** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ คุณพี่โจวาสนาสูงส่งยิ่งนักได้เข้าเฝ้าพระอิศวร........นับถือๆๆๆๆ

2. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    มหาโมทนาบุญด้วยครับ

ถูกน้องปืน..อย่าปล่อยน้องรอเก้อ

สวยครับ

มหาโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ โดยเฉพาะพี่สมเกียรติครับผม:cool:

3. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE style="BORDER-BOTTOM: white 1px solid; BORDER-LEFT: white 1px solid; BACKGROUND-COLOR: black; BORDER-TOP: white 1px solid; BORDER-RIGHT: white 1px solid" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR vAlign=center><TD style="TEXT-ALIGN: center" id=lightboxholder vAlign=center colSpan=2 align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE>

เรื่องดีๆเช่นนี้...ต้องประกาศใหญ่ๆซิครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2012
  4. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    นี่แหละครับน้ำใจที่ผมไม่ค่อยเห็นบ่อยนัก ผมต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมก็พึ่งเข้ามาศึกษาในธรรมนี้ ผมก็เห็นในกระทู้นี้แหละครับ ที่นำพระมาให้ไว้บูชา เพื่อเตือนสติว่าจะทำอะไรก็ให้คิดถึงพระที่ห้อยคอไว้ด้วย ผมจะพยายามศึกษาธรรมเพื่อที่จะเป็นได้อย่างพี่ๆบ้่างครับ

5. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

พระสิวลี ขนาดหน้าตัก 9นิ้ว ปิดทองแท้ฐานแดง(งามแท้)

ผมเองเคยเห็นแต่ในพิพิธภัณฑ์ครับ เพิ่งจะเคยได้สัมผัสองค์นี้เป็นองค์แรกครับ

ต้องบอกเลยว่าเจ้าของเดิมเก็บไว้ดีมากๆครับ สภาพสมบูรณ์จริงๆครับ เสียดายแต่เจ้าของเดิมยังตัดสินใจอยู่ว่าจะออกให้บูชาหรือเปล่า

แต่ผมก็ไม่ลืมที่จะเก็บภาพมาฝากเพื่อสมาชิกให้ได้ชมกันครับ:cool:

วันนี้เป็นฤกษ์งามครับ จะได้ไปกราบหลวงปู่บุดดา และหลวงปู่ดู่ เลยนำรูปหายากกกมากกก มาฝากครับ

ขนาดไฟล์:
      143.4 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      153.7 KB
      เปิดดู:
      23
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  6. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    สาธุ...พระสิวลีพิมพ์นั่งสมาธิผมไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ ส่วนใหญ่จะเห็นแต่พิมพ์ยืน ก็เห็นแต่พระของหลวงปู่นี่แหละที่พิเศษๆ เช่นพระสิวลีส่วนใหญ่เป็นพิมพ์ยืน หลวงปู่ก็สร้างให้นั่ง ส่วนพระสังกัจจายน์ส่วนใหญ่เขานั่งหลวงปู่ก็สร้างเป็นพิมพ์ยืน หลวงปู่อาจจะแฝงคติธรรมอะไรไว้ก็ได้นะครับ พระสิวลีองค์นี้สวยมากครับ รู้สึกอยากทำบุญขึ้นมาอีกแล้วครับ:cool:

7. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

อั้ยย่ะ......พี่เรานะเอาอีกแล้ววววววว:cool::cool::cool:

8. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    อั้ยย่ะ.....ก็ยังไม่มีอ่ะ ของน้องเยอะละแบ่งให้พี่บ้างนะ:cool::cool::cool:

9. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

อู๊ยๆๆ
    อะไรเย๊อะกันล่ะคับ ท่านพี่ ห้องพระผมยังว้างว่างนะคับ ยังคิดจะไปด้อมๆมองๆ แถวบางบอนอยู่เลยนะเนี่ยะ ^___^

10. max_thonglor

max_thonglor เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    :cool:ข่าวดีจังครับ...อนุโมทนาครับ

11. hydroxy

hydroxy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2011
    ขอเชิญพี่ๆ น้องๆ ไปร่วม ใส่บาตร-ฟังธรรม-นั่งสมาธิ กันครับ
    อย่างไรต้องขอโทษทีครับ หากรูปเล็กไป ของครั้งก่อนก็ด้วยครับ
    ลองพยายามปรับขนาดรูปแล้ว แต่ตอนอัพโหลด ไม่รู้ทำไมไม่ขึ้นเป็นขนาดใหญ่ให้ครับ T_T

