป็นที่พึ่ง ยุคนี้ไม่รู้เลยใครควรนับถือ ผมนับถือพระพุทธเจ้า แต่พวกคนเหล่านั้นเขาไม่เห็นปาฏิหาริย์ บางทีก็เหมือนจะเห็นนะ แต่เป็นแนวคิดไปเองอยากถูกหวย เช่นเห็นเลขขึ้นบนต้นไม้....