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  12. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    BOI, kitti lamai, KonnoK, biggira, หูกาง, อิฐมอญ, myOle, OldUsr, Tonfst, wishmaker, domedido, นิวส์, jsp, nimit2489, อูฐ, hydroxy, wit-gearbin, thanawut, nuttalin

วันนี้ไม่มีธรรมให้อ่านหรือครับ กระทู้เงียบพีกล ทั้งที่สมาชิกเยอะนะครับ

13. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้พี่ตุ้ย คุณพี่โจ พี่อิฐมอญ นิวส์ และฯลฯ เดินทางไปกราบหลวงปู่บุดดา ถาวโรที่สิงห์บุรี และกราบหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญที่วัดสะแกครับ พรุ่งนี้กลับมาคาดว่าจะคึกคักเช่นเคย

14. Jopaa

ช่วยผมหาคำตอบหน่อยครับ..

ลูกสาวเอามาถาม..ตอบไม่ได้..ขายหน้า..

1. ถ้าคุณเข้าร่วมการแข่งขันวิ่งแข่ง..เมื่อคุณวิ่งแซงคนที่สอง คุณจะเป็นคนที่เท่าไร ?

2. และถ้าคุณแซงคนสุดท้ายล่ะ..คุณจะอยู่ตำแหน่งที่เท่าไร ?

3. คุณกับเพื่อนอีก 2 คน รวมเป็น 3 คนไปทานอาหาร พนักงานมาเก็บเงินคิดค่าเสียหาย 30 บาท คุณและเพื่อนแชร์กันออกคนละ 10 บาท ต่อมาพนักงานบอกว่าคิดเงินผิด จริงๆเพียง 25 บาท จึงนำเงินมาคืนให้เป็นเหรียญบาท 5 เหรียญ คุณคืนให้เพื่อนคนละ 1 บาทรวมคุณด้วย จึงเหลือเงินอีก 2 บาท คำถามคือ แต่ละคนจ่ายไปคนละเท่าไร คำตอบก็คือ 9 บาท เพราะจ่ายไปคราวแรก 10 บาท ได้รับคืนมา 1 บาท ดังนั้นเมื่อมาคำนวณจ่ายคนละ 9 บาท 3 คนจึงเท่ากับ 27 บาท บวกกับเงินทอนที่เหลืออีก 2 บาท รวมกันเท่ากับ 29 บาท คำถามคือ.."แล้วเงินอีก 1 บาท หายไปไหน.? "

4. พ่อของ Mary มีลูกสาว 5 คน : 1. Nana 2.Nene 3.Nini 4. Nono คนสุดท้ายจะชื่อว่าอะไร..?

ขอบคุณครับ

15. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ตอบ

ข้อ 1 คนที่สอง เพราะตอนที่เเซง อยู่อันดับที่ 3
    ข้อ 2 คนสุดท้าย
    ข้อ 3....คำตอบเป็นสมการทางคณิตศาตร์ เอาง่ายๆว่าไม่สามารถเเก้ได้ การเอา 9 คูณ 3 เพราะอาหารไม่ได้เท่ากับ 30
    ข้อ 4 Nunu ตามสระ A E I O U

16. Jopaa

พี่นิวค้ะ คือว่าพี่นิวตอบผิดค่ะ

ข้อ 1. ถูกแล้วค่ะ เป็นคำถามหลอกเพื่อให้หลงในข้อสอง
    ข้อ 2. จะแซงคนสุดท้ายได้ไงค้ะ จริงไม๊ค้ะ?
    ข้อ 3. เดี๋ยวทรายไปเอาคำตอบอีกทีนะค้ะ ลืมไปแล้ววว
    ข้อ 4. ไม่ใช้ซะหน่อย กลับไปอ่านคำถามอีกที่สิ่ค้ะ เค้าก็บอกอยู่แล้วว่าพ่อ Mary จะเป็นNunu ได้ไงคะ

ทรายค่ะ 55555

17. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ1. เราจะเป็นคนที่2
    ตอบ2. แล้วไหง?..เราแซงคนสุดท้ายอ่ะท่านพี่ ในเมื่อเราเป็นคนสุดท้าย ให้ผมเดาเราก็จะเป็นคนสุดท้าย (แอบงง ว่าเราจะไปแซงได้ไง ในเมื่อเราวิ่งตามหลังคนสุดท้าย แสดงว่าเราเป็นคนสุดท้ายอ่ะดิ)
    ตอบ3. เล่นเอางงข้อนี้ แต่เอ๋.... ท่านพี่เราจะเอา27ไป+2 ได้ไงอ่ะครับ เราต้องเอามาลบดิท่านพี่ เพราะราคาที่เราจ่ายไปมันคือ 25 ไม่ใช่ 30 อ่ะเพราะเราต้องจ่ายคนละ8+1/3 ถึงจะถูกอ่ะ ถ้าเราเอาไปบวก2ยังไงก็ไม่ครบ เพราะมันต้องดึงมาลบออก Ex เราคืนคนละ1บาท ยังเอามาลบเหลือ9 อีก2บาทที่เหลือเอาไป+ซะงั้น ที่จิงต้องเอามาหาร3 แล้วเอามาลบ9ที่เหลือถึงจะลงตัว

ปล.อธิบายเอง งง เองเลยครับ ^^

18. Jopaa

ขออนุญาตนอกเรื่องหน่อยน่ะครับ..เบาๆสมองมั้ง

ลูกสาวเขาเข้ามาอ่าน รู้ว่าพี่นิวส์ตอบ เขาก็เลยขออนุญาตตอบเอง

เค้าอยากหัวเราะเยาะพี่นิวส์น่ะคร๊าบ..บบ

19. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

หง่ะ 555+ ข้อสุดท้ายฮา ตอนผมทำเห็นมี 3 ข้อเองอ่ะท่านพี่ :'( แต่สนุกครับผม ยิ่งข้อ3 คิดจนแอบมึน ต้องโทรเรียกเพื่อนมาช่วยคิด คิดไปคิดมาถึงอ๋อ... โจทย์มันฉลาดคร๊าบบ^^ เล่นหลอกเราซะเปื่อย ถ้าไม่ได้คุณเพื่อนมาช่วยคิด งง นานกว่านี้อีกครับ

20. Jopaa

ไอ้เจ้าปืน..ชีวิตทุกวันนี้พี่ก็งง..งง..อยู่แล้ว..

เอ็งอย่าทำให้พี่งงเข้าไปอีกซี (ว่ะ)

แค่นี้ก็แก่ โง่จะตายอยู่แย้วว..5555

พอ..ๆๆๆ..นอกเรื่องไปซะเยอะ..เกรงใจคุณตุ้ยเค้า..

เดี๋ยวรอคุณตุ้ยเอาภาพต่างๆมาลงให้ชมดีกว่าครับ

ทุกคนถูกใจเมื่อได้สนทนากับท่านอาจารย์มหาทอง เจ้าอาวาสวัดกลางชูศรีมาก

ชอบในบรรยากาศวัด ตลอดจนปฏิธานและปฏิปทาท่านมาก

พร้อมกับอยากเชิญชวนเพื่อนๆเราทุกคน ร่วมทำบุญทอดกฐินกับวัดท่าน ซึ่งปัจจุบันถูกหลงลืมมากขึ้นไปทุกวันเมื่อสิ้นหลวงปู่บุดดา พวกเราได้คุยกับท่านพระอาจารย์แล้ว พิจารณาเห็นว่าน่าทำบุญมากๆครับสำหรับที่นี้ เงินเล็กน้อยอาจจะไม่ค่อยมีประโยชน์สำหรับวัดอื่น แต่สำหรับที่นี่เงินทุกบาททุกสตางค์มีค่ามาก ไม่ใช้สิ้นเปลืองไปกับเรื่องการก่อสร้างอะไรๆ ใหญ่ๆโต สิบยี่สิบล้านโดยไร้สาระ หลวงพ่อท่านได้รับปฏิปทามาจากหลวงปู่บุดดา ตลอดจนพระอาจารย์ใหญ่พระป่ากรรมฐานมามาก ท่านไม่ให้ความสนใจกับเรื่องเช่นนั้นเลย..ได้สนทนากับท่าน น่าสนใจ น่าทำบุญมากๆครับสำหรับที่นี่

ไว้คุณตุ้ยลงภาพก่อน ผมจะมาชี้แจงโดยละเอียดอีกทีน่ะครับ สำหรับท่านที่สนใจจะร่วมทำบุญถวายเป็นกุศลแด่องค์หลวงปู่บุดดา พระอรหันต์ร่วมกัน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้